Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

fadco

Xe container
Em nghĩ ở đâu còn tùy thuộc vào tài năng và may mắn của từng người chứ cũng chưa thể kết luận là về quê dễ thăng tiến hơn, nếu có trình độ, có sức khoẻ, có tham vọng, có may mắn, có tuổi trẻ sao phải xoắn, về quê con người nó trì trệ lắm, 60 tuổi về quê vui thú điền viên thì được

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
đồng ý với mợ lena, tớ 7x về quê từ lúc ra trường 2000, giờ cũng ổn rồi

wall

Xe tăng
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
Nói chung muốn phân tích được thì phải đưa nhiều dữ liệu hơn mới tư vấn giúp được

Như nhà cháu ở quê ra HN học ĐH, sau đó quyết bằng mọi giá phải ở lại HN vì về quê chả có cửa mệ gì, nên lại dễ lựa chọn.
Còn vụ này lắm lựa chọn lại khó, kiểu lắm mối tối nằm không... Nên tùy tình hình và hoàn cảnh mới quyết định được, và còn xem thích ở đâu, thích vua xứ mù thanh bình hay xô bồ ở thủ đô :D

nhadatuytin

Xe container
theo em nếu gia đình có cơ về quê cho sướng ạ.
Ở HN chen chúc làm gì cho khổ

cuongnc304

Xe máy
Kính các cụ!
Hôm qua em vừa ngồi tranh luận với cậu em họ, nó học Kinh Tế vừa ra trường được 3 năm giờ chuẩn bị lấy vợ cùng quê. Quê cậu chàng ở Hà Nam, ba mẹ cũng ko phải nghèo hèn gì lắm nhưng chắc chắn là ko đủ tiền để mua hẳn 1 cái nhà ở HN cho cậu ta (vì nhà cũng đông con trai). Nếu nó về quê thì có nhà cửa đàng hoàng mà công ăn việc làm thì chắc chắn là OK vì ông cậu em (ba nó), có quan hệ rất tốt ở tỉnh. Em thì một mực bảo nó về quê cho đỡ khổ, ở lại HN biết bao giờ mới mua được cái nhà mà ở. Cậu chàng thì lại thích đi thuê nhà rồi tích góp mua tự mua nhà HN. Thấy nó bảo lương 2 đưa nó gộp lại chắc được khoảng 15 - 17 triệu gì đó trên tháng.
Cụ nào đã từng trải, có kinh nghiệm về việc lấy vợ rồi đi thuê nhà xin cho nhà em ý kiến để em tư vấn cho em nó. Tiếng là con ông cậu nhưng bọn em thân nhau như anh em ruột ạ. Em muốn nó có cái nhìn thấu đáo để sau này nó và vợ con nó đỡ khổ. Cảm ơn các cụ trước!
Khi em lấy vợ cũng phải đi thuê nhà như cậu em họ của cụ đấy. Mà ngày đó 1 mình em đi làm chứ vợ em chưa đi làm. Nhưng giờ em cũng có nhà và cả vợ 2 nên em nghĩ cứ tính toán kỹ càng, vừa làm vừa tích cóp thì sẽ sống được ở HN thôi. Quan trọng nhất là vc nhà cậu em đó phải có quyết tâm và khả năng chịu đựng tốt ;))

bmv màu cờ

Xe tăng
Có phải là ai cũng mới ra trường và tồn tại được ở đây đâu,
Tổng thu nhập 15tr/th cung sống tàm tạm rồi !
Đời biết đâu mà lần, e ra trường bắt đầu với 2 bàn tay trắng thế mà giờ e đang kết thúc với mín nợ khổng lồ đây :P
Nếu đã ko thích thì có bắt cũng ko về đâu,
E thích Hn, thích sự ồn ã, thích ăn mỳ tôm gà tần....thích hít bụi của đường phố và trông chờ a # có làm lên chuyện ko !!!

