[Funland] Nên chọn Trần Phú hay Nguyễn Tất Thành?

bimbim5656

Xe container
Nhà cháu thì thực sự ko biết chuyên NH thế nào, còn trường F1 nhà cháu học thì biết khá rõ về thực lực của F1 nhà mình. Ngay cả đến bây giờ nó đã đi làm nhưng nhà cháu vẫn yên tâm về kiến thức của nó. Năm ngoái khi đã đi làm (nó đi làm từ cuối năm 2016), thèng cu F1-2 nhà cháu đang kỳ thi học kỳ 2 lớp 11, nó khá đuối môn Lý- Hoá cuối cùng F1 nhà cháu phải kèm cho nó mấy buổi và kết quả thi khá khả quan. 2 môn Lý,Hoá ko phải là thế mạnh của F1 nhà cháu vì khi thi ĐH nó thi khối D ( nó thi Ngoại thương và thiếu 1/2 điểm thì lọt vào khối thủ khoa). Nói như vậy để thấy trường CNN đào tạo đều ở các môn, hồi F1 học phu huynh đề nghị cô CN dạy thêm môn Văn (cô dạy môn này) nhưng cô không đồng ý. 3 năm học ở trường này nó ko phải học thêm 1 môn nào và hình như trường cũng ko có chủ trương dạy thêm. Lớp nó có 37 hs thì 22 học sinh trúng tuyển vào FTU và lớp ĐH của nó lại học cùng nhau 4 năm 17 bạn nữa. :))
Tuy nhiên học ở CNN cũng ko phải ko có mặt hạn chế so vơi các trường thường khác.
Chuyên NH ok cụ nhé, ngày xưa là nhất tỉnh Hà Tây cũ đấy.

Teen

Xe điện
Tận 3 thớt hỏi về NTT rồi đây :))

Ngân béo

Đi bộ
Đúng ạ,những năm 9x TP cũng là dạng điểm rồi chỉ kém VĐ và KL thôi...còn thời đấy thì Yên Hoà cả Thăng Long sao mà so được cả TP.
thời tớ học ở KL còn không biết có trường YH (tớ khóa 93-96). Thế mà giờ con tớ học è cổ mới đỗ được YH, trong khi điểm chuẩn TP còn thấp hơn mấy điểm. Nếu nhà trên phố tớ cho học TP ngay không nghĩ nhiều.

Ter

Xe buýt
Lứa 6x và 7x đời đầu của Thăng Long nhiều anh tài lắm Cụ ơi. Không biết sau này như thế nào nhưng những năm 89 trở về trước thì Trần Phú không thể so với Thăng Long được.
Chắc cụ trước em 2 khóa ạ? em 8891

honglong1

Xe điện
Tận 3 thớt hỏi về NTT rồi đây :))
Hình như đang chạy QC cho NTT thì phải. Con thi vào trường nào thì cũng đã phải tìm hiểu trước cả năm rồi chứ làm gì có chuyện đến giờ nhập học mới hỏi.

kcmbbbmmss

Xe hơi
Học xa thế khổ các con

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nên theo cụ Thành nhé, cụ Phú không đi xa được!

Ter

Xe buýt
À, e nhầm, chị ấy sinh năm 1972. 86-89.
Em 87-90, thầy Nghị còn là bí thư đoàn, thầy gì dạy môn quân sự kiêm tổ trưởng bảo vệ em quên tên rồi.
Dạ thầy Lê ba cạnh ạ, em suýt bị đuổi học vì nhắc tên cúng cơm của thầy trong giờ quân sự :)
Cụ trước em 1 khóa

Altis 2011

Xe điện
Ặc. Nhà em lặp lại nhà cụ đây.
Nhà em đang băn khoăn giữa CNN và chuyên Nguyễn Huệ, đều chuyên Anh. CNN thì đi mất gần chục km, chuyên NH thì chỉ 2km. Hôm nay định nộp hồ sơ nhưng chưa nộp. Ngày mai phải quyết rồi, chắc là chuyên NH thôi.
gần thế chọn NH cụ ah, chung quy ra cũng là thi đại học thôi ah. NH cũng rất tốt, Con nhà em phải chọn NH và Sư phạm (hệ cận chuyên), 2 trườn xa như nhau. Bạn ấy chon SP. hội trẻ khi thích rồi khó khuyên lắm.

