[Funland] Nam sinh lớp 8 bị bạn dập vùng kín vào cột cờ

kduc

Xe container
Nhà trường phải tự vạch ra và đưa ra phương án thôi. Bảo vệ môi trường GD an toàn hay bỏ lơ cho bạo lực học đường hoành hành?
Nếu bác là hiệu trưởng thì bác làm ntn?

honglong1

Xe điện
Thế cái phương án vạch ra đấy nó xảy ra sự cố thì ai chịu trách nhiệm và ai nghe chửi ạ. Còn thợ dạy thì vài trò là bán chữ như bao nghề bán các thứ khác sao phải quan tâm, bạo lực học đường đỏ thì không có đen thì phải chịu thôi cụ.
Không đảm bảo an toàn học đường thì là vi phạm luật rồi, còn từ chối hay kỷ luật thì chưa chắc vi phạm luật. Vẫn mong muốn con em mình đén trường học trong một môi trường nghiêm túc sau này mới nên người được.

TorienT

Xe container
Không đảm bảo an toàn học đường thì là vi phạm luật rồi, còn từ chối hay kỷ luật thì chưa chắc vi phạm luật. Vẫn mong muốn con em mình đén trường học trong một môi trường nghiêm túc sau này mới nên người được.
Em đang hỏi cụ nhà trường phải dùng công cụ gì để bảo đảm an toàn trường học. Giờ tước hết vũ phí quân đội, công an rồi bắt họ bảo đảm an ninh quốc gia hay an toàn xã hội nếu không làm được thì họ vi phạm luật thì cụ có thấy vô lí không.

honglong1

Xe điện
Em đang hỏi cụ nhà trường phải dùng công cụ gì để bảo đảm an toàn trường học. Giờ tước hết vũ phí quân đội, công an rồi bắt họ bảo đảm an ninh quốc gia hay an toàn xã hội nếu không làm được thì họ vi phạm luật thì cụ có thấy vô lí không.
Thì e đang phản đối việc GV hành xử không hợp lý là mọi người phẫn nộ, trong khi bạo lực học đường thì cũng để lại hậu quả thì người khác thấy bình thường. E nói thật là em không quan tâm đến việc GV kỷ luật hs trong phạm vi vì đó là điều nên làm, nhưng những vụ việc HS đánh tập thể, lột đồ quay clip, đập cho cả cái guốc vào đầu để máu chảy ròng ròng, hay PH đến đánh GV là những việc không bình thường, cần lên án.

DurexXL

Tháo bánh

honglong1

Xe điện
Bác vi phạm luật nhé, giáo dục giờ không cho phép đuổi học sinh.
Không tiếp nhận giáo dục vì đã vượt chỉ tiêu thôi cụ, tạo môi trường an toàn lành mạnh mới là thực hiện đúng luật.

TorienT

Xe container
Không tiếp nhận giáo dục vì đã vượt chỉ tiêu thôi cụ, tạo môi trường an toàn lành mạnh mới là thực hiện đúng luật.
Không thể cho nghỉ một học sinh đủ điều kiện nhập học đâu cụ. Dù nó có cầm dao đâm chảy máu bạn học (trường hợp cụ thể em biết) thì cũng chỉ đình chỉ vài ngày.

