[Funland] Nắng nóng 40 độ ở HN ! Hậu quả của chặt cây xanh!

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông nói chuyện chán thật. Ai chả biết là nóng lên do nhiều nguyên nhân nhưng 1 trong những nguyên nhân là do thiếu cây xanh.

Hà nội bé tí như cái khăn mùi xoa mà bao nhiêu triệu dân ở, giãn dân ra thì thoải mái ngay

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ chê HN ít cây xanh, chứ em đi nhiều nơi, nhiều thành phố cả trong và ngoài nước thi mật độ cây xanh của Hà Nội thuộc loại cao. Không tin các cụ nhìn view từ trên cao hoặc đứng trước gần như bất cứ con phố nào nhìn dọc theo phố cũng thấy cây xanh khá nhiều trong tầm mắt.
Mật độ cao thì tất nhiên phải xây nhà và đường nhiều nên nóng là đúng thôi, không thì lấy đâu ra chỗ ở và chỗ đi. Giờ đường mở hết cỡ cho lưu thông rồi vẫn tắc mà các cụ cứ đòi nhiều đất để trồng cây xanh thì sang quá, em thì cũng muốn con đường nào cũng 3 hàng cây vừa đẹp vừa mát, nhưng đến lúc tắc đường các cụ trên này lại là người chửi đầu tiên.
Theo em cụ nào không chịu được chuyển hết về quê vừa mát vừa thoáng, người ở lại cũng thoáng là vẹn đủ đường
Nói ít để nói chuẩn cụ nhé

shiluo

Xe container
Cụ lấy mật độ người chung để so sánh với mật độ thủ đô thì chịu cụ rồi
Người đông thì mật độ nó sẽ thấp đi, muốn so sánh ở đâu nhiều cây xanh hơn thì phải so sánh mật độ cây xanh/ diện tích nhé cụ. Còn cứ khắp nơi đổ về sống chen chúc thì có phủ kín hết cây xanh mật độ vẫn thấp nhé cụ.
Còn muốn so sánh như cụ đơn giản là trong nước thôi mật độ /người của Hà Nội gấp mấy lần TP HCM nhé cụ

newoner

Xe buýt
Diện tích hồ điều hòa ngày càng hẹp, cây cứ to là chặt

Kurumasuki

Xe container
Thống kê này chưa nói hết mức độ tệ hại của thiếu cây. Có lẽ họ lấy diện tích cây xanh của Ba Vì, Sóc Sơn chia cho dân số HN.
Nếu chịu khó xem bản đồ vệ tinh sẽ thấy: nội thành HN (từ vành đai 3) đỏ lừ màu mái tôn như một tổ kiến lửa.
Google map có tính năng xem lại ảnh vệ tinh quá khứ, và thật đau xót khi xem lại những năm 2000, HN còn rất nhiều hồ nước và cây xanh. Sau 20 năm có thể nói đã bị mất 80% mặt nước và đất cây xanh nội thành (trừ những hồ và công viên to).

NGC

Xe tăng
Sang Đubai xem có mấy cây, Cali giờ cũng 40 độ.
Cụ so thế nầy là hỏng mất. Cali nó to bằng nguyên cái VN , lại đem so với một TP như Hà nội.

40 độ C là hơn 100 F. Cali thỉnh thoảng bị " heat wave " nên sẽ có các vùng nóng đến mức nầy nhưng là trong khu hoang mạc .

Các thành phố lớn rất hiếm khi đạt đến con số 100- nếu có chỉ là hiện tượng nhất thời vào buổi trưa và hiếm khi kéo dài ( vài ngày là hết ). Đây là do ảnh huởng của luồng gió nóng từ nội địa thổi qua vùng sa mạc Nevada và vượt dãy núi sierra đổ xuống Cali- Nóng khô cực giống như bản chất của gió lào Miền trung Việt nam.

Nói về đô thị của Cali , Los Angeless là có mật độ " bê tông hóa " cao nhất cũng chẳng bao giờ nóng rực , nồn ẩm dai dẳng kiểu Hà nội. nhiệt độ trung bình ban ngày vào mùa hè của Los Angeless quanh quẩn trên dưới 25 độ C thôi.

