Nam Định trong tôi

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Học cách sống chậm lại .....

Cho dù xa nhà , xa quê hương đến sống và làm việc ở nơi nào đi chăng nữa thì mỗi lần nhắc đến quê hương nơi đó cho ta cả tuổi thơ thật đẹp , có bố mẹ , có anh em họ hàng , có cánh đồng xanh của lúa , và có ai giống như mình không?

Mỗi lần về quê mình rất thích lưu lại những hình ảnh mộc mạc , bình dị của phiên chợ quê với đủ món đồ ăn vặt gắn liền với tuổi thơ của mình . Có lẽ với những ai sinh ra ở TP sẽ khó hình dung và cảm nhận đc những điều này . Nó tuy giản dị nhưng lại rất bồi hồi với những đứa sinh ra là người con nông dân chính hiệu như mình .

Xa quê gần 13 năm , số lần về thăm nhà chỉ đếm đầu ngón tay . Vì cs nó cứ cuốn vào vòng xoay của cv , con cái , của cơm , áo , gạo , tiền đến khi ngoảnh lại nó đã xa nhà lâu như vậy rồi .

Hình ảnh những luống rau mẹ trồng xanh mướt , cây bưởi , cây cam , cây ổi của bố sai trĩu quả mà thèm ,muốn bê nguyên cả khu vườn mang đi .

🍃Ở phố đông đúc , nhà nhà san sát nhau , hiếm có mấy nhà có đc khu vườn rộng rãi mà trồng rau , nuôi gà , có ao mà thả cá .

🍃Ở quê có mùi của khói bếp rơm thơm thoang thoảng , sáng sớm thức dậy đc hít hà cái cảm giác của mùa đông lành lạnh cay sống mũi .

🍃Ở quê tuy bây giờ cs khá giả hơn xưa nhưng vẫn đậm chất quê với con người bình dị , chân thật ấy , bây giờ mình về đi chợ quê vẫn còn những cô bán bánh hồi xưa , cô vẫn ngồi góc chợ ấy , vẫn nhận ra con nhỏ có nc da dẻ trắng trẻo ngày nào và nhét thêm cho vài cái bánh mỗi lần mình mua .

Chắc mình xa quê khá lâu nên khi nhìn những hình ảnh này cứ bồi hồi khó tả . Mỗi lần về thăm bố mẹ chỉ nhiều nhất là vài tuần rồi lại lao ra TP với cs mưu sinh . Có mấy lần đc về quê mà cảm nhận đc hương vị ở quê đâu . Chắc những ai xa quê như mình mới thèm cái cảm giác này . Nó Ấm áp , nó bình yên , thư thái , về với cái nôi nuôi dưỡng mình từ những ngày còn khó khăn .

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
🍃Ở quê tuy bây giờ cs khá giả hơn xưa nhưng vẫn đậm chất quê với con người bình dị , chân thật ấy , bây giờ mình về đi chợ quê vẫn còn những cô bán bánh hồi xưa , cô vẫn ngồi góc chợ ấy , vẫn nhận ra con nhỏ có nc da dẻ trắng trẻo ngày nào và nhét thêm cho vài cái bánh mỗi lần mình mua .
Hị hị, có người còn tự khen da mình trắng nữa cơ.
Nể Nốp quá đi.

Mợ noob

Xe điện

sskkb

Xe tăng
Em thấy Nam Định có 1 vùng kênh rạch chằng chịt như Venice ấy, thế mà không tận dụng làm du lịch như đội bạn được, tiếc thật

nowhereland

Xe điện
NĐ trong tôi là những tiếng còi tầm, những buổi trưa vần nhau với quả bóng trên sân Quảng Trường rồi xin vội gáo nước lã của khu tập thể bên két nước. Là những buổi trưa học về đói hoa mắt trèo vặt vội mấy quả cơm nguội vừa chát vừa chua. Là những chiều trèo cây nhà truyền thống Dệt, quần nhau với lũ hàng xóm trong sân bóng đến tối mịt mới về. Là những lần chui cống nhà máy Dệt bắt cá mây chiều. Là những lần đi xin kèm xem bóng đá sân Chùa cuối, xem phim chùa Cung thiếu nhi hay Cửa Đông.

