[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của e là dịch kéo dài không có lợi cho nước nào cả
Muốn phát triển kinh tế tiến kịp các nước trên thế giới thì tự thân phải phát triển theo tốc độ hơn họ. Chứ quan điểm mong thằng khác lùi để mình tiến nó không thân thiện cho lắm
Mong muốn của cụ tốt thôi nhưng có kết quả này là do dịch đấy, mong chúng nó lùi để mình tiến là bình thường vì chúng nó chẳng tốt đẹp gì và các nước cạnh tranh quyết liệt với nhau.

trungthu2020

Xe tăng
Em chả bảo ko tin là tự nhục, mà là tự nhục thật với những kẻ hễ chê bai đất nc là lôi các thông tin tiêu cực ra làm cơ sở lý lẽ. Đến khi có tin tích cực về đất nc thì lại quay ngoắt chống chế đó là tin fake.
Vấn đề là thông tin đó có đáng tin cậy không, có logic không?
Em hỏi cụ nhé, giờ là tháng 10, còn hơn 2 tháng nữa mà đã khẳng định kinh tế năm 2020 tăng trưởng dương, tăng trưởng âm, trong khi đang mấp mé tăng hơn 2% thôi.
Em cũng muốn tăng lắm, nhưng thời điểm nên lùi lại đến cuối năm sẽ có đầy đủ số liệu, đủ nguồn thông tin để đánh giá khách quan hơn
chứ công bố thời điểm này, em e dành cho mục đích khác

huycannhinho

Xe tải
[ Em copy nguồn từ bài post fb của anh Đỗ Cao Bảo FPT - các cụ, mợ cùng thảo luận]

NỀN KINH TẾ VIỆT NAM ĐÃ LỚN HƠN SINGAPORE, MALAYSIA

Theo công bố mới nhất của quĩ tiền tệ quốc tế IMF (cách đây 2h), dự kiến năm 2020 nền kinh tế Việt Nam đã chính thức lớn hơn nền kinh tế Singapore và Malaysia, đứng thứ 4 Đông Nam Á, sau Indoneisa, Thailand và Philippines, Còn GDP đầu người đã chính thức vượt Philippines.

Nhờ cập nhật số liệu điều chỉnh GDP, nhờ tăng trưởng kinh tế dương (trong khi các quốc gia khác tăng trưởng âm), năm 2020 GDP Việt Nam sẽ đạt 340,6 tỷ USD, Singapore đạt 337,5 tỷ USD, Malaysia đạt 336,3 tỷ USD (Thái Lan 509,2 tỷ USD, Philippines 367,4 tỷ USD, Indonesia 1.088 tỷ USD).

Cũng nhờ cập nhật số liệu điều chỉnh GDP, nhờ tăng trưởng kinh tế dương (trong khi các quốc gia khác tăng trưởng âm), năm 2020 GDP đầu người Việt Nam sẽ đạt 3.497$ đứng thứ 6 Asean, vượt Philippines (3.372$), Lào (2.567$), Timo Leste, Cambodia và Myanmar.

Bình luận về sự kiện này, nhiều chuyên gia cho rằng trong khi các nước cứ dăm bẩy năm lại điều chỉnh GDP một lần, Việt Nam là nước có kinh tế ngầm rất cao mà mấy chục năm chưa điều chỉnh GDP lần nào, họ cho rằng có lẽ Việt Nam vẫn muốn tận dụng hỗ trợ quốc tế và giảm đóng góp quốc tế nên để GDP quốc gia và GDP đầu người thấp hơn thực tế (chậm điều chỉnh GDP theo thông lệ quốc tế).

(chưa kịp đọc kỹ report của IMF, viết nhanh tin này, sẽ có bài viết kỹ hơn về điểm mốc đáng nhớ này của kinh tế Việt Nam).
Vui thì cũng động viên nhau,
Chứ thực sự để đuổi theo Malaysi, Indonesia, Thái và Sing thì còn nhiều việc lắm
Thực tiễn sẽ hay hơn là tâng bốc kiểu này
Tinh thần AQ quá ^^

honeybadger91

Xe đạp
Trong list kể trên thì ông nào có nội lực phát triển nhất?

