Nên mua hay không nên mua bảo hiểm vật chất xe?

Có nên mua bảo hiểm vật chất toàn bộ xe?

• Tổng bình chọn
    259

KienNT71

Xe tải
Mua BH có nhiều cái lợi lắm cụ ơi. Ít nhất khi cho bạn bè mượn xe mà họ lỡ làm trầy trụa hay gì gì đó thì đã có BH lo, không phải lăn tăn để rồi mất tình bè bạn vì mấy cái vớ vỉnh.

Cty em có mua 2 xe tải cho bọn nó chở hàng, 1 thằng bị bể lốp trước bên tài trên QL5, vả vào phân cách tan cả cái đầu xe. May mà có BH nên xe được sửa chữa toàn bộ ngon văn lành mà mình ko phải chi thêm. Tiếc tiền ko mua BH thì cú đấy đi gần 100 củ đấy cụ ạ.

lenamhung83

Xe tăng
Nên mua, BH toàn bộ có 1,5% giá trị cái xe thôi. Ra đường có cẩn thận đến đâu cũng khó tránh khỏi va quyệt, 50% số vụ va quyệt là do người khác đâm vào mình

Chỉnh sửa cuối:

new_farmer

Xe container
Em có bạn mới mua xe cũng còn đang phân mua hay không mua bảo hiểm như mấy bác ở trên (vì Bim giá cao, chí phí cũng cao) thì đã chiến ngay vào xe tải tổng thành chắc đi hơn trăm củ. Còn xe em, em mua ngay từ khi còn trong salon. Chẳng hiểu năm sau mua bán thế nào em còn đang tính...

Babetta6868

Xe tăng
- Đầu tiên em chúc mừng cụ chủ thớt vì cụ không gặp tai nạn nào!
Thống kê như cụ thì đúng là chẳng ai muốn mua bảo hiểm nữa. Như 1 cụ nào đã nói : Tai nạn luôn luôn là bất ngờ, không đoán trước. Vì vậy em khuyên cụ nên tham gia bảo hiểm đầy đủ ạ. Công ty em có gara sửa chữa ô tô, em làm Phòng dịch vụ luôn nên thường xuyên tiếp xúc với khách hàng làm bảo hiểm. Em thấu hiểu được những khách hàng xuýt xoa: Giá kể mua cái bảo hiểm thì đỡ khổ, giờ đống tiền thế này....Có những trường hợp vay mượn cầm cố...mua được con xe, tiền nong hạn hẹp nên chỉ tham gia BH trách nhiệm dân sự...đen đủi xe lộn xuống vực vò nhàu như đống sắt vụn, hàng hoá tan tành >>>>>>Trắng tay, nợ nần
...... Chốt hạ là cụ tham gia bảo hiểm đi, cụ nhiều xe thế...chứng tỏ nhiều tiền...không phải xoắn ạ!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đã bổ sung thêm cái polll để các cụ bình chọn cho vui.

Babetta6868

Xe tăng
Tôi ủng hộ mua nhưng phải hỏi anh em xem mua đơn vị nào giải quyết cho mình hợp lý nhanh đừng như anh Mic chán lắm.
Cùng là 1 hãng bảo hiểm nhưng có khi ở tỉnh này làm tốt nhưng chi nhánh ở tình khác lại mất uy tín. Cách tốt nhất là tham khảo Gara nào lớn lớn chút, gara nào có mối quan hệ tốt với bảo hiểm!
- Bác nói đến MIC thì kinh rồi, em nói rất vô tư, không có ý dìm hàng: MIC Quảng Ninh làm ăn chán kinh người, chầy bửa ra...ai vay ngân hàng quân đội để mua xe thì họ ép mua bảo hiểm quân đội nên phải chịu chứ...dính vào ông MIC...có ngày ngồi nhà đếm ngày tính lãi ngân hàng!

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
dưng xx tra không có bh hình như bị phạt hay sao ý ạ?

huonglua

Xe đạp
em là em ứ mua đâu vì em đi ít lắm, chỉ loanh quanh trong hn, xước sát một chút cuối năm làm sơn sửa lại một thể. Chứ mua bảo hiểm một năm đi toi 10 củ đấy ạ.

babinbon

Xe buýt
nói chung là ở đời ko ai học được chữ NGỜ....

Thuxe

Xe tải
Mua bảo hiểm là văn minh.
Nhưng cháu xe bình thường, chạy xe cẩn thận nên không mua vì tiền BH cháu chạy xe cả năm mới hết. Hơn nữa vì không có BH nên phải cẩn thận hơn. Va quẹt tý phải đi sửa mất tiền tưh nhiên ân hận là sao không cẩn thận nhường nhịn nhiều hơn.^:)^

vasily

Xe buýt
Em thì mua đầy đủ option luôn, 1 năm đáng bao nhiêu đâu, mà chả bao h p lăn tăn cả

SGAT

Xe đạp
Có lần em mang xe đến làm bảo hiểm thì được NV bảo hiểm hướng dẫn cũng chu đáo và làm thủ tục bảo hiểm và nói rằng:
- Anh phải nộp 500k miễn thường
- Sao lại phải nộp thêm tiền em nhỉ?
- Cty em vừa có chính sách mới ....và nộp thêm thế để cho chủ xe có trách nhiệm thêm với xe của mình
- Ô thế xe của anh anh không có trách nhiệm giữ gìn thì anh cố tình làm xước xát để đến bắt các em làm bảo hiểm chắc
Nộp thêm 500k cũng không nhiều nhưng nghe có vẻ chuối thế nào ấy
Từ đó em không có cảm tình với việc mua bảo hiểm ạ

