[Funland] Nại vấn đề gym gủng (tâm sự của kẻ lười, sức khỏe kém=>bệnh)

longbienauto

Đi bộ
Website
longbienauto.com.vn
hình như càng có tuổi em lại càng lười chạy tập thể dục vậy nhỉ, không còn như thời trai trẻ nữa dù giờ em mới chỉ 33 tuổi

daugau2012

Xe hơi
8'/1km thì chậm hơn đi bộ nhiều, mà lại tiêu tốn được 2trăm mấy kcl em chả tin, như thế này giỏi chỉ tốn 50-100kcl thôi.
Cụ nói thế này thì chắc là cụ chả bao giờ chạy bộ. 8'/1km là tốc độ khá đối với người mới chạy cụ nhé.

Ryan848

Xe container
hình như càng có tuổi em lại càng lười chạy tập thể dục vậy nhỉ, không còn như thời trai trẻ nữa dù giờ em mới chỉ 33 tuổi
là do cụ nghĩ quá nhiều thôi :D em năm nay 32, đã gym dc 14 năm rồi cụ nhé. Coi nó như thể dục hàng ngày, 1 thói quen thôi.

hieuspb

Xe đạp
Chạy 10km /ngày liên tục không phải là tốt đâu bác ạ..... Mình cũng từng chạy như vậy thậm chí còn hơn...nhưng sau phải giảm dần vì công việc ko cho phép mình sinh hoạt và dinh dưỡng đầy đủ theo chế độ chạy như vậy nên dẫn tới nhiều vấn đề...nếu ko thi thố gì thì chạy đều đặn là ok đừng chạy quá nhiều. Thi thoảng cuối tầm hãy làm tua dài hơi.

Ryan848

Xe container
giờ bác chắc phải cỡ siêu mẫu rồi nhỉ , số đo vòng 1 của bác cơ ngọc trinh
hơn 100cm tí thôi cụ ơi, nhưng e ko tập thân trên mấy, giờ tập chân + bụng, thỉnh thoảng ra đấm bao cát tí. Gọi là ra mồ hôi, có vận động là dc.

bimbim5656

Xe container
trong tiếng Hy Lạp cổ đại “gymnasium” là từ dùng để chỉ " các hoạt động, các hình thức vận động cơ thể
nhiều cụ cứ cho là GYM chỉ có đẩy tạ.
chạy bộ ăn sao được bodycombat, tim mạch của chạy bộ ko ăn thua. toàn thân cũng thua.
chạy bộ kiểu HIIT cũng ăn đc các môn HIIT khác.

cụ lên youtube search workout without pump rồi cứ thử đốt 20p với nó rồi so với chạy bộ xem sao.

Hoặc làm bài này: workout with chair

15 phút rồi so với chạy bộ.
Cái cụ nói là bt chuyên biệt rồi, ý em đang nói đến mấy ông vào phòng gym nâng vài cái tạ để ngực nở tay to :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Và bác sỹ nói sao bác?
Bác sĩ dặn đúng như vậy bác ạ: Sống chung với lũ, cố gắng tập bơi - nhưng tôi ghét món này.
Nghe ngóng và không tạo quá nhiều áp lực lên 2 đầu gối.

Vì thế, tôi toàn chạy trên máy và ít chạy ở ngoài trời, vì trên máy ổn định hơn, an toàn hơn.

haivu603122

Xe tải
em cũng tập chạy từ 30/4 đến nay, giảm được khoảng 3 ký thôi, ban đầu chạy khoảng 2km rồi nâng dần lên. Giờ mỗi hôm chạy 4.5km. cũng có dấu hiệu lười trở lại nhưng chắc phải cố thôi

haivu603122

Xe tải
Bác sĩ dặn đúng như vậy bác ạ: Sống chung với lũ, cố gắng tập bơi - nhưng tôi ghét món này.

Vì thế, tôi toàn chạy trên máy và ít chạy ở ngoài trời, vì trên máy ổn định hơn, an toàn hơn.
em giống cụ. ko thích bơi tí nào.
toàn chạy máy, hy vọng nâng dần lên và ko bị chán

TsarPutin

Xe tăng
Bể cụ bơi đông và sạch k ạ? Nếu ok thì dù phí đắt cũng hoá rẻ. Em bơi bể chỗ em, mua cả nhà 4 người 8.4 tr/mà/người ạ.
khá sạch cụ ah, bể có mái che, hè mở ra đông đóng vào
e thấy có cu cậu kỹ thuật đo chất lượng nước, nhiệt độ ngày mấy lần, mùa đông đảm bảo 32 độ
Hội bơi của e ở tòa toàn các cô các bác, nhiều bác bỏ ở cả biệt thự để lên chung cư để bơi suốt ngày

kienvinh

Xe lăn

Bác thử tìm đến với đông y xem sao. Tuy không chắc, nhưng ít nhất có vẻ như không hại gì. Xin chia sẻ câu chuyện sau, chỉ coi là chia sẻ vì đáp án cho mỗi người một khác.

