[Funland] Nên thưởng tết bao nhiêu là đủ

coolpix8700

Xe ngựa
Người Việt mình nặng nề chuyện thưởng tết vì cái nếp đói kém cả năm, đến tết là ăn chơi phè phỡn nên cần có cái thưởng để mà phủ phê! Tuy nhiên, thưởng này thực chất là DN trích lại lương của NLĐ để trả vào cuối năm! Rất ít DN thưởng thực sự vì kế hoạch hoàn thành vượt trội của người lao động (thưởng đích thực). Xét cho cùng NLĐ rất dại, lương mà đã thỏa thuận thì khó giảm chứ thưởng thì cắt lúc nào cũng được!! Nếu thích thưởng thì thưởng càng nhiều càng tốt, nhưng tốt hơn có lẽ nên tính ra tổng thu nhập rồi chia vào theo tháng để thỏa thuận thành Lương sẽ an toàn và có hành lang pháp lý bảo vệ! NLĐ sẽ tự hoạch định kế hoạch chi tiêu của riêng mình, ko lệ thuộc chờ mong vào tiền thưởng của DN nữa!
Bác có vẻ rất hãnh diện về cái "hiểu biết" này nhỉ?
Nó sai be bét với các doanh nghiệp kinh doanh, không nhận tiền lương từ ngân sách của Nhà nước.
Chỉ có các cơ quan nhận lương từ ngân sách mới có tiền lương được giao cho cả năm, mới nói đến trích hay giữ,... trong quỹ lương.
Em viết rất rõ trên kia là từ khi nhận lại cái cty này - hơn 17 năm rồi - tụi em chưa bao giờ thành lập quỹ lương hay quỹ khen thưởng cả, nên cũng chẳng giữ lại hay chi thêm. Tiền chi phí cho công lao động được tính hàng tháng, đến hết 31 tháng 12 hàng năm mới biết năm ấy chi hết bao nhiêu cho lương và thưởng.

Chỉnh sửa cuối:

search

Xe điện
Bác yên tâm đi,
Thỏa ước chung, hợp đồng từng người,.... tụi em không thiếu cái gì bác ạh.
Năm vừa rồi tụi em không chỉ tiếp mỗi thanh tra thuế, mà cả bảo hiểm và công đoàn.
Cty chưa bao giờ nợ lương của người lao động quá 1 ngày...
Quy chế thưởng được công khai để người lao động tự so sánh.
Và cũng rất rõ ràng, thưởng chỉ để khuyến khích để làm việc tốt hơn. Ai trong tháng làm việc không tốt, sẽ chẳng nhận được đồng tiền thưởng nào.
Thưởng tết, ngày lễ cũng hoàn toàn dựa trên kết quả làm việc. Tất nhiên cả hiệu quả kinh doanh của cty nữa, nên người lao động cũng rất quan tâm đến giá cả thị trường.
Làm cỡ như tụi em thì không còn được phép như bác "nghĩ", mà luật và các quy định phải cập nhập liên tục, nếu không đều phải trả bằng tiền và không ít tiền đâu.
Thỏa ước chung mà lại ko có những định hướng trước thì thỏa ước cái gì :)
Ít nhất cũng phải có thỏa thuận kèm câu tùy theo tình hình sxkd. E qly cty to hơn cty cụ tương đối, ko phải nghĩ như cụ nói đâu. Nhiều lđao may mắn gặp ng lđ ko hiểu biết và lành nên lại nghĩ mình là toàn quyền. Luật lđ nó ép ng sd lđ nhiều bỏ xừ. Nhiều cái ng sd lđ thấy vô lý bỏ xừ nhưng vẫn phải theo cụ ạ.
Quên, cty e cũng cp ko nhà nc cụ nhé :)