Abram

Xe điện
gần thế chọn NH cụ ah, chung quy ra cũng là thi đại học thôi ah. NH cũng rất tốt, Con nhà em phải chọn NH và Sư phạm (hệ cận chuyên), 2 trườn xa như nhau. Bạn ấy chon SP. hội trẻ khi thích rồi khó khuyên lắm.
Vâng. Em đã cho cháu học NH rồi à. Ngoài khoảng cách đi học còn một vài lý do khác.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
LB chỉ có NGT là ổn, n k bằng TP cụ ạ. Thêm vào đó nhà ông bà cháu ở gần hồ HK nên tiện về nghỉ ngơi.
Sức học cháu tốt thì NTT đi cụ. Đi xa hơi vất vả tí nhưng chất lượng hơn hẳn Trần Đú.

Altis 2011

Xe điện
Hôm nay mới thảnh thơi tâm sự vụ chuyển lên cấp 3 của con gái em.
- Bé gái nhà em học NSL, từ bé em tập trung cho học tiếng Anh nên tiếng anh khá tốt (khoảng đứng thứ 4-5 đội tuyển Ngô Sỹ Liên), Toán học tàm tạm. Lớp 7 em chợt nghĩ Tiếng anh nó chỉ là công cụ để làm việc thôi, cộng lại em ngày xưa học chuyên Hóa, đại học học Kinh tế nên cũng muốn con làm những cái mà cha mẹ chưa làm được nên em động viên con học thử Hóa xem sao. Lạy trời con bé cũng thích học, lại được Cô, Cậu nó kèm cặp nên em cho nó thi chuyên Hóa. Thực sự là gia đình em đầu tư thời gian công sức khá nhiều cho cháu, Bố mẹ đưa đón, cô cậu kèm thêm. Em nhớ mãi cái cảnh 3 tháng trước khi thi, trưa nào em cũng chở cháu từ trường ở Hai Bà Trưng về thư viện Quốc gia để cháu tự học trên đó cho tập trung, chiều em lại đón cháu về vì cơ quan em gần đó; 2 mẹ con mang cơm hộp vào đó ăn (ở đó có chỗ cho độc giả ngồi ăn trưa, mát mẻ). Con bé khá chịu khó và quyết tâm. Cả 1 tuần con thi liên tục, em và con cứ chọn khách sạn nào gần trường để ở vì không muốn con phải dậy sớm đi xa, trưa nắng...Tuy nhiên kết quả lúc đầu cũng không như mong muốn (trượt Tổng hợp, SP thiếu chút xíu là vào hệ chuyên...). Suốt hơn tuần nhận kết quả em khá mệt mỏi, thực sự là rất thương con cứ nghĩ đến cảnh nó ba lo to đùng trên lưng lầm lui đi vào thư viện quốc gia học mà em ứa nước mắt, giờ kết quả không như mong muốn nó không nói ra nhưng chắc chắn là rất buồn. Cũng có lúc bản thân em không kiềm chế được cũng trách nhẹ nhàng nó, xong rồi lại cố kiềm chế để động viên con. Ơn trời cuối cùng nó cũng đỗ cận chuyên SP và Nguyễn Huệ, nó chọn Sư phạm. Em lại tiếp tục công cuộc đồng hành cùng con trong công cuộc đi học bằng gì, định hướng thế nào cho phù hợp với năng lực của con, cùng con nhìn lại những chưa được trong kỳ thi vừa rồi: tinh thần thi đấu chưa tốt, Toán không phải là sở trường nên khi gặp đề quái như Tổng hợp là gẫy cánh....
Có cụ sẽ nói sao phải vất vả thi chuyên thế, học thế để được gì? Thực ra em nghĩ trước tiên vì cháu nó thích học Hóa thật sự nên em cũng ủng hộ cháu, coi đó là đam mê của con. Thêm nữa nếu định hướng khối kinh tế, xã hội sau này thì không cần học chuyên tự nhiên, nhưng nếu theo đuổi một số ngành kỹ thuật thì học chuyên cũng là cơ hội rất tốt cho định hướng nghề nghiệp sau này của cháu.

