[Funland] Nắng nóng 40 độ ở HN ! Hậu quả của chặt cây xanh!

Phán Thông

Xe buýt
Nói chung cãi nhau với đội chỉ thích chửi mà không có tí logic và tìm hiểu nào rất dở hơi
Nếu các cụ đã từng qua các thành phố lớn ở Châu Âu sẽ thấy các tuyến phố của họ hầu như không có cây mấy, toàn nhà cao tầng san sát (trong khi ở Hà Nội gần như các tuyến đều trồng cây), họ hơn mình ở chỗ là có nhiếu đất để có nhiều công viên hơn (vì mật độ thấp hơn, đất nhiều hơn). Nhưng vì khí hậu khác nhau nên họ không bị nóng như Hà Nội, nếu cùng kiểu khí hậu ở Hà Nội thì bọn nó ngộp thở mà chết rồi.
Thứ 2 là đưa mật độ cây/dân của thế giới so với Hà Nội là khập khiễng, ví dụ như mật độ dân số Hà Nội gấp 100 lần toàn thế giới mà mật độ diện tích cây/dân của Hà Nội bằng 1/10 thế giới thì chứng tỏ trên cùng một diện tích Hà Nội trồng cây cao gấp 10 lần thế giới rồi, đọc thì cũng phải biết tư duy.
Đơn giản như so sánh HN và SG: mật độ diện tích cây nội thành Hà Nội gấp 2 lần nội thành SG nhưng vẫn nóng hơn, đó là vì khí hậu phải chấp nhận. Bây giờ người càng ngày càng đông nên phải mở rộng thêm đường, xây thêm nhà, nóng hơn là tất nhiên.
Quỹ đất để trồng cây không nhiều (đổi lại là sẽ tắc đường), có trồng cũng không giảm được mấy so với mật độ dân số. Hà Nội muốn giải quyết được thì đuổi bớt dân đi là cách đơn giản nhất, mật độ diện tích cây/người sẽ tăng lên nhanh chóng cho các cụ thích số liệu ^^
Tóm lại chửi thì lúc nào chẳng dễ
Em đề xuất triển lãm Giảng Võ, Cao - Xà - Lá Nguyễn Trãi chuyển hết thành công viên, chỉ trồng cây với đường rải sỏi thôi, không cần tượng đài hoa hoét gì cả.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chặt cây là chặt từ rừng già cho đến phố phường cụ ơi, chỉ vài cây năm 2015 đã nhằm nhò gì ;)
Quê em cây lại nhiều lên. Xanh um.
Trước dân nghèo nên nương rẫy lên tận đỉnh đồi.
Giờ đến ruộng cũng k thèm làm nên đồi núi, vườn tược trồng cây hết. Củi lại k ai đun vì toàn bếp ga nên cây cối um tùm, mất cả lối đi. Dù chỉ là rừng trồng.
Nên nước nhiều (trước giếng toàn cạn), mát mẻ. Mùa hè này trưa hơi nóng nhưng đêm tản nhiệt nhanh, đắp chăn nằm quạt là thường.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thấy xà cừ trồng ở Hà Nội chưa bao giờ có vấn đề gì hết.
Nó lại chả an toàn bằng vạn các loại cây khác.
Lớn nhanh, mau có bóng mát.
Mà từ lúc trồng cho đến lúc rễ nó bò được trên mặt đất cũng mất đến 40 năm, trong thời gian đó thì cây cao, bóng mát xả láng.
Xưa thôi. Xưa vỉa hè rộng bằng đất.
Giờ vỉa hè bé tí, lại toàn xi măng xà cừ chịu sao nổi.
Quê em đất rộng xà cừ người ta bỏ đi rồi. Nhiều cây nằm ở sân trường, bóng to nhưng kinh lắm. Thân nhìn ngoài thế nhưng trong thì rỗng, tán cao và rộng, gió bão chỉ lo.
Còn cành với quả thì nó ném tàn bạo hàng ngày.
Cụ search google về xà cừ đổ thì biết. Nhà cụ mà nằm dưới tán xà cừ thì cảm giác khác ngay.
Thiếu gì cây khác.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Thống kê này chưa nói hết mức độ tệ hại của thiếu cây. Có lẽ họ lấy diện tích cây xanh của Ba Vì, Sóc Sơn chia cho dân số HN.
Nếu chịu khó xem bản đồ vệ tinh sẽ thấy: nội thành HN (từ vành đai 3) đỏ lừ màu mái tôn như một tổ kiến lửa.
Google map có tính năng xem lại ảnh vệ tinh quá khứ, và thật đau xót khi xem lại những năm 2000, HN còn rất nhiều hồ nước và cây xanh. Sau 20 năm có thể nói đã bị mất 80% mặt nước và đất cây xanh nội thành (trừ những hồ và công viên to).
Cụ chỉ giúp em cách xem gmaps trong quá khứ với, em cảm ơn.

