[Funland] Music Sever - Phương pháp chơi nhạc mới, thay thế đầu CD

Mlab

Xe tải
Số 05 ,Ngõ 627 Giải Phóng, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
mlabaudio.vn
Where Have All The Flowers Gone?
Bài hát này có 1 chuỗi các câu hỏi bắt nguồn từ những bông hoa tươi đẹp đã bị biến mất, với giai điệu sâu lắng nó đã khiến tôi tò mò muốn biết bài hát viết gì?
Thật thú vị khi biết rằng, bài hát này có ảnh hưởng rất lớn trong các phong trào chống chiến tranh tại Việt Nam suốt 2 thập niên 1960 và 1970.

star385960

Xe hơi
Chơi DAC USB ngoài em còn thấy có cụ dùng thêm cái jitterbug usb filter, mua mới giờ chát quá. Đang tìm hàng 2nd và new giá hợp lý :(

duytrong

Xe lăn
mBoss V2 - là 1 "Music Server tích hợp DAC" chuyên dùng chơi nhạc số chất lượng cao, đơn giản nhưng cực hiệu quả cho các anh em.
Thông tin sản phẩm tại http://mlabaudio.vn/product/mboss-v2/

Em đang chơi giàn HiFi và 1 giàn 7.1 cái giàn 7.1 thì em đang xem phim từ đầu HD và nghe nhạc qua Youtube,như thế thì cái âm ly yamaha 7.1 mới của em đã có chức năng DAC chưa hả cụ,và có cần mua đầu DAC nữa không.cái này em vẫn chưa hiểu lắm,nhờ cụ bớt thời gian giải ngố giúp em với.em cảm ơn cụ.

duytrong

Xe lăn
Em có cái đầu này,vẫn để chứa phim,nhạc,giờ có thể dùng vào việc gì để tận dụng nghe nhạc số không hả cụ.em cảm ơn cụ.

Khanh.Le

Xe máy
Cụ biểu diễn vài bài từ boss player 1.2 được ko ạ?

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Em có cái đầu này,vẫn để chứa phim,nhạc,giờ có thể dùng vào việc gì để tận dụng nghe nhạc số không hả cụ.em cảm ơn cụ.
Chào cụ mấy hôm em bận quá không ghé qua diễn đàn.
Nhìn ảnh thì bộ này của cụ đã tích hợp DAC rồi đó ạ. Những bộ như này cụ cứ để dùng để xem phim và nghe nhạc như trước ạ. Cách cụ đang nghe nhạc từ bộ này là chơi nhạc số rồi đó ạ.
Vấn đề là cụ nghe nhạc trên bộ này có thấy hay hay không thôi? Nếu không đạt tiêu chí nghe nhạc thì cụ nên tìm một bộ khác chuyên để nghe nhạc chứ không tận dụng.

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn

duytrong

Xe lăn
Nhìn ảnh thì bộ này của cụ đã tích hợp DAC rồi đó ạ. Những bộ như này cụ cứ để dùng để xem phim và nghe nhạc như trước ạ. Cách cụ đang nghe nhạc từ bộ này là chơi nhạc số rồi đó ạ.
Vấn đề là cụ nghe nhạc trên bộ này có thấy hay hay không thôi? Nếu không đạt tiêu chí nghe nhạc thì cụ nên tìm một bộ khác chuyên để nghe nhạc chứ không tận dụng.
nếu để nghe nhạc thì em còn có cả bộ này nữa 7.1. Em muốn hỏi cụ các thiết bị giải mã chuyên nghiệp thì chất lượng có hơn các thiết bị như em đang dùng nhiều không, còn em đang nghe mấy cái này thì em thấy tương đối tốt thôi ạ. Em cảm ơn cụ đã bớt thời gian gải thích giúp em.

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
nếu để nghe nhạc thì em còn có cả bộ này nữa 7.1. Em muốn hỏi cụ các thiết bị giải mã chuyên nghiệp thì chất lượng có hơn các thiết bị như em đang dùng nhiều không, còn em đang nghe mấy cái này thì em thấy tương đối tốt thôi ạ. Em cảm ơn cụ đã bớt thời gian gải thích giúp em.
Chắc chắn là sẽ hay hơn cụ nhé! Vì đó là nguồn phát đầu hệ thống. Càng chất lượng thì càng chính xác và hay. Nếu ngay đầu hệ thống mà đã dở rồi thì loa của cụ có nhiều tiền cũng không thể hay được. Còn nó có hơn nhiều hay không ở trên hệ thống của cụ thì chính cụ nên tự trải nghiệm.
Bộ dàn của cụ dùng để xem phim thì rất oke. Còn nếu cụ thích nghe nhạc chuyên nghiệp thì cụ lại phải quay trở về chơi loa cơ bản là 2.0 thôi :). Khi đó cụ ngồi nghe nhạc sẽ thấy sẫn khấu biểu diễn ở phía trước. Cụ có thể vào các group Audio hoặc xem các hệ thống Audio khủng họ cũng toàn chơi loa 2.0 thôi ạ

