Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

chayrung

Xe hơi
Nếu về Hà Nam mà có cơ hội thì nên về đó, sau 1 vài năm kiếm đủ thì quay ra Hà Nội cũng có sao đâu. Nhiều người hiện nay vẫn thế, chấp nhận đi làm ở tỉnh ngoài 1 vài năm sau đó về HN và mua được nhà đó

bmv màu cờ

Xe tăng
Theo e thì phải xd xem làm việc ở nơi nào đã. Nếu làm ở HN thì nên thuê nhà mà sinh hoạt chứ về quê làm j, E cụ vẫn thanh niên nên đang hừng hực kiếm xiền nên chắc chắn sẽ ko quề vê đâu.
Có về thì cũng thi thoảng thôi. Làm ở đâu thì xác định là sẽ ở gần đó !!
Từ đây về Hà nam gần thì cũng 40km xa cũng ngót nghét 7 xịc cây, cụ để cho e nó tự lự đi ạ !!! Xem có phấn đấu mua được nhà ko đã nha !

LeTai1979

Racing Boy
Cái tư tưởng giầu nhà quên không bằng ngồi lê TP.
Trước e cũng vậy, may mắn là đã mua đc nhà Hn nhưng không dám bán nhà ở quê đi, sợ sau này ko có quê mà về.

ZAD Viet

Xe điện
Theo em cũng nên về quê. 2 vợ chồng kiếm đc 10tr chi tiêu còn tốt hơn là 17tr ở trên này. em nghĩ thế.
Chuẩn cụ ah!về khẩn trương,chắc mới ra trường nên đang máu cụ ah,sợ lại khổ vợ con thôi!
Vấn đề là về quê có cá kiếm được 10tr/tháng k?
Quê em giờ thành Hn rồi, nhưng trước kia em cũng đã về quê, công tác một thời gian, muốn đóng góp xd quê hương. Nhưng phải té, vì nhiều lý do. Nhưng chung quy lại là nó không phù hợp với em (về mặt công việc). Quê giờ chỉ là chốn đi về thôi.
Cái này chỉ người trong cuộc mới biết và quyết định được.
Cứ ở đâu mà công việc, kiếm tiền, cuộc sống thoải mái là ok!

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Theo e thì phải xd xem làm việc ở nơi nào đã. Nếu làm ở HN thì nên thuê nhà mà sinh hoạt chứ về quê làm j, E cụ vẫn thanh niên nên đang hừng hực kiếm xiền nên chắc chắn sẽ ko quề vê đâu.
Có về thì cũng thi thoảng thôi. Làm ở đâu thì xác định là sẽ ở gần đó !!
Từ đây về Hà nam gần thì cũng 40km xa cũng ngót nghét 7 xịc cây, cụ để cho e nó tự lự đi ạ !!! Xem có phấn đấu mua được nhà ko đã nha !
Nếu ko về thì sẽ mất cơ hội đi chứ.
Sau 3 xịch là cảm thấy khí thế hừng hực nó vơi đi nhiều lắm.

tdhien

Xe buýt
Mỗi năm có khoảng 40.000 sinh viên ra trường, số ở lại HN chắc ít cũng phải là 20.000, sau khoảng 3 năm ổn định thì sẽ kéo thêm anh, em...v.v. cộng với f1,f2---------> HN đất chật người lại càng đông.
Cá nhân em không sinh ra ở HN (tính em nghịch từ bé nên mẹ em về quê thì em cũng chui ra luôn :P), nhưng em đã chứng kiến rất nhiều thay đổi ở HN từ những năm 79, may mắn được sống đầy đủ từ bé ở HN (ngày bé em không phải ăn gạo mậu dịch, chiều chiều còn được uống bia với bác nữa - em nói không phải để khoe hay huyên hoang đâu các cụ nhé). Nhưng đến giờ phút này nếu có một vị trí tốt ở bất cứ tỉnh nào thì em vẫn về đó.
Người ở đâu cũng thế thôi các cụ ạ, miễn là chất lượng cuộc sống của mình tốt là được.

Ngua

Xe buýt
HN đi cụ, đất chật người đông nó mới dễ kiếm tiền. Lúc kiếm được thật nhiều tiền rồi thì về quê mà hưởng thụ, đào ao thả cá nuôi gà.