congthuong

Xe điện
Nóng có nhiều nguyên nhân:

Ngày xưa ít điều hòa. Diện tích HN ngày ấy bé tí, xung quanh toàn làng nông nghiệp, ruộng đồng, cây cối nhiều.

Ngày nay, HN phát triển đô thị rộng gấp 10 lần, nhà nhà điều hòa phả nóng vào không khí, dân thì bỏ trồng trọt, vườn trước đây trồng cây giờ xây nhà cho thuê (chặt hết cây đi rồi :-").

Người dân ngồi điều hòa xong khi ra ngoài sẽ cảm giác nóng hơn ngày xưa vì cơ thể chịu nóng kém dần đi.

Năm nào CDM cũng ngồi mát mà khóc vài cây xà cừ =))

(Số cây bị chặt đó thực ra chưa che phủ nổi hết 1 công viên nhỏ.)

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Chính là thằng, vâng cái thằng tội đồ, Nguyễn Thế...cỏ, vì lợi lợi ích gì ko biết mà ký lệnh chặt hết cây xanh ở đường Nguyễn Trãi, mặc dù bên đường sắt trên cao bảo không cần chặt.
E nhớ trường bưu chính có hàng xà cừ cổ thụ rất là đẹp, h chơ thơ lơ toàn bê tông ko. Sợ thật.

Phán Thông

Xe buýt
Xưa thôi. Xưa vỉa hè rộng bằng đất.
Giờ vỉa hè bé tí, lại toàn xi măng xà cừ chịu sao nổi.
Quê em đất rộng xà cừ người ta bỏ đi rồi. Nhiều cây nằm ở sân trường, bóng to nhưng kinh lắm. Thân nhìn ngoài thế nhưng trong thì rỗng, tán cao và rộng, gió bão chỉ lo.
Còn cành với quả thì nó ném tàn bạo hàng ngày.
Cụ search google về xà cừ đổ thì biết. Nhà cụ mà nằm dưới tán xà cừ thì cảm giác khác ngay.
Thiếu gì cây khác.
Cả cái phố Hoàng Diệu bao nhiêu năm nay. Rồi Yên PHụ, Hoàng Văn Thụ chả có ai lo bão cả. Toàn trồng xà cừ.
em search google xà cừ rồi cụ ạ. Cụ xem họ thống kê số lượng xà cừ đổ so với phượng với bằng lăng và hầm bà lằng các loại cây khác thi biết xà cừ nó vững chãi như thế nào.
Còn cụ bảo thân xà cừ rỗng là cụ nói phét hoặc thiếu hiểu biết.

longloan

Xe tăng
ĐI dưới trời nắng 50 -60 độ ngoài HN, cảm giác thật ngột ngạt, nhưng cứ đi vào bsong râm là lại dễ chịu .

Em nghĩ lại càng căm hận lũ người đã ra cái quyết định chặt cây xanh ở HN năm 2015 để tới giờ toàn dân lãnh hậu quả.

