Nên thay dầu gì cho vespa LX, S ie để máy chạy cực bóc

minhquangha0380

Xe hơi
Khiếp nghe bác thuyết trình 1 bài về Mobil 1 Gold thế này em nghe mà hơi hãi :D bác ca ngợi em nó thế thì đợt tới em thử dùng 1 chai Mobil 1 Gold xem sao, trải nghiệm xem nó có tốt thật như bác nói ko :D
bác ah. chai Mobil1Gold màu vàng của pháp giá 400k bác ah. còn chai màu trắng là của Mĩ sản xuất giá 355k mua ở VietLube.
Em ko ca ngợi Mobi1Gold là nhất bác ah. em chỉ so sánh cụ thể nó với Motul 300vfl mà nhiều bác hay đưa lên tận mây xanh thôi :D. Đúng như bác MinhPT nói nó quá đắt so với giá trị thật của nó :D chỉ ngang ngửa AGIP mà giá gần gấp đôi
Mobil1 Gold Mỹ 250K/ 1 bình (thay cho Li VN lúc 500km, đi đến 6000km vẫn ngon hơn các loại dầu 230K ở đại lý Pi đi 2 3000km)
=> bác MinhPT ơi hình nhưa 250k là cái Mobil scooter mà bác chai trắng nhưng nắp vàng còn chai trắng hoàn toàn mới là Mobil1Gold bác ah. Em hay mua trên vietlube già thế chắc em mua đắt ah hix

Mata

Xe container
Lại thấy các cụ ở đây chê Motul 300V rồi, thôi thì cứ chơi bộ đôi AGIP cho lành cụ ạ, đúng tiêu chí nhà sản xuất yêu cầu luôn.

mtvhua

Xe tải
chả cần phức tạp quá đâu bác ah, dầu máy thì shell advance ultra 10w-40 là ngon rùi, dầu láp có castrol 80w-90 hoặc agip đều ok!

baby_trang

Đi bộ
e thay ở pi ng văn cừ, chả biết loại j, thấy gt có 2 loại, 1 loại rẻ vs 1 loại 275k, e thay loại 275k, hẹn 3k km thay dầu tiếp. cgai nên chả hiểu j mấy cái này, cứ thấy nhiều xiền chắc là tốt hơn ;))

nightpinky

Xe buýt
Khuyên chân thành chơi dầu gì cũng được nhưng nhớ pha thêm metanol vào xăng nhé, chạy cực bốc đến độ....thăng thiên cháy đùng đùng luôn, bó tay....

desire hd

Xe đạp
Các bác tranh luận vui quá, cho mình góp vài ý kiến cá nhân:
1. Côn Ducati khô hay ướt: cá nhân mình đã đi cả 2 loại khô và ướt. Ducati khuyến cáo người dùng dùng dầu Shell Advance Ultra.

2. Mình dùng dầu Mobil1 Gold cho mọi xe ở nhà trừ HD (cái này chưa dùng thử vì cần loại 20W-50) từ xe máy đến oto, và dùng từ 5 năm trước. Hài lòng với chất lượng, nhưng giá thì chỉ 250K/1 lít mới hài lòng.

3. Các loại khác: Motul 300V: quá đắt so với chất lượng. Khuyến cáo: không nên dùng, cho dù bạn chay xe máy Sport (dòng 1000 trở lên)

4. Hợp lý về giá và chất lượng là:
- Mobil1 Gold Mỹ 250K/ 1 bình (thay cho Li VN lúc 500km, đi đến 6000km vẫn ngon hơn các loại dầu 230K ở đại lý Pi đi 2 3000km)
- Shell Advance Ultra 240K/1lit (vừa thay cho Li VN lúc 6000km), đang khuyến mại nên có giá này nhé.

5. Bảo dưỡng càng sớm càng tốt: Nhà máy Pi lắp xe VN không có trách nhiệm, dầu mỡ chả bôi gì, mấy cái giảm chấn (thợ gọi như vậy) đều không có mỡ nên đi bị cót két. Dây ga, dây phanh, dây công tơ mét không có dầu mỡ... Bảo dưỡng mất 150K tiền công + nửa ngày mà đi Li VN khác hẳn, còn ngon hơn xe mới.
Khuyến cáo bảo dưỡng xe Pi VN ngay khi mua, bạn sẽ thấy lời khuyên 150K này cực kỳ hợp lý.

