[Funland] Năng lượng gốc

nlcb

Xe đạp
Cụ chưa hiểu vì sao lên án ư?
Vì thứ nhất, tỷ lệ chữa khỏi không cao hơn placebo.
Thứ hai, về mặt xã hội thì HẠI nhiều hơn LỢI. Nhiều người khỏi có thể do nguyên nhân không rõ ràng (vì như cụ nói, không chứng minh được) nhưng trùng hợp với việc họ theo NLG, hoặc theo Nhân điện, hoặc đi cúng vái, hoặc được ai đó làm phép, hoặc tự nghĩ ra một cách chữa nào đó (ví dụ có người ung thư đi nuốt gan cóc), nhưng nếu đem những giải pháp đó tuyên truyền, nhân rộng, thậm chí coi thay thế cả điều trị thông thường trong bệnh viện thì đó là mối nguy của xã hội. Chúng ta cần phải lên án, phải phải đối những việc đó.
Tôi đồng ý với cụ: Chúng ta phải bài trừ mê tín, lừa đảo, nguy hại gây ra bởi sự tuyên truyền mang màu sắc thần thánh, ma quỷ, siêu nhiên,...

Tất cả những gì tôi biết về cái mà họ hiểu, truyền bá và thực hành năng lượng tâm linh ở VN đều có yếu tố lừa đảo.

Nuisu

Xe hơi
Đúng rồi, năng lượng, tần số, rung động :))

Nhưng khoa học người ta nghiên cứu năng lượng, tần số, rung động có phương pháp, đo đạc, tính toán, thực nghiệm, so sánh, kết luận... nói chung là nghiêm túc và cẩn trọng. Từ đấy mới hiểu biết về nhiệt năng, điện năng, quang năng, đưa thế giới phát triển như ngày nay.

Còn các bố "nhà tâm linh" thì ngồi suy diễn, tưởng tượng, quy nạp với số mẫu nhỏ hoặc hiện tượng hẹp, từ đó phóng đại kết quả hoặc kết luận hoang đường. Lý thuyết thì hoành tráng trên tầm vũ trụ, nhưng kết quả và ứng dụng thì mơ hồ, vô dụng.

Chiêm nghiệm với lại lý luận từ thượng cổ đến giờ, hỏi đã làm được cái gì cho đời. Đã để lại dấu ấn gì cho văn minh?

Đấy là lý do khoa học thì vẫn phát triển hàng ngày, còn "tâm linh học" thì vẫn lom dom thế thôi. .

Khổ, có ai cấm "tâm linh học" phát triển đâu, các vị bước ra khỏi nhà mình và chữa bệnh cho nhân loại đi, chứng minh hiệu quả đi. Có kết quả là cách thuyết phục tốt nhất, chứ cứ ngồi gật gù biện luận làm gì.
Cụ cứ thách thức thế bảo sao các cụ ấy bước ra ầm ầm và thể hiện. LVP đem cái tâm linh đó về VN và đang ngày càng lộng hành thể hiện qua số lượng hv mới đăng kí tăng liên tục đến nỗi 1 tháng mở đến 2 lớp 1 rồi kìa.
Nhà cháu vừa đọc bài viết EM BÉ NLG trên trang bóc phốt fb mà thấy thật cười ra nước mắt cho cái sự thích thể hiện mình của NL tâm linh từ vũ trụ mà chú F đặc biết dành riêng cho VN như chú nói 🤦🤦🤦

nlcb

Xe đạp
Có cụ đã suy diễn, chụp mũ tôi "xúi bỏ thuốc". Trò bẩn của kẻ hạ đẳng!

Đây là quan điểm, thái độ, nguyên tắc của tôi khi nghiên cứu, thực hành, hoặc nói về dùng năng lượng để chữa bệnh (cắt từ trang web của tôi).

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Đây là quan điểm nhất quán của tôi ạ:

Và đây nữa ạ:
Vậy cụ là Cát Duy Thiên, vườn năng lượng Thiên Sơn?
Tạm thời dừng tranh luận với cụ để tránh lạc đề, bởi cụ thuộc loại 2 và lại cũng là đang theo, chính xác hơn là sáng lập ra, một giáo phái tương tự NLG.
Cụ đọc kỹ, nhà cháu thuộc loại 1 nên mọi lập luận tiếp theo đều sẽ hoàn toàn đi ngược lại quan điểm của cụ.

