[Funland] Nếu không có clip của camera hành trình để xác định lỗi, thì người lái xe phạm lỗi gì ạ ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, luật giao thông đường bộ của Séc bên em cũng giống luật Đức và luật của đa số các nước EU. Nghĩa là đa số các đường giao cắt đều phân đường chính và phụ, những nơi đường giao cắt đồng mức thì phải tuân thủ quy tắc mà bên em gọi là quy tắc bàn tay phải. Quy tắc này thường được sử dụng ở các bãi đỗ xe, hoặc các đường nhỏ trong khu dân cư, nghĩa là xe nào trống bên phải thì sẽ được ưu tiên đi trước.

Nhưng những luật này khó áp dụng ở Việt Nam được vì đa số các phương tiện tham gia giao thông của Việt Nam khi vào các đường giao cắt thì đều ít tuân thủ luật. Cứ thử nhìn một ngã tư thì sẽ thấy, các phương tiện đan xen vào nhau, thì lúc đó khó có thể chấp hành theo luật được.

Thế nên có một số cụ cho rằng, ở giao lộ Vn thì ai vào trước được ưu tiên trước. Cái này em nghĩ là không nằm trong luật, hoặc nếu có thì chắc chỉ phù hợp với giao lộ dạng vùng binh. Xe nào vào vùng binh trước thì sẽ được ưu tiên vì lúc đó đang đi trên đường chính, còn các phương tiện chuẩn bị vào vùng binh thì đều phải nhường và thường trước khi vào vùng binh đều có biển báo đường phụ.

Tóm lại luật ở Việt Nam vẫn chưa hoàn thiện và ý thức tham gia giao thông của người Việt nói chung chưa cao. Nên tốt nhất là không nên đi quá nhanh và phải liên tục để ý xung quanh, vì nhỡ để xảy ra tai nạn dù chủ quan hay khách quan thì đều gặp rắc rối cả.
Việt Nam ta có Thông tư Nhất chớm nhì tiên bác ạ.
Ốp phờ ta thuộc phết đấy.
Chỉ mỗi tội, không ông nào bẩu được, thế nào là "ở giao lộ Vn thì ai vào trước được ...." thôi.

Luật ta về danh nghĩa, tôi thấy khá đủ.
Kể cả việc thiếu biển cắm Đường ưu tiên - Không ưu tiên, vì chí ít khi đó, cũng có Quy định Phải trước Trái rồi, mặc dù việc này quả là ngu xuẩn.
Mỗi tội khoản Dịch luật để Áp dụng luật thì kinh dị.
Và thường thì xe bị giam rất rất lâu, để "điều tra làm rõ" bởi lực lượng cảnh sát giỏi nhất thế giới, nên mới xảy ra tình trạng như bây giờ.

mitdac1819

Xe điện
Đây là mình nhìn qua camera, trên cao, phía trước, góc rộng.
Thực tế thì ông lái xe có thể lơ đãng, có thể bị trụ A che khuất.
Camera trong xe đấy cụ, camera đấy góc nhìn còn hẹp hơn ngồi trong ô tô nhìn ra

santa-morning

Xe buýt
Lỗi cả hai khi không quan sát khi giao thông qua ngã tư, ko giảm tốc độ. Nhưng xem clip thì ô tô lỗi nặng hơn

wave-tau

Xe container
Tôi thừa nhận là ở riêng Hà Nội, thiếu độ 1 triệu cái biển báo giao thông.
Riêng vụ ở #1, họ có biển W205a rồi, tức là nêu đích danh không có sự ưu tiên theo Đường, một cách hữu ý.
Vậy thì cứ Trái và Phải mà gõ thôi bác.

Ở Hà Nội và các big cities thì ngược lại, đi đường to, cứ 1 đoạn lại phải "nhường" cái cháu phi ra từ Ngõ + Ngách + Hẻm + ..., vì tụi nó đến từ bên phải.
Aha, tức là cụ vẫn nghĩ đường này nên dùng biển này là đúng, vậy mời cụ chém với lão Trâu, em tưởng cụ ở bển về nên cũng nghĩ khác cơ. :D
Bác chịu. Đấy là nói ko có cam mà nên phải xét vị trí đâm.
Còn quy tắc đây. Xét thì xe cam vẫn sai hoàn toàn

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam ta có Thông tư Nhất chớm nhì tiên bác ạ.
Ốp phờ ta thuộc phết đấy.
Chỉ mỗi tội, không ông nào bẩu được, thế nào là "ở giao lộ Vn thì ai vào trước được ...." thôi.

