[Funland] Nên lắp mạng cáp quang FPT hay Việt teo ạ

hanoi666

Xe tăng
:-@hình như vịt teo rẻ hơn

40f

Xe tải
Em nói cụ, cụ đi âm tường cụ có dây mồi không, có dây mồi kỹ thuật nó mới kéo dây đi âm tường được. Về thu tiền khi đăng ký mới, em khẳng định luôn là dù VT, VNPT bây giờ thu tiền truớc triển khai sau, giống như nhau hết. Cụ không tin cụ cứ check tổng đài cho rõ
Nhà em đầy đủ dây mồi, ống gen để đi âm. Chỉ luồn có 2m. Trong khi e ko ở nhà có chị giúp việc thì ko biết. Luồn qua cửa sổ. Em gọi cho bạn lắp đặt đến bấm lại hộ e cái đầu dây. Còn em tự luồn cũng ko đến. Còn bạn sale lúc đến ký HD thì thề non hẹn biển anh cứ nộp cả 1 năm mai bên em lắp. Đến 5 cái mai chưa đến. E ko phải lắp 1 lần đầu fpt. 3 lần trước cũng thế và em đã báo bạn sale rồi. Nhưng cuối cùng vẫn là vớ vẩn. Còn 1 hợp đồng vnpt e lắp ơ cửa hàng thì ký HD xong chưa hết 1 ngày đã xong. Cũng 100% cáp quang dung lượng cao hơn vẫn 220k

AT76

Xe điện
Cáp quang không ổn định so với ADSL hả các cụ. Sao em thấy kêu ca FPT, Viettel và cả VNPT nhiều thế.

TD8X

Xe tải
1 phiếu ủng hộ cho "viet theo" cảm thấy dịch vụ chu đáo và cách quan tâm khách hàng tốt hơn

AT76

Xe điện
Không cụ ak. Cáp quang tốt hơn so với cáp đồng. Cấu tạo cáp quang bằng sợi thuỷ tinh thông tin dữ liệu mã hoá băng ánh sáng down và upload đều bằng nhau. Còn cáp đồng cấu tạo bằng sợi đồng, chịu suy hao và ảnh hưởng bởi thời tiết
Lý thuyết như cụ nói thì em biết rồi.. Cái quan trọng là em đọc thấy mọi người kêu cáp quang nhiều, kêu cả router lởm khởm của các ISP. Còn cái cáp đồng thì nó chỉ chậm thôi, chứ bình thường em cũng không thấy bị chập chờn, mất mạng. Lướt web đọc báo vẫn ổn.

lukaspham

Xe tải
Em không biết chỗ khác sao chứ bọn FPT là em cạch mặt. Em đóng 6 tháng cáp quang, Nhưng đến lúc muốn huỷ để qua thằng nhá mạng khác xài thì bọn nó hẹn ngày này sang ngày khác xuống cắt mạng cụ. Rồi gọi kêu em là phải đem cục mỏdem lên cửa hàng nó để trả thì nó mới xuống cắt các kiểu, mẹ ức chế. Thế là em để đó luôn méo thèo cắt kêu nhà mạng khác xuống cắt rồi lắp cái mới luôn

xelanbanh2015

Xe tải
Lý thuyết như cụ nói thì em biết rồi.. Cái quan trọng là em đọc thấy mọi người kêu cáp quang nhiều, kêu cả router lởm khởm của các ISP. Còn cái cáp đồng thì nó chỉ chậm thôi, chứ bình thường em cũng không thấy bị chập chờn, mất mạng. Lướt web đọc báo vẫn ổn.
các cụ đang hiểu lầm về bản chất "cáp quang" (GPON) mọi người đang dùng với giá khoảng 200-350k/tháng. Về bản chất GPON được đầu nối từ các đường cáp FTTH xịn, gọi là POP thì phải, có 02 dây quang riêng biệt cho upload/download nên hầu như không có độ trễ. GPON chỉ có duy nhất 1 dây quang đấu nối vào thiết bị các bác nên tốc độ và giá nó mới mềm như vậy.

Về cáp đồng thì các cụ quên đi giúp em vì tốc độ châm và công nghệ quá cũ rồi.

Tay mơ nên có gì không đúng nhờ các cụ chỉ giáo ạ.

thinhkieuphong

Xe điện
các cụ đang hiểu lầm về bản chất "cáp quang" (GPON) mọi người đang dùng với giá khoảng 200-350k/tháng. Về bản chất GPON được đầu nối từ các đường cáp FTTH xịn, gọi là POP thì phải, có 02 dây quang riêng biệt cho upload/download nên hầu như không có độ trễ. GPON chỉ có duy nhất 1 dây quang đấu nối vào thiết bị các bác nên tốc độ và giá nó mới mềm như vậy.

