[Funland] Music Sever - Phương pháp chơi nhạc mới, thay thế đầu CD

Mlab

Xe tải
Số 05 ,Ngõ 627 Giải Phóng, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
mlabaudio.vn
Chào cccm,
Bài viết này em xin được phép chia sẻ, giới thiệu về một phương pháp chơi nhạc mới khá hay và đang phát triển trên thế giới. Đó là Raspberry Pi - Music Sever: hệ thống chuyên chơi nhạc từ mini PC. Một cách chơi nhạc mới

Trên diễn dàn chắc nhiều cụ cũng đã biết đến Raspberry Pi- Chiếc máy tính nhỏ với bài viết về hệ thống giải trí trên ô tô. Nay em xin phép gửi tới các bác ứng dụng chuyên nghe nhạc. Ở VN thì việc nghe nhạc dung Pi cũng đã có từ lâu(trên VNAV và HDVN đã có bài viết về nó), nay em xin được làm bài giới thiệu tới các cụ.
Các cụ tò mò bên 2 diễn dàn bên thì đây nhé: VNAV && HDVN

Mô hình chơi nhạc Music Sever là trung tâm
Câu hỏi đầu tiên: Tại sao lại dùng Pi-Music để nghe nhạc?

1. Vì nó nghe hay
Không hay thì nghe làm gì các cụ nhể! Để xem hay dở sao bác cứ sang bài viết bên VNAV & HDVN sẽ thấy ạ.​
2. Điều khiển cực kỳ tiện lợi, giao diện đơn giản, thân thiện
Với chiếc điện thoại hay, máy tính bảng là đi ở đâu trong nhà cũng điều khiển OK (quá tiện). Hoặc cụ dùng kết nối với màn hình để remote cũng được ạ.

3. Nó là món hời trong tầm giá
So với các thiết bị cho chất âm tượng tự thì sản phẩm này quá hời. Đây cũng là lý lo nó đang dần phổ biến hơn. Thêm một phướng án nghe nhạc cho các cụ, ngoài CD, đĩa than, đầu kỹ thuật số.
Tham khảo em nó cụ vào đây

4. Một kho nhạc nhỏ gọn.
Nó có thể chơi nhạc từ USB, Ổ cứng, NAS, Online(Youtube, Spotify), Airplay(chơi nhạc từ Iphone), . Nó đọc được rất nhiều file nhạc, cả những thể loại khủng như DSD.​

5. Nhỏ gọn về cả bộ chơi nhac.
Nó khá nhỏ gọn,không chiếm hữu nhiều không gian. Sản phẩm mang tính công nghệ, phù hợp với mọi dàn âm thanh. Bác có thể mang theo nó tới nơi mình làm việc, hoặc trên ô tô luôn.​

Lợi hại thế đã tạm đủ, bây giờ nó là như thế nào?

Nó có 2 loại chính: (1)Hệ thống đã có DAC(Cụ có sẵn bộ giả mã(DAC),âm ly, loa) && (2)hệ thống chưa có DAC( Cụ chỉ có loa và âm ly)

(1) Dành cho hệ thống đã có DAC: Music Sever + Tranpost

Music Sever sẽ làm việc đọc nhạc, còn Transport tạo một chiếc cầu tốt nhất tới DAC của cụ để giải mã.
Transport truyền qua coxial: DigiOne.
Kết hợp với Pi tạo thành music sever + transport. Lúc đó cấu hình hệ thống chơi nhạc như sau:
DigiOne Player --> DAC or CD(Có DAC) --> Âm ly --> Loa

Em này chơi nhạc chất lượng cao OK luôn. Có bài viết rất hay về dùng sản phẩm DigiOne chơi nhạc này(Đây cụ nhé). Các cụ bên HDVN và VNAV dùng bộ này rất nhiều các cụ à, nghe hay và chạy tốt các cụ ạ​
Hàng từ Allo.com, dùng khá nhiều trên thế giới. Các tìm kiếm GG sẽ thấy em nó nhé
Video DigiOne chơi nhạc:

Transport truyền qua USB: USBridge

Dành cho các bác dùng USB DAC là bộ sản phẩm với "chiếc cầu" là USBridge. Giống như trên máy tính nhưng có phần mền khác, và tiện lợi hơn. Điều khiển qua điện thoại, máy tính bảng hoặc màn hình.

(2) Dành cho hệ thống chưa có DAC: Music Sever + DAC
Bộ nhạc phát thay thế đầu CD, ưu điểm là đơn giản, hay và nhỏ gọn. Bộ này bác kết nối thẳng tới âm ly là chơi nhạc được, chạy rất ổn, tiện lợi

Hỗ trợ được hỗ trợ rất nhiều hệ điều hành: Rasbpian, RuneAudio, Volumio, Moode, OpenElec, Kodi. Thỏa sức cho các cụ thay đổi, khám pháSử dụng thì em có kèm theo hướng dẫn cho cụ, hỗ trợ các cụ sử dụng tới khi dùng như "ăn cơm" nhé.
Đây là em vừa giới thiệu, vừa chia sẻ, nếu các cụ thấy OK thì alo em. Còn không được thì em xin cảm ơn các cụ đã đọc bài ạ.
Cảm ơn các cụ rất nhiều

Nhà em thì chuyên về Raspberry Pi và các sản phẩm hỗ trợ Pi && và điểu khiển truyền thông qua module sim nhé. Các cụ cần cứ thì ới em ạ

Chỉnh sửa cuối:

may22

[Tịch thu bằng lái]
rất tiện lợi và phù hợp với bác nào mới chơi, vote cho 1 phiếu...

freethinker

Xe tăng
nhà em dùng laptop kết nối với âm ly/loa qua airport express. Hệ thống của cụ so với cái này hơn kém điểm gì? Cái này có lắp lên oto được ko?