trancannam

Xe điện
Tăng trưởng GDP nó phụ thuộc vào tổng cục thống kê dưới sự chỉ huy toàn diện của đ. Trong hay nước ngoài đều phải lấy số liệu này để chem gió trên chính thống, còn doanh nghiệp thì phải thuê công ty nghiên cứu.
Nói chung với VN hiện nay thì doanh nghiệp nên dựa vào tổng kim ngạch nhập khẩu nó phản ánh trung thực cung cầu nên 2kinh tế hơn 1 chút.
Tăng trường GDP nó bị chi phối bởi niềm tin và nợ , muốn vay thêm thì GDP phải tăng chứ

hoangduc.sbr

Xe container
Vấn đề là thông tin đó có đáng tin cậy không, có logic không?
Em hỏi cụ nhé, giờ là tháng 10, còn hơn 2 tháng nữa mà đã khẳng định kinh tế năm 2020 tăng trưởng dương, tăng trưởng âm, trong khi đang mấp mé tăng hơn 2% thôi.
Em cũng muốn tăng lắm, nhưng thời điểm nên lùi lại đến cuối năm sẽ có đầy đủ số liệu, đủ nguồn thông tin để đánh giá khách quan hơn
chứ công bố thời điểm này, em e dành cho mục đích khác
Cụ ko tin thế thì làm cái Bet nhẹ nhàng 2 củ với em thôi xem từ giờ đến hết năm có dương hay ko nhé! Cụ thắng thì ăn 2tr, em thắng thì chỉ xin cụ 500k vui vẻ thôi.
Áp dụng với tất cả các cụ # nếu muốn Bet.

binhsu7273

Xe cút kít
KT thì Cháu chịu :), ròm dân Sing với Malai sang du lịch và chơi bời tại VN nhiều hơn VN sang đó thôi, Dân đen chỉ nghĩ được có vậy. :)

vandinh

Xe container
Như này hội làng nên đốt pháo ăn mừng.

leobk

Xe tải
Quy mô kinh tế tăng thì cũng đáng khen. Tuy nhiên, 1 thằng hơn 32 triệu dân, 1 thằng gần 6 triệu dân so với thằng gần 98 triệu dân thì khoảng cách còn xa lắm.
Cứ dần dần cụ ah, mình dân đông nhưng chiến tranh, cấm vận mấy chục năm, tàn phá hết cả ... mở cửa và hết chiến tranh mới đc tầm 30 năm, trong khi các nước kia chạy trước mình nhiều rồi.

cụ xem đoạn cuối anh Bảo viết,VN là có nền kinh tế ngầm rất lớn, nên con số GDP này chỉ là thống kê tương đối, thực tế có thể khác nhiều :) ... là em cũng chả dại gì nói thật nếu ko có lợi, chỉ vì được khen lên top mà bị hạn chế nguồn vốn giá rẻ, ít ưu đãi thì dek cần :)

trungthu2020

Xe tăng
Cụ ko tin thế thì làm cái Bet nhẹ nhàng 2 củ với em thôi xem từ giờ đến hết năm có dương hay ko nhé! Cụ thắng thì ăn 2tr, em thắng thì chỉ xin cụ 500k vui vẻ thôi.
em không có tiền cụ ạ, trước lương của e được 3 củ rưỡi, ăn nhậu, chém gió, cafe cũng hết, đợt này tăng cho em 1 chút để cày còm nhiệt tình hơn nhưng nếu thua mất 500k em cũng xót lắm
đùa thôi, em tin là tăng đấy, nhưng thời điểm là cuối tháng 12/2020 hoặc tháng 1/2021 cơ

tieudaovnt

Xe tăng
Chả biết có đúng không nhưng dù sao cũng mừng VN lọt qua số 6 huyền thoại, nhảy lên top trên về ít nhất 1 chỉ số GDP danh nghĩa, mong là bền vững và tiếp tục tiến lên top 3. VN có đầy đủ tiềm năng, khát vọng để vào top 3 nước có qui mô kinh tế ở ĐNA.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt vứt hộ cái link IMF với, em nhờ F1 nó dịch hộ xem bọn Tây lông nó khen ta thế lào để e chém với mấy lão chạy xe ôm, từ ngày có cái grap của thằng tiên sư nào nó cài vào thu nhập e khá hẳn hội xe ôm truyền thống :))

greenbk

Xe buýt
[ Em copy nguồn từ bài post fb của anh Đỗ Cao Bảo FPT - các cụ, mợ cùng thảo luận]

NỀN KINH TẾ VIỆT NAM ĐÃ LỚN HƠN SINGAPORE, MALAYSIA

Theo công bố mới nhất của quĩ tiền tệ quốc tế IMF (cách đây 2h), dự kiến năm 2020 nền kinh tế Việt Nam đã chính thức lớn hơn nền kinh tế Singapore và Malaysia, đứng thứ 4 Đông Nam Á, sau Indoneisa, Thailand và Philippines, Còn GDP đầu người đã chính thức vượt Philippines.