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em kể Cụ nghe chuyện này
Em đã từng lăn lộn đi làm thuê 7 năm ở Hà nội, qua khá nhiều công việc. Sau đó em về quê với 2 bàn tay trắng, đem những cái khôn học được ở phố về áp dụng ở quê.
Sau 7 năm làm ở quê từ số 0. Giờ em thoải mái quay lại phố mua nhà và tích lũy đủ để không phải làm gì vẫn có tiền nuôi trẻ con ăn học. Trong khi một số bạn, khi em là nhân viên mới toe vào công ty thì các bạn ý đã là trưởng phòng, phó giám đốc... giờ em gặp lại vẫn đang làm thuê với mức lương đủ ăn, và chưa nghĩ đến chuyện mua nhà.
Em chuẩn bị quay ra phố, nhưng lần này không phải là Hà nội mà là Sài Gòn.
Em có một lời khuyên, còn trẻ còn sức thì đừng câu nệ ở phố hay ở quê. Đâu dễ kiếm tiền thì làm một giai đoạn quá độ.

nhatson2010

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 6 năm em cũng phải về quê sau mấy năm bon chen ở HN , giờ ở quê e cũng có nhà có xe , gặp lại mấy đứa bạn hồi cùng " chiến đấu" ở trên đấy , đứa thì vẫn ở nhà thuê, đứa thì vẫn long đong lận đận cố gắng bám trụ ở hn, đứa thì cũng buộc phải về quê với 1 số nợ, bọn nó giờ gặp em cứ bảo là " đại gia" mới chết chứ , chợt nhận ra rằng 6 năm rồi chúng nó vẫn " đứng yên" ko phát triển được gì cho bản thân nên gặp mình mới ngạc nhiên đến thế ! E nói ra đây chẳng phải khoe gì cả mà ý em muốn nói ở HN gia đình ở quê phải giàu có bơm tiền cho mình thì mới trụ được , còn không trình độ phải cực kỳ giỏi , mà xh mình bây giờ giỏi không cũng chưa nói lên điều gì , phải có người đỡ, phải may mắn ...nhiều lắm , nghĩ đến những ngày ở HN bon chen em vẫn còn sợ !

dinhnh87

Xe tăng
Em thì không được như cụ em chủ thớt nhưng cũng đang suy nghĩ mãi về chuyện đi hay ở. Em thích cái xô bồ, năng động và hiện đại ở hà nội. Còn nhà em thì có 1 chút nhưng cũng chỉ để cha mẹ già an hưởng tuổi già rồi chăm lo cho các chị em. Em cũng từ HN về được nửa năm rồi, thấy mình nhớ HN khủng khiếp. Tháng nào em cũng kiếm cớ xuống đó. Nhưng nghĩ kỹ thì ở dưới đó đến khi lấy vợ chắc cg đi thuê nhà, vợ vs con ko biết phải làm thế nào. Ở thì chán chường mà đi thì chưa biết tg lai mình sẽ ra sao. Lắm lúc cũng thật khó nghĩ các cụ ạ.
P/s: Em nghĩ mới 3 năm mà thu nhập em cụ khá thế thì chắc cụ ấy biết cách bươn chải. Nên để cụ ấy về quê rồi chỉ 5-7 năm là lại có nhà đàng hoàng ở HN thôi mà ^^!

NGOCLAN79

Xe hơi
E nghĩ ở quê thoái mái hơn ko phải suy nghĩ nhiều. Ở Hn nếu có tham vọng nhiều !

vietran

Xe ba gác
Về quê là đi ngược với xu hướng của thời đại
Quá trình đô thị hóa là tất yếu, nước ta là nước nông nghiệp đang đi nên công nghiệp hóa hiện đại hóa, cũng như bao nc khác có một lượng di dân từ nông thôn ra thành thị, từ phố bé ra thủ đô
Nếu không trụ được ở hn thì về quê, nhưng tuổi trẻ phải cố gắng, chí ít mới ra trường thì phải tchs lũy học tập nhiều.
Mà học tập thì k đâu tốt hơn hà lội và tp hcm