Luật ta về danh nghĩa, tôi thấy khá đủ.
Kể cả việc thiếu biển cắm Đường ưu tiên - Không ưu tiên, vì chí ít khi đó, cũng có Quy định Phải trước Trái rồi, mặc dù việc này quả là ngu xuẩn.
Mỗi tội khoản Dịch luật để Áp dụng luật thì kinh dị.
Và thường thì xe bị giam rất rất lâu, để "điều tra làm rõ" bởi lực lượng cảnh sát giỏi nhất thế giới, nên mới xảy ra tình trạng như bây giờ.
Em nói thật là việc giam phương tiện của người tham gia giao thông là điều rất không hợp lý. Anh đỗ sai quy định, bị khoá lốp hay cẩu xe là lỗi của anh. Nhưng nếu anh nộp phạt theo đúng quy định thì anh được mang xe về.

Khi anh đi xe hết hạn đăng kiểm hay xe không đạt yêu cầu tham gia giao thông thì cảnh sát chỉ nên phạt hành chính, rồi cắt góc giấy tờ xe, trừ điểm trên bằng lái xe. Người bị phạt phải tự đi sửa xe cho tới khi đi đăng kiểm lại thì mới được làm giấy tờ xe mới. Nếu cố tình đi tiếp khi vẫn chưa sử lý lỗi vi phạm thì cũng chẳng cần giữ xe làm gì, chuyển cho bên công tố xử tội hình sự thế là nghiêm minh.

Nhưng đúng như cụ nói, luật của Việt Nam trên lý thuyết thì nhiều nhưng áp dụng không được vì mọi thứ đều vận hành theo kiểu luật để đấy :)

Nhưng em tin là dần dần sẽ có thay đổi theo chiều hướng tốt hơn khi các cụ mợ tham gia thảo luận như thế này.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Aha, tức là cụ vẫn nghĩ đường này nên dùng biển này là đúng, vậy mời cụ chém với lão Trâu, em tưởng cụ ở bển về nên cũng nghĩ khác cơ. :D
Tôi không bình gì về việc Biển đó hợp lý hay không, vì thực sự họ có đặt.
Và ta phải tuân thủ thôi, dù họ đặt nhầm.

Còn biển giời đi nữa, thì vẫn phải trả lời câu hỏi đầu tiên bác ạ: Ai được ưu tiên đi trước???

Ở vụ này, đồng chí Ô tô được ưu tiên, đồng chí Xe máy có nghĩa vụ phải nhường .
Chị ấy đã không nhường và lãnh hậu quả.

Vậy, nên công bố việc này khắp các phương tiện truyền thông, để răn đe các chị khác.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Tôi không bình gì về việc Biển đó hợp lý hay không, vì thực sự họ có đặt.
Và ta phải tuân thủ thôi, dù họ đặt nhầm.

Còn biển giời đi nữa, thì vẫn phải trả lời câu hỏi đầu tiên bác ạ: Ai được ưu tiên đi trước???

Ở vụ này, đồng chí Ô tô được ưu tiên, đồng chí Xe máy có nghĩa vụ phải nhường .
Chị ấy đã không nhường và lãnh hậu quả.

Vậy, nên công bố việc này khắp các phương tiện truyền thông, để răn đe các chị khác.
Em nghĩ là chị đi xe máy sai 10, anh ô tô sai cũng 9 ạ. Nên chị xe máy sai mà a ô tô đâm đúng thì em thấy nó sai sai.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác chịu. Đấy là nói ko có cam mà nên phải xét vị trí đâm.
Còn quy tắc đây. Xét thì xe cam vẫn sai hoàn toàn
Thế bác Trâu có biết khái niệm "vào giao lộ trước" tính từ đâu không ạ??
Từ khi qua Vạch gì đó?
Tính theo Lốp xe hay Mũi xe?
Đơn vị tính là Met = milimet hay Phút - Giây?
Và bác làm ơn cho xin cả Link của cái quy định "Vào trước được ưu tiên" trên cũng như Link của các định nghĩa.

Cảm ơn bác nhiều.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là chị đi xe máy sai 10, anh ô tô sai cũng 9 ạ. Nên chị xe máy sai mà a ô tô đâm đúng thì em thấy nó sai sai.
Theo quy định của những nước còn kém phát triển, mấy cái thằng đẻ ra các khái niệm Đèn và Biển báo giao thông ấy bác ạ, họ sẽ bẩu:
Xe máy phải nhường đường. Ô tô hoàn toàn không có nghĩa vụ đó.

