[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

formen

Xe lăn
Nhà em dùng máy bơm trực tiếp từ bể. Vòi nước chậu bếp, bồn rửa mặt, vòi xịt vs thì rất ok, nước rất mạnh.
Nhưng mỗi cái vòi hoa sen thì chảy rất yếu, yếu đến nỗi phải mua thêm cả cái vòi sen tăng áp mà nó cũng chỉ phun nhẹ. Quay hẳn sang chế độ nóng thì mạnh hơn 1 chút đủ dùng, nhưng nước nóng quá không tắm được :))
Em tự chỉnh áp lực nước ở vòi nóng lạnh, rồi gọi một số thợ, đến cũng chỉ chỉnh loanh quanh chỗ đó rồi bảo thế là mạnh rồi, được rồi. Không hiểu sao các vòi khác cùng chung đường ống thì mạnh, mỗi vòi sen thì lại yếu không tưởng. Các cụ xem có giải pháp gì giúp em không ạ?
áp lực yếu là do hẹp đường ống,
hẹp do thiết kế: dùng ống nhiệt phi 15, nhiều thiết bị có đầu ra nhỏ, hẹp.
hẹp do thi công: quấn băng tan bịt đường ống, hàn nhiệt quá nhiệt nên bị vẹo, hẹp đường ống.
hẹp do quá trình sử dụng: bật, xả nước quá nóng làm nóng chảy nhựa,
cặn nước bám dần nên hẹp.

cụ cứ thử và sai từng phần là ra nguyên do thôi.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nếu cần phải bắn keo silicon vào mép kính, cửa kính hay đại loại thế thì các cụ đừng có bắn rồi mới miết, không bao giờ đều vào nuột được. Đùng đầu ngón tay trỏ chặn ngay đầu vòi silicon, khi bắn thì đầu ngón tay miết cùng lúc luôn, mượt và đều vô đối

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
sáng nay em được giao nhiệm vụ mở 1 nắp chai đóng rất chặt. nắp đường kính chừng 5cm. ban đầu vặn tay không ra, lót khăn chống trơn cũng không ra, lấy băng keo điện quấn vào tăng ma sát vẫn không ra...
ở nhà trọ tạm nên không có dụng cụ gì, và em có giải pháp: lấy đoạn dây điện chừng 40cm, buộc chặt 1 đầu vào tuốc nơ vít (buộc lỏng, kéo về phía tay cầm để không tuột), quấn quanh nắp chai vài vòng rồi dùng tuốc nơ vít làm đòn bẩy vặn ra.
Kết quả như ý.
Lần sau cụ chỉ gần gõ nhẹ cái phần nắp chai đôi ba cái vào cạch bàn, xong vặn nhẹ cái ra luôn. Nhất là mấy đồ chai lọ để tủ lạnh nó mút căng đét.

vieteuro

Xe container
Nếu cần phải bắn keo silicon vào mép kính, cửa kính hay đại loại thế thì các cụ đừng có bắn rồi mới miết, không bao giờ đều vào nuột được. Đùng đầu ngón tay trỏ chặn ngay đầu vòi silicon, khi bắn thì đầu ngón tay miết cùng lúc luôn, mượt và đều vô đối
2 người làm à cụ

minh_viet.78

Xe buýt
Tay phải cầm súng silicon, ngón trỏ tay trái đặt vào đầu vòi bóp và hai tay di cùng nhau cụ ơi.
Làm vậy có khó quá không cụ, hôm trước em dán silicon cho chậu rửa bát không biết làm như cụ nói em bôi xong mới miết kết quả là nó lem nhem hết ra mặt bàn mất bao công để lau