bimbim5656

Xe container
Hôm nay mới thảnh thơi tâm sự vụ chuyển lên cấp 3 của con gái em.
- Bé gái nhà em học NSL, từ bé em tập trung cho học tiếng Anh nên tiếng anh khá tốt (khoảng đứng thứ 4-5 đội tuyển Ngô Sỹ Liên), Toán học tàm tạm. Lớp 7 em chợt nghĩ Tiếng anh nó chỉ là công cụ để làm việc thôi, cộng lại em ngày xưa học chuyên Hóa, đại học học Kinh tế nên cũng muốn con làm những cái mà cha mẹ chưa làm được nên em động viên con học thử Hóa xem sao. Lạy trời con bé cũng thích học, lại được Cô, Cậu nó kèm cặp nên em cho nó thi chuyên Hóa. Thực sự là gia đình em đầu tư thời gian công sức khá nhiều cho cháu, Bố mẹ đưa đón, cô cậu kèm thêm. Em nhớ mãi cái cảnh 3 tháng trước khi thi, trưa nào em cũng chở cháu từ trường ở Hai Bà Trưng về thư viện Quốc gia để cháu tự học trên đó cho tập trung, chiều em lại đón cháu về vì cơ quan em gần đó; 2 mẹ con mang cơm hộp vào đó ăn (ở đó có chỗ cho độc giả ngồi ăn trưa, mát mẻ). Con bé khá chịu khó và quyết tâm. Cả 1 tuần con thi liên tục, em và con cứ chọn khách sạn nào gần trường để ở vì không muốn con phải dậy sớm đi xa, trưa nắng...Tuy nhiên kết quả lúc đầu cũng không như mong muốn (trượt Tổng hợp, SP thiếu chút xíu là vào hệ chuyên...). Suốt hơn tuần nhận kết quả em khá mệt mỏi, thực sự là rất thương con cứ nghĩ đến cảnh nó ba lo to đùng trên lưng lầm lui đi vào thư viện quốc gia học mà em ứa nước mắt, giờ kết quả không như mong muốn nó không nói ra nhưng chắc chắn là rất buồn. Cũng có lúc bản thân em không kiềm chế được cũng trách nhẹ nhàng nó, xong rồi lại cố kiềm chế để động viên con. Ơn trời cuối cùng nó cũng đỗ cận chuyên SP và Nguyễn Huệ, nó chọn Sư phạm. Em lại tiếp tục công cuộc đồng hành cùng con trong công cuộc đi học bằng gì, định hướng thế nào cho phù hợp với năng lực của con, cùng con nhìn lại những chưa được trong kỳ thi vừa rồi: tinh thần thi đấu chưa tốt, Toán không phải là sở trường nên khi gặp đề quái như Tổng hợp là gẫy cánh....
Có cụ sẽ nói sao phải vất vả thi chuyên thế, học thế để được gì? Thực ra em nghĩ trước tiên vì cháu nó thích học Hóa thật sự nên em cũng ủng hộ cháu, coi đó là đam mê của con. Thêm nữa nếu định hướng khối kinh tế, xã hội sau này thì không cần học chuyên tự nhiên, nhưng nếu theo đuổi một số ngành kỹ thuật thì học chuyên cũng là cơ hội rất tốt cho định hướng nghề nghiệp sau này của cháu.
Chúc mừng gđ cụ, k tự dưng mà chúng ta chọn trg chuyên lớp chọn cho con em. Em cg từ chuyên chọn ra và thấy rằng môi trg thầy cô và bạn bè tốt hơn hẳn nên thế hệ bọn em ra đời thành đạt hơn so với mặt bằng chung.

tt1dks

Xe hơi
Sắp hội làng mà đọc thấy cái tít của cụ chủ tí cháu vang