duytrong

Xe lăn
Chắc chắn là sẽ hay hơn cụ nhé! Vì đó là nguồn phát đầu hệ thống. Càng chất lượng thì càng chính xác và hay. Nếu ngay đầu hệ thống mà đã dở rồi thì loa của cụ có nhiều tiền cũng không thể hay được. Còn nó có hơn nhiều hay không ở trên hệ thống của cụ thì chính cụ nên tự trải nghiệm.
Bộ dàn của cụ dùng để xem phim thì rất oke. Còn nếu cụ thích nghe nhạc chuyên nghiệp thì cụ lại phải quay trở về chơi loa cơ bản là 2.0 thôi :). Khi đó cụ ngồi nghe nhạc sẽ thấy sẫn khấu biểu diễn ở phía trước. Cụ có thể vào các group Audio hoặc xem các hệ thống Audio khủng họ cũng toàn chơi loa 2.0 thôi ạ
vâng thực ra em chỉ muốn tìm hiểu về thiết bị giải mã âm thanh thôi ạ, còn nghe nhạc thì nhà em cũng có đôi loa technics hàng bãi rồi ạ . Một lần nữa em cảm ơn cụ.

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
mDigi vẫn luôn hot, sản phẩm chỉ dành cho các tín đồ thích chất âm ở cổng số Coaxial.
Chơi nhạc trực tiếp từ ổ cứng, chơi qua Nas, Spotify, Tidal, Roon tẩn được hết.

lhduong2002

Xe tăng
Em có loa, amply, dac, hdd, Ipad, Iphone, mạng lan rồi thì cần bao nhiêu xèng nữa để setup một bộ như cụ nói. Thanks cụ

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Em có loa, amply, dac, hdd, Ipad, Iphone, mạng lan rồi thì cần bao nhiêu xèng nữa để setup một bộ như cụ nói. Thanks cụ
Bản 1G chưa bao gồm nguồn là 2.6 triệu , nếu mua thêm nguồn cơ bản thì giá là 2.9 triệu bác ạ.

homthurac

Xe tăng
Chào cccm,
Bài viết này em xin được phép chia sẻ, giới thiệu về một phương pháp chơi nhạc mới khá hay và đang phát triển trên thế giới. Đó là Raspberry Pi - Music Sever: hệ thống chuyên chơi nhạc từ mini PC. Một cách chơi nhạc mới

Trên diễn dàn chắc nhiều cụ cũng đã biết đến Raspberry Pi- Chiếc máy tính nhỏ với bài viết về hệ thống giải trí trên ô tô. Nay em xin phép gửi tới các bác ứng dụng chuyên nghe nhạc. Ở VN thì việc nghe nhạc dung Pi cũng đã có từ lâu(trên VNAV và HDVN đã có bài viết về nó), nay em xin được làm bài giới thiệu tới các cụ.
Các cụ tò mò bên 2 diễn dàn bên thì đây nhé: VNAV && HDVN

Mô hình chơi nhạc Music Sever là trung tâm
Câu hỏi đầu tiên: Tại sao lại dùng Pi-Music để nghe nhạc?

1. Vì nó nghe hay
Không hay thì nghe làm gì các cụ nhể! Để xem hay dở sao bác cứ sang bài viết bên VNAV & HDVN sẽ thấy ạ.​
2. Điều khiển cực kỳ tiện lợi, giao diện đơn giản, thân thiện
Với chiếc điện thoại hay, máy tính bảng là đi ở đâu trong nhà cũng điều khiển OK (quá tiện). Hoặc cụ dùng kết nối với màn hình để remote cũng được ạ.​

3. Nó là món hời trong tầm giá
So với các thiết bị cho chất âm tượng tự thì sản phẩm này quá hời. Đây cũng là lý lo nó đang dần phổ biến hơn. Thêm một phướng án nghe nhạc cho các cụ, ngoài CD, đĩa than, đầu kỹ thuật số.​
Tham khảo em nó cụ vào đây

4. Một kho nhạc nhỏ gọn.
Nó có thể chơi nhạc từ USB, Ổ cứng, NAS, Online(Youtube, Spotify), Airplay(chơi nhạc từ Iphone), . Nó đọc được rất nhiều file nhạc, cả những thể loại khủng như DSD.​

5. Nhỏ gọn về cả bộ chơi nhac.
Nó khá nhỏ gọn,không chiếm hữu nhiều không gian. Sản phẩm mang tính công nghệ, phù hợp với mọi dàn âm thanh. Bác có thể mang theo nó tới nơi mình làm việc, hoặc trên ô tô luôn.​

Lợi hại thế đã tạm đủ, bây giờ nó là như thế nào?

