[Funland] Nên đập đi xây lại hay sửa nhà

quanghuy190

Xe tải
Chả là em có căn nhà 6 tầng cũ đang tính sửa lại để phù hợp hơn với mục đích sử dụng. Mà nghe bạn bè khuyên nên đập đi làm lại hết từ đầu vì giờ sửa nhà chi phí cũng khá cao, cũng gần bằng xây mới. Em chưa có kinh nghiệm gì về việc xây, sửa nhà nên mạn phép lên hỏi các cụ cho e lời khuyên với ạ

agrimeco

Xe lăn
6t thì khung và móng trước đây làm tốt rồi, nếu ko thay đổi về diện tích sàn hay kết cấu khung dầm thì nên giữ lại phần thô. mức độ hoàn thiện như nào còn tuỳ thuộc vào túi tiền của cụ ;d

quanghuy190

Xe tải
6t thì khung và móng trước đây làm tốt rồi, nếu ko thay đổi về diện tích sàn hay kết cấu khung dầm thì nên giữ lại phần thô. mức độ hoàn thiện như nào còn tuỳ thuộc vào túi tiền của cụ ;d
dạ e tính sửa sang chia nhỏ ra thành các phòng khép kín cho thuê ạ, k biết chi phí so với đập đi xây lại ntn

tuandoanhaibac

Xe hơi
e thấy nhà xây lâu quá rồi thì đập đi xây lại có khi rẻ hơn thật

agrimeco

Xe lăn

agrimeco

Xe lăn
e thấy nhà xây lâu quá rồi thì đập đi xây lại có khi rẻ hơn thật
Riêng cái phần đập phá toàn bộ phần thô, rồi đào dọn hết móng tốn khơ khớ đấy. Xử lí móng và xây phần thô cả 1 toà nhà 6t mới cụ bảo rẻ hơn kiểu gì ạ?

tientung000

Xe điện
Bàn nhiều làm gì, xây mới thì có đơn giá rõ ràng dễ tính, còn sửa chữa thì công phá dỡ đổ thải (tùy thuộc vị trí) và xây sửa mới. Cứ ra 2 con số thì chọn
Tuy nhiên, cảm tính thì em chọn phá và sửa, tiết kiệm hơn xây mới.

Akaymikata

Xe tải
Chả là em có căn nhà 6 tầng cũ đang tính sửa lại để phù hợp hơn với mục đích sử dụng. Mà nghe bạn bè khuyên nên đập đi làm lại hết từ đầu vì giờ sửa nhà chi phí cũng khá cao, cũng gần bằng xây mới. Em chưa có kinh nghiệm gì về việc xây, sửa nhà nên mạn phép lên hỏi các cụ cho e lời khuyên với ạ
Việc cải tạo mất nhiểu hay ít còn phụ thuộc hiện trạng ngôi nhà của cụ đang ở mức nào. Tuy nhiên kêu nó như xây mới thì ko đúng mà mọi người hay cân đối giữa mức độ kinh phí và kết quả mang lại mà thôi. Nhà cải tạo thì yêu cầu làm kỹ thuật chuẩn vả chi phí đơn giá cũng cao hơn xây mới vì vậy các cụ hay bảo thà xây mới còn hơn. Tuy nhiên với nhu cầu cho thuê của cụ thì em tư vấn là nên cải tạo cụ ạ.

moonlife

Xe container
Tuỳ theo là nhà cũ xây lâu chưa, ngày trc chủ cũ làm 1 lần đã lên 6t hay cải tạo nhiều lần. Và tuỳ tình trạng nhà, nhu cầu sửa/xây kiểu gì..... Nếu con nhà đã cũ, móng băng móng bè cũ, nhu cầu mới cơi nới cắt sàn cấy thang nhiều thì nên đập xây lại. Còn nếu nhà còn mới? chỉ sơn lại, k thay đổi kết cấu nhiều thì giữ ok.
Nhưng cảm quan khi cụ đã đăng bài hỏi kiểu này rồi thì nên ĐẬP XÂY MỚI. Vì nếu cầu toàn sửa nhiều thì chênh lệch gần như ko đáng kể, kiểm soát ko khéo thì thậm chí đắt ngang nhau.
Tuy nhiên vẫn phải cân nhắc vì có thể đập xây lại sẽ ko xây đc 6-7 tầng nữa đâu.

Chekmate

Xe điện
Nếu để cho thuê thì em nghĩ nên sửa, để ở thì đập đi xây lại

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Vấn đề này thì tuỳ thuộc vào nhu cầu của cụ . Sang sửa đơn giản cho ngôi nhà mới mẻ , làm lại nội thất …. Thì cải tạo hợp lý . Còn can thiệp vào kiến trúc , đạp phá , thay đổi công năng toàn bộ nhà thì chi phí cũng khá lớn , không thấp hơn xây mới là bao . Cải tạo thì phải mất 2 công , đập đi và xây lại .

gadi2banh

Xe điện
Nhà cụ mà trước đã đổ bê tông khung 6t thì giờ sửa thôi, phòng cho thuê thì làm đơn giản tiết kiệm hơn nhiều. Chứ giờ xây mới tốn lắm

anh.tuan

Xe tải
Đầu tiên là xem bản thiết kế nhà cũ còn ko? Nếu ko còn thì thuê thợ tk vẽ sơ đồ lại, rồi vẽ thiết kế tối ưu theo yêu cầu cụ mong muốn cho thuê. Từ đấy tính toán khối lượng 2 phương án thế thôi.

Chélall

Xe hơi
Giờ chi chí nhà phố làm cơ bản xây bê tông cốt thép giá thành khoảng bao nhiêu tiền 1 m2 xây dựng các cụ nhỉ?

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
CỤ chủ nên bỏ công sức ra tính cụ thể từng hạng mục song có căn cứ để so sánh là chuẩn nhất, trong quá trình tính có thể tham khảo thêm.

TrumVietnam2

Xe tải
Cụ chủ chắc cấn cá cái thang máy ?
Nhà ngõ giờ đập đi xây mới liệu có đc 6 tầng ?! Nghiên cứu kỹ

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Riêng cái phần đập phá toàn bộ phần thô, rồi đào dọn hết móng tốn khơ khớ đấy. Xử lí móng và xây phần thô cả 1 toà nhà 6t mới cụ bảo rẻ hơn kiểu gì ạ?
Rẻ hơn chứ cụ. Rẻ hơn chi phí thiết kế. 😆😆😆