[Funland] Nên thưởng tết bao nhiêu là đủ

search

Xe điện
Bác lại vẫn hiểu sai cả về thưởng và quỹ lương.
Quy chế của Cty nhà nước do các cơ quan nhà nước cấp trên đặt ra, cơ chế của cty tư nhân do nhóm góp vốn thành lập ra cty (họ hay gọi là cổ đông có quyền biểu quyết) đặt ra.
Quỹ lương của các cơ quan nhà nước khá cố định do hoặc được do Nhà nước cấp hoặc nêu lấy từ kết quả kinh doanh thì do Nhà nước quy định tỷ lệ. Thường phải chi hết, nếu không sẽ phải nộp về ngân sách, không thể chi cho việc khác, cũng chẳng chuyển được cho sang năm.
Còn cty tư nhân (hay cổ phần) thì tùy cách lên kế hoạch mà họ có xây dựng quỹ lương hay không và trong luật không bắt buộc và cũng chẳng bắt buộc phải tiêu hết trong năm nên cũng chẳng phải chia hết khi chi chưa hết.
Khen thưởng của cty tư nhân cũng vậy, họ đặt ra khen thưởng để khuyến khích người lao động nên mức chi cũng phụ thuộc vào chính sách hay mục đích của họ. Tiền có thể đơn giản chỉ lấy từ nguồn vốn của cty, nhưng cũng có thể lấy từ quỹ khen thưởng. Nhưng theo luật thì quỹ khen thưởng của cty chỉ có thể được lập từ nguồn tiền lãi sau khi đã đóng thuế nên hầu như họ không thành lập cái quỹ này như các cơ quan nhà nước được nhận tiền từ ngân sách!
Cty nào cũng thế, ko chia hết quỹ lương để lại thuế vặt ngay 20% cụ nhá. Vì nó bắt quỹ lương năm nào chia hết cho năm đấy, muộn nhất trong quý 1 năm tiếp theo. Ko chia nó quy thành lãi cứ 20%nó vặt cụ nhá. Mơ đấy mà đòi ko tiêu hết để năm sau :)

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cty nào cũng thế, ko chia hết quỹ lương để lại thuế vặt ngay 20% cụ nhá. Vì nó bắt quỹ lương năm nào chia hết cho năm đấy, muộn nhất trong quý 1 năm tiếp theo. Ko chia nó quy thành lãi cứ 20%nó vặt cụ nhá. Mơ đấy mà đòi ko tiêu hết để năm sau :)
Vấn đề là có cóc đâu mà chia ý :((

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thằng iem con bà bá tui được thưởng 60 lần tổng thu nhập trong năm.

Hoà là tốt rồi cụ ạ, 6 tháng hưởng 50% thưởng là hợp lý
biết thế nào là đủ nhỉ, có nhiêu dùng nhiêu thôi ạ :D
Tùy doanh nghiệp mà thưởng không rất bé đâu bác ạh!
Thưởng với 1 doanh nghiệp tư nhân chưa chắc đã "rất bé" như bác viết.
Lương và thưởng của doanh nghiệp ngoài quốc doanh không bị trói buộc nên thưởng có thể trở thành 1 công cụ cho quản lý. Nếu người trả lương muốn khuyến khích người lao động thì lương ghi cứng trong hợp đồng chỉ là 1 phần, còn phần thu nhập không nhỏ của người lao động nằm trong các loại thưởng. Cũng không chỉ mỗi dịp lễ tết mới có thưởng, mà thưởng được thực hiện cả trong mọi tháng!
Chả biết bao nhiêu để gọi là đủ cả! ngày trước được 1,2 tháng lương thấy mừng lắm rồi, giờ thấy bao nhiêu cũng ko đủ. Nói chung là biết đủ là đủ, không biết đủ thì không bao giờ đủ.

vumanhkien

Xe buýt
Năm nay Covid mà các bank nào cũng vẫn lãi cả ngàn tỷ thì chẳng biết ảnh hưởng của Covid tới ngành này ntn và ngành này hỗ trợ cho kinh doanh bị ảnh hưởng ntn nữa. Em rời bank từ tháng 6, cuối năm nay bank em rời được thưởng khoảng 6 7 tháng lương và 11tr hỗ trợ Covid. Nói chung là năm nay em chẳng có đồng thưởng nào, chán. :(

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Đang có công văn dưng chợ viềng kia cụ. Có việc làm ko chết đói là may rồi lại còn thưởng nữa.

