[Funland] Nạn nói tục chửi bậy

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
cn trc e có ra bãi tập ven hồ kéo mấy quả xà cho đỡ mỏi ng thì gặp thằng cháu con oing bạn nhậu. nó kể chuyện học hành vs ng y của nó. đột nhiên nó hỏi sao các bác ngồi uống bia hay chửi tục thế? ôi xấu hổ quá vs 1 óp phơ tuổi trung niên :((

hitle888

Xe điện
Cái này tôi không thể đồng ý với cụ được cụ ợ.

Bạn nói gì là quyền của bạn, nhưng nếu bạn nói tục to tiếng ở chỗ đông người, nhất là chỗ hướng đến gia đình và trẻ em như McDonald thì ai cũng có quyền phê phán.

Thực sự hôm ấy tôi rất bực mình: hai con bé nó ngồi giữa các bàn toàn trẻ con và cứ văng tục oang oang như giữa chốn không người. Một chút ý thức cũng không có.
không ạ, nếu McDonal không có quy định ( trong khu vực quản lý của McD) thì cụ chỉ có thể chuyển chỗ hay có ý kiến với MD thôi. CÒn những bạn nói to hay nói tục (theo quân điểm của cá nhân cụ) thì cụ cũng chỉ cố gắng tránh xa thôi. Cái em muốn nói đến là không nên áp đặt quan điểm của cá nhân mình cho người khác được cụ ạ. Mỗi người một quan điểm, nếu chưa có quy định chung thì cố gắng chấp nhận thôi ạ

Ceramicstile

Xe tăng
Bố đang làm thấy thằng bé khóc toáng chạy về. Thằng lớn chạy ngay đằng sau mặt hằm hằm. Bố quát thằng lớn: sao mày đánh em. Nhưng đ.m nó nói tục, con bảo nó đé.o nghe

blackpaint

Xe container
vẫn k tệ bằng nói ngọng làm giáo dục
công nhận nói ngọng thì e không mê được, còn nói tục thì thực ra anh em ngồi với nhau thì nói tục nó cũng là cái vui, tất nhiên cũng nên tránh, hoặc không gian riêng, chứ ra chỗ công cộng mà *** lắt thì ... cũng không nên

Nhoban1980

Xe tải
Môi trường sống ảnh hưởng nhiều. Em đến
các cửa hàng mà nghe người bán hàng nói bậy là em đi ra. Nghe không quen thôi.

Xong mình cũng phải thông cảm với người nói bậy vì họ quen rồi, giờ nói tử tế không đệm vào thì có khi họ cho là “không bình thường”. 🤣🤣🤣🤣🤣.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em trước không nói bậy, mấy năm gần đây bị nhiễm, tự nhận ra là nói nhiều mình thấy nó không bậy, những từ bậy đó nó thay thế các từ lịch sự trước đây.
Tự thấy việc này khá biến thái, em liền ra quy định trong khu vực làm việc nhân viên ai nói bậy bị phát hiện phạt 20k.
Kết quả thu lại thật thảm hại, dường như ai cũng đánh mất tác phong của mình, kể cả em, ngại mồm nhiều khi không dám mở lời ra nói.
Được ít ngày thấy dở quá, thôi lại quay về cái máng lợn, để tất cả tự do phát biểu

Hieu Altis2011

Xe buýt
Hôm trc e đi làm gặp mấy cháu gái học cấp 2 đi xe đạp điện nói chuyện với nhau toàn đcm, vãi lol, mà nói rất to, rất nhiều người nghe thấy. Các cháu ấy cứ nghĩ như vậy là ngầu

cantona

Xe container
Suy từ bản thân, nếu dưới 30t thì thoải mái, còn trên 30t vẫn cứ đm cửa mồm thì là loại vô giáo dục, mất nết. Không chấp các loại bỗ bã xăm trổ đầu gấu nửa mùa.
Chửi mà không cấm, lại không được nói, được phê thì thôi vứt cmn mấy cái quy tắc ứng xử ở các nơi chốn đông người đi. Vì quy tắc với quy định mà không nằm trong luật thì khác gì giấy chùi đít. Con chó có đuôi, người có ý thức. Quy tắc, quy định là để nhắc nhở những kẻ phàm phu tục tĩu. Còn đứa vô giáo dục, mất nết thì quy tắc chứ quy đầu nó vẫn chửi oang oang giữa nơi đông người là bình thường.