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Sao em nghe 1 số bác nói bảo hiểm chỉ đền khi mình sai, còn nếu mình đi đúng bị đâm lại ko dc đền nhỉ? Em thấy vô lý quá?

djduylinh

Đi bộ
Các bác toàn vợ đẹp nên mua là đúng rồi,vợ e xấu nhất trong các bà vợ mà vẫn được e mua cho cái BH nên vợ e nó cũng vui lém,hehe

beetle

Xe tải
Mua bác ợ, nhưng mà hỏi kỹ tất cả các điều khoản trước khi mua, ví dụ cái mức miễn bồi thường 500k thì nghe có vẻ không to nhưng rất ức chế. Em sắp hết hạn BH, sẽ:
- mua của bên nào không có cái mức này,
- hỏi kỹ xem khi bị va quệt thì làm thế nào, thủ tục có dễ dàng không
- Chắc sẽ mua luôn của BH nào có đặt người ở gara hãng mình muốn họ sửa cho mình (TH của em là HDC 199MK vì e đi xe Hyundai, toàn ra đó bảo dưỡng)

Nói thật là gọi là mua BH nhưng e chả muốn có dịp lấy tiền của ng ta, cái mất của mình là thời gian (& cả tiền bạc) vì mỗi lần phải khai báo, giám định, đưa vào gara ít nhất 1 ngày, phải đi taxi (e phải đưa đón con đi học), nói chung là mất việc phết đấy các bác ạ.
Mà các bác đọc kỹ điều khoản BH nhé, vd điều khoản phải khai báo trong vòng 5 ngày sau khi xảy ra sự vụ....

Truongvk

Xe tải
Mua BH là để phòng ngừa những trường hợp gặp rủi ro, chứ mua BH mà tính theo kiểu đầu vào - đầu ra với từng xe như cụ chủ thớt thì không được rồi. Nói đơn giản thế này, nếu xe nào mua BH cũng phải "được" nhận tiền BH bồi thường lớn hơn hoặc bằng số phí BH phải trả thì Công ty BH lấy đâu ra tiền để đền!?

Nói đi ít - đi nhiều để làm lí do có nên mua BH hay không cũng là không đúng, rủi ro tuy có xác suất nhưng đó là với số đông, không phải với từng cá thể. Có xe vừa mua xong đã gặp tai nạn, có xe đi đến cũ mèm vãn chả bị quả (nặng) nào. Những vụ rủi ro kiểu cây đổ giữa ngã tư đè vào xe, bị xe khác mất phanh/lái đâm vào thì có phụ thuộc gì vào đi nhiều hay ít đâu...

Mua BH là để đề phòng trường hợp mình gặp rủi ro, thiệt hại lớn thì sẽ được cty BH bồi thường, nhờ đó tránh được thiệt hại về tài chính thôi. Những cụ không bị thiệt hại nặng đóng góp quĩ để chi trả cho những cụ bị nặng đấy ạ. Không bị thiệt hại nặng thì dùng "tạm" cho các thiệt hại nhẹ hơn như xước xát, va quệt (sơn lại...) cũng được, nhưng tính toán kiểu lãi - lỗ khi mua BH thì không chuẩn, mà chắc các cụ cũng chả muốn có "lãi" đâu nhỉ!?

Nói về dịch vụ của các công ty BH thì đúng là còn nhiều khiếm khuyết. Trên nguyên tắc lãnh đạo các công ty đều yêu cầu cán bộ làm đúng, làm tốt dịch vụ khách hàng nói chung, giải quyết bồi thường nói riêng. Nhưng trên thực tế vẫn có những các nhân cán bộ các công ty BH sách nhiễu, trục lợi, hoạn họe khách hàng. Cái này cũng khó tránh khỏi và các công ty BH thì cần làm tốt hơn nữa công tác quản lý cán bộ của mình.

Nếu biểu quyết, phiếu của em là MUA

Kia DVD 5.1

Xe tăng
E thì vẫn biết bảo hiểm vc xe là nên mua, nhưng cứ nghĩ đi làm thủ tục để nhận bồi thường (nếu xảy ra sự cố) thì E muốn chết quá... mình bỏ tiền ra để mua sự đảm bảo mà cứ như đi xin... thủ tục "hành là chính", mấy bác BH lại còn muốn kênh giá, gài, cắm.. nên đưa vào mấy gara chẳng ra gì... Đúng là "giá trị đảo lộn hết chẳng biết đường nào mà lần".. Mất tiền, mất thời gian mà vẫn thấy tức... 8-|

matiz08

Xe điện
Em thấy mua bảo hiểm cũng là hợp lý đấy ạ, em thì có con matiz cùi 2008, mua bảo hiểm hết có 3t/năm, mà có đủ cả, vì có bà chị làm kế toán của bảo hiểm. Trước em cũng nghĩ là không cần bảo hiểm làm j, nhưng sau cũng quyết mua, mua xong phát bị ngay quả hết 17t, sợ hết hồn, may mà mua bảo hiểm,:)).