Myanmar - Những ngày nóng

evka

Xe buýt
Văn hay ảnh đẹp, vốt cụ (b)(b)(b). Cụ làm em thay đổi ấn tượng nhiều về Myanmar. Trước đây em học và ở chung KTX với nhiều Myanmar lắm. Ấn tượng của em về bọn nó là: học kém, chăm chơi thể thao, ăn ở bừa bãi và đặc biệt là người rất rau mùi (có lẽ đây là do đặc trưng thức ăn của họ), rất thích nước mắm, mỳ tôm Việt Nam và nhiều đứa cũng ranh ma, khôn lỏi không kém gì dân VN ta cả (tất nhiên không so với bọn Tàu Khựa được). Em cũng ko hiểu tại sao Myanmar lại nghèo thế? Mấy đứa chỗ em rất nhạy bén, mua đồ khô, thẻ điện thoại, bia về bán tứ tung trong KTX. Hay em có diễm phúc gặp toàn tinh túy của Myanmar không biết?
Em ngồi dưới cái đáy giếng KTX xin có vài ý kiến đánh giá Myanmar như vậy ạ

Chỉnh sửa cuối:

quanduirouge

Xe tải
@ Dkaoption: Em thấy tốn nhất là vé máy bay Hanoi-Yangon-Hanoi + các chặng bay nội địa (bắt buộc cụ phải dùng, trừ khi cả 2 vợ chồng cụ đi thật bụi), vì đường xấu & xa lắm. Còn lại, chi phí khác: khách sạn, ăn uống rất ngon, bia bọt, vũ trường, xe cộ đều rất rẻ ;;).

@ Evka: Đúng là cụ gặp toàn tinh túy của Myanmar rồi. Em ở Myanmar có vài ngày, lại nhìn với con mắt của kẻ đi du lịch nên thấy mọi thứ đều đẹp, dân hiền lành, tiếng Anh rất tốt, hiếu khách vô cùng. Ồi, vớii lại em thích nhìn một đất nước xa lạ bằng ánh mắt tích cực. :D

linlin

Xe buýt
khá hoang sơ bác chủ thớt nhỉ.

Và tiền - thứ không thể thiếu (1USD = 1000 Kyats)
em ngu suy 1 tí ạ
=> 1Kyats = 19.2 VND
Thế mới đau

Chỉnh sửa cuối:

quanduirouge

Xe tải
@ Littlemouse: Cảm ơn anh, cuối cùng cũng có ảnh Bagan. Em chả có cái nào ra hồn :(( vì chẳng hiểu sao, nó hoặc là toàn cháy, hoặc là toàn tối thui. Chán thế chứ! Những bức ảnh anh chụp đúng chỗ em đứng đấy, phía trước là bạt ngàn các bagan temples, phía sau là White House của người Hoa.

@ Linlin: Đúng như cụ nói, nhưng em không thấy đau lắm đâu ạ. Nhờ việc 1 USD = 19000 VND thì Vietnam mình mới là quốc gia của những triệu phú ... VND nhiều đến thế :P

littlemouse

Xe tăng
@ Littlemouse: Cảm ơn anh, cuối cùng cũng có ảnh Bagan. Em chả có cái nào ra hồn :(( vì chẳng hiểu sao, nó hoặc là toàn cháy, hoặc là toàn tối thui. Chán thế chứ! Những bức ảnh anh chụp đúng chỗ em đứng đấy, phía trước là bạt ngàn các bagan temples, phía sau là White House của người Hoa.

