[Funland] Nên làm cửa gỗ thịt hay nhôm kính Xingfa ???

canhhoabatdiet

Xe container
Trong khâu lắp đặt cửa cho nhà. Theo các cụ nên sử dụng loại nào cho từng mục đích sử dụng ạ?
Theo em được biết thì cửa gỗ chịu thời tiết khắc nghiệt kém nhưng an toàn/an ninh hơn cửa nhôm. Nhược điểm là cửa gỗ hầu như thiết kế miếng/khối ghép nên không thể lấy ánh sáng khi đóng cửa, cong vênh nếu xử lý gỗ không tốt.
Vậy theo các cụ việc sử dụng cửa gỗ và nhôm kính cho từng trường hợp cụ thể trong nhà như thế nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Trong khâu lắp đặt cửa cho nhà. Theo các cụ nên sử dụng loại nào cho từng mục đích sử dụng ạ?
Theo em được biết thì cửa gỗ chịu thời tiết khắc nghiệt kém nhưng an toàn/an ninh hơn cửa nhôm. Nhược điểm là cửa gỗ hầu như thiết kế miếng/khối ghép nên không thể lấy ánh sáng khi đónh cữa
Vậy theo các cụ việc sử dụng cửa gỗ và nhôm kính cho từng trường hợp cụ thể trong nhà như thế nào ạ?
Nếu ở miền bắc thì nên làm nhôm kính, sợ ko an toàn thêm lớp cửa xếp hoặc cuốn ở ngoài. Cửa gỗ giờ khó có gỗ ngon ngâm kỹ. Vấn đề gỗ co ngót, giãn nở và mối mọt sẽ rất đau đầu khi không may gặp phải.

canhhoabatdiet

Xe container
Nếu ở miền bắc thì nên làm nhôm kính, sợ ko an toàn thêm lớp cửa xếp hoặc cuốn ở ngoài. Cửa gỗ giờ khó có gỗ ngon ngâm kỹ. Vấn đề gỗ co ngót, giãn nở và mối mọt sẽ rất đau đầu khi không may gặp phải.
Vâng. Nhưng cửa gỗ nhìn nó vẫn toát lên nét sang trọng và dễ phối đồ đạc/nội thất.

TeslaBee

Xe buýt
"cửa gỗ chịu thời tiết khắc nghiệt kém nhưng an toàn/an ninh hơn cửa nhôm" - vì sao cụ nghĩ là cửa gỗ an ninh hơn? Ý là cửa gỗ thì khó hơn đập kính á? Theo thiển ý của em thì cả 2 loại cửa cụ nêu đều không dành để trống quân gian. Theo em cụ cứ nhôm kính mà sai vì thời tiến VN nhìn cửa gỗ sau 1,2 năm là bạc phếch, chán lắm. Giờ cụ có thể chọn loại cửa nhôm kính có thẩm mỹ tý, ví dụ nhôm vân gỗ, kính cường lực dầy . Giá cả thì cũng tương đương nhau.

Giodong2

Xe buýt
Cửa gỗ cong vênh, mối mọt, bạc màu.
Cái nào hư là em dần thay xingfa hết.

blackpaint

Xe container
Sau khi cân nhắc em làm cửa nhôm thì e thấy rất ok lại tốt cho môi trường, đỡ phải chặt rừng mà lại vẫn đẹp, kính thì cường lực chập 2 tấm với nhau nên cách âm khá tốt.

duongbaoan267

Xe điện
Em chán cửa gỗ rồi, mấy nhà sau chắc em chơi nhôm kính hết

canhhoabatdiet

Xe container
Em chán cửa gỗ rồi, mấy nhà sau chắc em chơi nhôm kính hết
Em thấy cửa đại hội giờ nhiều nhà chơi luôn nhôm kính Xingfa. Không biết về lâu dài có xập xệ không nữa. Nhìn lấy ánh sáng cho phòng rất tốt. Còn nói về thẩm mỹ em e rằng cửa nhôm kính có đẹp có vân giả gỗ kiểu gì vẫn không bằng cửa gỗ được.