Zindaubo

Xe tải
Sắp đến tết rồi, các cụ mợ có hóng thưởng tết năm nay không?
Theo các cụ mới làm được 6 tháng thì thưởng 50% hay 40% lương là hợp lý nhỉ? công ty năm nay làm ăn hoà vốn không lãi các cụ ạ.
Nếu là đủ thì phải xét trên nhu cầu chi tiêu chứ theo lương thì người lương cao, kẻ lương thấp thấy khó có 1 mức cụ thể lắm! Mặt khác cái đủ của mỗi người cũng lại không giống nhau nên e thấy để đưa ra câu trả lời gần đúng cũng là rất khó!!!

VnBaoDz

Xe máy
Em tự làm tự ăn nên tháng nào cũng như tháng nào :)

Voi đi bộ

Xe buýt
Mạnh dạn thưởng cho nhân viên hẳn chục tỷ trở lên.
Mỗi đứa mười vé 6/55.

antidau

Tháo bánh
Em làm thuê, không có thưởng Tết chỉ có tháng lương 13, rõ ràng từ trước nên không phải mong ngóng gì.
Cháu cũng tương tự,
nhưng được thưởng thêm 3 củ nữa (chắc là tiền mua bánh trưng, bia và đào chăng) [-(

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi em gốc là 1 cty cổ phần, nhưng bây giờ thì gần như là 1 cty gia đình nên cũng nhỏ thôi (cỡ 100 người, doanh thu 2020 vừa rồi cỡ trăm tỷ, sản xuất chứ không buôn bán).
Không bao giờ tụi em thành lập 1 quỹ lương nào cả, chẳng định hướng trước phải chi bao nhiêu, tiền chi cho công lao động thì phát sinh như thế nào (tháng nào) chi như thế đấy, kể cả tiền thưởng cũng chi theo phát sinh từng tháng, không thừa, cùng chẳng thiếu đồng nào, chẳng "phải chi" thêm, tất cả nằm trong chi phí, nên không như bác viết và cũng chẳng bị ai vặt phần trăm nào cả (thanh tra thuế vừa vào cty). Mà em đã viết ở trên là tiền thưởng tụi em chi hàng tháng, đúng mục đích của thưởng, chứ không chỉ tết dương hay tết âm.
Nhiều bác cứ thích vào đây viết: tiền lương (thưởng) được định sẵn, điều này chỉ đúng cho các cơ quan quản lý nhà nước, lương bằng tiền ngân sách cấp phát hàng năm thôi.
Các bác này không quản lý doanh nghiệp nên không biết là cái quỹ khen thưởng chỉ được trích từ lợi nhuận sau thuế, tức là từ tiền lãi sau khi đã đóng thuế TNDN.
Tụi em chẳng dại gì trích để lập cái quỹ như vậy cả, mà cứ từ tiền chi phí cho sản xuất cả lương và thưởng từng tháng, lẫn khoản thưởng của các kỳ lễ tết. Ai làm tốt thưởng nhiều, làm chưa tốt thưởng ít, vi phạm kỷ luật chưa tới mức phải buộc thôi việc thì chỉ có lương theo hợp đồng lao động. Nhân công dù không biến động nhiều, nhưng cũng theo yêu cầu của sản xuất - tức là thị trường, thưởng theo kết quả lao động nên không tháng nào giống tháng nào. Phát sinh bao nhiêu thì cho vào khoản chi phí cho công lao động đúng bấy nhiêu, trong sổ không bao giờ có cái quỹ nào cho việc này, nên chẳng thể nói là không phát thưởng thì cty lấy của ai cả và đầu năm hay cuối năm cũng chẳng có xu nào thừa ra hay thiếu đi cho chi phí của công lao động.Tiền thưởng với tụi em chỉ có mỗi một mục đích duy nhất là để khuyến khích làm việc tốt hơn, nên nó cũng không phải là đồng tiền nghiễm nhiên người lao động được hưởng nếu làm việc không tốt.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Công ty cũ của em (liên doanh với Hàn xẻng) ko thưởng nếu chưa đủ 1 năm làm việc còn hiện tại thì làm bao nhiêu trong năm thì thưởng tháng 13 theo tỉ lệ đó, các khoản khác áp dụng theo năng lực.