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Làm vậy có khó quá không cụ, hôm trước em dán silicon cho chậu rửa bát không biết làm như cụ nói em bôi xong mới miết kết quả là nó lem nhem hết ra mặt bàn mất bao công để lau
Nó dễ hơn bóc một cái kẹo cụ ơi. Cứ tay phải cầm súng thì đầu ngón tay trái dí vào và lướt cùng lúc. Em nghĩ chưa có cách đẹp hơn. Để tí em gửi cái ảnh kết quả.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng bị lem nhem như bác.
Sau chạy ra hàng điện nước, mua cái băng dính giấy.
Bác dán che hết những chỗ hay bị "lem nhem". Rồi bôi silicon.
Sau đó, bóc cái giấy đi là sạch sẽ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Tôi cũng bị lem nhem như bác.
Sau chạy ra hàng điện nước, mua cái băng dính giấy.
Bác dán che hết những chỗ hay bị "lem nhem". Rồi bôi silicon.
Sau đó, bóc cái giấy đi là sạch sẽ.
Cách của bác thì căng đét, nhưng sec bị lâu và cái gân của băng dính nhìn dễ nhận ra, kiểu kia thì có thể ko bằng nhưng nó có cảm giác khá tự nhiên.

Ksxdcd

Xe điện
Em vướng vụ này và muốn nhớ các bác cao nhân trên này góp ý kiến xử lý :
Hôm nay rảnh em lấy cái bơm lốp xe mini ra bơm bù hơi cho mấy cái bánh xe. Sau khi bơm xong 1 bánh đến bánh thứ 2 thì cái vòi bơm bị xì và bị rách...
Em có chụp ảnh đưa lên đấy luôn :

Muốn hỏi ý kiến các bác cách khắc phục - ít nhất là tạm thời bằng cách cắt bỏ chỗ bị rách đứt ( có thể do ròn hóa) của ống nhựa vàng dẫn hơi và nối lại vào chỗ cổ vòi được không?

Vấn đề ống nhựai nguyên của nó chỗ nong ống dẫn hơi nhựa vàng vào đầu vòi - ảnh 2 - có chỗ gân lên để khi vặn ốc vào nó sẽ giữ lại không bị tuột ống nhựa ra.
- Cách nong ống dẫn hơi nhựa vào như thế nào cho dễ vì sẽ khá chặt.... Khả năng gia nhiệt thế nào ( nước nóng, khò lửa...) để ống nhựa mềm cho dễ lồng vào vòi kim loại...?
- Cách tạo đầu gân cuối ống nhựa để khi xiết ốc ngoài giữ được ống nhựa không bị tuột ra trong trường hợp bơm với áp suất lên đến 2.6-3 bar?

Nhờ các bác cho biết kinh nghiệm, cách làm...

Em cảm ơn cách bác rất nhiều.

chuongvit

Xe tăng
Em vướng vụ này và muốn nhớ các bác cao nhân trên này góp ý kiến xử lý :
Hôm nay rảnh em lấy cái bơm lốp xe mini ra bơm bù hơi cho mấy cái bánh xe. Sau khi bơm xong 1 bánh đến bánh thứ 2 thì cái vòi bơm bị xì và bị rách...
Em có chụp ảnh đưa lên đấy luôn :
View attachment 6663971
View attachment 6663972
Muốn hỏi ý kiến các bác cách khắc phục - ít nhất là tạm thời bằng cách cắt bỏ chỗ bị rách đứt ( có thể do ròn hóa) của ống nhựa vàng dẫn hơi và nối lại vào chỗ cổ vòi được không?

Vấn đề ống nhựai nguyên của nó chỗ nong ống dẫn hơi nhựa vàng vào đầu vòi - ảnh 2 - có chỗ gân lên để khi vặn ốc vào nó sẽ giữ lại không bị tuột ống nhựa ra.
- Cách nong ống dẫn hơi nhựa vào như thế nào cho dễ vì sẽ khá chặt.... Khả năng gia nhiệt thế nào ( nước nóng, khò lửa...) để ống nhựa mềm cho dễ lồng vào vòi kim loại...?
- Cách tạo đầu gân cuối ống nhựa để khi xiết ốc ngoài giữ được ống nhựa không bị tuột ra trong trường hợp bơm với áp suất lên đến 2.6-3 bar?

Nhờ các bác cho biết kinh nghiệm, cách làm...

Em cảm ơn cách bác rất nhiều.
cắt đi cắm bình thường ko cần khò đâu, cụ siết ốc vào tự nó làm chặt

Ksxdcd

Xe điện
Cảm ơn bác.

Cái ống nhựa vào cũng lâu năm ~8 năm nên sợ nó cứng và khó lồng vào đầu vòi.