Các bạn thấy hay thì votka cho vui.
thế cứ cầm ra hãng bảo nó kiểm tra những cái đấy ah . bạn lam ở đâu cho địa chỉ qua làm cái . xem có tốt ko :o)

congtu_depzai

Xe tải
1. Dầu máy thay Motul 300V. Dầu láp thay Bobil HD plus
2. Thay ở 500 cây cả dầu máy và dầu láp ( để đến 1000km để đỡ tốn tiền chăng )
500km mà thay dầu láp hả cụ :))?nên nhớ dầu láp theo xe rất tốt tốt hơn cả dầu ngoài 1 vạn mới thay cụ à. Xe ga là li hợp khô không nhúng dầu, xe số là ly hợp ướt nhúng dầu cụ ạ. Jaso MB chỉ dành cho Scooter đương nhiên là không dành được cho xe số, còn Jaso MA thì dùng được cho cả xe ga và xe số, và cá nhân e đang dùng cả Sell Advance Ultra và Motul 300v cho các loại xe ga ở nhà, cụ thể test thấy như sau: Motul 300v máy kêu to hơn nhưng vọt nhanh hơn, đặc biệt cảm thấy xe nhẹ bẫng khi >60km/h (SH150i, Vespa 150s, LXV 125, PCX 125...) và vọt rất nhanh khi thêm ga (cái này vô cùng tiện khi đi đường trường hoặc vượt xe buyt trong nội thành), máy lâu nóng. Sell Advance Ultra (Vespa 150s) tiếng máy rất êm, vọt không nhanh bằng Motul 300v nhưng xe đi nhẹ hơn và đỡ giật hơn Motul 300v, nói chung là cả 2 đều rất tốt. Tuy nhiên nếu cụ muốn kinh tế hơn và đỡ phải lăn tăn cái khoản MA - MB thì cứ Motul Scooter LE (MB) mà đổ vào đi cũng rất êm xe. Tuy nhiên, mình thấy Agip city Hi tec là sản phẩm được Piagio chỉ định khuyên dùng thì lại là Jaso MA đó chứ, cụ có thể xem tại đây: http://www.motohanoi.com.vn/forum/showthread.php?t=5317 hoặc tại đây http://www.mymroil.com/
Nước làm mát nếu thay và xúc rửa bình thì cụ cứ chơi Motul hoặc Agip là tốt lắm rồi.
Dầu lap thì mình chơi Agip Gear Oil cho tất cả các xe ở nhà và không cảm thấy có vấn đề gì

Mata

Xe container
bác có nhầm ko 2k thay 1 làn -> 1thang thay dau 3 lan ah:-/
Vãi :-ss, bác này 1 tháng đi 6000km à, bác đi đâu mà 1 ngày hết 200km thế, hú hồn :-ss.
Em đi bộ đôi AGIP đây, theo chỉ định là 3000km thay 1 lần nhưng mà e muốn nó tốt nên toàn 2000km thay 1 lần. E cũng thuộc loại lượn nhiều mà 1 tháng cũng chỉ đi hết có 2000km. Bác đi khỏe thật đấy :-ss thế thì chết tiền dầu.

Mata

Xe container
e thay ở pi ng văn cừ, chả biết loại j, thấy gt có 2 loại, 1 loại rẻ vs 1 loại 275k, e thay loại 275k, hẹn 3k km thay dầu tiếp. cgai nên chả hiểu j mấy cái này, cứ thấy nhiều xiền chắc là tốt hơn ;))
PI NVC là TOPCOM đúng ko nhỉ, nếu đúng thì bọn này dùng Castrol Racing, đợt nửa năm trước thay có 230k, giờ đã lên 275k rồi :(. Mà trong tờ hóa đơn nó có ghi tên dầu đó, bác ko lấy hóa đơn à.