Hổ Con

Xe tăng
Take it easy! Khi có con cái rơi vào trường hợp này thì cũng không cần phải quá lo lắng. Mọi thứ đều tuân theo chọn lọc tự nhiên. Nếu cụ thuộc thế hệ 7x như tôi thì suy nghĩ sẽ khác ngay vì ít nhiều mấy ông tầm 7x đều đã từng chơi kiểu này. Có khác là ngày xưa chả có ai có điện thoại mà quay và cũng chẳng có mạng xã hội nên ai cũng coi đó là điều bình thường của lũ nhất quỷ nhì ma. Thời bọn tôi có trò này, trò nhất dương chỉ vào lỗ đuýt, trò lấy khoá xe đạp tròng vào cổ, trò dìm nhau dưới nước và có thể kể ra cả một tá các trò nghịch ngu chưa từng có. Bọn tôi còn bị đám học sinh gần trường chặn đánh hầu như hàng ngày đến nỗi khiếp sợ không dám đi học. Nhưng mà cái gì nghịch mãi cũng chán rồi cuối cùng cũng thôi, làm gì có ai bảo vệ, toàn phải tuỳ cơ ứng biến. Giờ các cháu toàn con vàng con bạc nên động một tí là rầm trời đất. Kể cũng đúng thôi, con người càng ngày càng văn minh nên các trò man rợ cần phải dẹp bỏ. Ngày xưa bọn mình toàn phải tự chiến đấu lấy, còn bây giờ nếu con cái cụ rơi vào như thế, cụ cứ bình tĩnh mà tìm cách giải quyết văn minh nhất. Thứ nhất là tự dạy con mình biết giới hạn của mọi hành động, dạy các cháu biết tuân thủ qui định, pháp luật. Dạy các cháu biết tự chịu trách nhiệm, và đồng thời cũng phải biết tự bảo vệ bản thân. Mình có thằng con hồi học lớp 6 cũng bị bạn chơi đểu, đánh đập. Nhà trường gọi hết cả công an và các bên lên họp. Mình nói với các phụ huynh có con vi phạm là xin phép có một buổi nói chuyện giữa các phụ huynh và các cháu. Sau đó mình cho các cháu tự nói ra suy nghĩ của mình trước mặt bố mẹ và các bạn. Sau cùng mấy thằng ôm nhau xin lỗi và từ đó thành bạn thân thiết. Nó cũng tuỳ từng tình huống, nhưng chung quy lại cũng chỉ là trò đùa thôi, nhà trường bây giờ chỉ sợ bị quay phim lên thì có ông mất chức nên cứ làm quá lên thành ra câu chuyện nó càng phức tạp. Xử lý nhân văn vẫn luôn luôn là một lựa chọn đúng đắn nhất.
Tối qua e cũng xem thời sự và thấy các nơi làm quá lên, em có thốt ra câu lúc xem" trẻ con nó đùa nhau có cái méo gì mà cứ làm to chuyện", Bố mẹ thì coi con như cục vàng, nhà trường thì sợ dư luận, cấp trên thì tỏ ra... Cái này chỉ cần kiểm điểm nhẹ nhàng trước lớp, các bé xin lỗi nhau vì đùa hơi quá làm bạn sợ, thế là xong. Xịt mịa, lại còn đình chỉ học mấy đứa 13-14 tuổi cho an dân. E 7x đây, ngày cấp 1, 2 e lớp tr toàn chia quân 2 bên oánh nhau, đạp ngựa,... tóe máu mũi, bọn con gái ko dc chơi cùng chúng nó đóng cửa lớp lại chia 2 phe bóp ti nhau inh om. Nếu bây giờ chắc bị đuổi mịa nó học mất.

Chỉnh sửa cuối:

hiepchiken82

Xe tăng
thời e học những năm đầu 90, những thành phần du côn kiểu này kiểu j cũng bị đuổi học thẳng cổ, vì trường e học tuyền con nhà đầu gấu đi học chỉ thích đánh nhau gọi cha me anh em đến đánh rằn mặt, trường kỷ luật cho nghỉ học chán rồi cũng muốn đuổi bớt hoặc cho chuyển trường bớt đi,

buihai

Xe buýt
Ngày xưa học Teppi toàn chơi bơm điện nhau còn gì :))

Cái chuyện bắt nạt học đường thì kể cả XH hiện đại như Mẽo cũng vẫn diễn ra hàng ngày các cụ các mợ ạ. Ở đâu chẳng có kẻ mạnh bắt nạt kẻ yếu, trong Doremon Chaien cũng đánh Nobita suốt ngày...

Chúng ta phải giải quyết từ gốc là từng gia đình phải quán triệt dạy bảo các con thôi, đồng thời là phải cho các con rèn luyện sức khoẻ, tự bảo vệ mình, trong trường không bị bắt nạt nhưng ra đời sẽ có lúc bị bắt nạt, nếu không có sức khoẻ lòng gan dạ thì cũng không tồn tại được trong XH cạnh tranh như bây giờ.

À còn tuỳ thuộc vào trường lớp nữa, trường làng thì tất nhiên sẽ nghịch ngợm hơn trường điểm, trường dân lập này kia. Vì ở các trường kia thời gian dồn vào học, ngoại khoá, CLB hết năng lượng và thời gian để bày trò nghịch ngợm rồi.

