[Funland] Năng lượng gốc

meomun346

Xe container
Thô nhưng thật cụ ạ:

Em xem tivi vừa quay tay vừa nhìn cô nt để bắn tung toé nhưng em k thể làm cổ có chửa bằng cách tự sướng qua tivi đó đc. Chả có cái năng lượng nào đc truyền qua cái màn hình cả. Do các vị quay tay kém nên phải nhìn ông ngẫn nào đó để rùng mình lên đỉnh thôi.

Cc vui lòng k quất cồng em vì em đã k đọc thớt này lâu rồi, k tiện tranh luận.
Thanks cụ, em đã tự tìm hiểu qua vài nguồn và đã được khai sáng. Nhất quyết ko để bọn này lôi kéo. Muốn khỏe mạnh thì thiếu gì cách chứ.

MUL

Xe đạp
Hôm nay em cũng đc 1 người bạn gửi cho cái link trên youtube. 1 cô bác sĩ quân y đang chia sẻ. Cô học môn này đã 10 năm, đã qua lớp thứ ba, nhiều kinh nghiệm. Cô kể chi tiết tiết có vụ chữa bệnh cho 1 bà cụ bị ung thư gì đó (bà cụ bị chảy dịch mỗi ngày 1,5 lít) Cứ 9h tối là cô phát NL chữa bệnh cho cụ qua ĐT, chỉ 2 phút/ 1 lần/ 1 ngày. Sau hơn 4 tháng cụ có nhiều tiến triền và tầm 5 tháng là hết dịch, bỏ túi đựng dịch, đi lại đc. Để em tìm link hầu các cụ.

Mời các cụ thẩm, em mới nghe đc 1 lần.
4*2- này thì kinh rồi. Có cả clip chia sẻ tắt King 2 năm rồi mà luyện công thế nào lại có trở lại nghe ra phấn khởi lắm ( mà tuổi thì sắp về hưu đến đít rồi)

MUL

Xe đạp
Thanks cụ, cụ inbox cho em về lí thuyết của bọn nó với. Hôm nay em vừa đc gửi link bài giới thiệu, chết nỗi nghe cũng có vẻ hay hay cụ ạ.
Nhà cháu gỡ đc cụ nhà ra rồi, và nhà cháu cũng bị bọn nó cho bay màu khỏi nhóm lâu rồi nên ko còn theo dõi sát sao nữa ạ.

thuy0180

Xe đạp
Ở các post trước, em đã từng kể về người bạn “chuyên nghiệp như đa cấp” của cụ nhà em. Nay em đọc được mấy dòng này của người bạn đó, em có thật nhiều cảm xúc và suy nghĩ. Một chút hoang đường pha ảo diệu, không hiểu đây là lẩn thẩn ở các bậc cao niên hay đó là sự khoả lấp cho những hụt hẫng khi đã không còn đc trọng vọng. Em xin trích một vài dòng tin trong hội kín, nơi đã ”giúp” một phần đáng kể trong việc đẩy gia đình em đến nỗi chia đôi ngả. Bậc lão niên cao tuổi ấy sắp lấn sân sang cả tâm linh nữa chăng?

acquyphuthinh

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở các post trước, em đã từng kể về người bạn “chuyên nghiệp như đa cấp” của cụ nhà em. Nay em đọc được mấy dòng này của người bạn đó, em có thật nhiều cảm xúc và suy nghĩ. Một chút hoang đường pha ảo diệu, không hiểu đây là lẩn thẩn ở các bậc cao niên hay đó là sự khoả lấp cho những hụt hẫng khi đã không còn đc trọng vọng. Em xin trích một vài dòng tin trong hội kín, nơi đã ”giúp” một phần đáng kể trong việc đẩy gia đình em đến nỗi chia đôi ngả. Bậc lão niên cao tuổi ấy sắp lấn sân sang cả tâm linh nữa chăng?

Người già cuộc sống quá đơn giản, tiến sĩ giấy, nhà thơ, bác sĩ đểu, các nhân vật về hưu rảnh rỗi không có một thành tựu gì nổi bật trong cuộc sống.... tất cả bọn họ được NLG truyền cho những thứ tưởng tượng, tự tâng bốc nhau lên, tự cho rằng bản thân chữa bệnh được cho người này, cứu được người kia, tự cho rằng mình đang được học kiến thức khoa học cao siêu mà người khác ko biết tới. Tất cả những ai đam mê “truyền NLG” đều giống như những người hoang tưởng, đi đâu cũng khoe là được vị bác sĩ này, tiến sĩ kia dạy món này hay lắm. Nhưng nếu nghe kĩ thì lộ rõ trò lừa bịp chỉ đi lừa người hiểu biết có hạn và tin người.

meomun346

Xe container
Nhà cháu gỡ đc cụ nhà ra rồi, và nhà cháu cũng bị bọn nó cho bay màu khỏi nhóm lâu rồi nên ko còn theo dõi sát sao nữa ạ.
Dạ, may quá, nhà em cũng tự xác định đc rồi, em né ạ. Thanks cụ nha.