• Vodka
Reactions: MUL

nlcb

Xe đạp
Cụ cứ thách thức thế bảo sao các cụ ấy bước ra ầm ầm và thể hiện. LVP đem cái tâm linh đó về VN và đang ngày càng lộng hành thể hiện qua số lượng hv mới đăng kí tăng liên tục đến nỗi 1 tháng mở đến 2 lớp 1 rồi kìa.
Nhà cháu vừa đọc bài viết EM BÉ NLG trên trang bóc phốt fb mà thấy thật cười ra nước mắt cho cái sự thích thể hiện mình của NL tâm linh từ vũ trụ mà chú F đặc biết dành riêng cho VN như chú nói 🤦🤦🤦
Tôi không dám thách thức ai cả. Nhiều cụ suy diễn tự gán tôi với cái bọn lừa đảo nào đó, hoặc bịa đặt theo suy diễn của họ để chụp mũ tôi cụ ạ. :)

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Tóm lại cụ nlcb - năng lượng chữa bệnh, hay còn gọi là Cát Thiên Sơn (khả năng không phải tên thật vì dù giới thiệu là làm 20 năm cho công ty nước ngoài lĩnh vực công nghệ nhưng cái tên này không tồn tại trên hệ thống thuế và bảo hiểm của Việt Nam) có 2 quan điểm:
- Năng lượng chữa bệnh là tồn tại nhưng chưa có cách gì chứng minh thuyết phục
- Mọi người cứ theo cách chữa bệnh thông thường, khi nào y học bó tay thì mời về với đội năng lượng

Quan điểm này tương đối khác so với năng lượng gốc (NLG), và cụ ấy cũng không đồng tình với NLG. Vì vậy một số anh em chất vấn cụ Năng lượng cơ bản về NLG có vẻ không đúng đối tượng, anh em lưu ý. Mặc dù không đồng ý với cụ nlcb về 2 quan điểm trên nhưng tạm thời nó không quá nguy hiểm như NLG, trừ khi nhà cháu tìm ra cái gì đó nguy hiểm hơn từ cụ.

nlcb

Xe đạp
Vậy cụ là Cát Duy Thiên, vườn năng lượng Thiên Sơn?
Tạm thời dừng tranh luận với cụ để tránh lạc đề, bởi cụ thuộc loại 2 và lại cũng là đang theo, chính xác hơn là sáng lập ra, một giáo phái tương tự NLG.
Cụ đọc kỹ, nhà cháu thuộc loại 1 nên mọi lập luận tiếp theo đều sẽ hoàn toàn đi ngược lại quan điểm của cụ.
Vâng! Tùy các cụ.

htc4

Xe buýt
Tôi chỉ muốn nói đến sự hữu hạn của khoa học thực nghiệm so với vũ trụ.
Về mặt khoa học, trái đất nó chỉ khác với hành tinh khác ở chỗ trên đó có nhiều phân tử chất hữu cơ hơn, và trên đó có sinh vật. Mọi định luật khoa học đều áp dụng như nhau trên mọi hành tinh, bởi vì người ta xây dựng và chứng minh nó mà không phụ thuộc vào ý thức của con người. Đó là bản chất của vật chất - tồn tại. Các định luật khoa học chính là quy luật của tự nhiên, chứ nó không phải là sản phẩm của trí tưởng tượng mà bảo nó ở trên Trái đất thế này, lên Sao Hỏa lại thế khác. Bằng chứng là người ta ngồi ở Trái đất nhưng vẫn phóng tàu vũ trụ lên hạ cánh ở Mặt Trăng, ở Sao Hỏa, phóng tàu vũ trụ ra khỏi hệ Mặt trời... Và cũng đừng bảo do tàu vũ trụ chưa hạ cánh được xuống Sao Kim nên những gì đã đúng ở Trái đất và Sao Hỏa chưa chắc đã đúng ở Sao Kim, nghe buồn cười lắm.
Những gì được xây dựng bằng triết lý và logic như khoa học thì cụ hoài nghi, còn mấy thứ ất ơ không có bằng chứng thì cụ tin và bảo vệ vì "chưa ai chứng minh nó không có". Em đến ạ, xin chấm dứt việc comment liên quan đến vấn đề này ở đây để tiếp tục xem cụ tấu hài.