Xe gia đình

Xe điện
Làm đủ 12 tháng trở lên thì thưởng đủ.
Còn dưới 12 tháng thì tính theo tỷ lệ thời gia làm việc thực tế.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ lâu quá chắc quên cmn bản chất của thưởng.
Thưởng chính là phần thêm của lương. Vì vậy thưởng nó phải theo quy chế của công ty, đối với công ty nn thì phải theo các quy định của nn nữa, công ty tư nhân thì ông chủ thích thì cho thưởng nhiều hơn quy chế.
Vậy nếu quy chế công ty quy định phải thưởng 1 tháng lương thì không thể không chi 1 tháng đó. Thường thì các công ty khác họ sẽ cho một câu rất chung chung là "thưởng sẽ tùy thuộc vào kết quả sxkd của công ty .." nên chả trông đợi gì nếu năm đó công ty làm ăn đói kém.

Một "hiểu nhầm" nữa là báo đài hay đưa "NH abc cuối năm thưởng nhân viên 10 tháng lương" là không đúng bản chất của thưởng, cái đó thật ra là phần quỹ lương (thường cũng được gắn với kết quả sxkd) chưa chia hết nên họ chia vào những dịp lễ, tết.
Theo quy định của nhà nước thì doanh nghiệp nhà nước được trích tối đa 3 tháng lương bình quân để lập quỹ thưởng và phúc lợi xã hội. Thế nên nn thì thưởng chỉ chừng 1,5 tháng lương thôi, 1.5 còn lại đưa vào quỹ phúc lợi.
Em ví dụ: VCB có tổng quỹ lương xác định theo kết quả kd là 1000 tỉ (1ooo tỉ này nó cũng có công thức tính, em nhớ không nhầm là được trích tối đa x đồng trên 1000 đồng lợi nhuận) như thế ngoài quỹ lương thì cbcnv vcb còn có thêm 1000*3/12 tỉ để làm quỹ thưởng và quỹ phúc lợi, thường quỹ thưởng và quỹ phúc lợi chia 50/50.
Cụ thử đọc lại cái dòng đậm trên xem nó có câu lọ đá câu chai không ?
Nếu thưởng là phần thêm của lương thì sao ko gọi là lương giữ lại luôn đi ? Gọi là thưởng làm gì ?
Em tin ko cty nào có quy chế công ty quy định phải thưởng 1 tháng lương mà không kèm điều kiện. Tư duy đòi quyền lợi bất chấp kết quả thì khác gì cây tầm gửi ?

search

Xe điện
Tụi em gốc là 1 cty cổ phần, nhưng bây giờ thì gần như là 1 cty gia đình nên cũng nhỏ thôi (cỡ 100 người, doanh thu 2020 vừa rồi cỡ trăm tỷ, sản xuất chứ không buôn bán).
Không bao giờ tụi em thành lập 1 quỹ lương nào cả, chẳng định hướng trước phải chi bao nhiêu, tiền chi cho công lao động thì phát sinh như thế nào (tháng nào) chi như thế đấy, kể cả tiền thưởng cũng chi theo phát sinh từng tháng, không thừa, cùng chẳng thiếu đồng nào, chẳng "phải chi" thêm, tất cả nằm trong chi phí, nên không như bác viết và cũng chẳng bị ai vặt phần trăm nào cả (thanh tra thuế vừa vào cty). Mà em đã viết ở trên là tiền thưởng tụi em chi hàng tháng, đúng mục đích của thưởng, chứ không chỉ tết dương hay tết âm.
Nhiều bác cứ thích vào đây viết: tiền lương (thưởng) được định sẵn, điều này chỉ đúng cho các cơ quan quản lý nhà nước, lương bằng tiền ngân sách cấp phát hàng năm thôi.
Các bác này không quản lý doanh nghiệp nên không biết là cái quỹ khen thưởng chỉ được trích từ lợi nhuận sau thuế, tức là từ tiền lãi sau khi đã đóng thuế TNDN.
Tụi em chẳng dại gì trích để lập cái quỹ như vậy cả, mà cứ từ tiền chi phí cho sản xuất cả lương và thưởng từng tháng, lẫn khoản thưởng của các kỳ lễ tết. Ai làm tốt thưởng nhiều, làm chưa tốt thưởng ít, vi phạm kỷ luật chưa tới mức phải buộc thôi việc thì chỉ có lương theo hợp đồng lao động. Nhân công dù không biến động nhiều, nhưng cũng theo yêu cầu của sản xuất - tức là thị trường, thưởng theo kết quả lao động nên không tháng nào giống tháng nào. Phát sinh bao nhiêu thì cho vào khoản chi phí cho công lao động đúng bấy nhiêu, trong sổ không bao giờ có cái quỹ nào cho việc này, nên chẳng thể nói là không phát thưởng thì cty lấy của ai cả và đầu năm hay cuối năm cũng chẳng có xu nào thừa ra hay thiếu đi cho chi phí của công lao động.Tiền thưởng với tụi em chỉ có mỗi một mục đích duy nhất là để khuyến khích làm việc tốt hơn, nên nó cũng không phải là đồng tiền nghiễm nhiên người lao động được hưởng nếu làm việc không tốt.
Người lđ cty cụ đang bị bắt chẹt rồi, cty 100 người nhẽ ra phải có thỏa ước lđ tập thể được ký giữa đại diện ng lđ với ng sử dụng lđ. Cái này là Thỏa thuận về quy chế lương thưởng và đky thỏa ước này với sở lđ. Nhiều cty đang làm chưa đúng luật lđ nhưng lại nghĩ vì là cty mình nên muốn làm gì thì làm :)