Lanxu90

Đi bộ
Em thấy ông bà già đang học đến lớp 3 rồi. Toàn học qua youtube với zoom. Thấy bảo chữa bệnh qua điện thoại mới kinh
Hôm trc e bị ốm mẹ e còn bảo gọi điện mẹ chữa cho, chán lắm ạ, ko làm sao mà cản đc

Nuisu

Xe hơi
CCCM ạ. Tối nay Chuyển động 24h - VTV1 đã chính thức lên tiếng về việc sử dụng chiêu thức chữa bệnh online và nhân điện, người đứng đầu đều tự nhận là có duyên đặc biệt được "ban ơn riêng" sứ mệnh cứu giúp người, đều đặt tay truyền năng lượng chữa bệnh giống với cách thức của hội nhóm N.L.G trống đồng. Cũng giống nhau là có dấu hiệu dạng tâm linh đa cấp: dụ dỗ lôi kéo đông người theo và sau đó bán sản phẩm với giá trên trời: Một hội thì lấy nước giếng đóng chai dán nhãn thành nước thánh chữa bách bệnh. Một hội thì lấy kiến thức tùm lum các nguồn đóng thành sách, đặt tên bìa đẹp xuất bản in => sách y sĩ đại tài bí kíp chữa bách bệnh... Muôn hình muôn vẻ, "tuy rằng khác giống nhưng chung lại LỪA"

Chỉnh sửa cuối:

4nothing

Xe hơi
4. Nguỵ biện nặc danh
4.1 Trích dẫn vô danh

4.2 Sử dụng nguồn tư liệu không kiểm chứng hoặc không đảm bảo chất lượng làm nguồn thông tin

zorgvn đã có phản biện không thuộc dạng 'bỏ bóng đá người', mà đá bóng gần trúng cầu môn, cách cột dọc chỉ khoảng... vài mét.
Xin Cám ơn và... hậu tạ, bằng trích dẫn dưới đây

"Energy healing therapy
A technique that involves channeling healing energy through the hands of a practitioner into the client’s body to restore a normal energy balance and, therefore, health.

Energy healing therapy has been used to treat a wide variety of ailments and health problems, and it is often used with other alternative and conventional medical treatments."

(Liệu pháp chữa bệnh bằng năng lượng

Một kỹ thuật liên quan đến việc truyền năng lượng chữa bệnh thông qua bàn tay của một nhà chuyên môn vào cơ thể của người khác để khôi phục lại sự cân bằng năng lượng bình thường và do vậy, cả sức khỏe.

Liệu pháp chữa bệnh bằng năng lượng đã được sử dụng để điều trị nhiều loại bệnh và vấn đề sức khỏe, và nó thường được sử dụng cùng với các phương pháp điều trị y tế thông thường và thay thế khác.)

Nguồn:
National Center for Complementary and Integrative Health (NCCIH) thuộc National Institutes of Health; hàng năm NIH có ngân sách khoảng 41,7 tỷ đô la để nghiên cứu y tế tại Mỹ.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
zorgvn đã có phản biện không thuộc dạng 'bỏ bóng đá người', mà đá bóng gần trúng cầu môn, cách cột dọc chỉ khoảng... vài mét.

"Energy healing therapy
A technique that involves channeling healing energy through the hands of a practitioner into the client’s body to restore a normal energy balance and, therefore, health.

Energy healing therapy has been used to treat a wide variety of ailments and health problems, and it is often used with other alternative and conventional medical treatments."

Một kỹ thuật liên quan đến việc truyền năng lượng chữa bệnh thông qua bàn tay của một nhà chuyên môn vào cơ thể của người khác để khôi phục lại sự cân bằng năng lượng bình thường và do vậy, cả sức khỏe.

Liệu pháp chữa bệnh bằng năng lượng đã được sử dụng để điều trị nhiều loại bệnh và vấn đề sức khỏe, và nó thường được sử dụng cùng với các phương pháp điều trị y tế thông thường và thay thế khác.)

Nguồn:
National Center for Complementary and Integrative Health (NCCIH) thuộc National Institutes of Health; hàng năm NIH có ngân sách khoảng 41,7 tỷ đô la để nghiên cứu y tế tại Mỹ.
Nhà cháu góp ý cụ 4nothing mấy việc:
1. Khi trích dẫn, tuy không yêu cầu cụ phải làm citation như thesis theo chuẩn Harvard, nhưng cần cụ đưa link đầy đủ như sau, chẳng hạn cái cơ quan cụ vừa nêu nói về Reiki:

Rồi trích lại 1 đoạn trong link trên bằng tiếng Anh:

Reiki

Reiki is a complementary health approach in which practitioners place their hands lightly on or just above a person, with the goal of directing energy to help facilitate the person’s own healing response. It’s based on an Eastern belief in an energy that supports the body’s innate or natural healing abilities.

Bottom Line

• Reiki hasn’t been clearly shown to be effective for any health-related purpose. It has been studied for a variety of conditions, including pain, anxiety, and depression, but most of the research has not been of high quality, and the results have been inconsistent.
  • There’s no scientific evidence supporting the existence of the energy field thought to play a role in Reiki.
Rồi cụ có thể dịch lại đoạn trên. Chẳng hạn:
- NCCIH kết luận Reiki chưa cho thấy rõ ràng hiệu quả cho bất cứ mục đich nào liên quan tới sức khoẻ. Nó đã được nghiên cứu dưới các điều kiện khác nhau: đau đớn thể xác, lo lắng, trầm cảm, nhưng hầu hết các nghiên cứu đều không có chất lượng cao, và kết quả không nhất quán.
- Không có chứng cứ khoa học nào chứng tỏ tồn tại trường năng lượng được cho là có vai trò trong liệu pháp Reiki.

