Nên đầu tư BĐS ở đâu? Xin cao kiến các bác.

Quyết Hói

Xe máy
Chủ thớt không nói rõ số tiền có bao nhiêu nhưng tôi có 3 mảnh này cần bán mong cụ tham khảo:
1- Ở Sài Gòn tôi có căn 4 tầng, hẻm trên 5m, xe hơi chạy suốt ngày, khúc hai chiều đường Nguyễn Dình Chiểu, phường 2, quận 3, giá 7 tỷ rưỡi, diện tích đất 11 x 5 m2, ba mặt thoáng, trên lầu 12 x 6 m2 do có ban công trổ ra bên hông và phía sau nhà, sổ hồng cấp năm 2015. Nếu cụ mua cho thuê nguyên căn thì được hơn 20 triệu/ tháng.
2- Nhà cấp 4 bỏ trống cách Hồ Gươm 12 km thuộc huyện Đông anh trên diện tích đất 132m2, đường vào hơn 2m, cách đường xe tải 30m, giá 700 triệu, nếu mua chỉ để ở hay để đó chờ tăng giá thôi, cho thuê giá 1 triệu/tháng trở lại.
3- 500m2 đất ở + đất ao ( Sổ đỏ 453m2 ) gần ngay mảnh trên có đường vào hơn 2m, ao đã lấp giá 1 tỷ rưỡi, mảnh này lớn nếu mua để đó sau này chắc tăng giá nhiều.
Cụ là sale ở Sài gòn chắc cũng biết khi mua đất dự án trong hợp đồng với chủ đầu tư có cam kết thời hạn đưa nhà vào sử dụng, tôi mua ở dự án Vạn Phúc riveside nay đến thời hạn phải xây mà thiếu tiền cần bán đi 1/3 mảnh trên, cụ thấy có thể mua được mảnh nào thì nhắn cho tôi nhé, tôi cần bán gấp khỏi phải vay ngân hàng cho mệt ah.
Hi cụ,
Em thấy có mảnh ở SG khá đc. Nhưng em ko đủ lúa để làm lô đó đâu. Nếu được em sẽ gởi thông tin lô này cho của cụ cho đứa em chuyên làm nhà đất nó tìm khách khác cho cụ. Em thì chuyên làm dự án ko. Nếu cụ đồng ý thì inbox cho em sđt và ít hình nếu có nhé.

Quyết Hói

Xe máy
cụ tìm hiểu về bđs Hạ Long chưa? bây giờ thì đang ấm, giá không đắt như Đà Nẵng, Nha Trang
BĐS Hà Nội thì diễn ra nghịch cảnh mua đắt, thuê rẻ
SG thì mua rẻ cho thuê đc giá cao, em mới vào đó thì thấy không tệ, kể cả các tỉnh xung quanh,tiềm năng tốt, còn lại ở lòng người
Cảm ơn 1 ý kiến của cụ. Em thì hiểu khá rõ ĐN, NT hay PQ những HL thì có vẻ mới. CỤ có thể chia sẽ thêm được ko ạ?

Quyết Hói

Xe máy
Em cũng hóng để xem có hướng không, em muốn nghiên cứu thị trường SG. Cụ có kinh nghiệm thì giờ vào SG thì nên đầu tư xây cho thuê hay là đầu tư xây rồi bán lại.

Em cảm ơn và chúc cụ tìm được hướng phù hợp với mình :)
Chắc cụ đang ở HN ạ. Vậy em chia sẽ 1 chút vs cụ theo nhìn nhận của CÁ NHÂN EM nhé cụ.
Đầu tiên về xây cho thuê thì đây là hình thức đầu tư khá phổ biến trong này. Tuỳ vào nguồn vốn của cụ thì cụ có thể lựa chọn đầu tư nhà trọ bình dân, đầu tư chung cư mini, cao hơn là đầu tư dạng căn hộ dịch vụ cho thuê full nội thất. Nói chung thì hiệu quả em thấy cao hơn mua căn hộ cho thuê nhưng việc quản lý cũng khá vất vả nhất là với chủ ở xa như cụ. Và việc quản lý thì ảnh hưởng nhiều tới lợi nhuận cho thuê đó cụ.
Còn đầu tư xây rồi bán lại thì em thấy ở HN phổ biến hơn. Ở HN em thấy mua 1 lô đất trong hẻm r phân lô khoảng 30m2 xây 4-4,5 tầng gì đó r bán lại vs giá khoảng 3 tỷ là rất phổ biến. Nhưng trong này em ít thấy hình thức đó mà em nghĩ làm chắc ko hiệu quả bằng HN. Vì thứ nhất em thấy SG rộng, quỹ đất còn rất nhiều. Các quỹ đất trống cũng cách ko quá xa trung tâm. Và giao thông em cảm thấy tốt hơn HN nhiều. Cái này theo cảm nhận của em thôi vì em ở Q7, giáp Nhà Bè làm ở Q1, đi làm trong cung đường được đánh giá tắc top ở HCM mà em thấy vẫn tốt chán so vs hồi trc em ở HN. Trong này em thấy hiểu quả nhất ở xây rồi bán lại là phải tìm được quỹ đất rộng, có thể ở các quận ngoại thành. Đầu tư đường, điện, nước rồi phân lô bán nền hoặc xây thô bán lại cho người thu nhập thấp. Em thấy khá hiệu quả. Tuy nhiên lại cần vốn cao và quan hệ tốt.:)