Tôi bắt đầu chạy đáng kể cách đây 8 năm. Thời gian đầu tiến bộ rất nhanh, lại phê pha... :D nên càng ngày càng tăng cường độ. Chỉ sau năm đầu, các vấn đề của đầu gối đã xuất hiện: đi đứng bỗng nhói lên một cái thấu tim; leo lên thang phải rón rén.

Giảm cường độ và tần suất chạy nhưng vấn đề đầu gối không mất đi, cho đến một ngày phải thôi hẳn không chạy nữa, chuyển sang môn khác.

Một ngày đẹp trời ... lại chạy. Đi về, một bên đầu gối sưng to tròn như quả bóng. Bắt buộc phải đi gặp bác sỹ. Chiếu chụp, siêu âm (không làm MRI) thì xác định được là viêm bao hoạt dịch, tràn dịch... khớp gối thoái hoá, mọc gai ==> sh...it!!!

Đấy là lúc anh Trump lên làm tổng thống Hoa Kỳ nên truyền thông khai thác nhiều chuyện của anh ấy để có chuyện đăng báo. Một trong những chuyện báo thuật lại: ảnh nói chơi thể thao làm qué gì, bạn tôi thay khớp gối hết, còn tôi vẫn cứ oánh gôn đều đều. Nghe thế mới đắng lòng chứ lị.

Hồi đó bác sỹ cho tôi 2 tuần châm cứu bên đầu gối bị tràn dịch. Hết 2 tuần, hết triệu chứng, cũng không đau nữa. Nghỉ ngơi (thực ra là chuyển môn khác như đạp xe và bơi) khoảng 1 năm rồi ngứa ngáy, lại quay lại chạy.

Và bây giờ, bên đầu gối bị hơi đau là bên trước đây trong đợt điều trị năm ấy không được châm cứu.

Tôi cũng chuyển loại giầy chạy khác. Trước kia đầu tư mấy đôi Adidas Boost chuyên chạy, có offset rất cao. Nay dùng loại giầy lai (dùng được cả cho training và running) cho phép bàn chân xoay sở tốt hơn, dồn lực vào bàn chân nhiều hơn.

Offset: chênh cao giữa mũi giầy và gót giầy.

cu mậm

Xe buýt
Bodycombat mà tập nhiệt tình và bung sức thì dã man luôn.
Đấm hay gối không khí thôi nhưng dốc sức trong từng cú thì chỉ 1p liên tục là thở hồng hộc kể cả tập đều.

Nhưng bodycombat ko ngất đc. Mệt cơ thể tự chậm. Em thấy món đạp xe theo bài, cali gọi là caliride với rpm ấy.
Dốc sức đạp quá đà là có ngày ngất đấy. Lúc kết thúc chặng máu dồn về làm tim đập kinh hơn lúc đạp.
Công nhận ah, cái món RPM e thử rồi, nếu mà theo PT chuẩn bài thì rã rời luôn, tập xong buổi 45 - 50p mà mồ hôi ướt đẫm áo còn hơn chạy hùng hục cả tiếng.

cu mậm

Xe buýt
Tập phải có team và đam mê nữa thì mới lâu dài được cụ ạ. Em chiến đấu 8 năm nay và vẫn cảm thấy cay mũi mỗi khi bận phải nghỉ tập :D
E lại nghiệm do quyết tâm của mình thôi chứ team cũng có người này người kia, chỉ đc một thời gian đầu. E chơi môn nào cũng đam mê ah, cũng nâng level lên cao nhất có thể, nhưng cũng chỉ đc vài năm. Nhưng cái món gym này e cũng xác định theo lâu dài được, chỉ là gym một mình tự kỷ mãi cũng chán, nên e đang tính xen kẽ với mấy môn có tí đối kháng cho vui hơn.

lalala1122

Xe tải
Iem thì cũng gym 3 năm rồi
Nhưng món chính vẫn là đá bóng
Ngày nào e cũng sẽ chơi 1 bộ môn. 2-4-6 thì e tập thêm boxing. E 3x rồi nhưng muốn giữ cơ thể nhạn nhẹn kaka

cu mậm

Xe buýt
Tập gym chỉ lên cơ và body đẹp, muốn khỏe cứ phải là chạy bộ.
Gym thì cơ bản là tăng sức mạnh, chạy bộ hay các món cardio bền khác là tăng sức bền, tim mạch. Tốt nhất là kết hợp được cả hai món này.