Chỉnh sửa cuối:

htc4

Xe buýt
Đây là một trong những cách hiểu phổ biến mà có kẽ hở cho những kẻ muốn lừa đảo khai thác. Nếu được nghiêm túc nghiên cứu và truyền đạt, nó chỉ là cái 3 trong 1 này: năng lượng <=> tần số <=> rung động.

Không huyền bí, không ma quái, không thánh thần vì tất cả chỉ là năng lượng!

Chúng ta sợ ma quỷ, những hiện tượng tâm linh (oan hồn, bùa ngải, vong nhập ...) vì hiểu biết không chính xác về bản chất, gốc rễ của hiện tượng. Chúng ta giới hạn năng lực của chúng ta là vì không biết khai thác các thuộc tính của năng lượng tâm linh.
Em được học thì Tần số là một đại lượng đặc trưng của Dao động (có thể là "rung động" theo từ của cụ). Em đang thắc mắc là tại sao đã nâng một đại lượng đặc trưng của Dao động lên ngang hàng với nó, mà không đem nốt mấy cái như Biên độ, Pha ban đầu ... cho nó hoành tráng luôn thể.
Một thắc mắc nữa là trong các dạng năng lượng mà con người đã biết: thì có nhiều cái nó chẳng liên quan đến dao động, ví dụ thế năng liên quan đến vị trí của vật, động năng liên quan đến vận tốc và khối lượng, hóa năng liên quan đến liên kết hóa học của các phân tử. Như vậy với dòng bôi đen của cụ liệu ta nên định nghĩa lại năng lượng để sử dụng riêng kẻo quần chúng ngu muội nhầm lẫn khái niệm không?

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

dangl

Xe máy
Thật ra cụ nlcb chỉ có quan điểm tâm linh khác , miễn sao không mê tín dị đoan là được .Nếu y học đã không còn phương pháp nào hiệu quả thì người bệnh sử dụng phương pháp của cụ nlcb cũng là hợp lý , nó khác quan điểm của NLG

Quay trở lại vấn đề NLG , cụ nào biết ý nghĩa của biểu tượng này ( cắt ra từ clip F)

.

Childhood Dream

Xe máy
Câu này chuẩn này các cụ 😅

Các cụ có thể dừng tranh luận với cụ nlcb đc ko ạ em chóng mặt rồi ạ 😅
Hôm nay mới biết có Theard này trên Otofun

Thôi thì mỗi người mỗi quan điểm

Còn tiếp nhận hay không thì tuỳ mỗi chúng ta. Khôn sống và vống thì chết

Em thì tôn trọng quan điểm từng người, nhưng mà em sẽ phản đối khi họ dùng những kiến thức lệch lạc để tuyên truyền ảnh hưởng tới người khác.

Em thấy đặc điểm chung các nhóm này là dùng những khái niệm chắp vá, không có bằng chứng khoa học, rồi thêm thắt, mục đích tạo lòng tin, lan truyền.

Nó giống như Pháp luân công, các hội nhóm Anti Vacxin,.....

Cái Anti vaxcin thì có hậu quả rồi đấy, các cụ cứ tìm hiểu: dịch sởi và dịch não mô cầu mấy năm gần đây là hậu quả của hội nhóm anti vaxcin....

dangl

Xe máy
Đây các cụ , yoga đã vào tận giường bệnh F0. Mình cứ mời mãi mà Fuc không vào cứ ngồi trên màn hình chém gió

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ nlcb tên khai sinh Nguyễn Duy Thiên, pháp danh là Cát Thiên, phó giám đốc công ty phần mềm ADMS của Nhật. Nhà cháu đoán cụ có bệnh mãn tính, sau nhiều năm chạy chữa không khỏi thì bắt đầu tìm tòi những cách khác nhau đông tây y kết hợp, trong đó chữa bệnh bằng năng lượng. Khi bệnh tật có chiều hướng đỡ dần, cụ ấy nghĩ đã tìm ra cách điều khiển năng lượng để chữa bệnh.

Nhiều khả năng do dịch bệnh Covid nên công ty cụ ấy, vốn chuyên viết phần mềm điều khiển cho máy bay, phải cắt giảm nhân sự (hy vọng là vậy chứ không phải liên quan đến việc cụ tham gia vào mấy nhóm lề trái phản đối chính sách nhà nước như khai thác bô xít ở Tây Nguyên). Cụ nlcb chuyển sang làm giám đốc chi nhánh cho một công ty phần mềm khác chuyên về phần mềm cơ khí, điều khiển máy móc và thiết bị tự động công nghiệp. Thời gian rảnh thì cụ ấy mở một trung tâm tư vấn và hỗ trợ những người có mong muốn sử dụng năng lượng chữa bệnh. Giai đoạn này đang giãn cách chắc cụ ấy về Lâm Đồng ở vườn năng lượng Thiên Sơn, công việc chủ yếu làm online.

