Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Với em, "về quê" tức là em về Hà Nội.
Họ hàng nội ngoại nhà em đều ở HN cả. Nhưng gia đình em lại đang sống và làm việc ở TP Thanh Hóa.
Bao nhiêu năm rồi nhưng tất cả đều không bị "Thanh hóa hóa": từ giọng nói, nếp sống, phong tục...

Mọi quan hệ thì như các cụ biết đấy, tốt hay xấu phần lớn là do chính bản thân mình. Ở đâu cũng có tốt, có xấu cả thôi.

Bản thân em thấy khá thoải mái với cuộc sống ở đây.
Mỗi tháng gia đình em chi tiêu thoải mái chỉ hết khoảng 12tr/ 3 người lớn và 2 trẻ em. (Tính cả xe cộ - chiếm khoảng 1/4 thu nhập.)
Đất rộng, người thưa, đường phố vắng vẻ, đi lại thuận tiện.
Dịch vụ chả thiếu gì so với HN hay các TP khác, ngon, bổ, rẻ...
Y tế, văn hóa, giáo dục không thể so với HN rồi nhưng cũng được. Câp1 các F1 học trường tiểu học Ba Đình, cấp 2 trường Trần Mai Ninh, cấp 3 vào được Lam Sơn thì đảm bảo ĐH ngon lành và vững vàng.
Thực ra ở TP Thanh Hóa rất nhiều người tỉnh ngoài đến sinh sống. Phố nhà em đủ hết: Hà Nội, Hải Hưng, Nam Định, Thái Bình, Ninh Bình, rồi cả Nghệ An, Hà Tĩnh... (kể cũng lạ).

Ở đâu quen đấy thôi các cụ ơi. Đang ở HN thì đi đâu về các tỉnh lẻ các cụ cũng không thể chịu nổi - trừ khi bị bắt buộc.
Cũng như em, mỗi lần về "quê" Hà Nội em thấy rất bất tiện, chật chội, hối hả đến thắt tim, nhất là khoản đi lại thì... kinh khủng.
Xã hội ở đây đa sắc màu vì tụ hội từ khắp nơi, sinh ra khá lạnh nhạt, bon chen, khôn lỏi, đôi khi khá nhỏ nhen... (ý kiến cá nhân em).

0oMinho0

Xe tăng
Cái này thì ko tư vấn cụ thể được vì đời người lắm khi có những điều không thể nói trước được đó là cơ may.
Nếu cứ xét trên cái tổng thể, thu nhập gần 20 củ một tháng, rồi so sánh chi phí ăn ở, tiêu pha này nọ thì muôn đời ko thể mua được cái nhà, cho dù bds có giảm giá kịch sàn. Thế nên lắm người vẫn cứ ở hn để chờ cơ may.
Nhưng, xét theo góc độ lâu dài, về chất lượng cs này nọ, cái có thể nhìn thấy trước mắt thì về quê là ổn hơn. Thường thì, những bạn ở lại HN tự phấn đấu để mua được nhà ko nhiều, một là phải cực giỏi, hai là phải có sự hỗ trợ từ phía gia đình. Ví dụ như trong đám bạn của mình thì chỉ có duy nhất 1 đồng chí là tự lực cánh sinh mua được nhà, còn lại, đều phải có hỗ trợ từ gia đình (hơn 50%).
Vậy thì, xem cậu đó có đủ xuất sắc hay không, cơ may nó vẫn phải gắn liền với năng lực, cứ ko phải cơ may theo kiểu chờ đợi 1 ngày ra đường vấp phải bịch kim cương.
Nếu là mình là cậu kia, mình sẽ về quê. HNam với Hà Nội cách có mấy chục km, cũng văn minh chả kém HN, mà sống đàng hoàng hơn.
Hn nó là 1 cái làng lớn mà cụ :D

tinhtien

Xe hơi
ở quê mà có biệt thự có mẹc có bê vút tiếng là lại thành thủ đô ý mà ngày trước mới sợ chứ còn bây giờ kể cả cụ ăn chơi nhảy múa chán chê ở hà nội 11h cụ phi về ngủ sáng vẫn kịp làm quan tỉnh lẻ, bây giờ khối người trên phố còn ra tận an khánh , họa đức mua nhà cho rộng mà nói thật chứ tâm cách cụ rùa cung 3 , 4 muơi cây chứ ít à

