[Funland] Nắng nóng 40 độ ở HN ! Hậu quả của chặt cây xanh!

f320

[Tịch thu bằng lái]
Trước cửa nhà em trồng cây sấu to vcd. Trưa hè trên 40 độ đậu xe dưới đó mới thấy giá trị của cái cây như thế nào :))

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội bê tông hóa nhiều quá, cực kỳ ít cây xanh, không biết có thủ đô nào ít cây xanh như bên mình không ?.

Rivers

Xe container
Quê em chắc còn mỗi nhà em để cây trước cửa, còn lại chặt sạch, lý do là rác trong khi toàn các cụ về hưu suốt ngày ngồi chơi, giờ nắng mới thấy giá trị của nó.

dracula_bg

Xe điện
Các cụ cãi nhau làm gì, về lợi ích của cây xanh thì không phải bàn cãi, về nguy hiểm của cây đại thụ khi mưa bão cũng không phải bàn cãi, vì nó xảy ra nhiều rồi. vấn đề ở chỗ có nguyên một ban ngành về cây xanh đô thị, hàng bao nhiêu năm nghiên cứu với chẳng thí điểm mà không có lấy một loại cây thích hợp để trồng đô thị là sao ạ? nếu các anh không đánh giá được mức độ an toàn của các cây to, thì các anh cũng phải có phương án thay thế dần, bằng cách xen kẽ giữa các cây to bằng các cây mới, chứ cứ chơi phạt nguyên lô đi bán rồi trồng mấy cây bằng cẳng gà đợi nó lớn thì đến bao giờ. Nên trồng các cây có tán rộng, dẻo dai khó gẫy để an toàn. mà theo em thì chơi cái bài cắt ngọn cho phát triển tán như các cụ chơi bon sai ấy, cho nó mát.

Thổ đu có nóng hơn vì cứ hỏi một ngày dân thổ đu dùng hết bao nhiêu triệu lít xăng dầu thì nhiệt nó ở đấy mà ra chứ còn gì nữa 😀😀

bencau

Xe tải
Những năm 1927 thế kỷ 20, toàn quyền Pháp tại Đông Dương ông Va ren đã giành hẳn một đạo nghị định hướng dẫn về việc giồng cây, quy cách thế nào ở đâu giồng loại gì vì sao. Em khoái nhất ở cái lập luận của ông Va ren về việc hạn chế rồi dừng hẳn giồng các cây ăn quả như cây sấu vì dẫn tới trẻ con leo trèo nghịch dại là một, hoa lợi cho chính quyền không đáng kể mà nhân dân lại tranh đoạt gây ra mất trị an là hai.....
Cây sấu thì mát thôi dồi, có cái nó lớn rất chậm.
Hà Nội phố cũ giờ mà ko có xà cừ, sấu thì ko hình dung ra cái giống gì nữa. Hy vọng lđ mới ko thay thế bằng cây mới kiểu khế, lựu, đào, mận mơ để đạt lợi ích kinh tế kép vừa đạt mô hình VAC, có quả thu hoạch, có hoa để ngắm, vừa dễ chặt bỏ thay thế theo nhiệm kỳ ;))

Xolabaque

Xe tăng
Mỗi cụ góp một bãi nước bọt cho lũ phá hoại chúng nó chết chìm đê...

Phán Thông

Xe buýt
vấn đề ở chỗ có nguyên một ban ngành về cây xanh đô thị, hàng bao nhiêu năm nghiên cứu với chẳng thí điểm mà không có lấy một loại cây thích hợp để trồng đô thị là sao ạ? nếu các anh không đánh giá được mức độ an toàn của các cây to, thì các anh cũng phải có phương án thay thế dần, bằng cách xen kẽ giữa các cây to bằng các cây mới, chứ cứ chơi phạt nguyên lô đi bán rồi trồng mấy cây bằng cẳng gà đợi nó lớn thì đến bao giờ. Nên trồng các cây có tán rộng, dẻo dai khó gẫy để an toàn. mà theo em thì chơi cái bài cắt ngọn cho phát triển tán như các cụ chơi bon sai ấy, cho nó mát.
Có rồi đầy thôi cụ.
Xà cừ, sấu, chẹo.

GLife

Xe hơi
Em toàn thấy chưởi, chê bai chính quyền, mà chưa thấy cụ nào nói xem chính mỗi chúng ta có phần trách nhiệm trong đó ko nhỉ!?
Em thì em cũng nghĩ quy hoạch kém, cũng nghĩ do cái cây bị chặt, cũng nghĩ do bê tông hóa nhiều, ..x...y...z. Nhưng chẳng dám nói vì sợ há miệng mắc quái á :D

Vulq71

Xe container
Công nhận là càng nắng nóng như này càng thấy giá trị của cây xanh, hồ nước.

Vova

Xe container
Cây xanh là 1 phần thôi. Nhiệt cao do bê tông cmn hết rồi, đất thì toàn bê tông, cây thì ko có chết là cũng phải :D
Đọc báo thấy kỷ luật quan chức liên quan việc chặt cây như trò hề, toàn những là cảnh cáo, không giao tiếp tục phụ trách cây, nặng tí thì giáng chức. Xử còn nhẹ gấp vạn so với mấy thằng buôn cái thớt bé. Chặt và phá cả nghìn cái thớt to thì cần phải mạnh hơn như là đuổi việc, bắt bồi thường, bỏ tù,...cây càng to thì xử càng nặng vào.
Hà Nội bê tông hóa nhiều quá, cực kỳ ít cây xanh, không biết có thủ đô nào ít cây xanh như bên mình không ?.
Mấy tuần trước có việc giữa trưa qua Đông Anh mạn cầu Đông Trù rồi quay về Hoàn Kiếm. Em mới phát hiện ra là bên trung tâm cây thì vẫn còn nhưng hết sạch tiếng ve. Trong khi bên kia ve kêu nhức cả đầu. Lẩn thẩn nghĩ lại thì vỉa hè đổ bê tông lát đá hết rồi, đến bố ve cũng không chui lên lột xác được chứ chẳng nói đến ve.

