[Funland] Nên như vậy.

ceconam

Xe điện
Vâng em không nói đúng hay sai nhưng có một điều đương nhiên ai đã từng được tự do về mọi mặt thì không thể quay lại cuộc sống bị kìm kẹp. Giống như đi từ khổ lên sướng thì được còn đang sướng rồi mà quay lại cuộc sống khổ cực mấy ai chịu được. Nói thế để cụ thấy được cuộc sống tự do ai cũng muốn. Nhiều người chưa biết đến nó thì chưa hiểu nên có thể chê bai. Đã biết rồi thì mới thấy nó tuyệt vời biết bao. Vậy tại sao những con người được cho là có chút hiểu biết không cùng nhau góp phần làm cho cuộc sống tươi đẹp hơn, con cháu chúng ta được vui vẻ hơn?
Có nhiều lí lẽ, có nhiều định nghĩa... cả tự do hay hạnh phúc, tư duy... tự do cũng còn có trách nhiệm hay ko thì cũng tuỳ người nghĩ... VD như ở trên đặt địa vị là ông con thì ok, ông nói thế vì ông ở đấy từ bé!!! Đc và bố chấp nhận con của mình như vậy. Nhưng nếu ông con đang ở nhà liệu ông bố có thấy đc ko??? Xung quanh có ai thấy đc ko??? Và nếu là mình thì cụ thấy mình có bao giờ nghĩ thế ko??? Đặt địa vị là ông bố, mặc dù chấp nhận đấy nhueng liệu có bao giờ ông nghĩ lại thấy chạnh lòng ko??? Về mặt cá nhân, ok có thể cả 2 cùng tự do (theo kiểu định nghĩa nào đấy) nhưng tổng thể mối quan hệ của họ có tốt hơn ko?? Vĩ mô thì lại xấu đi, và cái kết là họ ngày ít trò chuyện như trong bài viết

poiuy

Xe cút kít
Nhưng đều là con người cả. Con người thì giống nhau đều muốn được tự do, mưu cầu hạnh phúc. Tự nhiên bọn Tầu nghĩ ra bao nhiêu cái lễ nghĩa, tôn giáo rồi tự buộc mình, buộc con cái vào đó lâu dần trở thành cái gọi là nền văn hóa. Cái thứ đó nó nặng nề lắm mấy ai dũng cảm mà tự thoát ra. Cụ dùng cụm từ "tư tưởng phương tây tiến bộ". Biết nó tiến bộ sao mình không học theo? Mỗi người chỉ được sống một lần hãy để bản thân và người khác được tự do khám phá trọn vẹn cuộc đời trong khuôn khổ pháp luật
Tại sao cụ lại đổ lỗi cho Tàu? Tây khi chết đinlaf về với Chúa, con cái ko cần quan tâm. Ta thì còn phải thờ cũng giỗ chạp các kiểu. Chính thế là sự khác biệt rất lớn về mối quan hệ cha mẹ- con cái. Cái này đâu phải do Tàu? Tín ngưỡng thờ cúng tổ tiên là đặc sản VN cơ mà?

atukiva

Xe tăng
Sáng tác Tào lao.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Sống độc lập , để trẻ tự lập là đúng. Còn lúc bé và về già thì các cụ nói rồi : trẻ cậy cha, gì cậy con.
Các cụ nhìn trẻ dưới 18t không có cha mẹ chăm sóc, ông bà ngoài 70t không có con cái chăm sóc (kể cả có kinh tế) xem có cực không?

redriver2918

Xe tải
Em hay nói với con em "sau này con lớn lên đi làm nuôi ba nhé", con bé nhỏ "không". Em nghĩ "thế cũng được, trừ khi mình khốn cùng".
Giờ em vẫn tốt nhưng biết sau này thế nào.
Tất nhiên chỉ nói và nghĩ cho vui thôi.

PS: em thích bài "Que sera sera" từ khi em còn bé
Em tưởng bài này là bài ôh xê ra xề ra- ngày mai sẽ ra sao thì ra...chứ cụ?

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Trong này có cụ mợ nào để bố hoặc mẹ già vào viện dưỡng lão giống xứ Tây văn minh ko ah? Em hỏi thật!
Là cha mẹ thì phải xác định và chấp nhận ko đòi hỏi và dựa dẫm vào con. Từ đó có hành xử tương ứng.
Là con thì phải xác định trách nhiệm cao nhất với cha mẹ. Từ đó mà hành xử tương ứng.
Khi đòi hỏi của cha mẹ đối với con cái nhỏ hơn trách nhiệm chúng tự nhận. Đó là hạnh phúc và nó xuất phát từ cả 2 phía.

atukiva

Xe tăng
Là cha mẹ thì phải xác định và chấp nhận ko đòi hỏi và dựa dẫm vào con. Từ đó có hành xử tương ứng.
Là con thì phải xác định trách nhiệm cao nhất với cha mẹ. Từ đó mà hành xử tương ứng.
Khi đòi hỏi của cha mẹ đối với con cái nhỏ hơn trách nhiệm chúng tự nhận. Đó là hạnh phúc và nó xuất phát từ cả 2 phía.
Sống ở trong đời, có cha mẹ, con cái để quan tâm chăm sóc chính là may mắn cho bản thân mình rồi.