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Thuê nhà dăm bảy năm chả chết ai,
Giả dụ em có 1 tỷ, muốn mua cái nhà 2 tỷ thì phải vay thêm 1 tỷ nữa, với lãi suất bây giờ thì hàng tháng phải trả hơn 20 chục củ (thí dụ em vay 10 năm), nghĩa là với thu nhập 15-17tr của cu cậu kia vưỡn phải vay thêm 5 củ nữa mới đủ trả cho ngân hàng. Trong khi em đi thuê nhà cho là hết khoảng chục củ đi, còn lại để chi tiêu lặt vặt, 1 tỷ kia để kinh doanh (số vốn quá ổn với dân kinh tế). Đằng nào hơn nhỉ? Các cụ chắc sẽ có câu trả lời cho mình.
Tất nhiên, thuê nhà là phải chấp nhận sự ko ổn định, nhưng có lẽ dân ta cũng nên thay đổi tư duy này.
Theo em, cu cậu cứ ở lại HN, ko trụ được sẽ tự mò về quê thôi.
Trong thời gian ngắn thì có thể là như thế.
Nhưng 2 tỷ đó ở đâu ra? Và làm thế nào để bảo toàn giá trị của nó sau 10 năm?
Cách đây 10 năm, 200 triệu mua được 40 lượng vàng hoặc 1 cái nhà ngoại thành Hà nội.
Nếu 200 triệu đó chia ra 100tr gửi ngân hàng lấy lãi ăn, 100tr kinh doanh với tỉ suất lợi nhuận 20%/năm (Khá cao trong kinh doanh) thì bây giờ bác có bao nhiêu tiền?
Lãi mẹ đẻ lãi con cộng gộp chắc khoảng 600tr, bác mua được những gì với số tiền đó?

kraz255b

Xe điện
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
Em nghĩ dư lày:
Nếu ở thành phố có mức thu nhập tốt (như em cụ 15, đến 17 củ/ tháng là cũng OK rồi), cân đối được thu chi (phần chi tính cả tiền thuê nhà) mà vẫn dư đưiợc vài củ 1 tháng, thì có thể sống ở thành phố, tích luy tiền để mua nhà , nhưng mua có thể ở thành phố hoặc nông thôn!
Có điều kiện như thế thì nên ở thành phố do có điều kiện y tế, giáo dục, cập nhật thông tin, giải trí tốt hơn, có khả năng phát triển hơn. Không nhất thiết cứ phải có 1 cái nhà ở thành phố.

sodiachinh

Xe buýt
Sống ở quê chỉ được cái lợi là không khí trong lành, không gian thoáng mát, tiết kiệm thời gian đi lại (2h mỗi ngày) ít bị stress thôi ạ.
Còn nếu đảm bảo cơ sở vật chất, tinh thần giống như Hà Nội thì chi phí tương đương nhau (không tiết kiệm được bao nhiêu đâu).

Như nhà em : 2 người lớn, 2 F1 (sống ở Tiên Du, Bắc Ninh), mỗi tháng chi phí không nhỏ hơn 35 triệu
Trong đó lớn nhất là tiền thuê nhà (10 triệu), tiền ăn, học bán trú của 2 F1 (10 triệu)
Lương thực, thực phẩm, xăng xe, các loại linh tinh khác (15 triệu) và vẫn phải cuối tuần về Hà Nội shopping mua đồ dự trữ cho cả tuần.

satphelieu

Xe buýt
Sống ở quê chỉ được cái lợi là không khí trong lành, không gian thoáng mát, tiết kiệm thời gian đi lại (2h mỗi ngày) ít bị stress thôi ạ.
Còn nếu đảm bảo cơ sở vật chất, tinh thần giống như Hà Nội thì chi phí tương đương nhau (không tiết kiệm được bao nhiêu đâu).