Vinh Nguyễn

Xe điện
Em kể Cụ nghe chuyện này
Em đã từng lăn lộn đi làm thuê 7 năm ở Hà nội, qua khá nhiều công việc. Sau đó em về quê với 2 bàn tay trắng, đem những cái khôn học được ở phố về áp dụng ở quê.
Sau 7 năm làm ở quê từ số 0. Giờ em thoải mái quay lại phố mua nhà và tích lũy đủ để không phải làm gì vẫn có tiền nuôi trẻ con ăn học. Trong khi một số bạn, khi em là nhân viên mới toe vào công ty thì các bạn ý đã là trưởng phòng, phó giám đốc... giờ em gặp lại vẫn đang làm thuê với mức lương đủ ăn, và chưa nghĩ đến chuyện mua nhà.
Em chuẩn bị quay ra phố, nhưng lần này không phải là Hà nội mà là Sài Gòn.
Em có một lời khuyên, còn trẻ còn sức thì đừng câu nệ ở phố hay ở quê. Đâu dễ kiếm tiền thì làm một giai đoạn quá độ.
Đã quyết định mở quán Bún Chả ở Lâm Văn Bền rồi hả Cụ ơi! Chúc Thành Công nhé
Nhân tiện em cũng chia sẽ câu chuyện em:
Em thì sinh ra và lớn lên ở SG nhưng em lại mở xưởng SX bao bì tại Hải Dương, (đi lại bg rất dễ) nói chung cuộc sống cũng chấp nhận đc. Cái quan trọng là em cụ chủ quyết như nào thôi thật ra rất khó cho cậu ấy lời khuyên vào lúc này.

ninhkent

Xe tăng
Công việc của em ra côn đảo cũng làm được, di chuyển cả cty ra đó cũng được. " em có nên về quê an nhàn không nhỉ" ;)) ;)) ;)). Ở HN có 2 điều cơ bản là Y tế và giáo dục.

vutamhoan

Xe tăng
Ở HN mà chiến đấu cho trình độ nó lên, đến lúc có tiền thì về quê chả muộn. Còn ở quê mà kiếm được tiền lên HN thì hoặc cực tài - hoặc đục khoét mà thôi

ngaydoclap

Xe container
Em về quê tốn bao tiền không xin được việc lại phải phới đi các tỉnh thành cuối cùng lại rơi tọt vào HN mới khộ, giờ chịu rồi :(
Cụ chủ bẩu em nó về quê đi, lăn lộn một thời gian đủ lông cánh rồi ra thành phố cũng chưa muộn, mà có khi chả muốn HN nữa ấy chứ.

dzuy1010

Xe tăng
Em vẫn giữ một chỗ ở quê, sau này con cái lớn thì về. Thỉnh thoảng về quê cảm giác ló yên bình

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Hệ hệ, em làm dịch vụ nên người càng đông em càng kiếm đc nhiều xèng, ước gì cả VN dồn về HN ở. =))

Website
www.canhquynh.traucau.vn
E thì khác: E sinh ra ở Bắc ninh lớn lên HN học, hoc xong ra trường,Bố mẹ e mua cho e căn nhà 3 tầng mặt sàn 55m2 ở Lĩnh nam(ở trong ngõ thôi nhé).
Về công việc: e có công ăn việc làm ổ định
Gia đình nhỏ: E lấy vợ và sinh con gái
Tài sản của 2 vợ chổng em là :Chồng Dream, vợ Fly và tiền tích lũy chưa được nổi 1 lít.
Và cuối cùng sau 1 đêm 2 vợ chồng mất ngủ tháng 05/2010 e xin về làm Đại diện 1 hãng viễn thông(EVNTelecom) ở Hải Dương (nhà ở HN e vẫn để, kế hoạch sau này kiếm được khá USD e lại quay về HN)
Và hiện tại: E đã mua được 1 mảnh đất nho nhỏ (67m ở khu đô thị)+ 1 quán cafe (320m2 mặt sàn)
Và điều mơ ước của e khi còn đi Dream là giờ e đang chạy ESCAPE 3.0
Trên đây là tâm sự rất thật của e có Cụ VInhnguyen biết đấy. (có điều là giờ e cũng nợ tương đối đấy....hehe)
Đúc kết lại:
Theo e HN là Trung tâm của Văn hóa+chính trị+kinh tế.
E thì sau khi có đủ kinh tế e sẽ lại về HN sinh sống vì e muốn con cái e có đk tốt nhất (cún nhà e được hơn 2 tuổi rồi)

Chỉnh sửa cuối: