[Funland] Nắng nóng 40 độ ở HN ! Hậu quả của chặt cây xanh!

smart_sharp

Xe tăng
Một vài cái cây ở trên đường nó ảnh hưởng nhưng chỉ là một ví dụ về việc đô thị hóa mà thiếu dành nguồn lực cho môi trường, cây xanh thôi. Cả vùng nội đô Hà Nội rất ít công viên, cây xanh và vẫn bị đô thị hóa mạnh nên các vùng rộng lớn có cây xanh, công viên, đài phun nước... càng ngày càng ít. Em nhớ ngày trước khu Cầu Giấy có rất nhiều khu rộng lớn toàn cây, giờ thành chung cư, văn phòng hết rồi.

camapbaby

Xe hơi
Em vào miền Nam sống cho nó dễ chịu. Sáng trưa nắng vỡ mặt nhưng tối đến lại 26 28 độ ngủ ngon chả cần điều hòa luôn. Hà Nội bị quá tải do quá trình đô thị hóa quá nhanh và thiếu giải pháp đồng bộ. Để ổn hơn có lẽ phải mất vài chục năm nữa khi Hà Nội đô thị hóa hiện đại kiểu các nước Châu Âu.

longpasa

Xe tải
SG mấy bữa nay em toàn ngủ ko dám bật máy lạnh sợ viêm họng. Đến khổ các cụ ợ

shiluo

Xe container
Các cụ cứ chê HN ít cây xanh, chứ em đi nhiều nơi, nhiều thành phố cả trong và ngoài nước thi mật độ cây xanh của Hà Nội thuộc loại cao. Không tin các cụ nhìn view từ trên cao hoặc đứng trước gần như bất cứ con phố nào nhìn dọc theo phố cũng thấy cây xanh khá nhiều trong tầm mắt.
Mật độ cao thì tất nhiên phải xây nhà và đường nhiều nên nóng là đúng thôi, không thì lấy đâu ra chỗ ở và chỗ đi. Giờ đường mở hết cỡ cho lưu thông rồi vẫn tắc mà các cụ cứ đòi nhiều đất để trồng cây xanh thì sang quá, em thì cũng muốn con đường nào cũng 3 hàng cây vừa đẹp vừa mát, nhưng đến lúc tắc đường các cụ trên này lại là người chửi đầu tiên.
Theo em cụ nào không chịu được chuyển hết về quê vừa mát vừa thoáng, người ở lại cũng thoáng là vẹn đủ đường

longpasa

Xe tải
Em vào miền Nam sống cho nó dễ chịu. Sáng trưa nắng vỡ mặt nhưng tối đến lại 26 28 độ ngủ ngon chả cần điều hòa luôn. Hà Nội bị quá tải do quá trình đô thị hóa quá nhanh và thiếu giải pháp đồng bộ. Để ổn hơn có lẽ phải mất vài chục năm nữa khi Hà Nội đô thị hóa hiện đại kiểu các nước Châu Âu.
Miền Bắc thua rồi cụ ơi. Mấy năm nay tập trung công nghiệp hóa mấy tỉnh như Bắc Giang, Bắc ninh. Giờ không khí thì độc hại, khí hậu thì khắc nghiệt, khó mà thay đổi được

Cận Thị

Xe buýt
Vụ này e chỉ thắc mắc cái là: sao cậu nhân viên này bị nặng nhất ạ?
"Ông Lê Trung Ngọc, nhân viên Phòng Quản lý hạ tầng kỹ thuật môi trường và công trình ngầm tự kiểm điểm và đề nghị được chấm dứt hợp đồng lao động. UBND TP yêu cầu Giám đốc Sở Xây dựng xem xét, xử lý buộc thôi việc."
Thằng tay sai này nó bị tội gì? chỉ đâu đánh đấy cuối cùng có vẻ nặng nhất. Mấy thằng kia cứ co tay ngồi rút
"câu cờ bí, dí tốt" là để chỉ điều cụ thắc mắc đấy. :D

ConCuCauKinh

Xe buýt
Nóng là chuyện có thật, nhưng đổ hết cho việc chặt cây thì thớt hơi bị ngẫn, thế cho nhanh.

longpasa

Xe tải
Các cụ cứ chê HN ít cây xanh, chứ em đi nhiều nơi, nhiều thành phố cả trong và ngoài nước thi mật độ cây xanh của Hà Nội thuộc loại cao. Không tin các cụ nhìn view từ trên cao hoặc đứng trước gần như bất cứ con phố nào nhìn dọc theo phố cũng thấy cây xanh khá nhiều trong tầm mắt.
Mật độ cao thì tất nhiên phải xây nhà và đường nhiều nên nóng là đúng thôi, không thì lấy đâu ra chỗ ở và chỗ đi. Giờ đường mở hết cỡ cho lưu thông rồi vẫn tắc mà các cụ cứ đòi nhiều đất để trồng cây xanh thì sang quá, em thì cũng muốn con đường nào cũng 3 hàng cây vừa đẹp vừa mát, nhưng đến lúc tắc đường các cụ trên này lại là người chửi đầu tiên.
Theo em cụ nào không chịu được chuyển hết về quê vừa mát vừa thoáng, người ở lại cũng thoáng là vẹn đủ đường
nhiều lúc em thấy vấn đề ở Hà nội nó ở chỗ phân làn tuyến cho hợp lý, uốn nắn lại ý thức người tham gia giao thông là đủ. chứ mở đường cho to ra nữa cũng chả giải quyết được cái gì, điển hình là cái ngã tư Nguyễn trãi Khuất duy tiến ấy ạ. Sài gòn cả 10 năm nay chả có xây cất đường xá mấy mà tình trạng giao thông cũng vẫn còn ổn chán so với Hà nội

onghabeo

Xe tăng
Chả biết họ mang gỗ đi đâu thanh lý với giá 5-7t/1m3 nhỉ , e vẫn phải nhập thô gỗ xà cừ nhỏ giá 30t/1m3 gỗ xà cừbản to 40t/1m3

