[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

Chỗ này như kiểu nhà kho bán hàng đồ khô và rau củ quả của toàn trị trấn. Mai mốt là em ghé qua đây mua nhiều thứ.

Đi gãy chân thì cũng ra được tới biển.

Nhà ở đâu hầu như mỗi nhà đều có một xe oto và nhà nào cũng có làm du lịch.

Một quán bả ven biển. Lúc em qua thì vắng hoe nhưng chiều tối ra là nhộn nhịp nhảy múa hát hò đông du khách lắm.

mimo_sa

Xe hơi
Xem họ làm du lịch thấy xứ thiên đường đi sau mà không hiểu học kinh nghiệm của xứ nào cụ chủ nhỉ

Bãi biển ngay chỗ thị trấn này thì không thể tắm được. Bãi tắm đẹp nhất ở khá xa trung tâm. Mai mốt em sẽ dắt các cụ đến đó. Không phải là đẹp nữa mà gọi là tuyệt vời.

Xem họ làm du lịch thấy xứ thiên đường đi sau mà không hiểu học kinh nghiệm của xứ nào cụ chủ nhỉ
Thực ra họ làm du lịch nhưng hướng về bảo tồn. Còn xứ thiên đường làm theo xứ nào thì em cũng chịu. Các anh ấy nhiều sáng kiến lắm. Phá nát bét hết cả rồi.

Tuy đá lởm chởm nhưng nước trong vắt. Nhẽ lại lội xuống phát . Đang nóng trong người. Nhưng thôi nghĩ đến cảnh buổi tối nếu không về nấu nướng thì lại đốt mấy củ nên nghiến răng quay về làm cơm

Về đến nhà thì thấy ông anh 2s đang kê ghế bứt sạch ổi ngon nhà người ta.. U là chời..
Bữa nay hái vài ba qua ăn chơi còn mai ông anh hái được cả rổ luôn ...
Hoá ra Marta bảo các chàng cứ xơi chứ cái này bỏ không chim ăn hoài à.

Chỉnh sửa cuối:

Và dù mệt thì lửa vẫn nổi, cơm vẫn nấu và lão MD vẫn cặm cụi chịu khó như em.
Chốt hạ cơm hôm nay có món sườn xào chua ngọt có cụ mợ nào mê món này như em không nhỉ?
kkk....
Kết thúc ngày hôm nay ở đây nhé các cụ. Mai thuê được xe em lại đưa các cụ mợ đi chơi nhiều hơn.

Prelax

Xe tăng
Em để dép ở đây

ZHZ

OFer Xuất sắc
Lâu nay đọc về Đảo Phục Sinh huyền bí em lại cứ nghĩ trên đảo không có người ở. Cám ơn cụ đã chia sẻ chi tiết cuộc sống và thông tin ở đảo này. Em thích cái đảo này lắm luôn.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đến bao giờ thì mình mới hết chạnh lòng khi lần nào đi ra nước ngoài xem người ta làm du lịch, ý nghĩ đầu tiên là so sánh ngay với kiểu làm ăn chụp giật ở Việt Nam?

ZHZ

OFer Xuất sắc

Và dù mệt thì lửa vẫn nổi, cơm vẫn nấu và lão MD vẫn cặm cụi chịu khó như em.
Chốt hạ cơm hôm nay có món sườn xào chua ngọt có cụ mợ nào mê món này như em không nhỉ?
kkk....
Kết thúc ngày hôm nay ở đây nhé các cụ. Mai thuê được xe em lại đưa các cụ mợ đi chơi nhiều hơn.

Em nghĩ gấu nhà các cụ nên khuyến khích các cụ đi chơi thiệt nhiều như thế này, đảm bảo tay nghề nấu ăn sau mỗi chuyến đi sẽ nâng cao ghê lắm 😋

Socbi

Xe hơi
Lần đầu tiên em có cái nhìn khá đầy đủ về đảo phục sinh. Cám ơn các cụ, mong các cụ chia sẻ thêm còn gì khác bên mình nữa không ạ :))

j23

Xe container
Đến bao giờ thì mình mới hết chạnh lòng khi lần nào đi ra nước ngoài xem người ta làm du lịch, ý nghĩ đầu tiên là so sánh ngay với kiểu làm ăn chụp giật ở Việt Nam?
Bản chất con người góp phần tạo nên văn hóa mà mợ, nói thật với bản chất dân ta để thay đổi chắc chắn là thay đổi được nhưng rất khó và còn cần nhiều thời gian, có khi mất thêm 1 thế hệ để thay đổi :)