P
Ảnh tớ còn nhiều, nhưng chưa có thời gian up. Chủ yếu tớ vẫn chụp nhiều nhất ở hồ Yle

trieuth

Xe điện
Các cụ có ảnh chụp tượng Phật bên trong các ngôi đền ở Bagan không? Hồi em đi xem thấy nhiều tượng hoành tráng phết

tuanzs

Xe container
Cụ quanduido chụp ảnh đẹp nhất là văn của cụ sao mà hay thế làm em phải đọc một lèo hết luôn
Cám ơn cụ nhiều nhiều

benq

Xe điện
Chuyến đi của cụ hay quá, e rất khoái những kiểu du lịch bụi bụi như này...*-:)mời cụ

quanduirouge

Xe tải
Các cụ có ảnh chụp tượng Phật bên trong các ngôi đền ở Bagan không? Hồi em đi xem thấy nhiều tượng hoành tráng phết
Lạ nhỉ? Trong tất cả các ngôi đền (những ngôi đền tồn tại từ những thế kỷ 11-12, xây bằng gạch, em chỉ thấy duy nhất 1 bức tượng giữa đến thôi mà. Anh Chuột ơi, up thêm đi pls!

@ anh Nhè: Vodka em nhiều quá, say bét nhè rồi :x

@ Benq: Cảm ơn cụ. Lúc đầu bọn em định bụi, mà về tổng kết lại cũng hết gần 2k, chưa kể cái món star rubi với giọt máu bồ câu đấy ạ. :(

Chỉnh sửa cuối:

quanduirouge

Xe tải
Hà Nội mấy hôm rày nóng quá, điện mất, nước mất, làm em lại nhớ đến Myanmar . Lúc bọn em ở đó thì hơn 43oC mà thấy thoải mái. Sáng nay, check mail, lại nhận được mấy cái ảnh của người Chin State của anh bạn ở Yangon vừa gửi. Cứ tâm nguyện quay lại Myanmar, lái xe zeep lên Victoria Mount thăm người Chin State (tộc người nổi tiếng với những vết xăm kín trên mặt), xem mấy cái ảnh này lại GATO quá, em cứ phọt lên đây làm tư liệu vậy :x.

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Cái đó gọi là Thanaka, cụ ạ. Đó là một loại bột mài từ một loại vỏ cây (tên là gì thì em cũng chả nhớ, cụ xem cái ảnh dưới này nhé, mấy các khúc gỗ bên tay phải), được mài với nước, sánh thành nước bột vàng. Người ta dùng ngón tay miến Thanaka lên trán, lên má, lên cằm, dọc sống mũi. Những cô gái điệu đà còn vẽ thành hình trái tim, hình chiếc lá. Trẻ con được mẹ vẽ cho hình quả bóng... Mát lạnh!

Nó được coi là một loại trang sức truyền thống của người Myanmar, và phụ nự coi rằng đây là loại kem dưỡng da, chống nắng rất hữu hiệu. Em cũng chỉ biết đến có thế :(.

Bác giai Mi an ma trong ảnh giống người Việt mình nhỉ??

Thanks bác Quần đùi vì loạt bài bổ ích này.

vnr_82

Xe điện
Ngọc bác mua là xịn hay đểu ạ ? :D :D :D

TONGIA

Xe lừa
Quá đẹp.

phamvdinh254

Xe tải
Rất đẹp, rất tuyệt vời. Cảm ơn bác đã cho em đi du lịch. Được hiểu về phong cảnh, về con người về văn hóa của họ..Thanks.

baobinh81

Xe hơi
Hà Nội mấy hôm rày nóng quá, điện mất, nước mất, làm em lại nhớ đến Myanmar . Lúc bọn em ở đó thì hơn 43oC mà thấy thoải mái. Sáng nay, check mail, lại nhận được mấy cái ảnh của người Chin State của anh bạn ở Yangon vừa gửi. Cứ tâm nguyện quay lại Myanmar, lái xe zeep lên Victoria Mount thăm người Chin State (tộc người nổi tiếng với những vết xăm kín trên mặt), xem mấy cái ảnh này lại GATO quá, em cứ phọt lên đây làm tư liệu vậy :x.

Nhìn ảnh này em lại nhớ đến phim AVATA

tamthan

Xe hơi
Cụ chủ là nhà văn à ?

cerato08

Xe điện
hay quá. Đất nước nào cũng thấy yên bình hơn Vịt mình (trừ Trung đông)