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Tại thằng dân hết các cụ nhé.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Chặt cây chỉ là 1 phần, còn khối thứ khác mà ai đó đều biết nhưng đều tỏ ra không biết như: tăng mật độ khu CC, lát đá vỉa hè, lấp hồ ao ....
Nói chung là do một đống các vấn đề tạo ra.
Và chúng ta chỉ có cách chấp nhận nó mà thôi.

camapbaby

Xe hơi
Miền Bắc thua rồi cụ ơi. Mấy năm nay tập trung công nghiệp hóa mấy tỉnh như Bắc Giang, Bắc ninh. Giờ không khí thì độc hại, khí hậu thì khắc nghiệt, khó mà thay đổi được
Vâng cụ, em nghĩ đời em cứ tránh tạm vào miền Nam đã cho dễ thở. Còn nhà cửa vẫn phải có cả 2 nơi vì dù sao Hà Nội vẫn là nơi chôn nhau cắt rốn, sau còn đi đi về về.

Nhớ cái thời Hà Nội cách đây 20, 30 năm sao mà nó vẫn còn bình yên đến thế, thời chưa đô thị hóa nhiều, chưa có chung cư cao tầng. Khi đó Cầu Giấy, Hà Đông, Long Biên, Gia Lâm vẫn còn "nhà quê một cục" :D

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Chấp nhận với thời tiết tháng 6 tháng 7, 8 miền bắc này, nơi nào cũng kinh khủng thế thôi cụ, cây xanh cũng ko lại được

poiuy

Xe cút kít
Nhiều cây xanh đỡ nóng rõ ràng không phải bàn cãi. Nhưng cái viêc chặt cây năm 2015 nó chẳng thấm tháp gì, chỉ giống như vất cái áo lên lưng con lừa thôi. Nguyên nhân chủ yếu do mất cây xanh để thay thành bê tông trên toàn bề mặt đô thị. Từ nhà dân, trước kia các làng trong nội đô mỗi nhà đều rộng, có đất, có vườn, giờ chia ra toàn nhà làm gì còn vườn; đến đường phố thì mở rộng, cắt xén vỉa hè mất thêm đất; rồi khu vực nhà máy cũ trước cũng có diện tích cây xanh xen lẫn nhà xưởng bị thay bằng cao ốc; ao hồ cũng bị lấp. Có chỗ nào giữ được đất trồng cây đâu?
Bên cạnh đó số lượng điều hòa rất lớn càng làm không khí thêm nóng.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
xử lý vụ việc bằng cho cách chức 2 3 cán bộ. Thế là xong.
Và giờ hậu quả để lại kéo dài từ 2015 đến 2021.
Cứ hè đến qua mỗi năm, nhiệt độ ngày càng cao. Bản chất HN là 1 cái chợ to..
Phải cách 4 cán bộ mới hết nhé

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ phải thấy bực mình là cả những công viên hay vườn hoa mới làm hay quảng trường cũng toàn bê tông là chính ấy. Nếu họ làm toàn cây xanh thì tốt biết bao nhiêu...
May dư luận kịp thời nên 1 chút công viên còn lại được, nếu không chỉ bê tông cản gió, giữ nóng,...
Cây xanh mất đi chưa bằng mấy hòn "gạch để trên lò cho ấm" chồng chất khắp thành phố!

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Em và các cụ ngồi cào phím cũng chẳng ích gì. Rất nhiều nguyên nhân chứ không riêng gì việc chặt cây, việc chặt cây đôi khi là hậu quả của việc khác, việc khác lại là hậu quả của việc khác nữa. Ngay trên 4r này nếu nói ra lại bị xì lốp baned acc..., thế thì thử hỏi chỗ khác có cơ hội nói không vậy. Các cụ lại làm em nhớ quả Đại nhảy vọt của cụ Ngao5

Các công viên mới thấy trồng cây nhỏ, lơ thơ vài cọng, nóng ko khác j ngoài đường.

Cụ nào làm cái logo có icon mang ý nghĩa:
chúng tôi cần cây to
Để dán lên kính sau của xe.

Em sẽ mua 1 cái.

Phán Thông

Xe buýt
Nhiều nhà cao tầng lắp kính các cụ ạ.
Đi qua ngã tư Lê Duẩn - Nguyễn Thái Học mà ánh sáng kính nó phản chiếu xuống đường nhìn mà kinh.
Cầu vượt Liễu Giai cũng thế, hai bên ánh sáng kính nó chiếu xuống, nhìn thôi đã phát ngốt.