Mỹ La tinh: Mexico, Cuba, Chile, Argentina

Ducwagon

Xe tăng
tiếp đi cụ 2S ui, iem mời cụ 1 ly cho phừng phực nhé.

Em tính viết về Cuba thêm ít nữa thôi còn chuyển sang Chile và Argentina nhưng thấy các cụ quan tâm tới bạn Cuba quá, không biết có nên viết kỹ hơn về riêng bạn Cuba không. Hôm qua mới upload xong ảnh của Cuba thấy có hơn 1000 tấm lận.

chuotlang

Xe lừa
Em tính viết về Cuba thêm ít nữa thôi còn chuyển sang Chile và Argentina nhưng thấy các cụ quan tâm tới bạn Cuba quá, không biết có nên viết kỹ hơn về riêng bạn Cuba không. Hôm qua mới upload xong ảnh của Cuba thấy có hơn 1000 tấm lận.
Em có 1 bài em post gần 500 hình suýt ốm vì nghĩ lời bình cho từng bức ảnh

1000 thì hoảng quá ;)

tiengtrung.vn

Xe tải
cụ 2 cố lên , tụi em ngày nào cũng vào hóng cụ , thanks nhiều nhiều

hamocbq

Xe hơi
bài viết rất hay rất bổ ích. lót dép ngồi hóng cụ tiếp

linkng

Xe tăng
Phóng sự ảnh của cụ sinh động quá!
Em rót rượu và đợi ...

sleepdriver

Xe buýt
Cảnh Mễ đẹp nhỉ, giờ mới lượn vào đây để nghía.
Tks bác nhiều đã mở mang cho anh em ... Cái nhà ở trang 1 em trông quen quá, quen từ số nhà trở đi vì em có ông anh tên Quế PV trước ở cái nhà đúng y như thế. Giờ nghe đâu chuyển sang cho ông bạn tên Tùng LT ở, mà cũng ở Mexico D.F :-ssMà sao trùng hợp từ cái xe trong Gara trở đi, từ cái Cadillac biển CTD - 001 (con này em đã được ngồi rồi) đến con Camry trong nhà xe.
Nếu em nhầm bác bỏ quá em nhé hĩ hĩ :-/

Sorry các cụ phải chờ, do nhiều ảnh quá nên Photobucket nó cho em ra khỏi bandwith, em vừa up lên tài khoản Pro thì mới nhìn thấy ảnh được.
Em tiếp nhé.

Đi về phía Đông theo Quốc lộ trung tâm (giống đường 1A của VN), dọc đường rất nhiều khẩu hiệu. Giống như VN, TQ, Bắc TT, các bạn Cuba cũng rất thích khẩu hiệu, biểu ngữ, tranh cổ động... nói chung là hô hào

Khẩu hiệu này ghi là: "Chấm dứt bất công - Tự do ngay bây giờ" chắc là đòi chấm dứt bất công ở và tự do ở nơi khác, không phải ở Cuba. Bên tay phải nhiều người đứng chờ xe buýt, chờ xe ở Cuba có thể 1-2 tiếng hoặc hơn, nói tóm lại là lâu hơn VN kể cả có tiền. Cứ nhìn mật độ xe lưu thông trên đường thì biết.
Thương những người Cuba đứng chờ xe nên khi nào xe trống chạy qua những chỗ có người đứng chờ xe buýt em đều rẽ vào cho đi nhờ không lấy tiền dù họ có đề nghị trả tiền. Một người phụ nữ đứng chờ xe ở đầu xa lộ này đã được em cho đi nhờ nhưng thay vì chỉ đường cho em đi đúng đường thì bà ta chỉ đường qua chỗ bà ta cần đến, kết quả em đi quá 50km. Có hai người sau này đi nhờ cũng chỉ đường theo cách tương tự. Sau đó em rút kinh nghiệm khi cho đi nhờ thì nói sẵn nơi đến và khi cần hỏi đường thì hỏi đường cảnh sát.

Một tranh cổ động khác

Biểu ngữ này ghi: "Chủ nghĩa xã hội - đảm bảo duy nhất của độc lập và tự do" hơi giống của VN nhỉ.

Biểu ngữ này ghi: "Sức mạnh và quyền lực của Đ ảng là bắt nguồn từ quần chúng" - cũng giống VN

Cũng có những biểu ngữ, khẩu hiệu không ca ngợi CNXH, Đ chung chung mà tự ca ngợi địa phương như khẩu hiệu này:
"Matanzas - một thành phố chăm chỉ lao động, cách mạng và văn hóa" Hình người nhảy từ trên chiếc xe tăng xuống là Fidel khi đến Matanzas tham gia trận bãi biển Giron.

Tấm biển này ghi: "Chào mừng đến Xí nghiệp gà giống Việt Nam anh hùng" :)) :))

Khoảng hơn 100km về phía Đông Havana là khu du lich Varadero nổi tiếng có bãi biển cát trắng trải dài trên 20km. Có thể so sánh với Acapulco bên Mexico.

Đường vào Varadero - du lịch là ngành mang lại thu nhập chính cho Cuba hiện nay nên đường đi Varadero cũng được đầu tư bảo dưỡng rất tốt.

Đường phố nhà cửa ở Varadero rất sạch và đẹp, nhiều chỗ trông không khác Miami

Xe ngựa chở khách du lịch cũng sạch sẽ lịch sự

Nhà hàng này chưa có khách do đang giữa trưa, buổi chiều mát sẽ phục vụ khách ngoài trời.

Có rất nhiều khách sạn, khu resort, tất cả dành cho khách nước ngoài và người Cuba có tiền.

Và bãi biển Varadero với cát trắng và nước xanh, bãi biển thì thoai thoải và dài tít tắp

Chả có hứng bơi lội vì bãi biển nhà em cũng có đầy nên em nằm khểnh hóng gió, uống bia Bucanero và săn các em gái Cuba bằng ống tele :D

Chơi ở thành phố du lịch một lát rồi đi thôi, còn phải khám phá Cuba mà.

Rời Varadero trên đường thấy có trường đại học đề Camilo Cienfuegos ghé vào xem giáo dục của nước bạn thế nào:

Tượng bán thân ông Camilo, ông cùng với Che Guevarra và Fidel là 3 người làm nên cách mạng Cuba, hai người kia mất rồi, chỉ còn Fidel.

Trường đại học này khá lớn, khuôn viên rộng rãi chia ra làm nhiều lô nhà ký túc xá, nhà học đường, nhà ăn, nhà văn hóa, etc... và rất nhiều cây. Nghe nói có nhiều sinh viên VN, lúc đông nhất có gần 100 người, tất cả đều miễn học phí.

Vợ hai của Ofer đậu ở đâu là các em gái Cuba xuất hiện xung quanh khá nhiều :))

lamtts

Xe đạp
Ảnh đẹp quá! Nót gạch ngồi hóng tiếp ảnh của kụ