Tây với Tàu, với em, rác rưởi hết so với thân tình.

_AHA_

Xe điện
Ông bố nói thì đúng, nhưng lời cu con 16t là fake (tác giả viết theo suy luận thôi). F1 nhà em 17t còn đang mải bạn bè, học hành chưa nghĩ đc cho bố như thế :D .
Truyện hay , học được nhiều điều.
Nó ở Mỹ, nó suy nghĩ khác, độc lập hơn, trách nhiệm hơn và cũng có thể dễ sa ngã hơn.
Các cụ xưa có câu đời cua cua máy, đời cáy cáy đào.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trong này có cụ mợ nào để bố hoặc mẹ già vào viện dưỡng lão giống xứ Tây văn minh ko ah? Em hỏi thật!
Bác có để bố hoặc mẹ già vào viện dưỡng lão giống xứ Tây văn minh ko?? Em hỏi thật!!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em, một thằng bố 4x tuổi, suy nghĩ và sông y hệt như thằng bố trên.
Dẫu biết có lẽ không còn hợp thời cuộc, nhưng đến bây giờ một ngày mà không nói chuyện với F1 được 1 lúc thì em không chịu được.
tôi cũng 4X.
Nhiều khi phải tránh con nó, để nó đỡ phải nói với mình về Thời tiết hay tương tự.
Kệ tụi nó thôi bác.

Nắng nhạt

Xe điện
Có nhiều lí lẽ, có nhiều định nghĩa... cả tự do hay hạnh phúc, tư duy... tự do cũng còn có trách nhiệm hay ko thì cũng tuỳ người nghĩ... VD như ở trên đặt địa vị là ông con thì ok, ông nói thế vì ông ở đấy từ bé!!! Đc và bố chấp nhận con của mình như vậy. Nhưng nếu ông con đang ở nhà liệu ông bố có thấy đc ko??? Xung quanh có ai thấy đc ko??? Và nếu là mình thì cụ thấy mình có bao giờ nghĩ thế ko??? Đặt địa vị là ông bố, mặc dù chấp nhận đấy nhueng liệu có bao giờ ông nghĩ lại thấy chạnh lòng ko??? Về mặt cá nhân, ok có thể cả 2 cùng tự do (theo kiểu định nghĩa nào đấy) nhưng tổng thể mối quan hệ của họ có tốt hơn ko?? Vĩ mô thì lại xấu đi, và cái kết là họ ngày ít trò chuyện như trong bài viết
Cái đoạn giữa giữa em chưa rõ ý của cụ, thấy là thấy cái gì ạ? Còn đoạn cuối ý của cụ là tình cảm cha con xấu đi với biểu hiện họ ít trò chuyện? Theo em nghĩ thì đó mới là lẽ tự nhiên. Họ ít trò chuyện vì ông bố đó cổ hủ, không cùng quan điểm, trò chuyện nhiều có khi cãi nhau suốt ngày. Nếu muốn trò chuyện cùng con hãy cố gắng làm một ông bố hài hước, hiểu biết, hiện đại thì không những con mà người ngoài cũng muốn chơi cùng. Cứ giữ cái tính kia em e rằng chả có bạn bè, người con không thể vì làm vui lòng bố mà cứ cố trò chuyện cho bố vui được. Nó còn có cuộc sống của nó chứ. Còn chạnh lòng hay không là do tính người. Thay vì chạnh lòng chỉ nghĩ về lợi ích bản thân sao không vui vẻ nghĩ rằng con cái mình đã trưởng thành thật rồi, nó đang vui vẻ hạnh phúc với cuộc sống của nó, vậy là mình hết trách nhiệm

tôi cũng 4X.
Nhiều khi phải tránh con nó, để nó đỡ phải nói với mình về Thời tiết hay tương tự.
Kệ tụi nó thôi bác.
Nói cbuyện với nó, nó bảo 2 thế hệ khác nhau nên khác quan điểm.
Mì̀nh phải xuống nước (mà rưng rưng nước mắt): Ờ thì 2 thế hệ, nhưng vẫn là bố con, nên phải cố gắng để quan điểm xích lại gần nhau nhất con ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nói cbuyện với nó, nó bảo 2 thế hệ khác nhau nên khác quan điểm.
Mì̀nh phải xuống nước (mà rưng rưng nước mắt): Ờ thì 2 thế hệ, nhưng vẫn là bố con, nên phải cố gắng để quan điểm xích lại gần nhau nhất con ạ.
Thế mới bẩu, đôi khi tôi tránh nó mà.
Nó thích nhọ, mình thì thích trắng và blond, khá conservative - nhưng trend giờ nó khác dồi bác.