Cái nóng Hà nội hiện nay phần lớn là do " nhân tai "...nói thế cho tam giác he he.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lấy mật độ người chung để so sánh với mật độ thủ đô thì chịu cụ rồi
Người đông thì mật độ nó sẽ thấp đi, muốn so sánh ở đâu nhiều cây xanh hơn thì phải so sánh mật độ cây xanh/ diện tích nhé cụ. Còn cứ khắp nơi đổ về sống chen chúc thì có phủ kín hết cây xanh mật độ vẫn thấp nhé cụ.
Còn muốn so sánh như cụ đơn giản là trong nước thôi mật độ /người của Hà Nội gấp mấy lần TP HCM nhé cụ
Thống kê này chưa nói hết mức độ tệ hại của thiếu cây. Có lẽ họ lấy diện tích cây xanh của Ba Vì, Sóc Sơn chia cho dân số HN.
Nếu chịu khó xem bản đồ vệ tinh sẽ thấy: nội thành HN (từ vành đai 3) đỏ lừ màu mái tôn như một tổ kiến lửa.
Google map có tính năng xem lại ảnh vệ tinh quá khứ, và thật đau xót khi xem lại những năm 2000, HN còn rất nhiều hồ nước và cây xanh. Sau 20 năm có thể nói đã bị mất 80% mặt nước và đất cây xanh nội thành (trừ những hồ và công viên to).
Cụ quan tâm làm quái gì mấy cái còm đó, có khi là người của quan phủ, hoặc người nhà quan phủ
2 cụ xem, nói nó còn cãi nhem nhẻm.

Nhà em khu Doãn Kế Thiện - Cầu Giấy, đi qua khu Billa thấy người ta chặt 2 cây phượng to đẹp không mục ruỗng gì tiếc quá.
Cảm giác như dân tộc mình có trong người cái gen phá hoại với chặt phá hay sao ấy.

Stark88

Xe buýt
Cây xanh ở HN công nhận quá ít, công viên cũng ít và bé nữa. Xem trên tivi ở bển nhìn các đô thị của họ cây cối um tùm nhìn mát mắt thật. Nhiều cây xanh nó vừa mát vừa đỡ bụi và giảm hẳn tiếng ồn luôn.

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em khu Doãn Kế Thiện - Cầu Giấy, đi qua khu Billa thấy người ta chặt 2 cây phượng to đẹp không mục ruỗng gì tiếc quá.
Cảm giác như dân tộc mình có trong người cái gen phá hoại với chặt phá hay sao ấy.
Cụ nói làm em lại nhớ, hồi em còn ở bên Matx thấy quan phủ bển lạ đời quá. Ai đời cây trong đất nhà mình, do mình trồng, dưng mà khi nó đã lớn đến mức độ nào đó mà mình muốn chặt lại phải xin cấp phép của quan phủ, không là ăn phạt nặng!

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Kệ đi cụ, các cụ vẫn bẩu: "không nói người ta còn tưởng mày..." đằng này lại còn nói nhiều thì đúng là "...thật"
Cây xanh ở HN công nhận quá ít, công viên cũng ít và bé nữa. Xem trên tivi ở bển nhìn các đô thị của họ cây cối um tùm nhìn mát mắt thật. Nhiều cây xanh nó vừa mát vừa đỡ bụi và giảm hẳn tiếng ồn luôn.
2 cụ xem có ku ở post trên khen HN thế là nhiều cây xanh rồi. Thật đúng là...trong đầu nó ko biết chứa cái gì 😡

TNLak

Xe điện
Cụ nói làm em lại nhớ, hồi em còn ở bên Matx thấy quan phủ bển lạ đời quá. Ai đời cây trong đất nhà mình, do mình trồng, dưng mà khi nó đã lớn đến mức độ nào đó mà mình muốn chặt lại phải xin cấp phép của quan phủ, không là ăn phạt nặng!
Thoái hóa biến chất quá Cụ nhể :))

bimbim5656

Xe container
Chúng nó ăn k từ một thứ j, kể cả những hàng cây gần 100n tuổi.