Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

tranvespa

Xe tải
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!

BiMW

Xe máy
Hà nội "chật" lắm rồi các bác ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii^#(^

Taihoatu

Xe lăn
Em đã sống ở cái Hà Nội ngàn năm văn vật này từ 1992 cụ ạ và đến bây giờ em cũng đã có nhà, có gấu, có F1, nhưng đến bây giờ nếu ước gì cho thời gian trở lại là em sẽ quay về quê luôn cụ ạ. vì sao thì nhiều cụ biết rồi.

Trung Dũng

Xe tải
Cái này chắc phải đi xem tử vi xem ở đâu làm ăn tốt ạ.

phutungford

Xe điện
Cậu ấy học kt mà có ý trí như thế thì sẽ thành đấy cụ ạ! Về quê thuận lợi thì nhìn thấy ngay đấy nhưng mà chấp nhận thì sẽ không phát huy được cái khả năng tự vận động của anh em KT, cụ cứ đưa cho cậu ấy thấy cái thuận lợi khi về quê, mà cậu ấy không nghe thì cũng là điều đáng mừng thôi. Cụ không phải đau đầu vì chuyện này đâu!

cgbx

Xe tải
Em cũng ủng hộ về quê luôn ợ. Nói thật giờ em ngoài 3x nhưng đã tính đường quay về thôi (mặc dù ở đây có đủ tương đối rồi:P).

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Cái này thì ko tư vấn cụ thể được vì đời người lắm khi có những điều không thể nói trước được đó là cơ may.
Nếu cứ xét trên cái tổng thể, thu nhập gần 20 củ một tháng, rồi so sánh chi phí ăn ở, tiêu pha này nọ thì muôn đời ko thể mua được cái nhà, cho dù bds có giảm giá kịch sàn. Thế nên lắm người vẫn cứ ở hn để chờ cơ may.
Nhưng, xét theo góc độ lâu dài, về chất lượng cs này nọ, cái có thể nhìn thấy trước mắt thì về quê là ổn hơn. Thường thì, những bạn ở lại HN tự phấn đấu để mua được nhà ko nhiều, một là phải cực giỏi, hai là phải có sự hỗ trợ từ phía gia đình. Ví dụ như trong đám bạn của mình thì chỉ có duy nhất 1 đồng chí là tự lực cánh sinh mua được nhà, còn lại, đều phải có hỗ trợ từ gia đình (hơn 50%).
Vậy thì, xem cậu đó có đủ xuất sắc hay không, cơ may nó vẫn phải gắn liền với năng lực, cứ ko phải cơ may theo kiểu chờ đợi 1 ngày ra đường vấp phải bịch kim cương.
Nếu là mình là cậu kia, mình sẽ về quê. HNam với Hà Nội cách có mấy chục km, cũng văn minh chả kém HN, mà sống đàng hoàng hơn.

hoangyenF430

Xe tăng
Mua đất mua nhà ở ngoại thành cũng đc mà cụ , về cổ loa mua đi em bán đất cho *-:)

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
thì đã có câu: biệt thự nhà quê không bằng thuê trọ thành phố.chiến thôi cụ mà gấu nhà cụ mà xinh cứ cho ở nhà trọ là rất dễ mất trộm đới:D

crod

Xe tăng
chung cư có 15 củ/m2, hoặc thuê 4-5 củ/tháng làm gì mà ko mua được nếu 2 bên hỗ trợ 1 phần.
Nếu thích HN quá thì cứ ở HN 1 tgian xem sao. Về quê thì bình yên thật nhưng còn nhiều thứ nữa mà HN mới có.

anhduc131084

Xe tải
Theo em cũng nên về quê. 2 vợ chồng kiếm đc 10tr chi tiêu còn tốt hơn là 17tr ở trên này. em nghĩ thế.

quangp5

Xe điện
Nếu nền kinh tế trong giai đoạn trước thì em chả nói làm gì. Nhưng giai đoạn này **** quang vinh của chúng ta đang thực hiện cải cách nền kinh tế lần thứ 2, thực chất là cho uống thuốc kháng sinh liều cao. Do đó theo em thì giai đoạn này kiếm trác bằng nghề của em nó hơi xương. Thôi thời thế thế thì thôi về quê làm công chức theo con đường đó cũng là hợp lý

Mun Yêu

Xe hơi
thì đã có câu: biệt thự nhà quê không bằng thuê trọ thành phố.chiến thôi cụ mà gấu nhà cụ mà xinh cứ cho ở nhà trọ là rất dễ mất trộm đới:D
Mạn phép cụ,em xin sửa lại cho nó vần 1 tí cụ nhé :D Biệt thự ở quê không bằng nhà thuê thành phố :">

lazyboyz

Xe tải
Về quê để cơ cấu lên lãnh đạo thì về, không thì bám lại TP mà làm, cách nhau 50km chỉ là địa lý, nhưng cơ hội phát triển, kiếm tiền thì cách nhau một trời một vực ạ....

tuance66

Xe buýt
Chuẩn cụ ah!về khẩn trương,chắc mới ra trường nên đang máu cụ ah,sợ lại khổ vợ con thôi!
Theo em cũng nên về quê. 2 vợ chồng kiếm đc 10tr chi tiêu còn tốt hơn là 17tr ở trên này. em nghĩ thế.