[CCCĐ] Nepal một chuyến đi tuyệt vời!

vivu247

Xe tải
Website
masterlifetravel.com
Du lịch Nepal, một số trải nghiệm

Đối với nhiều người Việt Nam, Nepal dường như còn là một đất nước xa lạ nhưng nếu bạn thực sự là một người thích tìm hiểu văn hóa, thích những cảnh đẹp thiên nhiên và thích trinh phục những ngọn núi và không ngại khó khan vất vả thì hãy đến với Nepal nhé.

Nhiều cụ có thể tìm hiểu khá nhiều thông tin về đất nước này trên google, trong bài post này em chỉ chia sẻ với các cụ về cảm nhận của em và những gì mà em tìm hiểu được qua chuyến đi.

Tiền tệ: Đơn vị sử dụng Rupee, 1 USD = 105 Rupee. Các cụ nên mang theo USD và chuyển thành Rupee tại các điểm đổi tiền trong thành phố. Bên cạnh đó việc thanh toán qua thẻ cũng rất phổ biến ở các nhà hàng, khách sạn.

Con người: Vô cùng thân thiện, đặc biệt là những người bán hàng, đi đến đâu cũng “ ni hao”. Bởi lẽ, họ tưởng chúng tôi là Made in China và bởi vì có quá nhiều Chinese ở đây, họ coi nhau như anh em vậy. Cũng chính vì điều này mà chúng tôi trở thành tâm điểm, được các bạn trẻ Nepal, Pakistani tiếp chuyện nhiệt tình và còn năn nỉ mời uống trà. Uh, thì cơ hội chém gió lại xuất hiện, cơ hội quảng bá Việt Nam lại nảy sinh.

Đồ ăn, đồ uống: Giống như Ấn Độ và những nước Trung Đông, ở Nepal người ta ăn món gạo luộc thay vì món cơm nấu như chúng ta, kèm theo những gia vị curry, ớt và những thứ linh tinh khác nữa. Những món thịt chủ yếu là lamb, thịt trâu, thịt gà, thỉnh thoảng có nhà hàng phục vụ cá. Trong các bữa ăn thường có món khoai tây ăn kèm theo và ở đây họ rất ít ăn rau xanh cũng như không có món gì là món luộc trừ món trứng luộc phục vụ trong khách sạn. Nepal là đất nước không có biển nên những đồ ăn thủy hải sản là những điều xa lạ đối với họ. Nếu so sánh giữa đồ ăn Ấn và đồ ăn Nepal thì phải nói rằng đồ ăn ở Nepal còn dễ ăn hơn rất nhiều, các cụ nên thử những món ăn truyền thống như Momo (một loại bánh làm từ bột mì có thịt bên trong hay Nan ( bột mì được tán mỏng và nướng cũng rất ngon). Đồ uống mà họ hay dùng là trà thảo mộc và café. Em thì sáng nào cũng uống black tea hoặc trà sữa, không dùng café nên không rõ vị của nó thế nào. Nói về giá cả đồ ăn, so sánh với Việt Nam thì cũng tương đối rẻ, không có tình trạng chặt chém tại các điểm du lịch. Chỉ có điều các cụ hãy lưu ý chút là nếu bạn order đồ ăn thì thường phải đợi ít nhất 30 phút. Người Nepal, em thấy không có ai vội vàng, cứ từ từ, từ từ. Note chút nhé, phần ăn của họ tương đối nhiều so với ở Việt Nam, nên cả nhóm thường không chén hết thức ăn và những lúc này cảm thấy có tội lỗi lắm.

Xe cộ: Ấn tượng đối với em là họ có những con xe rất cũ và nhỏ, đi lại bằng taxi cũng rất đắt đỏ do tất cả dầu mỏ đều phải nhập khẩu. Không chỉ có thế, những sản phẩm thiết yếu khác như thực phẩm, quần áo, xe cộ cũng đều phải nhập khẩu và chịu thuế rất cao. Các driver Nepal mà đi xe máy thì cũng phải nói là rất ngầu, và tai nạn xảy ra là thường xuyên. Những chiếc xe bus chở người dân bản địa đi từ vùng này đến vùng khác cũng vô cùng chật chội.

Văn hóa: Nepal là một đất nước đa văn hóa và sắc tộc khác nhau với những nét văn hóa vô cùng thú vị,đi đến đâu bạn cũng sẽ thấy đền, chùa và tháp và các vị thần linh với những kiến trúc vô cùng độc đáo. Đến với những ngôi đền, tâm hồn bạn dường như được siêu thoát và thanh tịnh và đừng bỏ qua việc khám phá tập tục hỏa táng của những người theo đạo Hindu nhé!

Đến với Nepal, em cảm nhận được một cuộc sống thanh bình, không xô bồ, không chen lấn, không cần phải suy nghĩ. Nếu bạn cho rằng bạn đang không sung sướng, không hạnh phúc, hãy đến với Nepal bạn nhé.

Xin đề thêm vài hình ảnh bổ trợ trong ngày City tại Kathmandu:

Vui nhất là có 1 quán Phở Việt giữa thành phố, thấy ấm cúng nhưng nhóm chúng tôi không ghé ăn.

(......) Còn nhiều ảnh những cũng hao hao 1 nét, nên e không post lên. Cảm ơn các cụ đã dõi theo bài em chia sẻ.

lionheart88

Xe tải
Tổng chi phí chuyến đi của cụ là bao nhiêu thế ạ?

vivu247

Xe tải
Website
masterlifetravel.com
Chính xác là lúc em đi là 9 ngày, hết $1000. Bạn bè e bên đó nhiều, nên phát sinh chút ăn uống mời mọc.

chuotlang

Xe lừa
Chính xác là lúc em đi là 9 ngày, hết $1000. Bạn bè e bên đó nhiều, nên phát sinh chút ăn uống mời mọc.
Cụ đi toàn ở KS 5 sao hay sao mà đắt thế, em đi 15 ngày hết 1200$ chưa kể Tips, bao gồm vé máy bay, nhưng ko bao 2 bữa trưa tối cho 5 ngày ở thành phố do bọn em đề nghị

Cụ đi toàn ở KS 5 sao hay sao mà đắt thế, em đi 15 ngày hết 1200$ chưa kể Tips, bao gồm vé máy bay, nhưng ko bao 2 bữa trưa tối cho 5 ngày ở thành phố do bọn em đề nghị
Người ta có giao lưu bạn bè đối tác bên đó. Thắc mắc lên phường

chuotlang

Xe lừa
Người ta có giao lưu bạn bè đối tác bên đó. Thắc mắc lên phường
Ảnh cứ chém hay hehe bên đó ít VN lắm, em đang hỏi ai quen em xin quen cùng, già mở chuối Hostel là đẹp :)

Mà phát sinh em đâu thấy note trong 1000$ hihi em qua đó rùi, phát sinh nếu đc vô kể nhưng trong kiểm soát ko dám ho he

Chỉnh sửa cuối:

Henry Ngầu

Xe đạp
Đang ngồi cty nhìn đồ ăn của cụ đói quá

los.angeles

Xe đạp
Website
vemaybay123.vn
Đất nước này có tour này đi mà giá phải chăng không bác, muốn đi đâu đó vào cuối năm cho thử giản, mà không biết nơi nào để đi nè

0979794004

Xe hơi
Đi chuyến này hết bao thóc vậy cụ

vivu247

Xe tải
Website
masterlifetravel.com
Ảnh cứ chém hay hehe bên đó ít VN lắm, em đang hỏi ai quen em xin quen cùng, già mở chuối Hostel là đẹp :)

Mà phát sinh em đâu thấy note trong 1000$ hihi em qua đó rùi, phát sinh nếu đc vô kể nhưng trong kiểm soát ko dám ho he
Bạn em ở Nepal và Ấn nhiều lắm cụ à, nhưng họ là ng bản xứ thôi.

quangp5

Xe điện
Em đi hồi 8/2014, trước khi động đất thì còn nhiều nhà cổ chưa bị đổ (chỗ mấy cái đang xây lại, quây dàn dáo ý). Còn một đặc điểm rất nổi bật của Kathmandu là Chim thì không thấy cụ chủ có ảnh. Chim đậu kín các cành cây và ở khắp nơi. Ngoài ra thì khỉ cũng sống trong các khu đền nhiều như ở trong rừng. KHông khí rất trong sạch vì đất nước này giống như thời bao cấp ở VN - chưa có ngành công nghiệp. Dân sống chủ yếu nhờ thủ công mỹ nghệ và dịch vụ du lịch. Việc làm ít nên dân ngồi chơi nhiều. Vào các buổi chiều tối, đi qua các dãy phố quanh quảng trường thì bà con toàn ra cửa ngồi buôn dưa lê với nhau, trong nhà tối om (hay bị mất điện và để tiết kiệm điện thắp sáng)