coolpix8700

Xe ngựa
Thỏa ước chung mà lại ko có những định hướng trước thì thỏa ước cái gì :)
Ít nhất cũng phải có thỏa thuận kèm câu tùy theo tình hình sxkd. E qly cty to hơn cty cụ tương đối, ko phải nghĩ như cụ nói đâu. Nhiều lđao may mắn gặp ng lđ ko hiểu biết và lành nên lại nghĩ mình là toàn quyền. Luật lđ nó ép ng sd lđ nhiều bỏ xừ. Nhiều cái ng sd lđ thấy vô lý bỏ xừ nhưng vẫn phải theo cụ ạ.
Thỏa ước ghi rõ tiền thưởng theo kết quả làm việc.
Người lao động rất hiểu là tiền thưởng không phải là tiền nghiễm nhiên họ được nhận, mà phụ thuộc vào sự cố gắng, kết quả làm việc của họ.
Những người không cố gắng hay vi phạm kỷ luật lao động sẽ không được nhận tiền thưởng trong tháng. 2 người có mức lương như nhau, nhưng chưa chắc nhận thưởng như nhau.
Tất cả đều theo đúng Luật Lao động bác ạh.

Chỉnh sửa cuối:

echao

Xe máy
E ko "hãnh diện" gì đâu cụ, em chưa rõ Công ty của cụ sao chứ 17 năm không quỹ lương thì chưa rõ cty tính toán kiểu gì! Cái em phản ánh là cái "mong ước" của người lao động kìa! Họ ngóng thưởng quá nhiều mà không tập chung vào lợi ích chính của mình là lương. Thậm chí bên Cty em, cuối năm mà ko thưởng là các con giời rục rịch đình công, cùng nhau đập niêu cơm của chính mình!

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Hỏi khó thế cụ? Bao nhiêu phải tùy nhu cầu mỗi người chứ? Cụ cứ hỏi từng người, người ta nói bao nhiêu thì thưởng từng đó. Bởi có khi bác bảo vệ muốn 50 triệu nhưng cô kế toán đầy đủ rồi chỉ cần 5 - 7 triệu thôi thì sao? Hay bà Phó giám đốc không cần tiền, chỉ cần quay lại làm phụ nữ 1 lần thôi thì sao? 😝

coolpix8700

Xe ngựa
E ko "hãnh diện" gì đâu cụ, em chưa rõ Công ty của cụ sao chứ 17 năm không quỹ lương thì chưa rõ cty tính toán kiểu gì! Cái em phản ánh là cái "mong ước" của người lao động kìa! Họ ngóng thưởng quá nhiều mà không tập chung vào lợi ích chính của mình là lương. Thậm chí bên Cty em, cuối năm mà ko thưởng là các con giời rục rịch đình công, cùng nhau đập niêu cơm của chính mình!
Thanh tra thuế của Cục Thuế HN vừa ra khỏi cty em hơn 1 tháng thôi bác ạh.
Họ vào làm việc đúng 1 tháng.
Lương+thưởng là 1 chi phí để tính lãi và thuế TNDN, tính sai họ quy để phải nộp bù + lãi tính theo ngày!

Chỉnh sửa cuối:

search

Xe điện
Thỏa ước ghi rõ tiền thưởng theo kết quả làm việc.
Người lao động rất hiểu là tiền thưởng không phải là tiền nghiễm nhiên họ được nhận, mà phụ thuộc vào sự cố gắng, kết quả làm việc của họ.
Những người không cố gắng hay vi phạm kỷ luật lao động sẽ không được nhận tiền thưởng trong tháng. 2 người có mức lương như nhau, nhưng chưa chắc nhận thưởng như nhau.
Tất cả đều theo đúng Luật Lao động bác ạh.
Cụ trả lời ng lđ như thế thôi. Thuế ko có khái niệm thưởng hay gì, tất cả gói hết vào thu nhập và những phần được chia cho người lđ. Cụ bảo cụ có thỏa ước lđ tập thể đầy đủ nhưng chẳng quy định gì, cụ thanh toán tháng nào xong tháng đấy theo đúng thỏa thuận phải ko, thế cụ lấy đâu ra thưởng cuối năm vì phần lương thưởng cụ chia hết từng tháng rồi còn gì, lấy lãi để thưởng hả cụ :) Thuế đời nào cho cụ thích dùng khoản gì đưa vào thưởng cũng đc trừ cụ dùng lãi sau thuế :)