Mới đó mà đã hơn 30 năm xa quê, chào đồng hương nhé.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Mợ Nô, quê em Hà Nam Ninh giờ lên phường rồi.
Em về toàn nhà, đường ximang chả thấy còn hương quê nữa :(
Em nhớ xưa bé ra đồng mong nhặt được trứng vịt đẻ rơi, được tắm trong con kênh xanh mát dưới rặng phi lao..
Ngày ấy xa lắm rồi :-?

Mợ noob

Xe điện
Mợ Nô, quê em Hà Nam Ninh giờ lên phường rồi.
Em về toàn nhà, đường ximang chả thấy còn hương quê nữa :(
Em nhớ xưa bé ra đồng mong nhặt được trứng vịt đẻ rơi, được tắm trong con kênh xanh mát dưới rặng phi lao..
Ngày ấy xa lắm rồi :-?
Ngày xưa ở đồng e cũng đi nhặt trứng nhiều lắm. Vui thật, hồi đó không có internet nên hay đi nô đùa những trò chơi của bọn con nít vui quá là vui

Mợ noob

Xe điện

Bakanbonko

Xe tải
Em quê Thịnh Long xin chào 500 anh em đồng đội 😊

Yaris_2009

Xe tăng
Xưa thời 2011 - 2013 có đc mấy cụ hôi Nam Định bên Noi.vn mời vào hội chơi, thế là cũng êu 1 em 92 nhà ở thành phố. Ôi 1 thời tuàn 3 buổi phi xe từ HN về ND chơi, vậy mà cũng mười mấy năm rồi.

Dạo gần đây đi làm cũng hay về Nam Định công tác, ấn tựong là Nam Định đất bé đừong hẹp nhưng mặt đừong rất chi là đẹp, phẳng. Đi Giao Thủy, Quất Lâm tập huấn hứong dẫn giáo viên sử dụng thiết bị, trường THPT Giao Thủy B thì phải, chiều ăn cơm cá khoai ở cái đường phi ra bãi biển Quất Lâm, Nam Định rất nhiều nhà thờ đẹp, ăn xong ra bãi biển ngồi uống trà đá nghe sóng vỗ rì rào vào bờ kè.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Ngày xưa ở đồng e cũng đi nhặt trứng nhiều lắm. Vui thật, hồi đó không có internet nên hay đi nô đùa những trò chơi của bọn con nít vui quá là vui
Mợ Nô,
Em nhớ lúc em còn nhỏ bố mẹ gửi về quê ở với ông bà..đến khai giảng thì được ra Hà Nội ở và đi học.
Em nhớ mùi khói chiều..nhớ món cá rô phi rán rim ông em làm, nhớ đêm ông gọi thức dậy xem hoa quỳnh nở.
Nỗi nhớ lại ùa về ;))

biển xanh06

Xe điện
Xôi trên ảnh của mợ là xôi nén, khi nào giỗ tổ hay giỗ họ thì các cụ mới làm. Giã nó chắc đanh vào rồi chia cho con cháu mỗi nhà 1 khoảnh. Về muốn ăn chỉ có đem rán giòn. E thỉnh thoảng được cho 1 miếng xôi đấy.

Mợ noob

Xe điện
Mợ Nô,
Em nhớ lúc em còn nhỏ bố mẹ gửi về quê ở với ông bà..đến khai giảng thì được ra Hà Nội ở và đi học.
Em nhớ mùi khói chiều..nhớ món cá rô phi rán rim ông em làm, nhớ đêm ông gọi thức dậy xem hoa quỳnh nở.
Nỗi nhớ lại ùa về ;))
Mãi là ký ức a ạ. Hì đúng là bây giờ lo cơm áo gạo tiền ngồi với nhau ôn lại chuyện cũ rất khó, thôi thì lại ol với nhau kể những câu chuyện xưa. Hehe

Mợ noob

Xe điện
Xôi trên ảnh của mợ là xôi nén, khi nào giỗ tổ hay giỗ họ thì các cụ mới làm. Giã nó chắc đanh vào rồi chia cho con cháu mỗi nhà 1 khoảnh. Về muốn ăn chỉ có đem rán giòn. E thỉnh thoảng được cho 1 miếng xôi đấy.
Giỗ tổ quê em anh ạ

Mợ noob

Xe điện

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
À Mợ Nô, có phải gái xứ 18 đanh đá ko ạ?
Trước em đi lính có bạn nữ quân nhân nhập ngũ cùng cũng đanh văn đá lắm ;))