Do đó, ô tô, sau khi nhìn bên phải mình, có quyền tin tưởng một cách hợp lý rằng, Xe máy sẽ nhìn bên phải của chị ấy, và sẽ nhường ô tô, như ô tô cũng đã sẵn sàng nhường xe bên phải của hắn, nếu có.

formen

Xe lăn
Sau vụ thái nguyên bây giờ cc tìm đc trong luật cái câu có thể dừng lại một cách an toàn, ốp vào vụ nào cũng thấy hợp, y như câu làm chủ tốc độ ngày xưa - giờ k cần dùng nữa rồi :D

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Theo quy định của những nước còn kém phát triển, mấy cái thằng đẻ ra các khái niệm Đèn và Biển báo giao thông ấy bác ạ, họ sẽ bẩu:

Do đó, ô tô, sau khi nhìn bên phải mình, có quyền tin tưởng một cách hợp lý rằng, Xe máy sẽ nhìn bên phải của chị ấy, và sẽ nhường ô tô, như ô tô cũng đã sẵn sàng nhường xe bên phải của hắn, nếu có.
Dạ đúng rồi cụ ạ, ở xứ giãy chết mình đi chuẩn người khác đi chuẩn auto ko bao giờ tai nạn. THế nên bạn bè Việt kiều về, ko thằng nào dám lái, dù ở bển nó toàn chạy Mer Bim lao như tên bắn.
Ở xứ mình thì chạy theo thực tế, theo quán tính, theo kinh nghiệm vì chạy đúng thằng khác vẫn chạy sai mình chết trước. Như e đi trong phố đến giao lộ, chuyển hướng mà ko ngoái đầu ngó cột A thì ngày nào em cũng có thể làm vài mạng.
Chuyện xảy ra rồi, tiên trách kỉ hậu trách nhân. Giá mình cẩn thận hơn, giá mình nhiều kinh nghiệm hơn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sau vụ thái nguyên bây giờ cc tìm đc trong luật cái câu có thể dừng lại một cách an toàn, ốp vào vụ nào cũng thấy hợp, y như câu làm chủ tốc độ ngày xưa - giờ k cần dùng nữa rồi :D
Tôi thấy ở ta, hay lạm dụng tình huống kiểu: "Mài đâm vào nó => Mài sai, không ít thì nhiều".
Tại sao không áp dụng khái niệm "Va mặt vào gầm giầy" nhỉ?
Ở #1, "Mặt" sai lè so với "Gầm giầy".

Tại sao không bẩu, họ chuỵch nhau, mà cứ phải ông A chuỵch bà B mới được??
Bà B chuỵch cũng ác phết đấy chứ, như chị SH ở #1.

Nhoclnga

Xe máy
hồi em mới bắt đầu tập lái đã học thuộc :

Nhất chớm (xe đã vào giao lộ)
Nhì ưu (xe ưu tiên)
Tam Đường (đường ưu tiên > không ưu tiên)
Tứ Hướng (rồi mới đến hướng di chuyển)

Rõ ràng xe máy đi rất chậm, từ tốn qua ngã 4 gần hết và bị xe oto chạy nhanh như chó đuổi đâm chết. Theo em xe 4B sai 100% và xe máy không có lỗi gì. chết rất oan uổng.

F_175.46

Xe tăng
hồi em mới bắt đầu tập lái đã học thuộc :

Nhất chớm (xe đã vào giao lộ)
Nhì ưu (xe ưu tiên)
Tam Đường (đường ưu tiên > không ưu tiên)
Tứ Hướng (rồi mới đến hướng di chuyển)

Rõ ràng xe máy đi rất chậm, từ tốn qua ngã 4 gần hết và bị xe oto chạy nhanh như chó đuổi đâm chết. Theo em xe 4B sai 100% và xe máy không có lỗi gì. chết rất oan uổng.
Cụ xem lại Clip đi ạ, Chị xe máy phóng qua giao lộ với tốc độ không phải vừa đâu, em ít nhất thấy là không hề có sự quan sát hay giảm tốc đâu cụ :(

poiuy

Xe cút kít

Trong trường hợp này ô tô không phải nhường xe máy tuy nhiên ô tô cũng không tuân thủ quy tắc giảm tốc độ hợp lý khi đi qua giao lộ. Dù sao ô tô cũng phải có nghĩa vụ nhường phương tiện bên phải của nó (nếu có), nếu không đi chậm lại để quan sát bên phải thì làm sao có thể nhường đường. Chắc chắn rằng không có luật giao thông nước nào cho phép chạy nhanh qua giao lộ đồng mức không có đèn tín hiệu giao thông cả. Thậm chí người ta còn gắn biển STOP để buộc phương tiện phải dừng lại quan sát trước khi đi qua.