minhquangha0380

Xe hơi
mình thấy Agip city Hi tec là sản phẩm được Piagio chỉ định khuyên dùng thì lại là Jaso MA đó chứ, cụ có thể xem tại đây:
bác công tử đẹp trai: bác chú ý chỗ này nguyên gôc tiếng anh của nó là recommended products (trong cuốn manual song ngữ của Vespa LX nhé)-> cái này ko phải chỉ định nha bác. bọn thợ ở mấy trạm 3S của Pi bán dầu AGIP nên nó nói thế mà đây cũng là 1 hình thức hợp tác kinh doanh giữa 2 thằng Piaggio và thằng dầu nhớt AGIP ah. nên nó mới phải ghi là recommended products.
=> 1. nếu là chỉ định thì sẽ là product số ít ko thể nào là products số nhiều .
=> 2. nếu là bắt buộc thì ko thể là recommended => cái này chỉ là minimum requirement thui ah.
=>3. nếu đã là bắt buộc thì sao còn lòi ra cái vụ castrol racing ah. chẳng wa ở VN mình hay có kiểu tk nên nó mới khuyến nghị hai loại rẻ nhất mà đạt tiêu chuẩn tối thiểu thôi.
=> nếu đã chấp nhận chơi thì lăn tăn gì mà phải dùng min cứ max mà dùng ah.
- Thêm nữa bác nào dùng Motul 300v fl thì mỗi lần thay nhớt xe nhớ dùng Flushing oil súc rửa máy nha các bác ko khéo xe các bác thành cục sắt vụn nhanh lắm đấy ah :)) => hơn 300k cho motul + hơn 100k dầu súc rửa quá mắc khi so sánh phẩm chất chất lượng so với AGIP đừng nói so với mobil1
- Riêng Mobil1 Gold ko cần đây là lọai dầu nhớt duy nhất trên thế giới hiện nay có pha thêm phụ gia để súc rửa động cơ nên đã xài Mobi1 thì ko tốn tiền cho vụ súc rửa này

Chỉnh sửa cuối:

desire hd

Xe đạp
Vãi :-ss, bác này 1 tháng đi 6000km à, bác đi đâu mà 1 ngày hết 200km thế, hú hồn :-ss.
Em đi bộ đôi AGIP đây, theo chỉ định là 3000km thay 1 lần nhưng mà e muốn nó tốt nên toàn 2000km thay 1 lần. E cũng thuộc loại lượn nhiều mà 1 tháng cũng chỉ đi hết có 2000km. Bác đi khỏe thật đấy :-ss thế thì chết tiền dầu.
xau hổ quá nhân nhầm hehe ^O^ .

Mata

Xe container
bác công tử đẹp trai: bác chú ý chỗ này nguyên gôc tiếng anh của nó là recommended products -> cái này ko phải chỉ định nha bác. bọn thợ ở mấy trạm 3S của Pi bán dầu AGIP nên nó nói thế mà đây cũng là 1 hình thức hợp tác kinh doanh giữa 2 thằng Piaggio và thằng dầu nhớt AGIP ah. nên nó mới phải ghi là recommended products.
=> 1. nếu là chỉ định thì sẽ là product số ít ko thể nào là products số nhiều .
=> 2. nếu là bắt buộc thì ko thể là recommended => cái này chỉ là minimum requirement thui ah.
=>3. nếu đã là bắt buộc thì sao còn lòi ra cái vụ castrol racing ah. chẳng wa ở VN mình hay có kiểu tk nên nó mới khuyến nghị hai loại rẻ nhất mà đạt tiêu chuẩn tối thiểu thôi.
=> nếu đã chấp nhận chơi thì lăn tăn gì mà phải dùng min cứ max mà dùng ah.
- Thêm nữa bác nào dùng Motul 300v fl thì mỗi lần thay nhớt xe nhớ dùng Flushing oil súc rửa máy nha các bác ko khéo xe các bác thành cục sắt vụn nhanh lắm đấy ah :)) => hơn 300k cho motul + hơn 100k dầu súc rửa quá mắc khi so sánh phẩm chất chất lượng so với AGIP đừng nói so với mobil1
- Riêng Mobil1 Gold ko cần đây là lọai dầu nhớt duy nhất trên thế giới hiện nay có pha thêm phụ gia để súc rửa động cơ nên đã xài Mobi1 thì ko tốn tiền cho vụ súc rửa này
Bác này thích Mobi 1 Gold thế :D. E là e cứ trung thành với bộ đội Agip :D

desire hd

Xe đạp
Bác này thích Mobi 1 Gold thế :D. E là e cứ trung thành với bộ đội Agip :D
agip bác thay ở quán nào nhỉ . giá nhiêu .bác cho em hỏi chút mới lấy liberty 500k đầu ra hàng nó chỉ thay cho minh mỗi dầu máy thôi đúng ko .