coolpix8700

Xe ngựa
Người lđ cty cụ đang bị bắt chẹt rồi, cty 100 người nhẽ ra phải có thỏa ước lđ tập thể được ký giữa đại diện ng lđ với ng sử dụng lđ. Cái này là Thỏa thuận về quy chế lương thưởng và đky thỏa ước này với sở lđ. Nhiều cty đang làm chưa đúng luật lđ nhưng lại nghĩ vì là cty mình nên muốn làm gì thì làm :)
Bác yên tâm đi,
Thỏa ước chung, hợp đồng từng người,.... tụi em không thiếu cái gì bác ạh.
Năm vừa rồi tụi em không chỉ tiếp mỗi thanh tra thuế, mà cả bảo hiểm và công đoàn.
Cty chưa bao giờ nợ lương của người lao động quá 1 ngày...
Quy chế thưởng được công khai để người lao động tự so sánh.
Và cũng rất rõ ràng, thưởng chỉ để khuyến khích để làm việc tốt hơn. Ai trong tháng làm việc không tốt, sẽ chẳng nhận được đồng tiền thưởng nào.
Thưởng tết, ngày lễ cũng hoàn toàn dựa trên kết quả làm việc. Tất nhiên cả hiệu quả kinh doanh của cty nữa, nên người lao động cũng rất quan tâm đến giá cả thị trường.
Làm cỡ như tụi em thì không còn được phép như bác "nghĩ", mà luật và các quy định phải cập nhập liên tục, nếu không đều phải trả bằng tiền và không ít tiền đâu.

Chỉnh sửa cuối:

BMW FOREVER

Xe tăng
Thưởng, chưa bao giờ là đủ, nói cách khác, thưởng là vô tận.
Căn cứ vào kết quả kinh doanh và trách nhiệm của mỗi cá nhân với đơn vị mà cân đối mức thưởng thôi.
Mọi người đều hài hòa là được.

echao

Xe máy
Người Việt mình nặng nề chuyện thưởng tết vì cái nếp đói kém cả năm, đến tết là ăn chơi phè phỡn nên cần có cái thưởng để mà phủ phê! Tuy nhiên, thưởng này thực chất là DN trích lại lương của NLĐ để trả vào cuối năm! Rất ít DN thưởng thực sự vì kế hoạch hoàn thành vượt trội của người lao động (thưởng đích thực). Xét cho cùng NLĐ rất dại, lương mà đã thỏa thuận thì khó giảm chứ thưởng thì cắt lúc nào cũng được!! Nếu thích thưởng thì thưởng càng nhiều càng tốt, nhưng tốt hơn có lẽ nên tính ra tổng thu nhập rồi chia vào theo tháng để thỏa thuận thành Lương sẽ an toàn và có hành lang pháp lý bảo vệ! NLĐ sẽ tự hoạch định kế hoạch chi tiêu của riêng mình, ko lệ thuộc chờ mong vào tiền thưởng của DN nữa!