Hà Nội cả đến hai chục năm gần đây toàn xây nhà. Bao nhiêu hồ, ao thì bị lấn, bị lấp. Công viên xây mới thì ít, nhiều cái quy hoạch vẽ ra thì đẹp, làm thì toen hoẻn. Công viên cũ thì cái nào cũng có nguy cơ bị xà xẻo. Như cái công viên Tuổi Trẻ chẳng hiểu có được mấy cái cây ở trong, trong khi quán ăn, quán massage ... mãi mà không ai dẹp được.

Mà nói cho cùng, trả giá là người dân. Chứ mấy anh liên quan em nghĩ nhà cửa vẫn đầy cây xanh mát rượi. Mà có khi con cái cháu chắt các anh cũng chẳng thèm quan tâm đến Hà Nội sau này thế nào nữa ý chứ.

Nắng nhạt

Xe điện
Cây sấu thì mát thôi dồi, có cái nó lớn rất chậm.
Hà Nội phố cũ giờ mà ko có xà cừ, sấu thì ko hình dung ra cái giống gì nữa. Hy vọng lđ mới ko thay thế bằng cây mới kiểu khế, lựu, đào, mận mơ để đạt lợi ích kinh tế kép vừa đạt mô hình VAC, có quả thu hoạch, có hoa để ngắm, vừa dễ chặt bỏ thay thế theo nhiệm kỳ ;))
Trồng xoài với nhãn vẫn đạt mục tiêu kép nhé cụ :)

congthuong

Xe điện
Hộ có nhà mặt đường họ còn không muốn có cây trước cửa nhà chứ đừng nói đến cây xà cừ cụ ạ.
Cụ ở phố thì cây trồng phải theo quy hoạch, không phải cứ mua cây về trồng mà được đâu.
Cây xà cừ lớn tuổi không bao giờ đổ. Em thách cụ chỉ được cây xà cừ nào ở Láng, Yên PHụ, Bà Triệu hay Hoàng Diệu bị đổ đấy.
Đây cụ:
Hoàng Diệu:

Bà Triệu:

Em thấy người ta vẫn mua cây về trồng vỉa hè được mà cụ. Có ai nói gì đâu ? khu phố nhà em nhiều nhà trồng lắm.

Imei

Xe buýt
E toàn đi mua đường, xa 1 tí nhưng phố râm mát hơn, ít đèn xanh đèn đỏ phải dừng lại còn hơn. 4 quận nội thành cũ trừ trục chính thì nhiều nhánh phụ muốn đi vòng vèo cũng đc chứ mấy quận CG, TX, HĐ nắng chang chang đổ lửa mà đường toàn bê tông, sợ thật

longpasa

Xe tải
E toàn đi mua đường, xa 1 tí nhưng phố râm mát hơn, ít đèn xanh đèn đỏ phải dừng lại còn hơn. 4 quận nội thành cũ trừ trục chính thì nhiều nhánh phụ muốn đi vòng vèo cũng đc chứ mấy quận CG, TX, HĐ nắng chang chang đổ lửa mà đường toàn bê tông, sợ thật
tự dưng phải vòng vào nội thành đi thì oải lắm cụ ơi

kysingheo

Xe buýt
Hậu quả của việc xây cho nhà cao, cao mãi, cao mãi ... Ôi phân lô bán nền.

Blacksoulstone

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Climate change ! Vấn đề chung của cả thế giới khi rừng bị chặt phá và sự gia tăng dân số, vân vân .... :D

Phán Thông

Xe buýt
Đây cụ:
Hoàng Diệu:

Bà Triệu:

Em thấy người ta vẫn mua cây về trồng vỉa hè được mà cụ. Có ai nói gì đâu ? khu phố nhà em nhiều nhà trồng lắm.
Cụ chỉ biết quăng link lên thôi à? Cụ không đọc xem trong link nó có gì à?
Theo những người sống ở khu vực cây đổ, cây xà cừ này mang số 233, đã bị bung gốc cách đây gần 1 tuần nhưng không đổ vì được đường dây điện chạy dọc đường Bà Triệu đỡ. Nhận thấy nguy cơ cây có thể đổ bất cứ lúc nào, tổ dân phố và nhiều người dân đã báo với đơn vị quản lý cây xanh và cơ quan chức năng song vẫn chưa thấy ai xử lý.

bopbi2011

Xe máy
ĐI dưới trời nắng 50 -60 độ ngoài HN, cảm giác thật ngột ngạt, nhưng cứ đi vào bsong râm là lại dễ chịu .

Em nghĩ lại càng căm hận lũ người đã ra cái quyết định chặt cây xanh ở HN năm 2015 để tới giờ toàn dân lãnh hậu quả.

Có cụ nào còn nhớ vụ này không ?

nghĩ lại thấy quá buồn