Nó có 2 loại chính: (1)Hệ thống đã có DAC(Cụ có sẵn bộ giả mã(DAC),âm ly, loa) && (2)hệ thống chưa có DAC( Cụ chỉ có loa và âm ly)

(1) Dành cho hệ thống đã có DAC: Music Sever + Tranpost

Music Sever sẽ làm việc đọc nhạc, còn Transport tạo một chiếc cầu tốt nhất tới DAC của cụ để giải mã.
Transport truyền qua coxial: DigiOne.
Kết hợp với Pi tạo thành music sever + transport. Lúc đó cấu hình hệ thống chơi nhạc như sau:
DigiOne Player --> DAC or CD(Có DAC) --> Âm ly --> Loa

Em này chơi nhạc chất lượng cao OK luôn. Có bài viết rất hay về dùng sản phẩm DigiOne chơi nhạc này(Đây cụ nhé). Các cụ bên HDVN và VNAV dùng bộ này rất nhiều các cụ à, nghe hay và chạy tốt các cụ ạ​
Hàng từ Allo.com, dùng khá nhiều trên thế giới. Các tìm kiếm GG sẽ thấy em nó nhé
Video DigiOne chơi nhạc:

Transport truyền qua USB: USBridge
Dành cho các bác dùng USB DAC là bộ sản phẩm với "chiếc cầu" là USBridge. Giống như trên máy tính nhưng có phần mền khác, và tiện lợi hơn. Điều khiển qua điện thoại, máy tính bảng hoặc màn hình.

(2) Dành cho hệ thống chưa có DAC: Music Sever + DAC
Bộ nhạc phát thay thế đầu CD, ưu điểm là đơn giản, hay và nhỏ gọn. Bộ này bác kết nối thẳng tới âm ly là chơi nhạc được, chạy rất ổn, tiện lợi

Hỗ trợ được hỗ trợ rất nhiều hệ điều hành: Rasbpian, RuneAudio, Volumio, Moode, OpenElec, Kodi. Thỏa sức cho các cụ thay đổi, khám pháSử dụng thì em có kèm theo hướng dẫn cho cụ, hỗ trợ các cụ sử dụng tới khi dùng như "ăn cơm" nhé.
Đây là em vừa giới thiệu, vừa chia sẻ, nếu các cụ thấy OK thì alo em. Còn không được thì em xin cảm ơn các cụ đã đọc bài ạ.
Cảm ơn các cụ rất nhiều

Nhà em thì chuyên về Raspberry Pi và các sản phẩm hỗ trợ Pi && và điểu khiển truyền thông qua module sim nhé. Các cụ cần cứ thì ới em ạ
Ngắn gọn là nó thay đầu CD/đĩa than..., nghĩa là thay định dạng âm nhạc phải không ạ? Và hay hơn ở chỗ không phải cầm điều khiển điều chỉnh âm thanh, chuyển bài... mà có thể dùng app phải không ạ? Và để bù lại, nó vẫn phải lấy nguồn nhạc từ internet, hoặc tải về ổ cứng ngoài?
Nếu thực sự là vậy, thì có khác nào mình cắm trực tiếp ổ cứng vào âm ly rồi chơi nhạc đâu ạ?

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Ngắn gọn là nó thay đầu CD/đĩa than..., nghĩa là thay định dạng âm nhạc phải không ạ? Và hay hơn ở chỗ không phải cầm điều khiển điều chỉnh âm thanh, chuyển bài... mà có thể dùng app phải không ạ? Và để bù lại, nó vẫn phải lấy nguồn nhạc từ internet, hoặc tải về ổ cứng ngoài?
Nếu thực sự là vậy, thì có khác nào mình cắm trực tiếp ổ cứng vào âm ly rồi chơi nhạc đâu ạ?
Nó sẽ không khác về chức năng nếu Amply của cụ là 1 cái Amply tích hợp 3 trong 1, Ampli + DAC + Music Server. Nó chỉ khác về cách quản lý dữ liệu từ kho nhạc( vừa nhạc online và offline) và chất lượng âm thanh.
Một bài viết khác em cũng trình bày trong đó về 1 hệ thống chơi nhạc số, các cụ có thể tham khảo thêm