Có cụ nào còn nhớ vụ này không ?

Căm cụ chỉ chửi bới dc thui.cụ có làm dc gì đâu

TNLak

Xe điện
Giờ đến ruộng cũng k thèm làm nên đồi núi, vườn tược trồng cây hết. Củi lại k ai đun vì toàn bếp ga nên cây cối um tùm, mất cả lối đi. Dù chỉ là rừng trồng.
Nên nước nhiều (trước giếng toàn cạn), mát mẻ. Mùa hè này trưa hơi nóng nhưng đêm tản nhiệt nhanh, đắp chăn nằm quạt là thường.
Ở đâu vậy Cụ

Cận Thị

Xe buýt
E nhớ trường bưu chính có hàng xà cừ cổ thụ rất là đẹp, h chơ thơ lơ toàn bê tông ko. Sợ thật.
vâng cụ hàng cây mấy chục năm tuổi, tỏa bóng mát cho hàng bao nhiêu người phải ra ngoài mưu sinh trong thời tiết nắng nóng, là cái điều hòa của tự nhiên của các hộ dân buôn bán bên đường, góp phần điều hòa không khí cho cả thành phố HN. giờ chỉ còn là ký ức, vừa tiếc nuối vừa căm phẫn bọn tham quan. Riêng lão ấy là tay chủ tịch nát nhất của Hn từ trước đến nay.

congthuong

Xe điện
Cả cái phố Hoàng Diệu bao nhiêu năm nay. Rồi Yên PHụ, Hoàng Văn Thụ chả có ai lo bão cả. Toàn trồng xà cừ.
em search google xà cừ rồi cụ ạ. Cụ xem họ thống kê số lượng xà cừ đổ so với phượng với bằng lăng và hầm bà lằng các loại cây khác thi biết xà cừ nó vững chãi như thế nào.
Còn cụ bảo thân xà cừ rỗng là cụ nói phét hoặc thiếu hiểu biết.
Cụ cứ đi các nhà mặt đường, hỏi ý kiến xem họ có thích trồng xà cừ không nhé.

Cụ thích thì cụ đem về trồng ở sân nhà cụ xem cây đó nó an toàn hay nguy hiểm ?!

Nếu nhà cụ ở phố mà cụ yêu xà cừ thì cụ cứ mua về mà trồng trước cửa, chả ai cấm cụ trồng cây cả.

Sân trường em ngày trước có 1 cây to mà gió bão cành rớt nguy hiểm vô cùng, năm nào cũng phải tốn tiền thuê đốn cành. Trong khi các loại cây khác như bằng lăng, phượng bóng cũng mát thì chả bao giờ bị sao cả.

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
Đúng rồi cụ ơi, không thể đánh giá thấp khả năng tản nhiệt của ao hồ và rừng cây được. Chỉ cần đi trên đường Phan Đình Phùng là thấy rõ sự khác biệt nhờ hệ thống cây xanh che nắng và hấp thụ bớt nhiệt. Quay lại 30 năm trước khi ao hồ, rừng cây còn nhiều thì việc không khí thời đó mát mẻ là dễ hiểu. Cách đây hơn 30 niên cháu nhớ là chỉ có mấy đợt gió lào thì mới khó chịu. Nhưng đâu đó cũng chỉ dăm ba ngày mỗi bận thôi. Giờ thì khỏi nói, tháng 5 âm cũng đã nắng và khô nóng như điên như dại :((

ConCuCauKinh

Xe buýt
Than Hà Nội nóng, nhưng các bố cứ có cơ hội là tếch ra HN rồi lại kéo cả họ hàng hang hốc ra định cư thì nát hạ tầng là đúng cmnr. Để phục vụ cho số dân tăng thêm thì lại phải lấp hồ làm chung cư, cắt cây xanh để mở thêm đường, lấy del đâu ra đất làm công viên với hồ nước điều hòa? Xong đến lúc xung quanh toàn cao ốc betong gắn chi chít điều hòa, xe cộ như mắc cửi chật đường, thêm đợt nóng cao điểm nó tạo thành hiệu ứng đô thị nóng như nung thì lại ngoạc mồm ra chửi. Di dân cơ học thực ra mới là 1 trong những nguyên nhân chính thì lại del thấy ông nào nhắc đến.