Làm sao giờ.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Sống ở trong đời, có cha mẹ, con cái để quan tâm chăm sóc chính là may mắn cho bản thân mình rồi.

Tây với Tàu, với em, rác rưởi hết so với thân tình.
Cái gọi là văn hóa Tây hay Tàu đều xuất phát từ điều kiện sống. Điều kiện sống đủ dài hình thành lên bản năng. Hành vi ứng xử của con người 60-80% xuất phát từ bản năng. Vì thế giáo dục đạo đức, trách nhiệm abc với người con... phần lớn là vô nghĩa. Ứng xử của chúng phụ thuộc phần lớn vào cảm xúc đã từng nhận được từ cha mẹ mình.

Nắng nhạt

Xe điện
Tại sao cụ lại đổ lỗi cho Tàu? Tây khi chết đinlaf về với Chúa, con cái ko cần quan tâm. Ta thì còn phải thờ cũng giỗ chạp các kiểu. Chính thế là sự khác biệt rất lớn về mối quan hệ cha mẹ- con cái. Cái này đâu phải do Tàu? Tín ngưỡng thờ cúng tổ tiên là đặc sản VN cơ mà?
Em chưa Google xem việc thờ cúng tổ tiên có bắt nguồn từ tầu không và em cũng không phản đối việc này. Cứ coi nó như một nét văn hóa của người Việt nhưng không nên ép buộc. Cái em phản đối là đạo Khổng, nó đưa ra một loạt đạo vô lý bắt người ta tuân theo. Vấn đề này em đã còm ở mấy thớt khác rồi giờ em nhắc lại. Em phản đối cái lý lẽ cứ đẻ con ra là bắt nó auto nợ ta công sinh thành, dưỡng dục và cả đời nó dù no đói cũng phải trả cho ta. Còn theo em thì đẻ con ra là bố mẹ nợ nó một cuộc sống hạnh phúc vui vẻ. Nhà không có điều kiện mà cứ cố đẻ nhiều rồi cả mình và nó đều khổ là bố mẹ có lỗi với chúng nó

Lucifer2306

Xe tăng
Em tầm 20 tuổi cũng có suy nghĩ như bạn F1 kia, cho tới khi em có đứa con trai đầu lòng. Đúng là từ khi có nó, mọi suy nghĩ hành động của em đều là vì gia đình và con cái. Khi nào bạn F1 kia sinh con mà vẫn nói với bố nó như thế thì mới tính, còn giờ thì vẫn chỉ là suy nghĩ mang tính thời điểm.
Bản thân em cũng thấy cả phương Đông và phương Tây đều không tối ưu. Nếu theo phương Tây thì thoả mãn được cái tôi cá nhân, nhưng theo em một thằng đàn ông đúng nghĩa là phải sống có trách nhiệm, chăm sóc được cho ông bà già và con cái, nhưng vẫn để con có sự tự chủ hợp lý. Tự nhiên em lại nhớ đến Vito Corleone trong Bố Già, đàn ông nó phải như thế, lo được cho cả gia tộc của mình. “Phụ nữ và trẻ con có thể bất cẩn thiếu suy nghĩ, nhưng đàn ông thì không được phép” - hắn từng dặn con trai mình như thế.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

_AHA_

Xe điện
Cả 2 trường phái Đông Tây đều bị quá. Nên hài hòa thì tốt hơn. Người thân ruột thịt ko thể coi như bạn được, tuy nhiên tôn trọng tự do cá nhân và xã hội.

Phuluclo

Xe tăng
Chủ nghĩa "sống cho bản thân"?! Đẻ con làm đếk gì cho đau lol nhỉ.

hoangduc.sbr

Xe container
Bác có để bố hoặc mẹ già vào viện dưỡng lão giống xứ Tây văn minh ko?? Em hỏi thật!!
Mẹ em 61t và em vẫn đang ở cùng mẹ mặc dù đang có 2 miếng đất. Mới hoặc c.bị yêu em nào em cũng toẹt tòe loe luôn sau này ở cùng mẹ, ko ở riêng. Có lẽ vì vậy mà sắp sang 33t rồi mà em vẫn ế.

jafwm

Xe điện
Theo nhà cháu thì nên như vậy hay không là do điều kiện vật chất (kinh tế) và sau đó là suy nghĩ của từng gia đình (ở đây là ông bố, bà mẹ có thể hình thành suy nghĩ cho con mình)... cái văn hoá nó cũng chỉ ảnh hưởng phần nào đó tới suy nghĩ thôi!