[Funland] Năm 1972 Việt Nam đã 'xử lý' các cường quốc như thế nào? Từ một bộ phim tài liệu lịch sử rất hay em mới xem

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, ta là nước nhỏ chống lại nước lớn xâm lược. Theo em là nên cố gắhộ. đừng để bị đưa vào cái thế phải chống lại nước nào, bên nào dù là lớn hay nhỏ. Việt Nam ngay sau khi thống nhất đất nước đã ra sức kết nối và thiết lập quan hệ ngoại giao với rất nhiều nước phương tây. Một Việt Nam mà Đặng Tiểu Bình bảo là "côn đồ, hiếu chiến" nhưng sẵn sàng làm bạn với tất cả các nước có thiện chí.
Quan hệ Việt Nam - Trung Quốc là một mối quan hệ lâu đời và có rất nhiều điều đã xảy ra trong lịch sử. Với mối quan hệ này em rất mong ta là bạn hơn là thù với họ. Đã có nhiều kinh nghiệm rồi và như hiện tại lĩnh vực đối ngoại là lĩnh vực em hài lòng với nhà nước nhất.
Là nước nhỏ mà để trở thành nơi tranh chấp (đấu) quyền lợi/ lợi ích của các nước lớn là chết rồi
Hôm nay chưa chết thì ngày mai
Năm nay chưa chết thì năm sau
Không thể tránh được

Lịch sử VN đã buộc phải đi qua đau thương, và hòa bình ngày nay là Vô Giá, phải gìn giữ

Em không nhớ chính xác câu từ nhưng cực kỳ tâm huyết quan điểm này của Thượng Tướng Vịnh

Kbm123

Xe đạp
E allo cụ mà không thấy cụ nhấc máy.

first

Xe tăng
Thông tin trên các phim tài liệu này không mới với các bác nào đọc và xem nhiều tài liệu.
:D em cũng ko hy vọng các nhà làm phim tìm ra 1 cái gì mới với 1 chủ đề có quá nhiều người nghiên cứu ở mọi góc độ trong mấy chục năm qua như thế.
Nhưng việc đặt các sự kiện cạnh nhau trong bối cảnh 1972 cũng có thể giúp người xem có thêm cái nhìn toàn cảnh.
Cá nhân em thì mọi sự kiện đều biết hết rồi, như việc giữ thành cổ Quảng trị để có thêm sức nặng trong đàm phán. Nhưng khi phim nói lại bối cảnh năm đó, là MTGPMNVN cần có "thủ đô" của riêng mình khi đó, thì em lại hiểu thêm 1 lý do khiến ta phải quyết tử thêm 1 thời gian ở 1 nơi như vậy.

Ute

Xe hơi
Em mới xem được một bộ phim tài liệu lịch sử về cuộc kháng chiến chống Mỹ mà cụ thể là xoay quanh năm 1972 năm quyết định cuộc chiến. Cái hay của bộ phim này mà em rất thích là phim chủ yếu đề cập và phân tích tới mối quan hệ và các động thái ngoại giao của các cường quốc trong đó nổi bật là tam giác Liên Xô-Trung Quốc-Mỹ. Những động thái khi thì đối đầu gay gắt, khi lại xoa dịu, hòa hoãn của 3 ông lớn này những năm đó có ảnh hưởng lớn tới cuộc chiến ở Việt Nam. Và Việt Nam, tất nhiên ở đây là Việt Nam DCCH và Mặt trận DTGPMN Việt Nam đã xử lý như thế nào để đạt được mục đích cao nhất.

Phim tài liệu của M21 (Media 21) một tổ chức truyền thông tư nhân phối hợp với HTV thực hiện. Khá lâu rồi em mới xem được một bộ phim tài liệu lịch sử Việt Nam do người Việt Nam làm hay như thế. Xin trân trọng giới thiệu tới các cụ.

Đường Link xem các tập bộ phim tài liệu Việt Nam 1972 trên youtube:

Tập 1:
Tập 2:
Tập 3:
Tập 4:

Có mấy câu lời bình là phần kết ở Tập 3 làm em rất tâm đắc. Có thể nói đó là tinh thần của cao nhất của Việt Nam DCCH.