namdh8x

Xe điện
Do trái đất nóng lên thôi cụ ơi. Ngày xưa nóng lắm mới 37, 38 độ. H toàn trên 40 độ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trung du Hà Tĩnh cụ. Giờ dãy Trường Sơn vẫn là vùng điều hòa sinh quyển.
Xưa dân làm lúa lạc khắp nơi. Giờ làm công nhân nên rừng trồng.
Đúng rồi cụ ơi, không thể đánh giá thấp khả năng tản nhiệt của ao hồ và rừng cây được. Chỉ cần đi trên đường Phan Đình Phùng là thấy rõ sự khác biệt nhờ hệ thống cây xanh che nắng và hấp thụ bớt nhiệt. Quay lại 30 năm trước khi ao hồ, rừng cây còn nhiều thì việc không khí thời đó mát mẻ là dễ hiểu. Cách đây hơn 30 niên cháu nhớ là chỉ có mấy đợt gió lào thì mới khó chịu. Nhưng đâu đó cũng chỉ dăm ba ngày mỗi bận thôi. Giờ thì khỏi nói, tháng 5 âm cũng đã nắng và khô nóng như điên như dại :((
Ở quê giờ lại có cái dị là phong trào nông thôn mới đồng nghĩa với bê tông hóa.
Ở HN thèm cái bờ cỏ mát mắt ven đường, sân cỏ tự nhiên. Nhưng Nt mới là phải bê tông hóa 2 lề cỏ ven đường, bê tông hóa tất. Có cái sân bóng nhưng.cũng láng bê tông hết thảy.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Mọe em chỉ cay cái bọn trồng cây nó dell bóc cái bao đựng bầu ra để cây nó phát triển chậm đỡ phải tỉa cành. Cái nữa cắt tải chịu cmn hết

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
ĐI dưới trời nắng 50 -60 độ ngoài HN, cảm giác thật ngột ngạt, nhưng cứ đi vào bsong râm là lại dễ chịu .

Em nghĩ lại càng căm hận lũ người đã ra cái quyết định chặt cây xanh ở HN năm 2015 để tới giờ toàn dân lãnh hậu quả.

Có cụ nào còn nhớ vụ này không ?

Vâng, các anh chị cứ chửi mắng chúng tôi đi. Chúng tôi kẻ thì về hưu, kẻ thì vào lò. Các cụ cứ chửi cho sướng đi

Phán Thông

Xe buýt
Cụ cứ đi các nhà mặt đường, hỏi ý kiến xem họ có thích trồng xà cừ không nhé.

Cụ thích thì cụ đem về trồng ở sân nhà cụ xem cây đó nó an toàn hay nguy hiểm ?!

Nếu nhà cụ ở phố mà cụ yêu xà cừ thì cụ cứ mua về mà trồng trước cửa, chả ai cấm cụ trồng cây cả.

Sân trường em ngày trước có 1 cây to mà gió bão cành rớt nguy hiểm vô cùng, năm nào cũng phải tốn tiền thuê đốn cành. Trong khi các loại cây khác như bằng lăng, phượng bóng cũng mát thì chả bao giờ bị sao cả.
Hộ có nhà mặt đường họ còn không muốn có cây trước cửa nhà chứ đừng nói đến cây xà cừ cụ ạ.
Cụ ở phố thì cây trồng phải theo quy hoạch, không phải cứ mua cây về trồng mà được đâu.
Cây xà cừ lớn tuổi không bao giờ đổ. Em thách cụ chỉ được cây xà cừ nào ở Láng, Yên PHụ, Bà Triệu hay Hoàng Diệu bị đổ đấy.