Trích xong thì tổng kết: NCCIH nói không có bằng chứng Reiki chữa bệnh, cũng không có bằng chứng khoa học cho thấy trường năng lượng tồn tại. Vì vậy, việc cụ lấy Reiki để biện minh cho NLG là sai.

Đó mới là cách trích dẫn, đưa ra một lập luận. Cách đưa của cụ không rõ ràng, không thể hiện một quan điểm gì, đúng hay sai, xấu hay tốt, có hay không, chỉ là một định nghĩa của một cơ quan chuyên môn về một vấn đề. Cụ cần phải xem tiếp sau khi định nghĩa xong, quan điểm của họ về vấn đề đó như thế nào nữa chứ? Và quan điểm nhà cháu trích ở trên giúp cụ đó.

2. Trong tranh luận nên rõ ràng, tránh cách nói ám chỉ, ẩn dụ tu từ trừ khi biết chắc đối phương hiểu rõ mình nói gì.

Chẳng hạn, nếu cụ nói nhà cháu đá bóng trượt cột dọc thì cụ cần làm rõ: cụ đang ám chỉ cái gì? Phải chăng cụ lấy cái định nghĩa về "Energy Healing Therapy" để cụ cho rằng NCCIH đang phê chuẩn ứng dụng đó? Cụ không hề biết rằng đó là bảng thuật ngữ, nó định nghĩa các đối tượng rõ ràng để khi nó khen hay chê đối đó thì không bị nhầm sang đối tượng khác? Cụ thể ở trích dẫn trên của nhà cháu là nó đang phê phán đấy cụ ợ. Nhắc lại, đây là bảng thuật ngữ:

Anita Emi

Xe điện

"Energy healing therapy

Nguồn:
Khổ thân cụ, cụ tranh luận thế này thì... đuối quá :D

Đây là cái định nghĩa của người ta, nhưng định nghĩa thì không có nghĩa là kết luận, cụ đánh đồng hai thứ với nhau thế thì chết.

Ví dụ như định nghĩa về Thánh Gióng sẽ là: Một vị thần ba tuổi biết nhổ cả bụi tre lên đánh giặc, sau đó bay về trời.

Nhưng có phải cứ mô tả như thế là công nhận Thánh Gióng có thật đâu =((

Cái trang mà cụ trích, nó liệt kê ra các khái niệm, định nghĩa về một số thuật ngữ, trong đó có Energy therapy healing, nhưng ngay trên đoạn đầu người ta đã làm rõ thế này:

This list is intended to provide a brief introduction to common complementary and integrative health terminology and does not in any way reflect an endorsement of these practices by the National Center for Complementary and Integrative Health (NCCIH).
Danh sách này nhằm cung cấp một giới thiệu ngắn gọn về thuật ngữ y tế bổ sung và tích hợp phổ biến và không phản ánh theo bất kỳ cách nào sự chứng thực của các thực hành này bởi Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp (NCCIH)

Nhắc lại: Không phản ánh theo bất kỳ cách nào sự chứng thực của các thực hành này bởi Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp

Diễn nghĩa: Đây chỉ là giới thiệu về mặt thuật ngữ, không công nhận, hay chứng nhận về nó.

Trên người ta không công nhận, dưới cụ lại đưa ra làm bằng chứng, khác nào tự bắn vào chân mình :((

4nothing

Xe hơi
1. Khi trích dẫn, tuy không yêu cầu cụ phải làm citation như thesis theo chuẩn Harvard, nhưng cần cụ đưa link đầy đủ ..
Cách đưa của cụ không rõ ràng, không thể hiện một quan điểm gì, đúng hay sai, xấu hay tốt, có hay không, chỉ là một định nghĩa của một cơ quan chuyên môn về một vấn đề. Cụ cần phải xem tiếp sau khi định nghĩa xong, quan điểm của họ về vấn đề đó như thế nào nữa chứ?

2. Phải chăng cụ lấy cái định nghĩa về "Energy Healing Therapy" để cụ cho rằng NCCIH đang phê chuẩn ứng dụng đó? Cụ không hề biết rằng đó là bảng thuật ngữ, nó định nghĩa các đối tượng rõ ràng để khi nó khen hay chê đối đó thì không bị nhầm sang đối tượng khác?...
Đới, đới.
Phản biện là cứ phải ... như rứa.
Nhằm thẳng 'luận điểm' mà... cứa.
Cám ơn và tiếp... diễn.