Bác có mẹo nào dễ lồng vào không? Nếu không gia nhiệt thì dùng xà phòng, dầu ăn chắc cung khó vào...

mrQuick8x

Xe điện
Ồ vậy ạ. Vậy đường cấp lạnh của cụ chắc bị tắc, thu hẹp tiết diện ở đâu đó rồi ạ.
Em nghĩ cụ xem lại sơ đồ nước, xem cái vòi mạnh phía trước vòi sen là vòi nào thì đoạn tắc, thu hẹp chỉ nằm trong đoạn đó thôi ạ.
Tắm vòi sen mà nước yếu thì rất bực mình cụ nhỉ? Em dùng bơm tăng áp, các con em toàn kêu tắm bị rát người, nhưng em lại khoái. Như massage luôn. Hihihi.
có bơm tăng áp nào điện 12v-24v dùng bền cho riêng cái vòi sen ko các cụ nhỉ. Bồn nước em tầng 3 nên vòi sen tầng 2 hơi yếu ah.

123qwerty

Xe buýt
Nhà cụ nào ở chung cư mà nhà tắm có mùi hôi, thì tìm mấy nguyên nhân sau:
1. Kiểm tra vị trí giáp thành hộp kỹ thuật với trần bê tông xem đã xây vít kín chưa (cái này rất hay bị bỏ dở, còn khe hở là nơi chuột và mùi cống xông vào nhà)
2. Kiểm tra cái rọ chắn rác chỗ góc thoát nước: kênh, hoặc bị dò mất nước đọng
3. TIếp đến là đầu xả nước của máy giặt (Vì chỗ đó không có xi phông ngăn mùi)
4. Cổ xả của bồn cầu bị hở (Cái này rất ít khi xảy ra)
Em rất đen là từng dính cả mấy cái trên rồi, nên chia sẻ chút kn :D
Lỗi số 1 thì cách fix là mua chai keo bọt nở (foam) về xịt kín các khe hở là ổn, ko bị mùi nữa.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
có bơm tăng áp nào điện 12v-24v dùng bền cho riêng cái vòi sen ko các cụ nhỉ. Bồn nước em tầng 3 nên vòi sen tầng 2 hơi yếu ah.
Em thấy có loại bơm tăng áp mini đó nhưng bền hay không thì em không biết ạ.
Bổ sung:
Ông anh vợ em lắp 1 cái chỉ dùng cho sen tắm mà sau phải tháo ra vì không hiệu quả.

Ksxdcd

Xe điện
Em đã làm xong....

Có 1 bác Oser Metro đã gửi 1 videoclip hướng dẫn và dùng nước nóng để làm mềm ống nhựa - dễ tháo và lống ống hơn rất nhiều.

Mạn phép bác Metro chia sẻ videoclip ấy lên trên này để anh em nào quan tâm có thể tham khảo thêm.

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe điện
Em đã làm xong....

Có 1 bác Oser Metro đã gửi 1 videoclip hướng dẫn và dùng nước nóng để làm mềm ống nhựa - dễ tháo và ống ống hơn rất nhiều.

Mạn phép bác Metro chia sẻ videoclip ấy lên trên này để anh em nào quan tâm có thể tham khảo thêm.
=D>=D>=D>=D>=D>=D>
Đáng để học hỏi.

Henry 27

Xe tăng
Chào các cụ. Nhà cháu xưa nay vẫn để nước máy chạy từ đường ống lên thẳng bể trữ trên tầng 4. Bình thường thì rất OK, nhưng dạo này không tự lên nữa. Áp lực nước vẫn rất mạnh, nhưng muốn có nước lên tầng 4 là phải cắm máy bơm.
Có cụ nào giúp cháu bắt bệnh được không? Do đường ống lâu ngày bị bẩn chăng?

1703

Xe đạp
Các cụ cho hỏi nhà chung cư tầng thấp nên áp lực nước rất mạnh. Chỗ ống cấp nước cho bình nóng lạnh cứ được một thời gian là hỏng và rỉ nước. Nếu mở áp lực yếu quá thì vòi sen và các vòi khác lại không đủ mạnh.
Có cách nào khắc phục không nhỉ? Mua dây cấp nước loại tốt có khắc phục được không và loại nào tốt nhất ạ?