Mata

Xe container
agip bác thay ở quán nào nhỉ . giá nhiêu .bác cho em hỏi chút mới lấy liberty 500k đầu ra hàng nó chỉ thay cho minh mỗi dầu máy thôi đúng ko .
Em mua ở MrOil, máy AGIP 225k, lap AGIP 235k.
500km đầu thì chắc tùy hãng bác ạ, trước e ra TOPCOM thì có thay lap luôn. Mà cái dầu lap này mỗi người nói 1 kiểu, ko biết chuẩn là nên thay ở bao nhiêu km.
Em thì cứ 2000km là thay cả máy cả lap luôn.

minhquangha0380

Xe hơi
dạ trước đây. e cũng chả biết mobil1 là thằng nào mà con nhầm giữa motul và mobi cơ ah. em cũng xài bộ đôi AGIP như bác mata. có điều. xe em đi 500km thay AGIP đi đến 1k km máy bắt đầu nóng bô bắt đầu có tiếng tách tách khi đựng xe trong nhà.
=> ra trạm Pi 3S nó kêu máy mới ko sao do chưa cháy hết lớp sơn hay lớp gì đó bên ngoài ko nhớ nữa.=> bux tập 1
=> đi đến 1k2 km xe bốc mùi khét mạc dù chay từ chỗ đón xe đi làm về nhà tầm 5km chay xe chỉ từ 30-40km/h => ra trạm BH vẫn điệp khúc cũ còn kèm câu anh cứ yên tâm nhớt này chạy 3k km okie.=> bux tập 2
=> đến 2k km ngồi lên xe 5 phút là thấy nóng. gấu nhất định ko đi vì vỏ xe nóng quá ngồi lên mặc quần Jean mà còn thấy nóng. tiếng gào máy yếu chạy dưới 30km/h xe giật như chập điện. => ra trạm BH 3S làm dữ nó KT xong kêu yên tâm => lần nay điên chứ ko còn bux nữa.
- đến 2k5 km mặc kệ mấy thằng 3s hù thay nhớt khác ko BH em chửi cho chúng nó 1 trận bảo dịch cái bản gốc tiếng anh ra coi nó nói gì chúng nó bảo chính sách của Pi VN nó thế. e hỏi thằng thợ chính ở đó thế chỉ số SAE nghĩa là gì nó ko hiểu thế mà gân cổ lên chính với chả sách Pi VN bộ qua mặt được Pi ở Ý sao. Hay AGIP đứng trên Mobil Total hay Motul về chấ lượng sao nó im.
=> Kết lại 1 câu Pi+AGIP chẳng qua chỉ là chiêu PR cho cả 2. dân VN mình bỏ 1 đống tiền mua xe nhưng 90% lại sợ tốn tiền mua nhớt hay mấy cái nhỏ nhặt khác. chẳng thế mà xe HD mắc như tôm tươi là gì vì nó rẻ :))
- Súc rửa xe thay Mobil1 vô thấy khác liền máy êm hết nóng xe bốc hơn tiếng máy nhỏ xíu chẳng khác gì mấy con HD, ga nhẹ tênh. đặc biệt giờ chạy 10 km/h cũng êm ru chả hấy giật gì cả. gấu thì cứ yên tâm với váy ngắn mà ko sợ nóng chân :))
- Nhược điểm là xe ko bốc như ai xài motul thôi. vì xe nóng máy chậm phải đi cả 5 10 phút máy nó mới nóng.
- giờ ai nói AGIP với em là em chửi mang mác ý Sx ở SIng nhưng chất lượng lại của china đượ cái nó rẻ và đạt minimum requirement của động cơ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Ninh Batê

Xe tải
Em đi Li nhập chạy dầu Agip giật đùng đùng ~X(Thay dầu Racer vào chạy êm ru X_X

robocop

Xe buýt
em chạy được tới bình SHell ultra advanced thứ 3 rồi, không có gì phải chê.

Chờ năm sau mà nhập về Shell ultra advanced scooter thì số dách lun =DDDD