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Cảm ơn 1 ý kiến của cụ. Em thì hiểu khá rõ ĐN, NT hay PQ những HL thì có vẻ mới. CỤ có thể chia sẽ thêm được ko ạ?
cụ pm cho em số điện thoại em nói cho nhanh, vì em gõ cũng ... lười
nôm na thì Hạ Long sẽ như Đà Nẵng bây giờ, nhưng giá bđs không cao bằng, gần Hà Nội hơn, xét về kinh tế và dân cư, hạ tầng thì hơn Đà Nẵng 1 tẹo. Điểm trừ dịch vụ chưa tốt

Dang Khang

Xe buýt
Hi cụ,
Em thấy có mảnh ở SG khá đc. Nhưng em ko đủ lúa để làm lô đó đâu. Nếu được em sẽ gởi thông tin lô này cho của cụ cho đứa em chuyên làm nhà đất nó tìm khách khác cho cụ. Em thì chuyên làm dự án ko. Nếu cụ đồng ý thì inbox cho em sđt và ít hình nếu có nhé.
Nhà này đây cụ ah, cửa màu vàng đồng đó ạ:

Số của tôi là 012 sáu bốn bốn tám hai 120, thanks cụ nhé!

glacial_heart

Xe hơi
em thấy nhiều ng đầu tư lướt ván ế cụ

doquanghuy

Xe đạp
Theo em cụ nên mua đất nền trong Sài gòn khu vực các quận ngoại thành như thủ đức - quận 9.

hoangmalanh

Xe tải
Chắc cụ đang ở HN ạ. Vậy em chia sẽ 1 chút vs cụ theo nhìn nhận của CÁ NHÂN EM nhé cụ.
Đầu tiên về xây cho thuê thì đây là hình thức đầu tư khá phổ biến trong này. Tuỳ vào nguồn vốn của cụ thì cụ có thể lựa chọn đầu tư nhà trọ bình dân, đầu tư chung cư mini, cao hơn là đầu tư dạng căn hộ dịch vụ cho thuê full nội thất. Nói chung thì hiệu quả em thấy cao hơn mua căn hộ cho thuê nhưng việc quản lý cũng khá vất vả nhất là với chủ ở xa như cụ. Và việc quản lý thì ảnh hưởng nhiều tới lợi nhuận cho thuê đó cụ.
Còn đầu tư xây rồi bán lại thì em thấy ở HN phổ biến hơn. Ở HN em thấy mua 1 lô đất trong hẻm r phân lô khoảng 30m2 xây 4-4,5 tầng gì đó r bán lại vs giá khoảng 3 tỷ là rất phổ biến. Nhưng trong này em ít thấy hình thức đó mà em nghĩ làm chắc ko hiệu quả bằng HN. Vì thứ nhất em thấy SG rộng, quỹ đất còn rất nhiều. Các quỹ đất trống cũng cách ko quá xa trung tâm. Và giao thông em cảm thấy tốt hơn HN nhiều. Cái này theo cảm nhận của em thôi vì em ở Q7, giáp Nhà Bè làm ở Q1, đi làm trong cung đường được đánh giá tắc top ở HCM mà em thấy vẫn tốt chán so vs hồi trc em ở HN. Trong này em thấy hiểu quả nhất ở xây rồi bán lại là phải tìm được quỹ đất rộng, có thể ở các quận ngoại thành. Đầu tư đường, điện, nước rồi phân lô bán nền hoặc xây thô bán lại cho người thu nhập thấp. Em thấy khá hiệu quả. Tuy nhiên lại cần vốn cao và quan hệ tốt.:)
Cụ tư vấn cũng gần gần với ý của em bây giờ. Nếu xây cho thuê thì phải ủy quyền cho 1 ai đó trong SG trông nom, thế là cũng giảm khá nhiều lợi nhuận rồi. Chắc chỉ có kiểu phân lô, bán nền + bản thiết kế ngon là dễ làm hơn thôi. Thanks cụ

tankeugl

Xe buýt
nên mua đất ngoài đảo có tiềm năng du lịch
đất bình ba mặt biển mua cách đây 2 năm 970t nay trả hơn 2 tỉ ko bán
xây khách san hết 4.5 tỉ nữa
xây xong có khách hà nội vào trả 10 tỉ kìa
vì 10 tỉ ở HN chưa mua đc cái vinhom riverside chứ chưa nói tới biệt thự sát bãi biển...