Nhờ cập nhật số liệu điều chỉnh GDP, nhờ tăng trưởng kinh tế dương (trong khi các quốc gia khác tăng trưởng âm), năm 2020 GDP Việt Nam sẽ đạt 340,6 tỷ USD, Singapore đạt 337,5 tỷ USD, Malaysia đạt 336,3 tỷ USD (Thái Lan 509,2 tỷ USD, Philippines 367,4 tỷ USD, Indonesia 1.088 tỷ USD).

Cũng nhờ cập nhật số liệu điều chỉnh GDP, nhờ tăng trưởng kinh tế dương (trong khi các quốc gia khác tăng trưởng âm), năm 2020 GDP đầu người Việt Nam sẽ đạt 3.497$ đứng thứ 6 Asean, vượt Philippines (3.372$), Lào (2.567$), Timo Leste, Cambodia và Myanmar.

Bình luận về sự kiện này, nhiều chuyên gia cho rằng trong khi các nước cứ dăm bẩy năm lại điều chỉnh GDP một lần, Việt Nam là nước có kinh tế ngầm rất cao mà mấy chục năm chưa điều chỉnh GDP lần nào, họ cho rằng có lẽ Việt Nam vẫn muốn tận dụng hỗ trợ quốc tế và giảm đóng góp quốc tế nên để GDP quốc gia và GDP đầu người thấp hơn thực tế (chậm điều chỉnh GDP theo thông lệ quốc tế).

(chưa kịp đọc kỹ report của IMF, viết nhanh tin này, sẽ có bài viết kỹ hơn về điểm mốc đáng nhớ này của kinh tế Việt Nam).
Quote lại cho các cụ sau :V. sao e tìm mà không thấy link nào nhỉ :))

trungthu2020

Xe tăng
Cứ dần dần cụ ah, mình dân đông nhưng chiến tranh, cấm vận mấy chục năm, tàn phá hết cả ... mở cửa và hết chiến tranh mới đc tầm 30 năm, trong khi các nước kia chạy trước mình nhiều rồi.

cụ xem đoạn cuối anh Bảo viết,VN là có nền kinh tế ngầm rất lớn, nên con số GDP này chỉ là thống kê tương đối, thực tế có thể khác nhiều :) ... là em cũng chả dại gì nói thật nếu ko có lợi, chỉ vì được khen lên top mà bị hạn chế nguồn vốn giá rẻ, ít ưu đãi thì dek cần :)
ui, chiến tranh kết thúc 45 năm mà tới giờ kinh tế vẫn đổ cho chiến tranh, cấm vận
Theo em đất nước giảm nạn tham nhũng, mở cửa cho tri thức sáng tạo, xây dựng kinh tế nhiều thành phần và quản lý nhà nước, cơ chế chính trị tốt mới là yếu tố phát triển
à, sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật nữa, phải tuân thủ nghiêm

Zin_3_cau

Xe tăng

Em cũng hoan nghênh mà cụ. Đất nước phát triển thì mình cũng vui, mình cũng phát triển. Còn kinh tế ngầm thì đâu cũng có, nhưng Việt Nam kinh tế vỉa hè, tư nhân nhiều, hệ thống pháp luật (đặc biệt là thuế) chưa hoàn thiện nên còn nhiều thứ chưa tính được.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ thớt vứt hộ cái link IMF với, em nhờ F1 nó dịch hộ xem bọn Tây lông nó khen ta thế lào để e chém với mấy lão chạy xe ôm, từ ngày có cái grap của thằng tiên sư nào nó cài vào thu nhập e khá hẳn hội xe ôm truyền thống :))
Mịa! Đội mũ sắt chửa...? ;))

leobk

Xe tải
Thằng Bảo phò mà đọc làm gì phí thời gian
Em thấy các bài viết của anh Bảo hay mà cụ, chuẩn chỉnh, có căn cứ thông tin, nguồn, số liệu rõ ràng.
Cụ nói anh ý như thế, nhưng anh ý là triệu phú USD, trong đội ngũ lãnh đạo của một tập đoàn công nghệ lớn nhất nước với doanh thu tỷ đô. ... cụ có gì ?