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
nhà em dùng laptop kết nối với âm ly/loa qua airport express. Hệ thống của cụ so với cái này hơn kém điểm gì? Cái này có lắp lên oto được ko?
Chào cụ,
  • Hệ thống này chỉ chuyên về nhạc lên cái đầu tiên là âm thanh của nó nghe rất ổn ạ.
  • Tiếp theo là sự tiện lợi chơi nhạc, nó nhỏ gọn, điều khiển đơn giản. Bác không cần phải dùng đến laptop to chiếm diện tích, muốn điều khiển là phải chạy tới laptop. Bộ này cho phép cụ dùng cả điện thoại, máy tính bảng, laptop truy cập vào điều khiển,ở đâu kết nối cùng mạng là điều khiển đc.
  • Chạy nhạc từ USB, ổ cứng, NAS, hỗ trợ Airplay, Online
  • Nó lắp được trên ô tô nhé cụ.
Thân.

autodreaming

Xe hơi
Em đang có 1 con dac shiit modi multibit có usb, coxial, OPT iCal, 1 con nas bùalo, hiện e nghe với con laptop Sony tt140 với daphile os, theo cụ sang dâu tây cấu hình thế nào để nghe hay hơn ah?

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Em đang có 1 con dac shiit modi multibit có usb, coxial, OPT iCal, 1 con nas bùalo, hiện e nghe với con laptop Sony tt140 với daphile os, theo cụ sang dâu tây cấu hình thế nào để nghe hay hơn ah?
Em giới thiệu bộ cơ bản gồm dùng máy tính Pi xuất âm qua cổng USB sang DAC của bác. Nó rất gọn nhẹ và tiện lợi. :D

fitear

Xe tải
Cái này thì cứ phải rành công nghệ một chút mới dám chơi cụ ạ, em đã tự đóng hộp nhôm một bộ để chơi, rất hài lòng, nhưng có vẻ mọi người vẫn ko tin tưởng vào nó lắm

fitear

Xe tải
Vâng. Em đang cố giới thiệu để mọi người biết và tin dùng nó, mong được các cụ ủng hộ.
Cụ nào cần tư vẫn hỗ trợ j em luôn sẵn sàng...
Cụ đang sử dụng Pi-DigiOne nguồn 3X ạ?
Em dùng pi3 mua tại chỗ cụ luôn, còn DAC em oder con 9018km2

autodreaming

Xe hơi
Chỗ cụ có phòng nghe thử ko cụ, e muốn so sánh PA chỉ mua rp3 hay rp3 digione nghe với modi multibit

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Chỗ cụ có phòng nghe thử ko cụ, e muốn so sánh PA chỉ mua rp3 hay rp3 digione nghe với modi multibit
Cụ có qua bên em chơi nghe thử ạ.
Lúc nào em cũng chào đón. Dùng DigiOne khi đi cụ mạng theo DAC thử luôn.

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn

duytrong

Xe lăn
Không có cụ nào muốn dùng món này ạ.
Quá hợp lý để chơi nhạc đó cụ.

Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ ạ
Em thừa cái đầu ổ cứng 8 ghi trước chuyên để lạp phim 3d ,giờ có dùng được vào việc gì để nghe nhạc kho9ng cụ nhỉ.

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Có thể dùng lưu nhạc cụ.
Nhưng có 8G thì dùng USB hơn bác nhé. Bộ này bác cắm chạy USB thì quá OK.
Bộ Music này cũng có thể chạy hệ điều hành cho xem phim OK nhé cụ.

autodreaming

Xe hơi
Cụ có qua bên em chơi nghe thử ạ.
Lúc nào em cũng chào đón. Dùng DigiOne khi đi cụ mạng theo DAC thử luôn.
Cũng thèm quả pi 3+ và digione của cụ, nhưng cả bộ chả thấy khuyến mại gì nên nghe tạm bằng laptop vây

vanhuong0303

Xe hơi
Hay hay không em nghĩ là do source nhạc nữa.

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Hay hay không em nghĩ là do source nhạc nữa.
Vâng. Chơi nhạc số thì nguồn nhạc là một cái rất quan trọng.
Bộ sản phẩm này hỗ trợ tất cả các loại file nhạc nên giúp nguồn nhạc chất lượng cao được nhiều hơn. Thường nhạc nên tầm từ wav trở lên.

hieukbhn

Xe hơi
Chơi ba cái thứ quỷ này tốn kém cực kì luôn. Đã ko dây thì thôi, dính vào nghiện ngập thì bao nhiêu cũng ko đủ.

Mlab

Xe tải
Website
mlabaudio.vn
Chơi ba cái thứ quỷ này tốn kém cực kì luôn. Đã ko dây thì thôi, dính vào nghiện ngập thì bao nhiêu cũng ko đủ.
Yêu và mê cái gì cũng có tốn kém mà cụ.
Có nhiều cụ mê âm thanh vợ nói: "Suốt ngày loa với đài, 1 đống tiền". Cụ chồng đáp:" thế tôi ra ngoài gái gú cờ bạc chơi bời nhé". :D