Xe bọ xít

Xe container
Trước hết em nói luôn em là sale BĐS ở SG chứ ko phải ngoài này. Trc em cũng có làm ở HN 1 thời gian sau đó chuyển vào SG vì thấy trong này có vẻ sôi động hơn ợ.
Tuy nhiên vấn đề chính là sau 1 thời gian dành dụm em cũng đang tính cho m 1 hướng đầu tư cho hợp lý mong các cụ mợ góp ý giúp.
Em đang có 3 hướng thế này mong các cụ góp ý.
1. Em mua ở HN và cho thuê. Nhưng vấn đề mà làm em phân vân là giá ngoài này cũng khá cao, ngang ngữa trong SG mà giá cho thuê có vẻ ko đc tốt bằng. Rồi ko biết sau này giá có tăng đc ko vì hồi tết về quê em thấy quá trời dự án luôn. Tuy nhiên em cũng đang nghiên cứu hướng này vì đến sau này về HN sống có chỗ chui ra chui vào.
2. Vẫn là ở SG này. Tuy nhiên em ko dự định ở trong này lâu dài nên cũng khá phân vân.
3. Làm cái căn nghĩ dưỡng ở Nha Trang hay Phú Quốc gì đó. Lợi nhuận có vẻ được hơn đầu tư căn hộ ở HN hay SG. Em cũng đang nghiên cứu.
Các cụ mợ có cao kiến gì ko ạ.
Cụ là sale mà đi hỏi ngu ngơ thế này thì tư vấn cho khách kiểu gì ?

Cách đặt vấn đề đã mâu thuẫn thiếu logic, cái 1 mẫu thuẫn cái 2 rồi cái 3 đá cả 2 cái 1,2 :))

Tóm lại là đầu tư hay mua nhà ở ? Đầu tư là sinh lời thì quan trọng gì HN hay SG. Rồi lại quay sang Nhà Trang, Phú Quốc

Quyết Hói

Xe máy
Cụ tư vấn cũng gần gần với ý của em bây giờ. Nếu xây cho thuê thì phải ủy quyền cho 1 ai đó trong SG trông nom, thế là cũng giảm khá nhiều lợi nhuận rồi. Chắc chỉ có kiểu phân lô, bán nền + bản thiết kế ngon là dễ làm hơn thôi. Thanks cụ
Phân lô bán nền nói thì dễ nhưng lại đòi hỏi cụ phải bỏ vốn khá nhiều và nhất là phải có tý quan hệ. Mấy người làm thành công trong này chủ yếu mua đất ruộng sau đó nhờ bôi trơn chuyển sang đất thổ cư bán ạ.

Quyết Hói

Xe máy
Cụ là sale mà đi hỏi ngu ngơ thế này thì tư vấn cho khách kiểu gì ?

Cách đặt vấn đề đã mâu thuẫn thiếu logic, cái 1 mẫu thuẫn cái 2 rồi cái 3 đá cả 2 cái 1,2 :))

Tóm lại là đầu tư hay mua nhà ở ? Đầu tư là sinh lời thì quan trọng gì HN hay SG. Rồi lại quay sang Nhà Trang, Phú Quốc
Chính vì mâu thuẫn trong em nên em mới hỏi các cụ chứ ko mâu thuẫn thì em hỏi làm gì ạ? :)

phuonghptm

Xe đạp
bác chủ check inb e nhé

thichlaimaybay

Xe tải
Trước hết em nói luôn em là sale BĐS ở SG chứ ko phải ngoài này. Trc em cũng có làm ở HN 1 thời gian sau đó chuyển vào SG vì thấy trong này có vẻ sôi động hơn ợ.
Tuy nhiên vấn đề chính là sau 1 thời gian dành dụm em cũng đang tính cho m 1 hướng đầu tư cho hợp lý mong các cụ mợ góp ý giúp.
Em đang có 3 hướng thế này mong các cụ góp ý.
1. Em mua ở HN và cho thuê. Nhưng vấn đề mà làm em phân vân là giá ngoài này cũng khá cao, ngang ngữa trong SG mà giá cho thuê có vẻ ko đc tốt bằng. Rồi ko biết sau này giá có tăng đc ko vì hồi tết về quê em thấy quá trời dự án luôn. Tuy nhiên em cũng đang nghiên cứu hướng này vì đến sau này về HN sống có chỗ chui ra chui vào.
2. Vẫn là ở SG này. Tuy nhiên em ko dự định ở trong này lâu dài nên cũng khá phân vân.
3. Làm cái căn nghĩ dưỡng ở Nha Trang hay Phú Quốc gì đó. Lợi nhuận có vẻ được hơn đầu tư căn hộ ở HN hay SG. Em cũng đang nghiên cứu.
Các cụ mợ có cao kiến gì ko ạ.
panorama nha trang, ngay và luôn cụ ơi.