Cái trang mà cụ trích, nó liệt kê ra các khái niệm, định nghĩa về một số thuật ngữ, trong đó có Energy therapy healing, nhưng ngay trên đoạn đầu người ta đã làm rõ thế này:

Danh sách này nhằm cung cấp một giới thiệu ngắn gọn về thuật ngữ y tế bổ sung và tích hợp phổ biến và không phản ánh theo bất kỳ cách nào sự chứng thực của các thực hành này bởi Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp (NCCIH)

Nhắc lại: Không phản ánh theo bất kỳ cách nào sự chứng thực của các thực hành này bởi Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp

Diễn nghĩa: Đây chỉ là giới thiệu về mặt thuật ngữ, không công nhận, hay chứng nhận về nó.

Trên người ta không công nhận, dưới cụ lại đưa ra làm bằng chứng, khác nào tự bắn vào chân mình :((
Các cụ phê bình thế là chuẩn không cần chỉnh.
Dưng, dụng ý của tôi khi đưa ra thuật ngữ đó của Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp để:

1. "minh chứng" cho vài ý gõ chục hôm trước (15/10): "Đó là các dạng liệu pháp trường sinh học khác nhau, dựa trên nguyên tắc trường NĂNG LƯỢNG - ENERGY bao quanh và bên trong cơ thể được tác động (do người khác hoặc chính bản thân) để kích thích các phản ứng trong con người.
NL đó giúp người tập ( hoặc được người khác truyền) điều chỉnh NL trong thân thể về trạng thái cân bằng trên các cấp độ thể chất - cảm xúc và tinh thần, do đó nâng cao khả năng khỏe khoắn và lành bệnh tự nhiên."

2.
"minh chứng" cho nhận định: Trên thế giới, ngay tại những nước phát triển như Mỹ, Anh... việc nghiên cứu và ứng dụng điều chỉnh NL trong thân thể đã phát triển từ lâu (đương nhiên trước VN) và với quy mô lớn - khoa học, bài bản." bằng động tác viện dẫn "danh xưng" Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp

Tôi cho rằng, nước Mỹ luôn dẫn đầu thế giới về thành tựu nghiên cứu khoa học ( có nhiều 'bằng chứng', song tạm lấy ví dụ về nhận giải Nobel Y-Sinh: có 95 người Mỹ, Anh 29, Đức 16, Pháp 10...).

Trong lĩnh vực "nghiên cứu và ứng dụng điều chỉnh NL trong thân thể" Nước Mỹ đã thành lập hẳn một "National Center for Complementary and Integrative Health"= "Trung tâm Quốc gia về Bổ sung và Tích hợp Sức khỏe" từ nhiều năm trước.

NCCIH là một trong 27 Viện + Trung tâm của Viện Y tế Quốc gia (NIH)

Nhiệm vụ NCCIH:
"... xác định, thông qua điều tra khoa học nghiêm ngặt, tính hữu ích - an toàn của các can thiệp bổ sung cũng như tích hợp vai trò của chúng trong việc cải thiện sức khỏe và chăm sóc sức khỏe".

Mục đích NCCIH:
- Tiến bộ khoa học cơ bản và phát triển phương pháp
- Cải thiện chăm sóc các triệu chứng khó kiểm soát
- Bồi dưỡng nâng cao sức khỏe và phòng chống bệnh tật
- Tăng cường lực lượng nghiên cứu về Complementary and Integrative Health-
- Phổ biến thông tin dựa trên bằng chứng khách quan về các can thiệp Complementary and Integrative Health.

Giám đốc NCCIH hiện nay là bs Helene Langevin .
"Với tư cách là Giám đốc NCCIH , bà giám sát cơ quan đầu não của chính phủ Liên bang về nghiên cứu khoa học - về chăm sóc sức khỏe và y tế đa dạng hệ thống - thực hành các phương pháp không được coi là một phần của y học thông thường."

Với Ngân sách trên 1,3 tỷ $ trong 10 năm qua NCCIH đã - đang tài trợ và thực hiện nghiên cứu, sử dụng các phương pháp khoa học và công nghệ tiên tiến, tại các tổ chức khoa học ở Hoa Kỳ và trên thế giới.
Các ppkh đó bao gồm:
- Phương pháp bổ sung - Phương pháp không chính thống được sử dụng cùng với thuốc thông thường.
- Phương pháp thay thế - PP không chính thống được sử dụng thay cho thuốc thông thường.
- Phương pháp tích hợp bao gồm các phương pháp thông thường phối hợp với phương pháp bổ sungPhương pháp thay thế bằng nhiều cách kết hợp khác nhau.

NLGVN sử dụng từ tiếng Anh Energy Source 'sinh sau đẻ muộn' (có ông nội là reiki, bà ngoại là qi...) là một dạng EM.

Với số lượng người học đông đảo (hàng chục ngàn người), với nhiều ghi nhận có hiệu quả nâng cao sức khỏe và trợ giúp lành bệnh - NLGVN hoàn toàn có thể lập dự án nghiên cứu khoa học để xin tài trợ từ NCCIH

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
1. "minh chứng" cho vài ý gõ chục hôm trước (15/10): "Đó là các dạng liệu pháp trường sinh học khác nhau, dựa trên nguyên tắc trường NĂNG LƯỢNG - ENERGY bao quanh và bên trong cơ thể được tác động (do người khác hoặc chính bản thân) để kích thích các phản ứng trong con người.
NL đó giúp người tập ( hoặc được người khác truyền) điều chỉnh NL trong thân thể về trạng thái cân bằng trên các cấp độ thể chất - cảm xúc và tinh thần, do đó nâng cao khả năng khỏe khoắn và lành bệnh tự nhiên."

