[Funland] Nếu Quan Vũ không để mất Kinh Châu, Lưu Bị có thống nhất được Tam Quốc không?

Ngay từ khi còn ở trong lều cỏ, anh Lượng đã biết tầm anh Bị éo thể thống nhất thiên hạ được, nhưng nể 3 lần anh Bị đến tận nơi kỳ kèo nên đành phải theo phò tá. Âu cũng là cái Liễn, vì anh Lượng chỉ có cửa theo anh Bị mới nổi danh được, chứ theo anh Tháo hay anh Quyền thì không có cửa.

Nhưng anh Lượng cũng là người trăn trở với nối đau của cần lao Trung Quốc quằn quại trong ngọn lửa chiến tranh, nên cố ý điều anh Vũ, một anh khệnh khạng, hữu dũng vô mưu, trấn thủ Kinh Châu để Kinh Châu mất cho nhanh, rồi vác quân ra Kỳ Sơn gọi ông bạn vàng là anh Ý đến oánh nhao để tiêu hao nhân vật lực nước Thục cho nhanh, nhằm sớm phá vỡ thế Tam Quốc, kết thúc chiến tranh.

Kết cụ đúng như anh Lượng mong muốn, anh Lượng được nổi danh thiên hạ, ghi vào sử sách, còn nhà anh Ý phá thế Tam Quốc thống nhất thiên hạ. Tất cả cùng vui.
kkk nghe cụ bình luận hay quá
em nghĩ thời đấy anh Lượng ko về với anh Bị cũng ko xong vì chẳng còn chỗ nào mà nương náu
anh Quyền có đủ ban bệ rồi, Lỗ Túc, Chu Du còn 1 bác già già nào em ko nhớ, với lại đông ngô cũng ko ham hố thống nhất thiên hạ, chỉ giữ vững đông ngô là ngon rồi nên ko hợp chí hướng anh Lượng
anh Tháo thì khỏi nói, tự thân văn võ song toàn, lại còn tướng tài, mưu sỹ giỏi như lá mùa thu, anh lượng về cũng ko hợp
chỉ có duy nhất anh Bị, đc cái là dòng dõi đế vương lại có tham vọng thống nhất thiên hạ, lúc đó bên cạnh ko có ai, anh lượng về với anh Bị là chuẩn rồi, nếu anh Vũ ko khệnh khạng giữ vững kinh châu thì khi anh Tháo tèo thì xuất quân hai hướng có khi chiếm đc trung nguyên rồi cụ nhỉ

nhatbum

Xe hơi
Có cụ. Không mất Kinh Châu, sau ăn hết các nhà. Rồi vó ngựa nhà Thục làm cỏ cả châu Âu, và đến hôm nay thì thiên hạ này, thế giới này là của nhà Thục.

DrH2012

Xe buýt
Chém gió tí thôi nhé các cụ. Bị được đất Ba Thục, các cụ xem trên google map sẽ thấy, đất Ba Thục xung quanh là núi, ở giữa có 1 vùng đồng bằng, dễ thủ khó công, giữ thì dễ, nhưng diện tích bị giới hạn nên không phát triển được quá lớn. Với tình thế đó, nếu Bị và GCL muốn thống nhất trung quốc, thì phải lấy được kinh châu. Vừa là có chỗ phát triển kte, vừa là cửa ngõ tiện cho việc xuất quân trung nguyên, vì vậy bên Thục phải tìm mọi cách để cướp được Kinh Châu. Sau này Kinh Châu mất thì thế nhà Thục coi như xong, với cái mảnh đất Ba Thục bé tí, lấy gì đọ sức người sức của với quân nhà Ngụy. Còn về việc giữ Kinh châu, thực ra truyện tô vẽ thế, chứ nói về tài cầm quân đánh giặc thì tướng bên Thục không có cửa so với tướng bên Ngụy.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ thời đấy anh Lượng ko về với anh Bị cũng ko xong vì chẳng còn chỗ nào mà nương náu
anh Quyền có đủ ban bệ rồi, Lỗ Túc, Chu Du còn 1 bác già già nào em ko nhớ, với lại đông ngô cũng ko ham hố thống nhất thiên hạ, chỉ giữ vững đông ngô là ngon rồi nên ko hợp chí hướng anh Lượng
anh Tháo thì khỏi nói, tự thân văn võ song toàn, lại còn tướng tài, mưu sỹ giỏi như lá mùa thu, anh lượng về cũng ko hợp
chỉ có duy nhất anh Bị, đc cái là dòng dõi đế vương lại có tham vọng thống nhất thiên hạ, lúc đó bên cạnh ko có ai, anh lượng về với anh Bị là chuẩn rồi, nếu anh Vũ ko khệnh khạng giữ vững kinh châu thì khi anh Tháo tèo thì xuất quân hai hướng có khi chiếm đc trung nguyên rồi cụ nhỉ
Không cụ ạ. Thế chân vạc chỉ nhà Nguỵ mới có thể phá được vì họ có hậu phương rộng lớn, quân đông tướng nhiều để chia binh cân 2 hướng. Còn như nhà Thục, anh Vũ chỉ cần rời Kinh Châu là bị quán Ngô đánh úp sau lưng ngay, nên không có cách nào mang binh bắc tiến được.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng nói gì thì nói Ngụy Diên đánh thốc ra Trường An là còn có 1 tí le lói. Còn không thì chả có cửa nào.