Như nhà em : 2 người lớn, 2 F1 (sống ở Tiên Du, Bắc Ninh), mỗi tháng chi phí không nhỏ hơn 35 triệu
Trong đó lớn nhất là tiền thuê nhà (10 triệu), tiền ăn, học bán trú của 2 F1 (10 triệu)
Lương thực, thực phẩm, xăng xe, các loại linh tinh khác (15 triệu) và vẫn phải cuối tuần về Hà Nội shopping mua đồ dự trữ cho cả tuần.
Nhà cụ chi tiêu cũng mạnh ga nhể. Cụ ở chỗ nào Tiên Du, Bắc Ninh thế? Em cũng Tiên Du đây.

CV2.0

Xe tải

Quá hâm mộ cụ luôn.

sodiachinh

Xe buýt
Nhà cụ chi tiêu cũng mạnh ga nhể. Cụ ở chỗ nào Tiên Du, Bắc Ninh thế? Em cũng Tiên Du đây.
Em ở cạnh khu công nghiệp Tiên Sơn ạ.
Mạnh ga gì đâu cụ ơi, tiết kiệm co kéo hết cỡ mà vẫn phải chi phí từng đó cụ ạ :(

sodiachinh

Xe buýt
Sống ở quê có cái sướng mà cũng có cái khổ.

Sướng :
+ Không gian thoáng mát, yên tĩnh, không bị stress
+ Tiết kiệm thời gian (có thể lên kế hoạch đi lại chính xác tới từng phút, cái này là bất khả thi nếu sống ở Hà Nội)
+ Xe cộ không phải lo bon chen chỗ dừng, đỗ (ở Hà Nội hôm nào phải đi nhiều việc thì tiền gửi xe ~ 100k là bình thường)
+ Nền nhiệt độ thấp hơn Hà Nội 3oC-4oC >>> gần như ít khi phải dùng điều hoà
+ Đi ăn nhà hàng rẻ (150k/người là có thể vào nhà hàng lịch sự rồi, với số tiền đó ở Hà Nội chỉ đủ đi bia hơi)
+ Karaoke rẻ (em hay ra hát ở Từ Sơn, rượu (Black), hoa quả, bia, nước ngọt, hò hét bét nhè mà chưa bao giờ quá 1 triệu)
+ Cafe rẻ (2 cafe + bao thuốc = 30k) trong khi cafe Hà Nội 30k/ly

Khổ :
+ Y tế kém (F1 nhà em ốm, vào bệnh viện đa khoa tỉnh, làm đủ các xét nghiệm mà không chẩn đoán nổi >>> chạy về Hà Nội chẩn đoán lâm sàng 30 phút là đúng bệnh).
+ Giáo dục tạm được, nhưng lúc nào cũng phải nhắc F1 phân biệt "n" thấp, "n" cao :P
+ Nước sinh hoạt mặc dù là nước máy, nhưng vẫn phải qua hệ thống lọc lần nữa cho chắc ăn
+ Thực phẩm thì chỉ có thịt lợn, thịt gà, mấy loại cá thông dụng là chấm hết (đừng có đòi hỏi những loại như thịt cừu, thịt đà điểu, bò Mỹ, dê Úc .... hoặc là cá trình, cá ngừ, hải sản ...)

Đấy là những cảm nhận của em sau 06 tháng sống ở quê

ynhi2208

Xe điện
Sống ở quê có cái sướng mà cũng có cái khổ.