Sơ lược tiểu sử vậy để các cụ không gán ghép cụ ấy với NLG. Quan điểm của cụ ấy tất nhiên về mặt khoa học là sai, nhưng như chính cụ ấy tự nhận trên trang web: "Tôi không phải nhà khoa học cũng không có chuyên môn gì liên quan đến y học. Tôi không có ý viết bài theo kiểu nghiên cứu khoa học, cũng không tranh luận hoặc chứng minh đúng-sai trong mối tương quan với kiến thức khoa học, quan niệm xã hội, tôn giáo hoặc truyền thống văn hóa. Tôi chỉ trình bày trải nghiệm và hiểu biết lĩnh hội được trên hành trình tìm kiếm và khám phá cái phiên bản Năng Lượng Nguồn của chính mình."

Cụ nên giữ những kinh nghiệm này cho mình hoặc người nhà thôi, chứ lan truyền và phát tán nó hoàn toàn không tốt. Kinh nghiệm của cụ chưa chắc đúng với người khác, và hoàn toàn chưa có đánh giá khoa học về các biến chứng hay hậu quả lâu dài, chưa có báo cáo về kết quả ở nhiều đối tượng mắc các bệnh khác nhau ở nhiều độ tuổi khác nhau. Nếu có chuyện gì rủi ro xảy ra cho họ, cụ sẽ rất phiền phức. Đây là chia sẻ chân thành, với nhận định cụ chỉ muốn giúp người chứ không có ý kiếm tiền bằng cách dụ dỗ và lừa đảo như NLG. Cụ là người tốt, nhà cháu có cảm nhận như vậy, nhưng cụ đang chen vào nơi đấu tố những kẻ lừa đảo, ăn mặc và nói năng như kẻ lừa đảo, thì rất dễ bị các nạn nhân đập cho 1 trận tơi bời trước khi người ta nhận ra cụ hoàn toàn không liên quan.

nlcb

Xe đạp
Tóm lại cụ nlcb - năng lượng chữa bệnh, hay còn gọi là Cát Thiên Sơn (khả năng không phải tên thật vì dù giới thiệu là làm 20 năm cho công ty nước ngoài lĩnh vực công nghệ nhưng cái tên này không tồn tại trên hệ thống thuế và bảo hiểm của Việt Nam) có 2 quan điểm:
- Năng lượng chữa bệnh là tồn tại nhưng chưa có cách gì chứng minh thuyết phục
- Mọi người cứ theo cách chữa bệnh thông thường, khi nào y học bó tay thì mời về với đội năng lượng

Quan điểm này tương đối khác so với năng lượng gốc (NLG), và cụ ấy cũng không đồng tình với NLG. Vì vậy một số anh em chất vấn cụ Năng lượng cơ bản về NLG có vẻ không đúng đối tượng, anh em lưu ý. Mặc dù không đồng ý với cụ nlcb về 2 quan điểm trên nhưng tạm thời nó không quá nguy hiểm như NLG, trừ khi nhà cháu tìm ra cái gì đó nguy hiểm hơn từ cụ.
Cụ đọc thông tin trên web còn lộn tùm lum. Các cụ muốn thông tin chính xác của tôi thì đây ạ, chỉ cần hỏi là có; việc gì các cụ phải suy diễn hoặc chụp mũ tôi. Đấy là những trò bẩn của kẻ hạ đẳng!

Họ tên: Nguyễn Duy Thiên
Tên viết bài: Cát Minh
Website: https://nangluongchuabenh.com/
Nơi làm việc: ADMS (Vietnam) Co; Ltd. (thông tin gần như không có trên mạng vì tính chất công việc).
Chức vụ: Phó Giám đốc điều hành (từ khi thành lập 2004 - đến tháng 01/2021)
Công ty mẹ: IMAI AERO-EQUIPMENT MFG.CO.,LTD

Công ty hiện tại: Công Ty Cổ Phần Giải Pháp Tự Động Hóa Kỹ Thuật Việt Nam
Website: https://aesvietnam.com
Chức vụ: Giám đốc chi nhánh TP.HCM
GĐKKD:

- Các cụ cần giải pháp nhà máy thông minh (MES, IIoT), CAD/CAM/CAE: Gọi cho tôi!