Yelnut

Xe tăng
Tôi thấy ở ta, hay lạm dụng tình huống kiểu: "Mài đâm vào nó => Mài sai, không ít thì nhiều".
Tại sao không áp dụng khái niệm "Va mặt vào gầm giầy" nhỉ?
Ở #1, "Mặt" sai lè so với "Gầm giầy".

Tại sao không bẩu, họ chuỵch nhau, mà cứ phải ông A chuỵch bà B mới được??
Bà B chuỵch cũng ác phết đấy chứ, như chị SH ở #1.
Có phải ý bác là xe máy sai hoàn toàn rồi còn ô tô thì không có lỗi?

NualycafE

Xe buýt
Bỏ qua các quy tắc, chữ nghĩa không rõ ràng, dẫm chân lẫn nhau trong các vb luật, vì lôi nó ra chỉ cãi nhau to, tốn tài nguyên

Chỉ dùng những nguyên tắc cơ bản nhất, và kinh nghiệm chạy xe an toàn của những tài già nhất, có tâm nhất thì thấy
Cả 2 xe chạy quá nhanh khi vào giao lộ
Cả 2 đều không có biểu hiện quan sát
4b đâm ngang hông 2 bánh là sai phần lớn hơn

Công bằng luôn khi so tình huống tương tự nhưng 4b đến điểm va chạm trước, và 2b tông hông 4b thì 2b sai phần lớn

namhen

Xe buýt
Thằng/con 2b sai miễn bàn, nhưng ô 4b chết vì quá tự tin với cái còi. E đi dg cực ít khi còi, trường hợp như này thay vì còi và phi như ngựa thì e tập trung quan sát và thủ thế, giảm tốc độ khi có xe hướng khác muốn vào giao lộ. E nhìn thì thấy giao lộ này rất thoáng, ko bị khuất tầm nhìn hướng khác.
Em giống cụ ạ.
Khi mà biển báo, luật, ý thức người tham gia ... chưa chuẩn chỉ thì em luân lái xe phòng thủ. Sẽ mất nhiều thời gian trên đường hơn nhưng hạn chế tối đa rủi ro tai nạn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trong trường hợp này ô tô không phải nhường xe máy tuy nhiên ô tô cũng không tuân thủ quy tắc giảm tốc độ hợp lý khi đi qua giao lộ. Dù sao ô tô cũng phải có nghĩa vụ nhường phương tiện bên phải của nó (nếu có), nếu không đi chậm lại để quan sát bên phải thì làm sao có thể nhường đường. Chắc chắn rằng không có luật giao thông nước nào cho phép chạy nhanh qua giao lộ đồng mức không có đèn tín hiệu giao thông cả. Thậm chí người ta còn gắn biển STOP để buộc phương tiện phải dừng lại quan sát trước khi đi qua.
Đồng mức thì không có vụ biển Stop rồi bác.
Biển đó chỉ có trên Đường phụ vào Đường chính.

Còn thế nào là nhanh, là chuyện khác.
Tôi thì thấy, ngã tư rộng => ô tô có thể đã nhìn bên phải và thấy không có ai, thì họ cứ đi.
Còn xe máy mới có nghĩa vụ nhìn bên phải của mình và Nhường đường nếu cần thiết, việc ô tô đã làm, nếu cần thiết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có phải ý bác là xe máy sai hoàn toàn rồi còn ô tô thì không có lỗi?
Ý tôi chính xác 100% là như thế.

Và cũng cần như thế, mới giảm được hiện tượng, Xe máy cứ rầm rầm lao qua ngã tư với suy nghĩ, bọn kia sẽ nhìn thấy mình, sẽ giảm tốc độ, sẽ dừng lại an toàn ....
Nếu không như thế, hóa ra cái quy định Nhường đường của bác nó vô nghĩa, vô nghĩa hoàn toàn.