.
giá mềm thì bọn em mới có cơ hội dùng chứ cụ, giờ nó ngang cáp đồng cmnr. còn cái cáp quang xịn như cụ nói giá trên trời chỉ có công ty lớn với mấy ông nhà nước mới dùng thôi :))

xelanbanh2015

Xe tải
giá mềm thì bọn em mới có cơ hội dùng chứ cụ, giờ nó ngang cáp đồng cmnr. còn cái cáp quang xịn như cụ nói giá trên trời chỉ có công ty lớn với mấy ông nhà nước mới dùng thôi :))
em chỉ muốn nói rõ GPON với FTTH thôi ợ, chứ em cũng chỉ có tiền dùng GPON thôi cụ, LOL, có gì hiểu lầm cụ bỏ quá cho :)

byn810

Xe máy
vừa kí hợp đồng vào cáp quang fpt =))..hồi hộp vãi hahaha

xelanbanh2015

Xe tải
Em đính chính AON và GPON là 2 cấu trúc mạng. AON là cấu trúc mạng điểm - điểm cho nên thông thường mỗi thuê bao có một đường cáp quang riêng chạy từ thiết bị trung tâm (Access Node) đến thuê bao của nhà các cụ. Còn GPON là cấu trúc mạng điểm - nhiều điểm. Đường truyền chính sẽ đi từ thiết bị trung tâm OLT (Optical Line Termination) qua một thiết bị chia tín hiệu (Splitter) và từ thiết bị này mới kéo đến nhiều người dùng (có thể chia từ 32 – 64 thuê bao). Splitter không cần nguồn cung cấp, có thể đặt bất kỳ đâu nên nếu triển khai cho nhiều thuê bao thì chi phí giảm đáng kể so với AON. Do Splitter không cần nguồn nên hệ thống cũng tiết kiệm điện hơn. Cái hộp Splitter chính là cái hộp mà kỹ thuật các nhà mạng hay ra kết nối cho nhà các cụ đấy
dân trong ngành IT đây rồi, tks cụ ạ, chi tiết và dễ hiểu. Xin phép mời cụ 1 ly ạ.

lóngubaru

Xe hơi
cụ cứ VNPT,FPT,viettel chứ đừng bao giờ CMC cụ nhé

lucvd1991

Đi bộ
Chả là nhà em em định lắp cái cáp quang dùng cho nó sướng cái cuộc đời, thích anh VNPT trước rồi nên gọi trước nhưng được báo là hết đầu rồi, fun thế chứ:-/. Tính chuyển qua FPT hc Việt teo (cmc thì nghe nhìu phốt phát quá:-?). Các cụ/mợ dùng rồi thì tư vấn giúp em vợi ạ. Thnaks các cụ/mợ nhiều, vodka em sẵn sàng ròi ạ;))
Với vấn đề của Bác thì khá là khó quyết đinh đấy. Viettel hay FPT đều ngang phớ thôi. Ông nào chê FPT hay Chê Viettel đều là cái nhìn phiến diện. Ý kiến của riêng em là như này.
Thứ nhất: chất lượng thì ngang cơ tùy từng khu vực và cách sử dụng của bác. Ông lắp FPT thì bào fpt yếu không bằng viettel. Ông lắp mạng Viettel Thì bảo ông viettel yếu không bằng FPT. Thực chất tôi thấy cả 2 đều ôk chọn bừa 1 cái đi cho lẹ
Thứ 2: về phần giá cước có vẻ Viettel Chiếm thế thượng phong hơn gói cước Viettel ông xem tại đây: http://viettel-dichvu.com/ gói cước của fpt xem tại đây fpt.vn . lưu ý là gói cước ở khu vực HN và HCM là khác nhau đó nhé không giống các tỉnh khác.
Thứ 3: Không nên dùng gắn bó với 1 mạng làm gì cho mất công cứ làm gói 12 tháng hết hạn lại đổi mạng. KEKE lúc nào modem cũng mới chả lo hỏng

manhvp80

Xe hơi
Em đang dùng mạng của cả 2 thằng này ở 2 nơi thấy đều ổn cụ ah. Cụ xem chỗ cụ thằng nào khuyến mại nhiều, giá cước rẻ thì chọn là ok :D

Mr.Ryu

Xe buýt
Nên lắp VNPT hoặc Viettel cụ ạ
em có cái bảng so sánh tốc độ trong nước và quốc tế của cả 3 nhà mạng cho các cụ ngó:

liontb

Xe máy
Em dùng cả Viettel và FPT rồi, chất lượng thì ngang nhau còn giá thì Viettel rẻ hơn 1 chút. E nhớ nhà em dùng FPT trước 360K/tháng, dùng Viettel 320K/tháng

nothing_zz

Xe hơi
Vote Viettel. Dịch vụ ổn, giá hợp ví, mạng cũng khá ổn định

vuitinhhn

Xe tăng
Nhà cháu dùng cả vnpt, viettel, fpt rồi, vnpt vẫn là ổn nhất.

vinaxin

Xe hơi
Nói chung là tốc độ thì ngang nhau cả thôi, cụ tham khảo xung quanh đang dùng cái gì ổn định thì dùng, cskh thì VT và FPT tốt hơn