2.
"minh chứng" cho nhận định: Trên thế giới, ngay tại những nước phát triển như Mỹ, Anh... việc nghiên cứu và ứng dụng điều chỉnh NL trong thân thể đã phát triển từ lâu (đương nhiên trước VN) và với quy mô lớn - khoa học, bài bản." bằng động tác viện dẫn "danh xưng" Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp
1. Như vậy, cụ 4nothing cũng đã xác nhận NLG giống như Reiki là một dạng của Energy Medicine (như định nghĩa đã nêu). Như vậy, những gì đúng với Reiki, EM đều đúng với NLG: chưa chứng minh được nó tồn tại, bị các cơ quan của chính phủ Mỹ xác định không có cơ sở khoa học, không được cấp phép sử dụng để điều trị bệnh, bị báo chí lên án.

2. Cụ 4nothing cũng xác nhận thêm trò lừa EM đã được hình thành từ lâu (bằng chứng là đã được nhiều cơ quan chuyên môn để mắt tới, và xác định nó không tồn tại, không có tác dụng chữa bệnh), là sự nhức nhối của xã hội chứ không phải mới xuất hiện tại VN. Có thể nó không lâu đời bằng những vấn nạn như trộm cắp, mại dâm, hàng giả... nhưng sự nguy hiểm với xã hội có thể còn hơn thế. Dược phẩm giả, phương thức điều trị giả kể cả khi nó không tác động xấu đến cơ thể thì cũng có thể làm mất đi cơ hội người bệnh được kịp thời điều trị bằng thuốc thật, phương thức điều trị thật. Những nghiên cứu về EM, Reiki không cho thấy nó có tác dụng chữa bệnh, không tồn tại năng lượng chữa bệnh nào cả - nghĩa là những ai đang tiếp tục tuyên truyền, áp dụng nó là hành vi tiếp tay cho lừa đảo hoặc lừa đảo chính hiệu.

Anita Emi

Xe điện
Dưng, dụng ý của tôi khi đưa ra thuật ngữ đó của Trung tâm Quốc gia về Sức khỏe Bổ sung và Tích hợp để:

2.
1. Cụ không minh chứng được điều gì, vì như em đã nói, định nghĩa về một từ ngữ nào đó thì chẳng liên quan gì đến việc là cái đó có hay không, đúng hay sai.

Trong nhiều tài liệu hoặc từ điển có định nghĩa, mô tả thuật ngữ về chúa, thần linh hay ma quỷ.
Không có nghĩa rằng như thế là công nhận sự tồn tại của chúa, thần linh hay ma quỷ.

Tương tự, có định nghĩa về EM không có nghĩa là công nhận tác dụng của EM.

2. Cái trung tâm quốc gia về sức khỏe bổ sung và tích hợp mà cụ viện dẫn một cách trân trọng ra ấy, họ nói thẳng toẹt ra thế này:

Reiki hasn’t been clearly shown to be effective for any health-related purpose. It has been studied for a variety of conditions, including pain, anxiety, and depression, but most of the research has not been of high quality, and the results have been inconsistent.
There’s no scientific evidence supporting the existence of the energy field thought to play a role in Reiki.
Reiki đã không được chứng minh rõ ràng là có hiệu quả cho bất kỳ mục đích liên quan đến sức khỏe nào. Nó đã được nghiên cứu cho nhiều tình trạng khác nhau, bao gồm đau đớn, lo lắng và trầm cảm, nhưng hầu hết các nghiên cứu không có chất lượng cao và kết quả không nhất quán.
Không có bằng chứng khoa học nào chứng minh sự tồn tại của trường năng lượng được cho là có vai trò trong Reiki

Như vậy là tại những nước phát triển như Mỹ, Anh... việc nghiên cứu và ứng dụng điều chỉnh NL trong thân thể đã phát triển từ lâu (đương nhiên trước VN) và với quy mô lớn - khoa học, bài bản
Vâng, và sau khi nghiên cứu khoa học, bài bản thì người ta kết luận là cái phương pháp này KHÔNG CÓ BẰNG CHỨNG KHOA HỌC.

Cụ phải nhìn thẳng vào sự thật đi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

huybv1998

Xe đạp
Mà thay vì tập cái nlg tà đạo, vô căn cứ khoa học , ta có thể tập cái bài tập dịch cân kinh vẩy tay này còn hơn nếu như vẫn muốn đơn giản, dễ tập. Cx giống như khi bút tắc mực thì vẩy bút vài cái là viết đc tiếp thì cái này cx kiểu đó, vẩy tay giúp lưu thông máu , khí huyết trong cơ thể , ko hề phản khoa học . Nó ko kiểu như chữa bách bệch nhưng cx phần nào giúp mình cảm thấy sảng khoái hơn, dễ tập trung để làm việc