vqpp

Xe tải
Chào CCCM, sau khi Quan Vũ để mất Kinh Châu vào tay Đông Ngô và Lưu Bị thua ở trận Di Lăng thì nhà Thục 10 phần suy yếu mất 5 rồi, chỉ còn đất Thục & Hán Trung
Theo Long Trung Đối Sách của anh Lượng thì phải giữ đc cả hai nơi là đất thục và kinh châu, nuôi quân lớn mạnh, đông hòa tôn quyền, bắc cự tào tháo, khi thiên hạ có biến, cử 1 tướng từ kinh châu dẫn quân và tiên chủ dẫn quân từ thục ra, đánh vào trung nguyên thống nhất thiên hạ
Nhưng anh Vũ sau khi anh Bị chiếm đc Hán Trung bệnh kiêu ngạo lại càng nặng hơn, tự ý mở chiến dịch đánh ngụy, trong khi đánh lại gây hấn và coi thường đông ngô nên bị anh Lã Mông đánh úp dẫn đến mất kinh châu, bị quân ngụy đuổi cho ko còn đường về

CCCM cho ít còm xem là nếu còn Kinh Châu anh Bị có thống nhất đc thiên hạ không?
Câu trả lời là KHÔNG! leaders chết hết trước khi thống nhất thiên hạ.😅

trieuminhvn

Xe tải
Đấm quan teo bọn Chị na

thằng nhà quê

Xe điện
Chào CCCM, sau khi Quan Vũ để mất Kinh Châu vào tay Đông Ngô và Lưu Bị thua ở trận Di Lăng thì nhà Thục 10 phần suy yếu mất 5 rồi, chỉ còn đất Thục & Hán Trung
Theo Long Trung Đối Sách của anh Lượng thì phải giữ đc cả hai nơi là đất thục và kinh châu, nuôi quân lớn mạnh, đông hòa tôn quyền, bắc cự tào tháo, khi thiên hạ có biến, cử 1 tướng từ kinh châu dẫn quân và tiên chủ dẫn quân từ thục ra, đánh vào trung nguyên thống nhất thiên hạ
Nhưng anh Vũ sau khi anh Bị chiếm đc Hán Trung bệnh kiêu ngạo lại càng nặng hơn, tự ý mở chiến dịch đánh ngụy, trong khi đánh lại gây hấn và coi thường đông ngô nên bị anh Lã Mông đánh úp dẫn đến mất kinh châu, bị quân ngụy đuổi cho ko còn đường về

CCCM cho ít còm xem là nếu còn Kinh Châu anh Bị có thống nhất đc thiên hạ không?
mùa quýt

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Anh già đầu bên Ngô chắc cụ đề cập tới Trương Chiêu (Tử Bố) rồi!