VuongPQ

Xe buýt
Nhôm nhé, nhà e xây lúc e mới hơn 20 còn ngu ngơ. H có cháu rồi mới thấy cửa gỗ mà kẹp tay chân 1 nhát thì toi, lại nặng nề như dở hơi.

canhhoabatdiet

Xe container
Nhôm nhé, nhà e xây lúc e mới hơn 20 còn ngu ngơ. H có cháu rồi mới thấy cửa gỗ mà kẹp tay chân 1 nhát thì toi, lại nặng nề như dở hơi.
Cửa gỗ hay cửa nhôm kẹp tay có khác gì nhau đâu cụ? 1 cánh cửa nhôm xingfa (cửa phòng ngủ/đại hội nặng lắm đó cụ). Kẹp thì đều nát ngón tay.

Viola2009

Xe buýt
E thấy hầu như các nhà xây sau này(kiểu nhà hiện đại)nếu xiền bạc hòm hòm ko dư dả lắm họ đều chọn nhôm kính xingfa.
E cũng lắn tăn về vấn đề an ninh-vì thấy miếng kính khá lớn(đập bể là chui người vào đc)ko biết có cách khắc phục nhược điểm này thẩm mĩ ko

dzungtq

Xe tải
Website
www.muitenvang.vn
Sau khi cân nhắc em làm cửa nhôm thì e thấy rất ok lại tốt cho môi trường, đỡ phải chặt rừng mà lại vẫn đẹp, kính thì cường lực chập 2 tấm với nhau nên cách âm khá tốt.
Cụ nói rất chí ný ợ, cửa gỗ phải phá rừng còn cửa nhôm chỉ móc quặng lên và luyện kim thôi nên nó hại môi trường ít hơn một xíu ợ

ubisapro

Xe trâu
E vẫn thích cửa gỗ. Nhưng đã chơi gỗ thì phải chơi lim lào, ngâm phơi kỹ mới ổn. Như nhà e đặt gỗ trước gần 1 năm, xe ra rồi ngâm, sấy => phơi ngoài sân vài tháng. 1-2 năm đầu thợ đến chỉnh lại chút cầu thang, còn lại cửa (cửa ra vào, cửa sổ) thì ko cần sửa. Còn dùng mấy loại như lim nam phi, kể cả loại 1 cũng co ngót, vênh => phải chỉnh nhiều mới ổn được.

Keep Moving

Xe buýt
Cụ dùng kính hộp 2 mặt cường lực ạ? Thế thì cách âm tốt lắm

Euro2CityStar

Xe lăn
Theo em được biết thì cửa gỗ chịu thời tiết khắc nghiệt kém nhưng an toàn/an ninh hơn cửa nhôm. Nhược điểm là cửa gỗ hầu như thiết kế miếng/khối ghép nên không thể lấy ánh sáng khi đóng cửa, cong vênh nếu xử lý gỗ không tốt.
gỗ thì đẹp hơn . còn hô cong vênh hãy tìm tấm đã sấy bằng lò vi sóng , giảm lượng nước tối đa và ấu trùng mối mọt cũng chết sạch .

cửa gỗ lắp kính đầy ra thiếu gì khâu lấy sáng

Đào Tử Thi

Xe container
gỗ thì đẹp hơn . còn hô cong vênh hãy tìm tấm đã sấy bằng lò vi sóng , giảm lượng nước tối đa và ấu trùng mối mọt cũng chết sạch .

cửa gỗ lắp kính đầy ra thiếu gì khâu lấy sáng
Cửa gỗ có lắp kính hộp cường lực được không cụ?

butchikim

Xe ba gác
Nhà cháu duy nhất cửa phòng là gỗ, còn lại nhôm hết. 10 năm nay chả sao. Cửa gỗ mà dãi nắng mưa thì chắc 2 năm cong vênh hết