Capoo

Đi bộ
Em là người mới có đôi dòng muốn chia sẻ mong phần nào có ích với các bác ạ.
Bố mẹ em ở quê cũng lớn tuổi rồi, từ ngày mẹ em được cập nhật công nghệ dùng smartphone vào mạng là rất hay bị rủ rê vào các hội nhóm. Trước mẹ em có tham gia vào nhóm diện chẩn và có hỏi ý kiến em, thì em tìm hiểu thông qua bạn em làm bên y học cổ truyền và được biết là nó cũng có phần nào tác dụng với các bệnh như khớp, mất ngủ còn các bệnh như huyết áp, tiểu đường thì k có tác dụng mấy, em ok nên để mẹ tham gia. Tuy nhiên dạo gần đấy thấy mẹ tham gia NLG, do dì em ở trong miền Nam giới thiệu, bảo là trẻ ra như 20, 30 tuổi, rồi cao thêm 5cm, rồi đẻ con ra thông minh, suốt ngày gửi video cho em bảo xem đi. Tối nào cũng rủ cả bố xong hai ông bà cũng ngồi xem từ 7h30 đến 9h30, còn bảo em là đang học đừng gọi làm phiền mẹ, sáng cũng xem, còn nhờ em điền link đăng ký học khoá 2, xong sáng chủ nhật vừa rồi còn thấy Mẹ iu đã join Telegram mà em shock luôn =)) Mặc dù em thấy mấy các chữa bệnh mẹ em kể khá là ảo ma canada và vô lý nhưng em cũng nghĩ là mẹ thích làm gì thì làm, khoẻ mạnh, vui vẻ là được (như bao môn phái trước giờ mẹ em vẫn tham gia). Cho đến sáng qua, mẹ nhắn tin cho em là: “con nhắn tin vào số điện thoại… để nhờ họ chữa bệnh cho bố nhé” là e nhận thấy vấn đề có vẻ phức tạp hơn rồi đây. Vì bố em 90 tuổi rồi, yếu chỉ loanh quanh trong nhà được thôi, họ mà hướng dẫn vớ vẩn là hỏng. Nên em nhắn lại cho mẹ là “để con nghiên cứu đã mẹ nhé” rồi bắt tay vào công cuộc tìm kiếm thông tin của cái NLG này. Thì may quá tìm đc trang otofun, mọi người trao đổi khá nghiêm túc, hiểu biết chứ không như trên facebook khá cùn và tạp nham. Sau khi lội 61 trang, tốn 2 ngày trời, trong giờ làm việc cũng mò mẫm vào đọc cho bằng hết, thì em rút ra một số ý để thuyết phục mẹ em không tham gia NLG nữa, cụ thể:
- Mở đầu bằng việc không cấm đoán mẹ làm gì: Em bảo là sau khi con nghiên cứu thì con thấy cái này có vấn đề đấy, chữa bệnh bằng năng lượng đã được khoa học chứng minh rồi chứ không phải do ông Phúc sáng tạo ra. Mẹ phấn khởi, khoẻ mạnh con ủng hộ và rất mừng nhưng mẹ dừng ở lớp 1, 2 được rồi vì lên lớp 3, 4, cao hơn thì có vấn đề.
- Ông Phúc không phải bác sĩ, không có bằng cấp: thì mẹ em rep là ổng cũng có nhận ổng là bác sĩ đâu chỉ là người hướng dẫn thôi.
- Về khoa học: không được ai công nhận là môn khoa học, chưa được chứng minh, thử nghiệm (cái này em bắt chước các bác chứ em có biết qué gì đâu =)))
- Về tâm linh: không được công nhận là một tôn giáo chính thống, thà mẹ cứ theo Đạo Phật còn hơn. Các lớp lên cao còn dạy liên quan đến bàn thờ tổ tiên, liên quan tới tâm linh là con sợ nhất, nhỡ bị sao thì ai chịu trách nhiệm.
- Về tổ chức này: không được thành lập hợp pháp theo pháp luật của nhà nước Việt Nam, giải thể rồi, mẹ nghĩ xem sao không ở VN mà phải sang nước ngoài, có phải vì không được cho phép hoạt động ở VN không?
- Cách thức hoạt động: sao phải hoạt động trên Telegram cái mà Pháp luật VN không kiểm soát được, sao không dùng nhóm zalo như lớp diện chẩn của mẹ ý?
- Về kinh tế: Họ sẽ không ép mẹ phải trả tiền cho họ, họ luôn bảo là miễn phí nhưng lại cài cắm người vào ủng hộ, mình là cá nhân trong một tập thể, mình thấy ngta ủng hộ mình chẳng nhẽ lại không ủng hộ? Ngoài ra còn phải bỏ tiền ra mua sách nữa.
- Liên hệ: em bảo là tương tự đạo đức chúa trời, sợ mẹ bị tẩy não, bị thu phục.
Và ơn giời là mẹ em sau khi nghe xong có vẻ cũng (1) sợ, (2) tự bản thân mẹ em cũng cảm thấy có vấn đề. Vì mẹ em theo Phật, và khi được gửi các bài học liên quan tới tâm linh,bàn thờ, là mẹ em cũng nghi ngờ rồi. Ngoài ra mẹ bảo khi có người hỏi ông Phúc về vấn đề linh hồn, tâm linh thì ổng không trả lời được mà bảo cái này rộng lắm sẽ trả lời riêng hoặc trả lời sau, nên mẹ em nghi, mẹ em bảo nếu biết thì phải trả lời được luôn, chứ trốn tránh như vậy mẹ nghi là không biết.
Bố em thì ngồi ngoài cứ bảo tập theo mà chả thấy cái mẹk j 😂😂
Xong mẹ bảo em là không học nữa là đc đúng không, rồi hướng dẫn mẹ xoá tele, xoá các tin nhắn liên quan đến NLG trong zalo vs mes của mẹ.
Tạm thời thì thành công nhưng em là một người khá là hay suy nghĩ nên em vẫn đau đáu trong lòng:
1. Biết đâu cái NLG này là thật thì mình có đang báng bổ gì không? Vì em trung lập, hiểu biết của mình là hữu hạn và mình chưa thể khẳng định bất kỳ cái gì liên quan đến NLG này.
2. Sợ mẹ em tái nghiện vì vẫn còn dì em đam mê môn này, mà dì em là thánh rủ rê
Thôi thì trc mắt mẹ em đã sợ và dứt, mình cứ vui và yên tâm đã, rồi có gì mình lại xử lý tiếp đúng không các bác.
Cảm ơn các bác rất nhiều ạ.