thằng nhà quê

Xe điện
đa phần biết đến 3 Quốc là qua La Quán Trung, và đúng sự thật ### 60 %

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Mời các cụ trong đợt dịch bệnh quất cái game Totalwar Three Kingdoms và chọn phe Thục, đừng để anh Vũ tèo vào đập cả 2 anh còn lại là xong mệnh đề nếu chứ có gì nữa. Seri Totalwar là một trong những seri game chiến thuật thời gian thực rất hay, mô phòng các mặt văn hoá, kinh tế, ngoại giao rất tốt, AI của máy cũng ngày càng khốn nạn :))
Em chia sẻ chứ không phải quảng cáo ạ :D
Cụ cũng có đam mê giống e nhờ ;))

nvm_dtt

Xe tải
Em nghĩ do sai lầm từ anh Lượng, anh ý để Triêu Vân giữ Kinh Châu thì tốt, đằng này chấn giữ vùng trọng yếu, cần ngoại giao tốt thì lại để anh Vũ ngạo, nên mất Kinh châu
Và rồi, sau này Bắc Tiến, anh ý lại dùng Mã Tốc để mất Nhai Đình
Xem ra, tô vẽ anh Lượng quá nhiều

Nguyenhongson26

Xe tăng
Nhiều cụ mê truyện dã sử Tàu phết nhể ?
Quỳnh Dao,Kim Dung,Cổ Long,Ngô Thừa Ân,Thi Nại An,La Quán Trung,Tào Tuyết Cần,Lan Lăng Tiếu Tiếu Sinh thì dân Mỹ ở bển họ còn thuộc hơn cả mình.Mà sử Tàu ở du nhập từ đâu??Từ Nam Việt Nam đó cụ,thời cực thịnh ở VNCH,sau đó mới ra Bắc khi Thống Nhất.
Em nhớ ngày trước ngoài Bắc còn cấm tiểu thuyết Quỳnh Dao
Cách viết truyện hay,lôi cuốn,dễ đọc,tiểu thuyết lịch sử kiểu nửa thật nửa giả của ta thì có được cuốn nào ra hồn đâu

Yelnut

Xe tăng
Nếu còn Kinh Châu thì bên Thục khỏe mạnh hơn chút, Gia Cát Lượng chiếm được Kỳ Sơn xong thì đóng quân đội ở đấy luôn, không phải điều đi điều về nữa

Langthang_Mercedes

Xe container

Lịch sử cũng như đánh cờ làm gì có NẾU. Không có NẾU của cụ, sau này anh Bị lại đánh thua chỗ khác thì kết quả có thể lại vẫn như cũ.

Không cụ ạ. Thế chân vạc chỉ nhà Nguỵ mới có thể phá được vì họ có hậu phương rộng lớn, quân đông tướng nhiều để chia binh cân 2 hướng. Còn như nhà Thục, anh Vũ chỉ cần rời Kinh Châu là bị quán Ngô đánh úp sau lưng ngay, nên không có cách nào mang binh bắc tiến được.
vâng cụ, xét về địa lợi thì nhà ngụy có lợi thế ở đồng bằng phát triển kinh tế ngon hơn nhà thục

Em nghĩ do sai lầm từ anh Lượng, anh ý để Triêu Vân giữ Kinh Châu thì tốt, đằng này chấn giữ vùng trọng yếu, cần ngoại giao tốt thì lại để anh Vũ ngạo, nên mất Kinh châu
Và rồi, sau này Bắc Tiến, anh ý lại dùng Mã Tốc để mất Nhai Đình
Xem ra, tô vẽ anh Lượng quá nhiều
vâng chuẩn rồi cụ ơi, nhưng mà để anh Vũ ở kinh châu ko biết là ý của anh Lượng hay anh Bị
với lại cứ bảo sao ko để anh Triệu Vân chấn thủ kinh châu thì chắc là vì Triệu Vân ko phải anh em kết nghĩa
với lại thấy bảo anh lượng vs anh vũ ko hợp nên phải điều 1 anh đi xa, anh lượng thì ko điều đc nên phải điều anh vũ đi
mà anh vũ chỉ đc cái trung thành chứ có đánh đc ai đâu, mưu kế thì chẳng có gì, đánh với bàng đức tý thì oảng, phải gọi anh hoa đà đến chữa gấp :)

Nha Trang@

Xe điện
Nếu Tào Tháo cũng dốt như Hạng Vũ, để Chương Hàm trấn giữ Quang Trung thì KM có cơ hoàn thành đại nghiệp cho Lưu Bị. Tiếc là TMY quá tài, dù KM có tặng quần yếm phụ nữ thì nhất quyết chỉ thủ chứ không đánh. Mất hay không mất Kinh Châu cũng thế, sự nghiệp cuối cùng cũng về tay TMY mà thôi, chỉ thấy tiếc cho anh Tào.