kduc

Xe container
"Nghe được những điều người ta không định nói với mình" Em trích nguyên văn từ từ điển cụ nhé.
Nghe thấy mà không thích, đấy là cảm xúc cá nhân. Còn nghe thấy mà mang đi phê phán thì không ổn cụ ạ
Hai người trao đổi với nhau trong ko gian công cộng mà nói to thì bàn bên cạnh làm sao ko lọt vào tai hả cụ???
Việc nói ồn ào thì luật mình chưa cấm được đến đó nhưng nó là văn hóa, nó là giáo dục, đối vs e và gia đình e thì hai người nữ trong câu chuyện của cụ chủ đơn giản chỉ là : "vô giáo dục", "vô học" thôi

printer05

Xe điện
Bạn em kể chuyện, nó ngồi xem bóng đá ở quán cafe mà có 2 cậu thanh niên khoảng 19-20, trong 1 câu nói phải có khoảng 2,3 từ Vãi LoL. Bạn em nó nghe một lúc không chịu được phải quay xuống nhắc LoL ở đâu mà chúng mày vãi lắm thế thì bọn nó mới đỡ vãi đấy.

BMW R60

Xe tăng
Tuần vừa rồi tình cờ tôi gặp phải hai tình huống ấn tượng.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

Tôi giật mình còn gấp đôi lúc nhìn thấy bé, vội xách ô té gấp.

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
Đấy là cụ còn nghe các cháu, các em bên ngoài. Em đây còn ngỡ ngàng, ớ người ra vì chuyện nói bậy, nói tiếng nóng của thằng con trai em. Cháu năm nay 14 tuổi. Em chưa nghe thấy cháu nói tục, chửi bậy lần nào. Vậy mà hôm rồi em vô tình đọc được những đoạn chat zalo mà cháu nói chuyệm với các bạn. Cả bạn nam và bạn nữ, cả con em. Chúng nói bậy,dùng từ nóng nhiều quá. Như ĐMM, VL, LOL, ĐCM…Buổi tối đi bộ với cháu, em có nói khéo về vấn đề này. Cháu bảo ở lớp các bạn toàn nói thế bố ạ, nói chuyện với chúng nó thành quen. Em chỉ biết khuyên cháu là không nên và hạn chế nói tiếng nóng chửi bậy như thế…Cháu bảo: Con chỉ viết như thế khi chat với bọn bạn thôi,còn nói chuyện con không nói…

Thọc_Gậy_Bánh_Xe

[Tịch thu bằng lái]
Em cứ nghe bọn trẩu há mồm ra là vãi lol là em thấy ghét, giờ đứa nào cũng dùng từ đó, kiểu ko văng ko chứng tỏ dân chơi, dân sành điệu...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Môi trường sống ảnh hưởng nhiều. Em đến
các cửa hàng mà nghe người bán hàng nói bậy là em đi ra. Nghe không quen thôi.

Xong mình cũng phải thông cảm với người nói bậy vì họ quen rồi, giờ nói tử tế không đệm vào thì có khi họ cho là “không bình thường”. 🤣🤣🤣🤣🤣.
Em cũng như mợ. Bán hàng mà nói bậy thì thôi, em ko mua nữa. Ko cành cao gì nhưng nghe sao sao đó. Nghe ko quen, cảm giác mình ko đc tôn trọng ạ,:D

Ôi thích quá

Xe buýt
Em trước không nói bậy, mấy năm gần đây bị nhiễm, tự nhận ra là nói nhiều mình thấy nó không bậy, những từ bậy đó nó thay thế các từ lịch sự trước đây.
Tự thấy việc này khá biến thái, em liền ra quy định trong khu vực làm việc nhân viên ai nói bậy bị phát hiện phạt 20k.
Kết quả thu lại thật thảm hại, dường như ai cũng đánh mất tác phong của mình, kể cả em, ngại mồm nhiều khi không dám mở lời ra nói.
Được ít ngày thấy dở quá, thôi lại quay về cái máng lợn, để tất cả tự do phát biểu
Hahaha, bên HR còn ra nài nỉ, bọn em chửi đi cho vui cty =)))), Vin đấy nhé =))))

Ba Ngơ

Xích lô
em kinh hãi nhất các cháu, thậm chí các người lớn hay đệm các câu Bá Đạo, Vãi Lồng, ĐcM,...như một câu cửa miệng bắt buộc :((
Có mấy bác thấy hay đi vào các thớt cứ còm là bao giờ cũng phải đệm DCM ... DM hay như lol cho sang cái lỗ mồm. Và đặc điểm mấy bác đấy lại rất hay mở thớt chê trách xã hội không thấy vào thớt này anh Thi nhỉ ;))

Thanh-Tra09

Xe buýt
ý cụ là sao, nói tục hay chửi bậy cũng là quan điểm cá nhân thôi.
có người thấy bình thường (vd trường hợp 1), như em thấy việc nghe lỏm người khác nói truyện còn phản cảm hơn nhiều đấy
Nó dội vào tai, nghe lỏm cái gì.