Anita Emi

Xe điện
Tạm thời thì thành công nhưng em là một người khá là hay suy nghĩ nên em vẫn đau đáu trong lòng:
1. Biết đâu cái NLG này là thật thì mình có đang báng bổ gì không? Vì em trung lập, hiểu biết của mình là hữu hạn và mình chưa thể khẳng định bất kỳ cái gì liên quan đến NLG này.
Thôi thì trc mắt mẹ em đã sợ và dứt, mình cứ vui và yên tâm đã, rồi có gì mình lại xử lý tiếp đúng không các bác.
Khoa học là căn cứ trên sự hoài nghi, phản biện, chứng minh cụ ạ. Khoa học không bao giờ sợ công khai, không sợ tranh luận, không sợ nghi ngờ.

NLG theo khẳng định của các cụ ấy thì không phải là tôn giáo, nên không có khái niệm "báng bổ" gì đâu cụ ạ. Tin tưởng có căn cứ, có chứng minh mới là niềm tin đúng, còn tin vô căn cứ, không nghi ngờ, không phản biện... thì chính là mê tín rồi.

Còn nếu có tác dụng thật sự, thì trước hết cứ phải chứng minh công khai, có nghiên cứu, có kết quả cẩn thận rồi mình áp dụng cũng chưa muộn.

Một loại thuốc hay một phương pháp chữa bệnh đưa vào sử dụng phải qua biết bao nhiêu bước nghiên cứu, kiểm tra, đánh giá... của các cơ quan chuyên trách. Thậm chí đến gói mì ăn liền còn phải kiểm tra phân tích đủ thứ hàm lượng cơ mà.

