[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

30 ngày xa vợ, đi các nơi như thế các cụ có để lại ở xứ lạ mầm mống gì ko thế? kkk, em fun tý ạ.
Cái này chắc phải các cá nhân vào xác nhận chứ em thì nhất quyết không khai nhé :))

Susu77

Xe tăng

Thời tiết ở Chile tuy không đẹp bằng Lima nhưng cũng là một trong những vùng có thời tiết đẹp nhất thế giới. Ít ( hiếm ) mưa, nhiều nắng, nhiệt độ trung bình 20-30 độ. Rất tuyệt vời.

Tất nhiên dân phượt tụi em là tổ hóng chuyện rồi, chỗ nào có chuyện là chỗ đó có tụi em. Đoạn này thực chất a 2s đang hỏi đường , nói tiếng TBN nhưng lão MD quan tâm ghê lắm. Chắc đang học đây.
Cụ nói qua một câu về khí hậu làm em lại phải tìm anh gg để hỏi.
Em vẫn cứ tưởng khí hậu Bảo Lộc là hàng đầu thế giới nhưng hoá ra ở Lima lại tuyệt vậy.
Với nền nhiệt ôn hoà không nóng không lạnh quá. Hầu như không mưa nhưng mát mẻ chứ không khô hạn do hơi nước bốc lên lại bị dòng khí lạnh ngăn lại chẳng khác gì cỗ máy tạo ẩm tự nhiên khổng lồ.
Kiểu này em phải tìm cách chuyển khẩu sang Lima làm một túp lều không mái che giống nhiều dân bản địa cụ ạ.
Một lần nữa rất cảm ơn cả 4 cụ cách mạng tiên phong đem ánh sáng văn mình và nhiều kiến thức quý giá đến cho những người như em biết ké

Chỉnh sửa cuối:
Cụ nói qua một câu về khí hậu làm em lại phải tìm anh gg để hỏi.
Em vẫn cứ tưởng khí hậu Bảo Lộc là hàng đầu thế giới nhưng hoá ra ở Lima lại tuyệt vậy.
Với nền nhiệt ôn hoà không nóng không lạnh quá. Hầu như không mưa nhưng mát mẻ chứ không khô hạn do hơi nước bốc lên lại bị dòng khí lạnh ngăn lại chẳng khác gì cỗ máy tạo ẩm tự nhiên khổng lồ.
Kiểu này em phải tìm cách chuyển khẩu sang Lima làm một túp lều không mái che giống nhiều dân bản địa cụ ạ.
Một lần nữa rất cảm ơn cả 4 cụ cách mạng tiên phong đem ánh sáng văn mình và nhiều kiến thức quý giá đến cho những người như em biết ké
Cụ rất tinh tế. Chỉ từ một ý rất nhỏ của em mà cụ cũng để ý. Rất nể cụ. Em cũng định chờ xem có ai đó hỏi thì em sẽ nói chi tiết còn không thì thôi. Thực ra những kiến thức em bọn em chia sẻ trên đây có thể fun nhưng thường sẽ ít sai. Em xin bổ sung thêm cho cụ một số thông tin về Lima để tiễn thẳng cụ sang đó ở cho phê cụ nhé:

Lima là nơi có lượng mưa ít nhất trong tất cả các thành phố trên thế giới. Lượng mưa ở đây chỉ khoảng 10 đến 15 mm mỗi năm, nên nó còn có danh hiệu "thành phố không mưa". Con số này thậm chí chưa bằng một phần năm lượng mưa trung bình ở sa mạc Sahara - một trong những vùng đất khô hạn nhất thế giới.

Quanh năm ở Lima không xuất hiện sấm chớp, không có băng, tuyết hay những cơn bão dữ dội. Kỳ lạ hơn, điều này đã kéo dài suốt 600 năm qua.

Tại "thành phố không mưa" này, du khách không thấy cống thoát nước xuất hiện trên đường phố. Nhà cửa thậm chí không có mái che. Điều này xuất phát từ đặc điểm khí hậu ở Lima do quanh năm không mưa và khí hậu ôn hòa. Thêm nữa, ở đây ô và áo mưa cũng gần như không cần dùng tới. Thậm chí, nhiều người dân địa phương còn chưa nhìn thấy mưa trong suốt cuộc đời mình.
Theo lý giải của các chuyên gia khí tượng, suốt 600 năm, nơi này không xảy ra mưa do vị trí địa lý của nó. Thành phố chủ yếu nằm ở sườn đông của dãy núi Andes - ngọn núi cao nhất Nam Mỹ.