Horizontal

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dienmaydatviet.com
Gặp bọn choai choai cả gai lẫn gái , chúng nó hồn nhiên nói những từ bẩn thỉu, nhiều lúc muốn oái luôn ra ấy ạ

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
không ạ, nếu McDonal không có quy định ( trong khu vực quản lý của McD) thì cụ chỉ có thể chuyển chỗ hay có ý kiến với MD thôi. CÒn những bạn nói to hay nói tục (theo quân điểm của cá nhân cụ) thì cụ cũng chỉ cố gắng tránh xa thôi. Cái em muốn nói đến là không nên áp đặt quan điểm của cá nhân mình cho người khác được cụ ạ. Mỗi người một quan điểm, nếu chưa có quy định chung thì cố gắng chấp nhận thôi ạ
Cụ có vấn đề đọc hiểu à mà còn cố mà bảo vệ?
Nói to chốn đông người đã thiếu ý thức rồi - đây lại còn văng tục mà cũng bênh được.

Chỉnh sửa cuối:

Mercedes-mylove

Xe hơi
Tuần vừa rồi tình cờ tôi gặp phải hai tình huống ấn tượng.

1. Vợ tôi hay gội đầu tại một tiệm gần nhà. Tuần trước đi gội quên cái ô ở tiện mới nhờ tôi lấy về.

Sáng chủ nhật tiệm không đông khách lắm, tôi đến gặp ngay 1 bé khoảng hơn 20 tuổi đang ngồi chờ. Quá xinh các cụ ợ, phải nói là tôi đã gặp không ít người đẹp cả ta lẫn tây lần tàu nhưng vẫn phải giật mình trước vẻ đẹp của bé. Nhìn thì đoán cao khoảng mét 62, cả khuôn mặt và đôi chân (đặc biệt là đôi chân) đều hoàn hảo. Và cái vẻ trẻ trung làm lão già như tôi phải đứng hình mất mấy giây.

Lấy cái ô vốn là một việc rất nhanh nhưng tôi cố trùng trình để ngắm thêm người đẹp. Đột nhiên có tiếng chuông, người đẹp nhìn điện thoại, bấm nút rồi đưa lên tai nói bằng giọng thản nhiên: "ĐM con ranh, mày ở chỗ lol nào mà gọi mãi đ trả lời thế hả?"

Tôi giật mình còn gấp đôi lúc nhìn thấy bé, vội xách ô té gấp.

2. Chiều chủ nhật, tôi đưa hai đứa cháu từ quê ra đi ăn McDonald. Hai đứa bé học cấp 2, rất ngoan và đầy ý thức hướng tới văn minh Hà nội.

Tôi cho hai đứa ngồi vào ghế còn mình đi gọi món. Lúc quay lại bàn thì thấy cả hai đang cúi gằm mặt kiểu rất xấu hổ. Đầu tiên tôi tưởng chúng nó làm sai cái gì, nhưng rồi tôi chợt hiểu ra: bàn bên cạnh có hai kiều nữ mặc rất thời thượng, nhan sắc không tệ đang nói chuyện rôm rả. Và đặc biệt hầu như câu nào cũng đệm vào mấy từ mà các cụ cũng biết là gì đấy.

Đại loại như "ĐM tưởng bão ở mỗi miền Trung đ ngờ HN cũng mưa", "ĐM đ ngờ con H thi 4 lần vẫn đ lấy được bằng" vv

Hoàn toàn không đếm xỉa đến khung cảnh văn minh và các bàn toàn trẻ con xung quanh.

Tôi phải kéo hai đứa cháu sang bàn xa nhất trong góc mới tạm yên, nhưng không khí bữa ăn đã không còn.
Nó là nền tảng văn hóa đấy bác ạ. Em đã từng tiếp xúc đầy thằng cha làm chủ tịch, tổng giám đốc những tập đoàn, ngân hàng, công ty lớn..nhưng hở tí là ịt ẹ ịt cha. Ở tập đoàn F gì đó mà ai cũng biết còn cho rằng đó là 1 thứ văn hóa hay ho. Đúng là đạo đức xã hội xuống cấp vì những thành phần này

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Hahaha, bên HR còn ra nài nỉ, bọn em chửi đi cho vui cty =)))), Vin đấy nhé =))))
Em làm việc với bên Vin nhiều, đội giám sát thi công thì chửi như pháo nổ rồi, đặc thù công việc nó vậy, không có gì ngạc nhiên.
Bên PCU hay bộ phận thiết kế thì thấy ít nói bậy