- Các cụ gặp rắc rối tâm linh: Càng phải gọi cho tôi! (chỉ dành cho đối tượng sau: có tiền (tôi lấy đắt lắm); có kiến thức khoa học, xã hội, tuổi từ 35-65).

Tel/Zalo: 037 232 7171

Các cụ muốn thông tin gì nữa về tôi không?

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nlcb tên khai sinh Nguyễn Duy Thiên, pháp danh là Cát Thiên, phó giám đốc công ty phần mềm ADMS của Nhật. Nhà cháu đoán cụ có bệnh mãn tính, sau nhiều năm chạy chữa không khỏi thì bắt đầu tìm tòi những cách khác nhau đông tây y kết hợp, trong đó chữa bệnh bằng năng lượng. Khi bệnh tật có chiều hướng đỡ dần, cụ ấy nghĩ đã tìm ra cách điều khiển năng lượng để chữa bệnh.

Nhiều khả năng do dịch bệnh Covid nên công ty cụ ấy, vốn chuyên viết phần mềm điều khiển cho máy bay, phải cắt giảm nhân sự (hy vọng là vậy chứ không phải liên quan đến việc cụ tham gia vào mấy nhóm lề trái phản đối chính sách nhà nước như khai thác bô xít ở Tây Nguyên). Cụ nlcb chuyển sang làm giám đốc chi nhánh cho một công ty phần mềm khác chuyên về phần mềm cơ khí, điều khiển máy móc và thiết bị tự động công nghiệp. Thời gian rảnh thì cụ ấy mở một trung tâm tư vấn và hỗ trợ những người có mong muốn sử dụng năng lượng chữa bệnh. Giai đoạn này đang giãn cách chắc cụ ấy về Lâm Đồng ở vườn năng lượng Thiên Sơn, công việc chủ yếu làm online.

Sơ lược tiểu sử vậy để các cụ không gán ghép cụ ấy với NLG. Quan điểm của cụ ấy tất nhiên về mặt khoa học là sai, nhưng như chính cụ ấy tự nhận trên trang web: "Tôi không phải nhà khoa học cũng không có chuyên môn gì liên quan đến y học. Tôi không có ý viết bài theo kiểu nghiên cứu khoa học, cũng không tranh luận hoặc chứng minh đúng-sai trong mối tương quan với kiến thức khoa học, quan niệm xã hội, tôn giáo hoặc truyền thống văn hóa. Tôi chỉ trình bày trải nghiệm và hiểu biết lĩnh hội được trên hành trình tìm kiếm và khám phá cái phiên bản Năng Lượng Nguồn của chính mình."

Cụ nên giữ những kinh nghiệm này cho mình hoặc người nhà thôi, chứ lan truyền và phát tán nó hoàn toàn không tốt. Kinh nghiệm của cụ chưa chắc đúng với người khác, và hoàn toàn chưa có đánh giá khoa học về các biến chứng hay hậu quả lâu dài, chưa có báo cáo về kết quả ở nhiều đối tượng mắc các bệnh khác nhau ở nhiều độ tuổi khác nhau. Nếu có chuyện gì rủi ro xảy ra cho họ, cụ sẽ rất phiền phức. Đây là chia sẻ chân thành, với nhận định cụ chỉ muốn giúp người chứ không có ý kiếm tiền bằng cách dụ dỗ và lừa đảo như NLG. Cụ là người tốt, nhà cháu có cảm nhận như vậy, nhưng cụ đang chen vào nơi đấu tố những kẻ lừa đảo, ăn mặc và nói năng như kẻ lừa đảo, thì rất dễ bị các nạn nhân đập cho 1 trận tơi bời trước khi người ta nhận ra cụ hoàn toàn không liên quan.
Quá hay. Bác vẫn là idol của thread. 💯

dientinh2001

Xe tải
Nhà em hết rượu, đành gửi lời cám ơn cụ zorgvn ở đây

htc4

Xe buýt

Tốc độ sản xuất bài viết như cụ và một số cụ trong topic này (ví dụ cụ dangl Anita Emi ...) thì khả năng em phải vodka cho cả cụ nlcb mới đủ rượu hầu các cụ :D