Jason88

Xe buýt
Chuyện bạo lực học đường nó có từ bao đời nay và ở khắp nơi ko có gì lạ nữa. Vấn nạn này nó cần sự vào cuộc của cả XH các cụ ạ. Đầu tiên là gia đình phải quản lý các con tốt, dạy bảo điều hay lẽ phải trước rồi. Nhiều gđ nói thật là vô tâm bỏ mẹ, có hỏi han quan tâm con mình học hành và vui chơi thế nào ở lớp đâu, có những bé bị bạo lực học đường đến cả năm và vài năm còn chả biết. Nhiều gia đình còn cổ vũ con mình đánh đấm bạn bè nữa cơ. Nhà trường và giáo viên cũng phải thường xuyên kiểm tra theo dõi học sinh, có các biện pháp răn đe hiệu quả nữa. Cuối cùng mới là ý thức của bọn nhỏ.

jazzzzz

Xe lăn
Giờ đuổi học (bất kể lí do) còn chả được nữa là cụ. Em nói rồi giáo dục đã bị tước hết quyền và chỉ còn là thợ dạy theo đúng mong muốn của nhiều phụ huynh. Nên con ai nấy lo, lo không được thì do đen thôi đừng có kêu.
Cái dở nhất là cứ động đến nhà trường, giao viên là CĐM như lên đồng, nên họ mặc, dạy đủ số tiết, đủ giáo án là xong.
Giáo dục luôn đi đôi với rèn luyện: thể chất, tinh thần và nề nếp/ kỷ cương, làm không toàn diện lac hỏng.
Em đã có thời gian công tác cùng các trường nên thấy các em quá thiệt thòi, không biêt chơi gì, không đủ chỗ chơi.
Một SP của bọn em đã đc nhiều trường áp dụng: family (sport) day: để chuẩn bị ngày chính hội, trước đó các thành viên trong gia đinhc phải cùng nhau "làm việc tốt" để nhận những bông hoa tốt: chạy bộ, đạp xe, dọn nhà... (làm việc nhà/ cá nhân đc 1 điểm, làm việc Xã hội đc nhân đôi, làm gì thì làm nhưng phải cả gia đình), đến ngày hội bắt đầu thi xem ai đc nhiều hoa tốt. Trong tháng đó bỏ trẻ chả có thời gian để nghịch dại, bố mẹ cũng khoái... nhưng vẫn nhiều ngươi kêu làm màu

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Cái dở nhất là cứ động đến nhà trường, giao viên là CĐM như lên đồng, nên họ mặc, dạy đủ số tiết, đủ giáo án là xong.
Giáo dục luôn đi đôi với rèn luyện: thể chất, tinh thần và nề nếp/ kỷ cương, làm không toàn diện lac hỏng.
Em đã có thời gian công tác cùng các trường nên thấy các em quá thiệt thòi, không biêt chơi gì, không đủ chỗ chơi.
Một SP của bọn em đã đc nhiều trường áp dụng: family (sport) day: để chuẩn bị ngày chính hội, trước đó các thành viên trong gia đinhc phải cùng nhau "làm việc tốt" để nhận những bông hoa tốt: chạy bộ, đạp xe, dọn nhà... (làm việc nhà/ cá nhân đc 1 điểm, làm việc Xã hội đc nhân đôi, làm gì thì làm nhưng phải cả gia đình), đến ngày hội bắt đầu thi xem ai đc nhiều hoa tốt. Trong tháng đó bỏ trẻ chả có thời gian để nghịch dại, bố mẹ cũng khoái... nhưng vẫn nhiều ngươi kêu làm màu
Vâng kết nối gia đình và tiêu hao thể lực là bọn thú hoang này nó ngoan ngay, nhưng ít người ý thức như thế.

cháu lên 3

Xe container
xưa dân trí còn kém thì ko nói , giờ xh văn minh hơn rồi mà vẫn còn mấy trò nguy hiểm này thì chịu rồi

jazzzzz

Xe lăn
Vâng kết nối gia đình và tiêu hao thể lực là bọn thú hoang này nó ngoan ngay, nhưng ít người ý thức như thế.
Quan trọng nhất là sự tham gia của bố mẹ: sp của bọn em đánh và tính hiếu thắng của bọn trẻ và sở thích sống ảo của các bà mẹ, 2 đối tượng này tham gia thì ông bố phải theo thôi.
Cái chính là từ trên (bộ/sở) phải coi trọng việc xây dựng phong trào (không phải bệnh hình thức), bản thân nhà trường cũng phải xem trong mạng này, có nhiều trường tư hok trả phí khá cao để mua các SP dạng này, cán bộ phụ trách cũng đc hưởng lương tương xứng.

theanh90

Xe tăng
Việc cũng đơn giản mà mấy cụ nói khó thế, 1 ngày có 15’ ra chơi buổi sáng, chiều, 5 phút giữa tiết với giờ thể dục thì cắt cử giáo viên hoặc ban giám hiệu đi lướt qua hành lang, khuôn viên là nắm được tình hình cơ bản. Trường nhà giàu tư nhân chẳng nhẽ không có giám thị? Trg công thì như trên thôi, cắt cử người như đi tập thể dục ấy mà. Chẳng cần săm soi, chúng nó thấy mặt người lớn cungz đã rén đi mấy phần rồi