Còn nếu muốn sướng ngay, cứ về quê luôn. Chả cần vất vả nhiều cũng có thể bắt đầu đào ao thả cá nuôi gà.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
chẳng biết góp ý dư lào vì nói thật với cụ là đồng niên với cháu ra trường đc hơn chục năm, đứa về tỉnh, đứa ở HN, trộm vía bi giờ gặp lại mấy đứa ở tỉnh đều làm to, nhiều tiền dưng mấy đứa ở HN cũng đày đủ nhà cửa xe pháo, dưng cách nhìn nhận vấn đề mấy đứa ở HN nó khác mấy ông ở quê, chẳng biết dư lào. tùy thôi cụ ạ, quan trọng là thích ở đâu và tự lo cho cuộc sống, điều đấy mới quan trọng, riêng cháu thì khoảng chục niên nữa sẽ xây nhà ở quê thật to để về nghỉ ngơi cuối tuần, đang cày như trâu như bò để thực hiện nguyện vọng đây,chúc cụ có cái nhìn toàn diện hơn về vấn đề này

LuckyCar

Xe container
Hồi sắp tốt nghiệp em cũng băn khoăn với câu hỏi này. Cuối cùng em ở lại HN vì không có đường về quê (ở đâu thì em cũng phải tự lực đi làm thuê như nhau). Sau hơn chục năm ở HN em nhận ra rằng ở HN khổ bỏ bu nên đang làm công tác tư tưởng với gấu và chuẩn bị phương án để 20 năm nữa em làm cuộc tháo chạy ra khỏi HN.

tranvespa

Xe tải
Nếu cứ xét trên cái tổng thể, thu nhập gần 20 củ một tháng, rồi so sánh chi phí ăn ở, tiêu pha này nọ thì muôn đời ko thể mua được cái nhà, cho dù bds có giảm giá kịch sàn. Thế nên lắm người vẫn cứ ở hn để chờ cơ may.
Nhưng, xét theo góc độ lâu dài, về chất lượng cs này nọ, cái có thể nhìn thấy trước mắt thì về quê là ổn hơn. Thường thì, những bạn ở lại HN tự phấn đấu để mua được nhà ko nhiều, một là phải cực giỏi, hai là phải có sự hỗ trợ từ phía gia đình. Ví dụ như trong đám bạn của mình thì chỉ có duy nhất 1 đồng chí là tự lực cánh sinh mua được nhà, còn lại, đều phải có hỗ trợ từ gia đình (hơn 50%).
Đây cũng là ý mà em đã nói chuyện với nó!
Nói thật với các cụ, nhà em cũng may là làm việc ở doanh nghiệp nhà nước chuyên về đầu tư xây dựng BDS nên may mà có được cái nhà còi mua giá gốc từ mấy năm trước. Chứ như bạn bè em nhiều cặp yêu nhau hồi ĐH, rồi sống thử... :">, rồi lấy nhau 5 -7 năm rồi mà giờ vẫn ở nhà thuê. Em đã tận mắt chứng kiến chứng voi rồi nên mới khuyên nó thế.

acc_75

Xe điện
"Đầu gà còn hơn má lợn " Chắc các Bác hiểu?

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Ước làm gì cụ ơi, về ngay và luôn bây giờ đê :D
Cái nhà của cụ mà bán, về quê là có biệt thự to nhất làng, tội gì :D
Em đã sống ở cái Hà Nội ngàn năm văn vật này từ 1992 cụ ạ và đến bây giờ em cũng đã có nhà, có gấu, có F1, nhưng đến bây giờ nếu ước gì cho thời gian trở lại là em sẽ quay về quê luôn cụ ạ. vì sao thì nhiều cụ biết rồi.

Walking Tall

Xe buýt
Website
www.sand.com.vn
Cuộc sống chỉ có 1 lần.

Tuổi trẻ là quãng thời gia đẹp nhất của cuộc đời.

Sống có mục đích, khát vọng và đam mê và cảm thấy mình được "SỐNG" nhất.