Sướng :
+ Không gian thoáng mát, yên tĩnh, không bị stress
+ Tiết kiệm thời gian (có thể lên kế hoạch đi lại chính xác tới từng phút, cái này là bất khả thi nếu sống ở Hà Nội)
+ Xe cộ không phải lo bon chen chỗ dừng, đỗ (ở Hà Nội hôm nào phải đi nhiều việc thì tiền gửi xe ~ 100k là bình thường)
+ Nền nhiệt độ thấp hơn Hà Nội 3oC-4oC >>> gần như ít khi phải dùng điều hoà
+ Đi ăn nhà hàng rẻ (150k/người là có thể vào nhà hàng lịch sự rồi, với số tiền đó ở Hà Nội chỉ đủ đi bia hơi)
+ Karaoke rẻ (em hay ra hát ở Từ Sơn, rượu (Black), hoa quả, bia, nước ngọt, hò hét bét nhè mà chưa bao giờ quá 1 triệu)
+ Cafe rẻ (2 cafe + bao thuốc = 30k) trong khi cafe Hà Nội 30k/ly

Khổ :
+ Y tế kém (F1 nhà em ốm, vào bệnh viện đa khoa tỉnh, làm đủ các xét nghiệm mà không chẩn đoán nổi >>> chạy về Hà Nội chẩn đoán lâm sàng 30 phút là đúng bệnh).
+ Giáo dục tạm được, nhưng lúc nào cũng phải nhắc F1 phân biệt "n" thấp, "n" cao :P
+ Nước sinh hoạt mặc dù là nước máy, nhưng vẫn phải qua hệ thống lọc lần nữa cho chắc ăn
+ Thực phẩm thì chỉ có thịt lợn, thịt gà, mấy loại cá thông dụng là chấm hết (đừng có đòi hỏi những loại như thịt cừu, thịt đà điểu, bò Mỹ, dê Úc .... hoặc là cá trình, cá ngừ, hải sản ...)

Đấy là những cảm nhận của em sau 06 tháng sống ở quê
Em không đồng ý với cụ khoản thực phẩm

ynhi2208

Xe điện
Em cũng chỉ nghe gấu nhà em phàn nàn như vậy về thực phẩm cụ ơi (gấu nhà em hơi bị khó tính về ăn uống)
Em nói không đồng ý tại chỗ em những thứ cụ kể mua tốt :)),cừu thì không biết có hay không chứ đà điều thì có trang trại thuộc tầm cỡ của miền bắc,hải sản thì vô biên :D

sodiachinh

Xe buýt
Em nói không đồng ý tại chỗ em những thứ cụ kể mua tốt :)),cừu thì không biết có hay không chứ đà điều thì có trang trại thuộc tầm cỡ của miền bắc,hải sản thì vô biên :D
Em sống ở Bắc Ninh
Nếu cụ cũng sống ở Bắc Ninh thì chỉ cho em chỗ mua nhé (đỡ phải làm cửu vạn cuối tuần khuân vác mấy thứ đó từ Hà Nội về ~X()

IsuzuHN

Xe đạp
Theo em thì nên về quê thỉnh thoảng lên HN chơi là sướng nhất.

thichxedep

Xe tải
Khuyên chân thành là nên về quê. em cũng bon chen được hơn năm nhưng mệt mỏi lắm đang tính chuyện lui về ở ẩn đây.

sodiachinh

Xe buýt
Bắc Ninh thì em chịu :P
Ặc ặc
Cụ làm em mừng hụt.
Bắc Ninh không gần biển mà cũng chẳng gần núi nên thực phẩm đơn điệu, lại nằm trên trục đường Lạng Sơn - Hà Nội nên không cẩn thận là ăn phải thực phẩm ướp chất bảo quản của Khựa ngay.

Minh.Đức

Xe điện
Ở quê nếu c/s ok, có tí ăn tí để thì nên về, bon chen ở đây cụ mua đc nhà k? CS thì bụi bặm, ô nhiễm, đắt đỏ... Ở quê các thứ còn thật chứ ngoài này đểu mà lị dễ ngộ độc. Môi truòng k tốt cho trẻ