Tại đây, luồng không khí chìm xuống, hướng gió cơ bản thổi hướng song song với mực nước biển. Không khí ven biển tiếp xúc với mặt nước lạnh, bị dòng khí lạnh chặn lại nên không thể ngưng tụ thành các đám mây vũ tích. Do vậy, không thể gây mưa. hơi nước chỉ có thể tạo thành sương mù. Chính vì điều này, thành phố Lima không hề bị khô hạn, ngược lại rất ẩm ướt do có lượng hơi nước lớn.

Theo mô tả cảnh tượng "mưa" ở thành phố này cũng rất độc đáo. Mưa không rơi xuống từng hạt, từng cơn, mà chỉ là lượng lớn sương mù bao phủ khắp thành phố, đọng lại trên nền đất ẩm ướt mà thôi.

Tuy không có mưa nhưng khí hậu ở đây mát mẻ quanh năm. Nhiệt độ lạnh nhất chỉ khoảng 16 độ C, nóng nhất không vượt quá 23 độ với bốn mùa đều như mùa xuân.

Để có nguồn nước sinh sống, người dân khai thác nước từ sông Aprikh hình thành do sự tan chảy băng tuyết ở dãy núi Andes. Ngoài ra, do gần biển lại có con sông Remark nên thành phố có nguồn nước ngầm dồi dào, không xảy ra tình trạng thiếu nước hay hạn hán. Không chỉ đủ nước sinh hoạt, nguồn nước còn cung cấp cho thảm thực vật tươi tốt.

Chờ lão MD lâu quá em tạm bỏ qua phần lão MD để đi nốt hành trình trong ngày, lúc lão MD post lên bổ sung vẫn kịp thời gian trong hôm nay.

Thăm quan xong cơ sở đầy lịch sử của lão MD thì 3 anh em cũng đã đói cồn cào. Lập tức di chuyển sang khu trung tâm ăn uống gần Quảng trường Armas. Các món ăn ở đây dao động trung bình từ 85k đến 150k/ suất.

Trước chỉ nghĩ mấy nước như Hàn Nhật Trung thì có Menu bằng nhựa chứ ai dè cả bên Chile này cũng có luôn mới hay

Món ăn mô hình và món ăn họ làm thực thế không khác nhau mấy. Chỗ này phục vụ nhiều cho dân văn phòng nên có vẻ uy tín. Các món ăn đa dạng nhưng không hợp khẩu vị người Châu Á.

Đồ ăn một đĩa rất nhiều, khẩu vị không hợp ngoài anh 2s nên tôi và lão MD cũng ngắc ngứ. Nói chung mình mang mắm muối mì chính đi không phải không có lý do các cụ nhỉ?

Sau khi ăn trưa xong, nghe nói ngay công viên nhỏ dưới chân khu ẩm thực sẽ có ca nhạc nên mấy anh em quyết định ngồi ghế gỗ công viên nghỉ ngơi ngắm cảnh và chờ tới chương trình ca nhạc tại một khu nhà bát giác cạnh đó.

Ngay sau lưng chỗ tụi em ngồi có một bạn lao công đang thực hiện nhiệm vụ. Bạn rất tận tình chu đáo nhưng nhẹ nhàng không hay đưa vài đường chổi xẻng vào mặt khách như kiểu tôi đang làm việc các đồng chí lướt ra chỗ khác..

Em da đen này ngồi ngắm tụi da vàng bọn em suốt. Hai bên cứ đá lông nheo qua lại nhưng không bên nào chịu tiến tới.

Ngồi một lúc lại thấy em gái này quay lại với bạn trai.

Xem chán chê bọn em rủ nhau đi ra chợ mua đồ. Trên đường đi thì gặp cảnh này. Một bác lang thang áo đỏ đẩy xe bán hàng rong bị mấy anh công an khu vực ra hốt lên xe. Tội làm ảnh hưởng mỹ quan khu vực.

Trên đường có nhiều cảnh tượng khá thú vị, nhưng cắm đầu vào chỗ đài phun nước cho bớt hoả cũng là một biện pháp hay các cụ nhỉ.

Điểm đến của tụi em vẫn là chợ trung tâm hôm qua, đến để mua hải sản.

Một bữa tối không thể hoành tráng hơn. Tổng chi phí 400k so với bữa ăn trưa 380k thì sang xịn mịn hơn nhiều các cụ nhỉ?
Chúc các cụ ngon miệng và ngồi chờ lão MD post bài! Hẹn gặp lại ngày mai trên hành trình đi tới Đảo Phục Sinh.

Chỉnh sửa cuối: