[Funland] Nên bán đất hay để kinh doanh thời buổi này.

daiyentrang

Xe tải
Diện tích bé quá khó tối ưu nhỉ. Tầm 150m2 thì làm cc mini còn ngon. Chứ bé ntn bán lun cho nhẹ đầu.
nhà em cũng ngõ 279 ĐC, diện tích 160m2 xây chung cư mini lên quá ngon mà cả nhà chỉ muốn bán chia nhau tiền
nghĩ ló chán

TUCSON9389

Xe điện
nhà em cũng ngõ 279 ĐC, diện tích 160m2 xây chung cư mini lên quá ngon mà cả nhà chỉ muốn bán chia nhau tiền
nghĩ ló chán
Nếu có đất sẵn rồi thì chung tiền nhau để xây lên cho thuê + ở cũng được, nhưng cũng phức tạp nếu không thống nhất và tin tưởng nhau

Laman1214

Xe buýt
Cụ nhầm. Đây là đất có sẵn cụ tính là cho đất phải đi mua. Nếu xây cho thuê vp Cụ thớt chỉ phải bỏ ra tầm hơn 2 tỷ-3 tỷ để xây, cho thuê văn phòng cũng có thể đạt doanh thu tới nửa tỷ 1 năm mà người thuê luôn phải ứng tiền thuê trước và cả đặt cọc. Nếu kd hoặc cho người khác kd lưu trú thì doanh thu có thể cao hơn nữa.
Dĩ nhiên phải chọn bank có ưu đãi nhất.
Vd bank cho ls 8 trong 2 năm đầu trả gốc linh hoạt cho 2 tỷ. Vay 10 năm
1 năm đầu chịu gánh khoảng 120tr lãi ko doanh thu và gốc 200tr vì xây và tìm khách thuê.
Năm 2, cho thuê thu tiền 7 tháng có tầm 300tr đủ bù năm trước và dt 6 tháng sau thừa đủ trả lãi gốc cả năm 2. Hết năm 2 còn vay có tỷ 6 thôi.
Kỳ 1 Năm 3 lấy tiền thuê trả bớt gốc.
Cứ thế thì cho thuê 4 năm. Trả lãi và gốc bt và 1 phần trả trước hạn thì tổng vay giảm nhiều, ls điều chỉnh cao hơn nhưng tổng vay giảm 1/2 thì lãi trả ít hơn nhiều so với DT. Theo bt thì sau 6 năm tổng vay còn 400tr, năm 7 thu nửa tỷ thôi là đủ trả hết trước hạn.
Năm 8 thu bao nhiêu là tiêu thôi.
Cụ định xây nhà 3 tỷ, đi vay 2 tỷ thì 1 tháng cả gốc lẫn lãi cũng khoảng hơn 30tr rồi. Với cái nhà đất chưa được 70m2 lại còn ở trong ngõ liệu cụ có thể xây được bao nhiêu tầng, cho thuê được đến 50tr/tháng ko? còn chi phí điện nước, nhân sự, khấu hao các kiểu.
Em không nói là không khả thi nhưng tự nhiên mua việc vào người mà lợi nhuận không cao. Kinh doanh nhà nghỉ thì lợi nhuận có thể cao hơn nhưng không phải ai cũng làm được lĩnh vực đó.
Nếu giá trị nhà tầm 9-10 tỷ thì bán đi rồi mua đất đầu tư hoặc muốn an nhàn thì mua cái nhà đang cho thuê đứt, ít ra cũng thu về 20tr/tháng.

sontranvu

Xe điện
nghĩ ló chán
Tâm lý kiểu như vậy mà cụ. G ai cũng thèm tiền để làm ăn và giải quyết việc khác nên có cục tiền vẫn sướng hơn chứ. Còn cho thuê thì nó là bài toán khác.

babeo

Xe điện
Đó là một câu chuyện hơi buồn cho bạn em!

Khu vực đó là một khu đất vàng. Trước bạn em buôn gần đó, cô chủ đất này đến mua hàng rồi thân quen, coi nhau như mẹ con kết nghĩa. Sau đó bạn chuyển cửa hàng đi nơi khác do nhà chủ bán nhà. Hai bên vẫn lưu giữ tình cảm. Nhiều khách cũ khu vực đó vẫn nhớ nhà hàng, trước cô ấy kd ở khu vực đó cũng tốt nên bà chủ thuyết phục bạn quay về, xây nhà trên đất của bà, bạn vừa ở vừa kinh doanh, trừ tiền thuê vào tiền nhà, "mẹ con" càng được gần gũi...

Bạn em liền cho thuê lại cái nhà ở Times city được 15tr. Xây nhà 3 tầng trên khoảnh đất đó khoảng 30m vuông mở thêm tiệm nữa, xây cách đây 6 năm hết 2 tỷ, hợp đồng 5 năm không mất tiền thuê. Sau 5 năm hợp đồng tính tiếp, lúc đó phải trả tiền thuê. Tính ra bạn mất mỗi tháng hơn 30tr mà vẫn vừa được ở vừa bán hàng trong khoảng thời gian dài mà không phải lo lắng gì. Một cách tính cũng hợp lý.

Về hiệu quả kinh doanh em không biết rõ, vì bạn em có 2 tiệm cân đối, lưu thông cho nhau hài hoà và bạn cũng đảm hơn em nên chắc là không có gì khó khăn với bạn :D

Sau 5 năm thì đến lúc hết hợp đồng, do có người trả hơn chắc tầm 50-60tr cho mặt bằng đó nên mẹ già lấy hơn. Bạn em không chịu được giá đó nên chuyển sang nhà cách đó mấy nhà. Và câu chuyện kết thúc :D
Nếu bạn mợ vẫn có lãi trong thương vụ này thì OK, vì bà kia cũng ko lật mặt đòi nhà trước hạn, nên ko trách đc. Còn nếu lỗ, thì cũng phải chịu vì họ có quyền đòi giá thuê theo thị trường nếu trong hợp đồng ko đề cập đến giá cho thuê sau 5 năm.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nếu bạn mợ vẫn có lãi trong thương vụ này thì OK, vì bà kia cũng ko lật mặt đòi nhà trước hạn, nên ko trách đc. Còn nếu lỗ, thì cũng phải chịu vì họ có quyền đòi giá thuê theo thị trường nếu trong hợp đồng ko đề cập đến giá cho thuê sau 5 năm.
Vâng, dân đi chợ quen nên cũng bản lĩnh và chủ động mọi tình huống rồi mợ ạ. Không trách, không trách, hi

Getzcoi

Xe tăng
Đó là một câu chuyện hơi buồn cho bạn em!

Khu vực đó là một khu đất vàng. Trước bạn em buôn gần đó, cô chủ đất này đến mua hàng rồi thân quen, coi nhau như mẹ con kết nghĩa. Sau đó bạn chuyển cửa hàng đi nơi khác do nhà chủ bán nhà. Hai bên vẫn lưu giữ tình cảm. Nhiều khách cũ khu vực đó vẫn nhớ nhà hàng, trước cô ấy kd ở khu vực đó cũng tốt nên bà chủ thuyết phục bạn quay về, xây nhà trên đất của bà, bạn vừa ở vừa kinh doanh, trừ tiền thuê vào tiền nhà, "mẹ con" càng được gần gũi...

Bạn em liền cho thuê lại cái nhà ở Times city được 15tr. Xây nhà 3 tầng trên khoảnh đất đó khoảng 30m vuông mở thêm tiệm nữa, xây cách đây 6 năm hết 2 tỷ, hợp đồng 5 năm không mất tiền thuê. Sau 5 năm hợp đồng tính tiếp, lúc đó phải trả tiền thuê. Tính ra bạn mất mỗi tháng hơn 30tr mà vẫn vừa được ở vừa bán hàng trong khoảng thời gian dài mà không phải lo lắng gì. Một cách tính cũng hợp lý.

Về hiệu quả kinh doanh em không biết rõ, vì bạn em có 2 tiệm cân đối, lưu thông cho nhau hài hoà và bạn cũng đảm hơn em nên chắc là không có gì khó khăn với bạn :D

Sau 5 năm thì đến lúc hết hợp đồng, do có người trả hơn chắc tầm 50-60tr cho mặt bằng đó nên mẹ già lấy hơn. Bạn em không chịu được giá đó nên chuyển sang nhà cách đó mấy nhà. Và câu chuyện kết thúc :D
Em đọc nhanh thấy cái đoạn đầu tư 2 tỷ xây nhà để ở/bán hàng trong 5 năm (tb mỗi tháng hơn 30tr) mà thấy có gì đó gợn gợn.

Giả sử bạn của mợ mang 2 tỷ đó đi gửi tk sẽ có 1 năm tầm 160tr (tính trên ls 8%/năm), đồng thời đi thuê cửa hàng 400tr/năm => chỉ phải mất 240tr/năm,

Chưa tính đến ls những năm 2013-14 có thể hơn 8%, và công sức bỏ ra xây nhà ko tính được bằng tiền, cộng với giả sử trong 5 năm đó, mối quan hệ mẹ con kia có vấn đề thì kéo theo bao hệ lụy....

Nói chung em đánh giá ko cao p án này.

Em chém tý nhé, có gì ko phải mợ bỏ qua hehe

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Em đọc nhanh thấy cái đoạn đầu tư 2 tỷ xây nhà để ở/bán hàng trong 5 năm (tb mỗi tháng hơn 30tr) mà thấy có gì đó gợn gợn.

Giả sử bạn của mợ mang 2 tỷ đó đi gửi tk sẽ có 1 năm tầm 160tr (tính trên ls 8%/năm), đồng thời đi thuê cửa hàng 400tr/năm => chỉ phải mất 240tr/năm,

Chưa tính đến ls những năm 2013-14 có thể hơn 8%, và công sức bỏ ra xây nhà ko tính được bằng tiền, cộng với giả sử trong 5 năm đó, mối quan hệ mẹ con kia có vấn đề thì kéo theo bao hệ lụy....

Nói chung em đánh giá ko cao p án này.

Em chém tý nhé, có gì ko phải mợ bỏ qua hehe
Không sao đâu mợ cứ cho ý kiến.

Mỗi người sẽ có một cách tính toán và dự trù mọi khả năng trong phép tính của mình.

Bọn em đi chợ không quan tâm mấy đến lãi suất NH đâu. Có vốn là chơi, trải nghiệm và chấp nhận thử thách mợ ạ. Bản lĩnh, tự tin và thạo nghề nên cũng ít khi bị thua lỗ, nếu có thua thì lại có những bài học kinh nghiệm rất tốt để đi lên. Nhất là cô bạn em này lắm chiêu lắm nó coi chuyện đó nhẹ như lông hồng.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hồi 2011 cụ vay thì cũng là liều rồi, e ko dám gửi tk vì sợ😂. Nói chung là vẫn còn ngâu lắm, đời nó vả cho nhiều mà vẫn ngâu .
Thế là cụ may chứ, liều như em có mà bán nhà :P
Em thì lúc đó có 200tr mà dám mua nhà 2 tỷ, vay 23.5% chưa kể phải trả lobby :P Giờ nghĩ lại còn sợ, hixx.
Thế mà rồi đâu vào đó cả, hihi
Em lại chuẩn bị liều cú nữa, ko biết có trót đời hay ko, hixx

Kiabuoisang

Xe container
Bán thôi, giờ còn thiết gì nữa =))

tranhoangminh

Xe container
nghĩ ló chán
Thế thì sớm muộn cũng bán thôi. Trừ khi là bố mẹ cầm trịch, quản lý.
Thế là cụ may chứ, liều như em có mà bán nhà :P
Em thì lúc đó có 200tr mà dám mua nhà 2 tỷ, vay 23.5% chưa kể phải trả lobby :P Giờ nghĩ lại còn sợ, hixx.
Thế mà rồi đâu vào đó cả, hihi
Em lại chuẩn bị liều cú nữa, ko biết có trót đời hay ko, hixx
Làm gì cũng cần tính kỹ, cộng thêm chút liều và may mắn sẽ thành công. Chúc cụ thành công.

Mrphamvn

Xe tăng
Trước bạn hàng em hợp đồng với một cô này, cô có đất, bạn có tiền. Bạn xây nhà lên ở và bán hàng, vợ chồng cô chủ có 1 phòng riêng biệt để ở. Tiền xây nhà trừ vào tiền thuê, sau 5 năm bạn rút đi cô ấy có cái nhà,
em tưởng sau 5 năm bạn ấy có thêm “cô ấy” =))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ tư vấn bán đất, quá hài :P
Em lấy ví dụ, em đang thuê kho xưởng, 2 tỷ/năm, giá em đàm phán được rẻ, chứ đúng phải tầm 2.4 tỷ và mảnh đất này 5k m2, cách đây 10 năm giá 7.5 tỷ, giờ tầm trên 30-40 tỷ mà mỗi năm còn có khoảng 2 tỷ tiền cho thuê.
Đất có giá hơn vì có tài sản có nguồn thu trên đất.
Giờ ai kd cũng nhìn vào khía cạnh này, mua đất và có nguồn thu trên đất, thì càng để đất càng lên giá và hàng tháng vẫn có thu bỏ túi.

m4s

Xe điện
Kính các cụ, cháu đang phân vân quá nên đăng hỏi kinh nghiệm các cụ.
Cháu có mảnh đất diện tích khá đẹp (69m2, mặt tiền 5m, hướng nam) ở ngõ 279 Đội Cấn, khá trung tâm quận Ba Đình. Vị trí này tây ở xung quanh khá nhiều. Cháu tính xây ks mini cho thuê nhưng khá kẹt tiền. Muốn xây lên thì phải vay thêm tiền.
Cháu lên hỏi xin ý kiến các cụ, với ls bank như hiên nay xây thì tính kinh tế có cao không hay là bán đất. Giả sử vay 100% tiền xây ạ.
Các cụ cho cháu lời khuyên với. Cảm ơn các cụ
Nên xây cho thuê, vay bằng chính phương án này. Ko nên bán để kinh doanh vì từ năm nay đến 3 năm nữa sẽ rất khó khăn, đang siết tín dụng và sắp tới còn thắt chặt nữa.

son198099

Xe buýt
Vấn đề là có đất mà không có tiền. Nếu chịu bôn ba thì tìm đất nơi khác rẻ hơn mà hoán đổi, còn không thì cho thuê chắc cũng không khó kiếm đc khách.

sontranvu

Xe điện
G chẳng có thằng nào ngu như SCIC mà nó lại lâý tiền lãi đi gửi bank thoai.

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Nhiều cụ tư vấn bán đất, quá hài :P
Em lấy ví dụ, em đang thuê kho xưởng, 2 tỷ/năm, giá em đàm phán được rẻ, chứ đúng phải tầm 2.4 tỷ và mảnh đất này 5k m2, cách đây 10 năm giá 7.5 tỷ, giờ tầm trên 30-40 tỷ mà mỗi năm còn có khoảng 2 tỷ tiền cho thuê.
Đất có giá hơn vì có tài sản có nguồn thu trên đất.
Giờ ai kd cũng nhìn vào khía cạnh này, mua đất và có nguồn thu trên đất, thì càng để đất càng lên giá và hàng tháng vẫn có thu bỏ túi.
Bán xong ôm một mớ tiền
Làm một căn chung cư cao cấp
Tậu một con xe hơi sang xịn mịn
Cho thằng cu lớn vào trường tư cao cấp
Cho con nhỏ vào dân lập cấp cao
Vẫn còn dăm tỷ bỏ NH mát giời ra lĩnh lãi đi du lịch Á Âu check in các kiểu.
Đời cơ bản đằm thắm đẹp như mơ.

Năm năm sau quay lại khu nhà cũ giờ đây lừng lững mọc lên một khách sạn/chung cư mi ni đèn đuốc sáng trưng, tài tử giai nhân dập dìu, lão khách hàng mua đất đang đứng trước cửa ưỡn cái bụng phệ, phì phà hơi thuốc xì gà ngắm trời mây trong lành...

Tức bằng chết :))

Trách mình sao không cố gắng.

Ấy là em nói em nếu em trong trường hợp đấy. Chứ người khác tính toán giỏi giang nhanh nhậy hơn, đầu tư tốt hơn thì lại sang câu chuyện khác. :D

Ai cũng một thời trẻ trai, cũng từng nghĩ về đời mình...

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nên xây cho thuê, vay bằng chính phương án này. Ko nên bán để kinh doanh vì từ năm nay đến 3 năm nữa sẽ rất khó khăn, đang siết tín dụng và sắp tới còn thắt chặt nữa.
Thế giờ xây xong cũng để kinh doanh ( cho thuê ) đó thôi, cũng khó khăn cả thôi!
Theo mình giờ đang còn được giá bán phứt đi,gửi ngân hàng cỡ 2 năm nưa bong bóng BĐS xẹp rút ra mua lại miếng ngon hơn.

agrimeco

Xe lăn
Bán xong ôm một mớ tiền
Làm một cái chung cư cao cấp
Tậu một con xe hơi sang xịn mịn
Cho thằng cu lớn vào trường tư cao cấp
Cho con nhỏ vào dân lập cấp cao
Vẫn còn dăm tỷ bỏ NH mát giời ra lĩnh lãi đi du lịch Á Âu check in các kiểu.
Đời cơ bản đằm thắm đẹp như mơ.

Năm năm sau quay lại khu nhà cũ giờ đây lừng lững mọc lên một khách sạn/chung cư mi ni đèn đuốc sáng trưng, tài tử giai nhân dập dìu, lão khách hàng mua đất đang đứng trước cửa ưỡn cái bụng phệ, phì phà hơi thuốc xì gà ngắm trời mây trong lành...

Tức bằng chết :))

Trách mình sao không cố gắng.

Ấy là em nói em nếu em trong trường hợp đấy. Chứ người khác tính toán giỏi giang nhanh nhậy hơn, đầu tư tốt hơn thì lại sang câu chuyện khác. :D

Ai cũng một thời trẻ trai, cũng từng nghĩ về đời mình...
Mỗi người một số phận chẳng ai giống ai đâu mợ ơi, ko phải ai cứ có đất đẹp, nhiều tiền là đều biết kd. Như kiểu có phải ai cũng vừa giỏi vừa khéo lại chịu khó tháo vát như mợ Yến mới kd vàng bạc được. Ấy chứ như em giá kể mà có nhiều tiền cũng chỉ biết gửi NH lấy lãi đi du lịch chơi thoai:))