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ trả lời ng lđ như thế thôi. Thuế ko có khái niệm thưởng hay gì, tất cả gói hết vào thu nhập và những phần được chia cho người lđ. Cụ bảo cụ có thỏa ước lđ tập thể đầy đủ nhưng chẳng quy định gì, cụ thanh toán tháng nào xong tháng đấy theo đúng thỏa thuận phải ko, thế cụ lấy đâu ra thưởng cuối năm vì phần lương thưởng cụ chia hết từng tháng rồi còn gì, lấy lãi để thưởng hả cụ :) Thuế đời nào cho cụ thích dùng khoản gì đưa vào thưởng cũng đc trừ cụ dùng lãi sau thuế :)
Có vẻ bác cố ý không hiểu hay sao ấy!
Em viết rất rõ là tụi em không thành lập quỹ khen thưởng - vì theo luật chỉ được trích từ lợi nhuận sau thuế (và như nhiều người trên này đang viết là năm không có lợi nhuận thì không thể trích được, tức là không thưởng được).
Lương và thưởng phát sinh bao nhiêu sẽ chi từng ấy, không chỉ từng tháng mà cả từng năm.
Để khuyến khích người làm, cả những năm lỗ tụi em vẫn thưởng. Tất nhiên không thể nhiều như những năm rất lãi!

Chỉnh sửa cuối:

search

Xe điện
Có vẻ bác cố ý không hiểu hay sao ấy!
Em viết rất rõ là tụi em không thành lập quỹ khen thưởng - vì theo luật chỉ được trích từ lợi nhuận sau thuế (và như nhiều người trên này đang viết là năm không có lợi nhuận thì không thể trích được).
Lương và thưởng phát sinh bao nhiêu sẽ chi từng ấy, không chỉ từng tháng mà cả từng năm!
Đấy, cụ nói ra là thấy có quỹ lương từng năm, quỹ lương nó là phần đc trả cho ng lao động mà thuế chấp nhận, nó bao gồm cả phần mà cụ gọi là thưởng đấy. Cái quỹ lương đấy cụ mà ko tiêu hết trong năm thì thuế nó thịt 20% phần còn lại ngay cụ nhá :)

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy, cụ nói ra là thấy có quỹ lương từng năm, quỹ lương nó là phần đc trả cho ng lao động mà thuế chấp nhận, nó bao gồm cả phần mà cụ gọi là thưởng đấy. Cái quỹ lương đấy cụ mà ko tiêu hết trong năm thì thuế nó thịt 20% phần còn lại ngay cụ nhá :)
Em viết lại là không xây dựng quỹ lương, mà tiền lương chi theo phát sinh từng tháng, từng năm!

search

Xe điện
Em viết lại là không xây dựng quỹ lương, mà tiền lương chi theo phát sinh từng tháng, từng năm!
Cụ chả hiểu gì cả, cái phát sinh đấy từng tháng từng năm ng ta gọi là quỹ lương đấy cụ. Xây dựng thế nào được, nó là công thức áp sẵn, phụ thuộc vào kết quả kd.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Lương tháng 13 chứ thưởng cái gì mà thưởng

NVV

Xe tăng
Đơn giản. Cụ lấy tổng thưởng chia cho 12 rồi nhân với số tháng làm việc là ra số tiền thưởng thôi. Nếu cụ thoáng thì tính cả thời gian thử việc còn ko thì thôi.

longtu210

Xe điện
1 cân thịt bò thôi mơ ước cao sang gì nhiều

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ chả hiểu gì cả, cái phát sinh đấy từng tháng từng năm ng ta gọi là quỹ lương đấy cụ. Xây dựng thế nào được, nó là công thức áp sẵn, phụ thuộc vào kết quả kd.
Các bác đang cố ép để người ta hiểu tiền thưởng là tiền nghiễm nhiên người lao động được hưởng. Lương không chi hết sẽ bị thuế thu,...!
Nhưng thực tế nếu doanh nghiệp biết sử dụng những công cụ này thì họ chỉ thưởng cho người lao động có kết quả làm việc tốt và họ chẳng bị ép buộc phải chi ra bao nhiêu.
Chỉ sau 31 tháng 12 hàng năm doanh nghiệp mới biết tổng chi phí cho lương và thưởng của năm!

smartdragon

Xe buýt
E là lđ dn, mấy hôm nay toàn bị hỏi thưởng mấy tháng. Sang tháng e sửa quy chế qui định lại mỗi năm fix 13 tháng lg cho hết hỏi, bọn fdi toàn làm vậy, rất văn minh.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net