Xe vài bánh

Xe điện
Em là người mới có đôi dòng muốn chia sẻ mong phần nào có ích với các bác ạ.
Bố mẹ em ở quê cũng lớn tuổi rồi, từ ngày mẹ em được cập nhật công nghệ dùng smartphone vào mạng là rất hay bị rủ rê vào các hội nhóm. Trước mẹ em có tham gia vào nhóm diện chẩn và có hỏi ý kiến em, thì em tìm hiểu thông qua bạn em làm bên y học cổ truyền và được biết là nó cũng có phần nào tác dụng với các bệnh như khớp, mất ngủ còn các bệnh như huyết áp, tiểu đường thì k có tác dụng mấy, em ok nên để mẹ tham gia. Tuy nhiên dạo gần đấy thấy mẹ tham gia NLG, do dì em ở trong miền Nam giới thiệu, bảo là trẻ ra như 20, 30 tuổi, rồi cao thêm 5cm, rồi đẻ con ra thông minh, suốt ngày gửi video cho em bảo xem đi. Tối nào cũng rủ cả bố xong hai ông bà cũng ngồi xem từ 7h30 đến 9h30, còn bảo em là đang học đừng gọi làm phiền mẹ, sáng cũng xem, còn nhờ em điền link đăng ký học khoá 2, xong sáng chủ nhật vừa rồi còn thấy Mẹ iu đã join Telegram mà em shock luôn =)) Mặc dù em thấy mấy các chữa bệnh mẹ em kể khá là ảo ma canada và vô lý nhưng em cũng nghĩ là mẹ thích làm gì thì làm, khoẻ mạnh, vui vẻ là được (như bao môn phái trước giờ mẹ em vẫn tham gia). Cho đến sáng qua, mẹ nhắn tin cho em là: “con nhắn tin vào số điện thoại… để nhờ họ chữa bệnh cho bố nhé” là e nhận thấy vấn đề có vẻ phức tạp hơn rồi đây. Vì bố em 90 tuổi rồi, yếu chỉ loanh quanh trong nhà được thôi, họ mà hướng dẫn vớ vẩn là hỏng. Nên em nhắn lại cho mẹ là “để con nghiên cứu đã mẹ nhé” rồi bắt tay vào công cuộc tìm kiếm thông tin của cái NLG này. Thì may quá tìm đc trang otofun, mọi người trao đổi khá nghiêm túc, hiểu biết chứ không như trên facebook khá cùn và tạp nham. Sau khi lội 61 trang, tốn 2 ngày trời, trong giờ làm việc cũng mò mẫm vào đọc cho bằng hết, thì em rút ra một số ý để thuyết phục mẹ em không tham gia NLG nữa, cụ thể:
- Mở đầu bằng việc không cấm đoán mẹ làm gì: Em bảo là sau khi con nghiên cứu thì con thấy cái này có vấn đề đấy, chữa bệnh bằng năng lượng đã được khoa học chứng minh rồi chứ không phải do ông Phúc sáng tạo ra. Mẹ phấn khởi, khoẻ mạnh con ủng hộ và rất mừng nhưng mẹ dừng ở lớp 1, 2 được rồi vì lên lớp 3, 4, cao hơn thì có vấn đề.
- Ông Phúc không phải bác sĩ, không có bằng cấp: thì mẹ em rep là ổng cũng có nhận ổng là bác sĩ đâu chỉ là người hướng dẫn thôi.
- Về khoa học: không được ai công nhận là môn khoa học, chưa được chứng minh, thử nghiệm (cái này em bắt chước các bác chứ em có biết qué gì đâu =)))
- Về tâm linh: không được công nhận là một tôn giáo chính thống, thà mẹ cứ theo Đạo Phật còn hơn. Các lớp lên cao còn dạy liên quan đến bàn thờ tổ tiên, liên quan tới tâm linh là con sợ nhất, nhỡ bị sao thì ai chịu trách nhiệm.
- Về tổ chức này: không được thành lập hợp pháp theo pháp luật của nhà nước Việt Nam, giải thể rồi, mẹ nghĩ xem sao không ở VN mà phải sang nước ngoài, có phải vì không được cho phép hoạt động ở VN không?
- Cách thức hoạt động: sao phải hoạt động trên Telegram cái mà Pháp luật VN không kiểm soát được, sao không dùng nhóm zalo như lớp diện chẩn của mẹ ý?
- Về kinh tế: Họ sẽ không ép mẹ phải trả tiền cho họ, họ luôn bảo là miễn phí nhưng lại cài cắm người vào ủng hộ, mình là cá nhân trong một tập thể, mình thấy ngta ủng hộ mình chẳng nhẽ lại không ủng hộ? Ngoài ra còn phải bỏ tiền ra mua sách nữa.
- Liên hệ: em bảo là tương tự đạo đức chúa trời, sợ mẹ bị tẩy não, bị thu phục.
Và ơn giời là mẹ em sau khi nghe xong có vẻ cũng (1) sợ, (2) tự bản thân mẹ em cũng cảm thấy có vấn đề. Vì mẹ em theo Phật, và khi được gửi các bài học liên quan tới tâm linh,bàn thờ, là mẹ em cũng nghi ngờ rồi. Ngoài ra mẹ bảo khi có người hỏi ông Phúc về vấn đề linh hồn, tâm linh thì ổng không trả lời được mà bảo cái này rộng lắm sẽ trả lời riêng hoặc trả lời sau, nên mẹ em nghi, mẹ em bảo nếu biết thì phải trả lời được luôn, chứ trốn tránh như vậy mẹ nghi là không biết.
Bố em thì ngồi ngoài cứ bảo tập theo mà chả thấy cái mẹk j 😂😂
Xong mẹ bảo em là không học nữa là đc đúng không, rồi hướng dẫn mẹ xoá tele, xoá các tin nhắn liên quan đến NLG trong zalo vs mes của mẹ.
Tự tập tự sướng tự chịu thì thôi cũng được!
Chữa bệnh cho người khác: tuyệt đối không được, mình có hiểu biết gì về y học không, đã học được bao lâu rồi mà có ý tưởng điên rồ thế? Mình có phải là siêu nhân không?
Để người khác chữa bệnh cho mình: Các bác sĩ muốn hành nghề chữa bệnh đều phải học hành tử tế đàng hoàng hàng chục năm trời, mấy ông bà kia học hành vớ vẩn trường lớp thì không, được bao lâu rồi mà để họ chữa bệnh cho mình???

Capoo

Đi bộ
Khoa học là căn cứ trên sự hoài nghi, phản biện, chứng minh cụ ạ. Khoa học không bao giờ sợ công khai, không sợ tranh luận, không sợ nghi ngờ.

NLG theo khẳng định của các cụ ấy thì không phải là tôn giáo, nên không có khái niệm "báng bổ" gì đâu cụ ạ. Tin tưởng có căn cứ, có chứng minh mới là niềm tin đúng, còn tin vô căn cứ, không nghi ngờ, không phản biện... thì chính là mê tín rồi.

Còn nếu có tác dụng thật sự, thì trước hết cứ phải chứng minh công khai, có nghiên cứu, có kết quả cẩn thận rồi mình áp dụng cũng chưa muộn.

Một loại thuốc hay một phương pháp chữa bệnh đưa vào sử dụng phải qua biết bao nhiêu bước nghiên cứu, kiểm tra, đánh giá... của các cơ quan chuyên trách. Thậm chí đến gói mì ăn liền còn phải kiểm tra phân tích đủ thứ hàm lượng cơ mà.
Cảm ơn ý kiến của bác ạ.