==> đây mới là tiêu chí để lựa chọn!
-------------------------------------------

dtrung

Xe điện
Thế sao trước bác cũng không về, em dự là bác cũng từng ra đi từ nơi cậu em bác ra đi bây giờ.

tranvespa

Xe tải
Thế sao trước bác cũng không về, em dự là bác cũng từng ra đi từ nơi cậu em bác ra đi bây giờ.
Thời của em nó khác cụ ạ. Nó đã cách đây 10 năm. Và lực nhà em nói riêng và họ hàng hang hốc nhà em nói chung lúc đó khác bây giờ nhiều lắm. E không có nhiều lựa chọn như nó bây giờ.

Tuan nguyen

Xe buýt
Em cũng thỉnh thoảng nghĩ về quyết định ở lại HN của các bạn bè, anh em, người quen... khi họ mới ra trường.
Theo em, khi mới ra trường, quyết định ở lại HN là rất dễ hiểu:
- Công việc: Dễ kiếm công việc phù hợp hơn, lương bổng khá hơn, thích thì làm chỗ này, không thích lại chuyển chỗ khác.
- Các cơ sở hạ tầng và dịch vụ được cung cấp đầy đủ hơn: Ăn, rất nhiều chỗ ăn. Chơi, nhiều chỗ chơi. Internet, điện, nước,... đều tốt hơn ở quê cả.
- Chưa có nhà: Ở trọ suốt hơn 4 năm rồi, có sao đâu, sống thử với nhau mãi rồi chứ không phải chỉ ở một mình nhá nhá nhá.

Nhưng, sau khi sống và chiến đấu ở HN một thời gian rồi thì có những bất cập nảy sinh. Trong đó quan trọng nhất là thứ mà khi là sinh viên mới ra trường chẳng nghĩ là nó quan trọng:
- Ở trọ: Ở trọ khi còn là sinh viên, khác với khi đã đi làm và sau đó là đã có gia đình. Không những giá thuê tăng thì chớ, tay chủ nhà thích thì cho mềnh thuê, không thích lại đuổi. Khi còn là sinh viên, chuyển nhà đã khổ, khi đã có gia đình, cái sự khổ ấy chắc nó phải gấp lên 3 đến 4 lần.
- Sau khi có con: Việc đi học của con lo bằng cách nào? thực sự là có hộ khẩu ở HN mà lo cho con đi học còn thấy ớn, nếu không có hộ khẩu thì lo kiểu gì????

Quan điểm của em, cuộc sống ở đâu tốt thì sống. Và cuộc sống tốt, không chỉ là cơ hội kiếm tiền nhiều hay ít mà là khả năng chăm lo cho tương lai của bản thân, của gia đình... là tốt hay không.

evka

Xe buýt
Còn trẻ, cứ ở Hà Nội đi cho thỏa chí, không cạnh tranh được thì về, không về ngay sau này lại ngồi "giá như..." mệt lắm cụ ạ. Còn nếu xác định trình còi cả đời ở Hà Nội chỉ ở nhà thuê thì lượn sớm, cuộc đời có là bao mà phải giãy.

Huyền Trang

Xe tăng
Em cũng dân tỉnh lẻ ra học rồi sống và làm việc rồi chuyển khẩu ra Hnội em cũng đồng quan điểm với cụ ở Tuấn Nguyễn

Cuộc sống của mình mình nên làm chủ và lựa chọn. Mình biết được mình cần gì và khả năng của mình đến đâu. Nên cứ ở đâu tốt nhất cho mình , có thể chăm lo cho Bố Mẹ lúc tuổi già và cho gia đình riêng của mình thì chọn lựa
Và đã chọn lựa thì có vđề gì cũng phải cắn răng mà chịu, đừng than thân trách phận và cố mà vượt qua.
Em thì em ghét nhất trên đời ai cứ hơi tý lại : đổ lỗi cho điều gì đó hoặc nói " nếu như", "giá mà"

Chỉnh sửa cuối:

kienxoan

Xe buýt
Em thích ở tỉnh hơn. Em ở lại HN làm việc để học hỏi vài năm rồi cũng làm cuộc tháo chạy thôi. Đất chật người đông, khó bon chen lắm :(

tungtientieu

Xe máy
Quá nửa đời phiêu dạt, con lại về úp mặt vào sông quê. Thôi về quê sống cho dễ chịu cụ ạ, HN ngột ngạt lắm