"MÁU XƯƠNG ĐỔ XUỐNG ĐÃ KHÔNG VÔ ÍCH. THẾ THẮNG TRÊN CHIẾN TRƯỜNG ĐÃ CHUYỂN HÓA THÀNH THẾ THẮNG TRÊN BÀN ĐÀM PHÁN.
MỘT THÔNG ĐIỆP MẠNH MẼ ĐÃ ĐƯỢC PHÁT ĐI: VIỆT NAM DÂN CHỦ CỘNG HÒA LÀ NGƯỜI CHƠI CỜ, KHÔNG PHẢI LÀ QUÂN CỜ TRONG TAY CÁC NƯỚC LỚN."
Cảm ơn cụ đã giới thiệu. Em vừa xem hết 4 tập phim và thấy tự hào hơn về dân tộc mình quá cụ ạ 🥰

BinhWalker

Xe điện
Đúng là không có thông tin lớn nào mới nhưng bộ phim đã hệ thống lại các tư liệu lịch sử cùng với các bằng chứng xác thực như những đoạn băng ghi âm, những thư từ, tài liệu trao đổi giữa các bên. Hệ thống lại củng cố tính logic và làm rõ ràng hơn là điều em thấy hữu ích nhất từ bộ phim này.
Có tam giác chiến lược này hình như lần đầu tiên chiếu rộng rãi như vậy. 2022-1972 = tròn 50 năm giải mật được rồi

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có tam giác chiến lược này hình như lần đầu tiên chiếu rộng rãi như vậy. 2022-1972 = tròn 50 năm giải mật được rồi

Thực tế thì các chuyến thăm của TBT Liên Xô, Tổng Thống Mỹ và các đời lãnh đạo tối cao Trung Quốc tới 2 nước còn lại đều là công khai mà cụ. Ngay từ những năm 50 đã thấy tam giác này rồi. Như quan hệ Liên Xô với Mỹ còn biến thiên nhiều hơn trong hai thập niên 50, 60 còn TQ mãi đến đầu những năm 70 mới xoay. Đây là mô hình hoá thôi chứ em thấy không có gì bí mật cả.

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cảm ơn cụ đã giới thiệu. Em vừa xem hết 4 tập phim và thấy tự hào hơn về dân tộc mình quá cụ ạ 🥰
Vâng em cũng rất mừng vì cụ đã thấy thú vị với bộ phim tài liệu này. 😊

hoang26

Xe tăng
Film hay đấy, dù vấn đề này nói đi nói lại bao lần rồi, năm nào cũng chiếu. Cho thấy VN không phải là con cờ thụ động thông thường, khéo còn chủ động hơn EU bây giờ.

Mr met

Xe tăng
Em đánh dấu để xem dần.

rainsg

Xe hơi
Em thấy có một chi tiết về quân sự mà em chưa thấy trong các tài liệu từ trước đến nay (hoặc cụ nào đã từng thấy thì xin chỉ cho em biết, xin cảm ơn): từ trước đến giờ, cái tài liệu có nói là VN đã biết trước và chuẩn bị sẵn trước khi các cuộc tấn công của B52 diễn ra nhưng tại làm sao mà biết trước được thì nhiều người nói là do Liên Xô cung cấp thông tin vệ tinh, tình báo v.v...

Thế nhưng qua bộ phim này mới biết hóa ra bộ đội trinh sát kỹ thuật của VN làm thế nào đó đã thu và giải mã được (vụ giải mã này mới lợi hại này) tín hiệu liên lạc của máy bay tiếp dầu trên không KC135 khi tiếp dầu cho B52 gần đảo Luzon (Philipine), từ đó biết trước được các cuộc tấn công của B52. Đến các chuyên gia Liên Xô cũng ngã ngửa ra sao các đồng chí VN giỏi thế, vài giờ trước cuộc tấn công đã biết được nên rất chủ động và tự tin ứng phó.