Lâu nay đọc về Đảo Phục Sinh huyền bí em lại cứ nghĩ trên đảo không có người ở. Cám ơn cụ đã chia sẻ chi tiết cuộc sống và thông tin ở đảo này. Em thích cái đảo này lắm luôn.
Còn nhiều điều khám phá thú vị khác và đó là lý do tụi em ở trên đảo này tận 5 ngày 4 đêm lận.

Mợ nói đúng và dù sao chúng ta cũng là những người được chứng kiến những sự khác biệt đó.

Em nghĩ gấu nhà các cụ nên khuyến khích các cụ đi chơi thiệt nhiều như thế này, đảm bảo tay nghề nấu ăn sau mỗi chuyến đi sẽ nâng cao ghê lắm 😋
Các lão khác vẫn oách chứ em là ở hẳn trong bếp luôn r.

Lần đầu tiên em có cái nhìn khá đầy đủ về đảo phục sinh. Cám ơn các cụ, mong các cụ chia sẻ thêm còn gì khác bên mình nữa không ạ :))
Còn nhiều lắm, cụ bình tĩnh em chia sẻ hết.

Bản chất con người góp phần tạo nên văn hóa mà mợ, nói thật với bản chất dân ta để thay đổi chắc chắn là thay đổi được nhưng rất khó và còn cần nhiều thời gian, có khi mất thêm 1 thế hệ để thay đổi :)
Sợ lại một vài thế hệ nữa đó cụ.

Susu77

Xe tăng

Nhiều người chắc cũng chưa hiểu tại sao một hòn đảo du lịch bé tí như thế mà lại có thể thu hút được số lượng du khách rất lớn hàng năm? Bí mật của nó nằm ở chỗ nào? Lý do tại sao lại được gọi là Đảo phục sinh.
Tất cả những điều đó lão MD sẽ giải đáp thêm về sau này vì một người đam mê sử học như lão ấy thì nơi này giống như thiên đường lịch sử.
Còn em chỉ có thể cung cấp cho các cụ mợ một số thông tin cơ bản sau:

Đảo Phục Sinh (tiếng Rapa Nui: 'Rapa Nui' , tiếng Tây Ban Nha: Isla de Pascua) là một hòn đảo ở đông nam Thái Bình Dương, thuộc chủ quyền Chile, nằm ở cực đông nam Tam giác Polynesia. Đảo Phục Sinh nổi tiếng vì 887 bức tượng đá, gọi là MOAI, được tạo ra bởi người Rapa Nui cổ. Năm 1995, UNESCO công nhận đảo Phục Sinh là một Di sản thế giới, với đa phần diện tích được bảo vệ trong vườn quốc gia Rapa Nui.

Đảo Phục Sinh là một lãnh thổ đặc biệt của Chile, sáp nhập năm 1888. Về hành chính, nó thuộc vùng Valparaíso và chính xác hơn, nó là xã duy nhất trong tỉnh Isla de Pascua. Theo thống kê 2012, đảo có 5.800 dân, trong đó khoảng 60% là người Rapa Nui bản địa. Năm bọn em đến là 2017. Chắc biến động dân số cũng không nhiều.

Đảo Phục Sinh là một phần các đảo của Chile. Nằm giữa Chile và Úc. Diện tích 163km2. Tuy nhỏ nhưng có võ..

Cụ đã tiếp mà em ko thấy thông báo có còm mới nên nay mới thử mò vào thớt xem sao. Hoá ra chậm cập nhật 2 ngày.
Bạn thân em đang bị covid nặng, may quá có món này của cụ làm em nhẹ đầu hẳn.

Susu77

Xe tăng

Du khách nối đuôi nhau vào khu làm thủ tục hải quan, nhưng cảm giác rất Chill. Nhìn chỗ đón tiếp như hầm Đờ cát trên Điện Biên.

Cụ cho em xin tí thông tin về những hình giống nhau như người đang quỳ mà lại có cái vòi ở đầu kia là gì vậy ạ?