NEW!!! Bản đồ giao thông đường bộ - mới chỉnh lý

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Bác lamchieu cho em hỏi là mấy cái bản đồ này có gì hơn bản đổ trong cuốn "Tập bản đồ giao thông đường bộ VN" ?

stinger nói:
Bác lamchieu cho em hỏi là mấy cái bản đồ này có gì hơn bản đổ trong cuốn "Tập bản đồ giao thông đường bộ VN" ?
Hay hơn vì bác xem được trên máy tính, hay PPC và còn cho bác biết toạ độ chính xác của các điểm trên bản đồ, hơn nữa khi dùng với thiết bị GPS nó chỉ đúng chỗ bác đang đứng trên bản đồ (y) (y) (y) (y) ... rồi còn chấm mút nữa :D :D

Anton Tran

Xe đạp
cvn nói:
Tôi đang up các file dùng cho OziCE tôi convert từ bộ bản đồ của bác lamchieu. Mọi bản quyền thuộc về bác lamchieu (tôi xin phép rename cac file thêm tên địa danh vào cho dễ tìm bản đồ).
CVN, rename các file thêm tên địa danh liệu có cần thiết không, khi Ozi tự load bản đồ mà mình quan tâm sau khi biết được tọa độ hiện tại qua GPS receiver ? Mà làm thế, tôi còn thấy có 1 trở ngại là không biết bản đồ nào thì tương ứng với bản đồ nào của version trên PC. Một trở ngại nữa là vùng phủ của bộ bản đồ này khá lớn với tỷ lệ 1:500K nên thêm tên địa danh liệu có dễ không ? Lấy địa danh nào để đại diện đây ?

Chúc vui.

cvn

Xe buýt
Anton Tran nói:
CVN, rename các file thêm tên địa danh liệu có cần thiết không, khi Ozi tự load bản đồ mà mình quan tâm sau khi biết được tọa độ hiện tại qua GPS receiver ? Mà làm thế, tôi còn thấy có 1 trở ngại là không biết bản đồ nào thì tương ứng với bản đồ nào của version trên PC. Một trở ngại nữa là vùng phủ của bộ bản đồ này khá lớn với tỷ lệ 1:500K nên thêm tên địa danh liệu có dễ không ? Lấy địa danh nào để đại diện đây ?

Chúc vui.
Rút ra từ quá trình dùng Ozi của em thôi bác ạ. Ví dụ em đang định đi đến một điểm nào đó ở Thanh hóa chẳng hạn. Trước khi đi em muốn xem đường xá vào đó thế nào để chọn đường đi cho hợp lý. Muốn mở cái bản đồ có khu vực tỉnh Thanh hóa ra thì thấy tên file toàn số trang, nên phải lần mò mở mấy lần mới đúng được tấm cần tìm. Cho thêm vài tên tỉnh vào giúp em dễ tìm hơn.

cvn

Xe buýt
Primera nói:
Em lấy về rồi.
Vậy bây giờ câu hỏi là: có phần mềm nào, để khi em trỏ chuột trên bản đồ, thì nó hiện tọa độ thực của điểm đó. Dùng trên PC ý ạ.
OziExplorer

tuandq

Xe máy
cvn nói:
Rút ra từ quá trình dùng Ozi của em thôi bác ạ. Ví dụ em đang định đi đến một điểm nào đó ở Thanh hóa chẳng hạn. Trước khi đi em muốn xem đường xá vào đó thế nào để chọn đường đi cho hợp lý. Muốn mở cái bản đồ có khu vực tỉnh Thanh hóa ra thì thấy tên file toàn số trang, nên phải lần mò mở mấy lần mới đúng được tấm cần tìm. Cho thêm vài tên tỉnh vào giúp em dễ tìm hơn.
Nhiều tỉnh lại nằm trên mấy trang bản đồ cơ bác ạ! Vì vậy, cách đơn giản hơn nhiều là dùng Index map.

cvn

Xe buýt
tuandq nói:
Nhiều tỉnh lại nằm trên mấy trang bản đồ cơ bác ạ! Vì vậy, cách đơn giản hơn nhiều là dùng Index map.
Em đang ngồi Hà nội, muốn mở một bản đồ của Thanh Hóa thì làm theo kiểu "index" của bác như thế nào để một phát ăn ngay, bác giúp em cái?
Với lại khi bạn em nó bảo: mày copy cho tao cái máy cái bản đồ của tỉnh Thanh Hóa thì làm sao để em biết cái nào của tỉnh Thanh mà copy trừ khi phải lầm mò mở từng file đặt tên kiểu 14-15, rồi 16-17... hả bác?

Mong được chỉ giáo!

tuandq

Xe máy
cvn nói:
Em đang ngồi Hà nội, muốn mở một bản đồ của Thanh Hóa thì làm theo kiểu "index" của bác như thế nào để một phát ăn ngay, bác giúp em cái?
Với lại khi bạn em nó bảo: mày copy cho tao cái máy cái bản đồ của tỉnh Thanh Hóa thì làm sao để em biết cái nào của tỉnh Thanh mà copy trừ khi phải lầm mò mở từng file đặt tên kiểu 14-15, rồi 16-17... hả bác?

Mong được chỉ giáo!
Index map là bản đồ toàn Việt Nam tỷ lệ 1:25.000.000 gì đó (trong bộ bản đồ của tôi là Vietnam-Detail.map). Khi vào Ozi, Index map sẽ xuất hiện với nhiều mảnh bản đồ xếp chồng lên nhau và rất dễ để chọn mảnh bản đồ tương ứng.

Để đặt bản đồ thành Index map, cách tiến hành như sau:
- Chỉ định thư mục chứa các file map và jpg bằng cách vào menu Files.Configuration. Vào tab System và chỉ định các đường dẫn Map file path, Data file map.
- Bấm nút Index trên thanh công cụ hoặc vào menu Map.Index map. Khi đó sẽ xuất hiện bản đồ Index map, nếu đây là lần thao tác đầu tiên thì sẽ là bản đồ toàn thế giới.
- Trong cửa sổ Index map, bấm nút Load New Index Map và chỉ định Index map mới.

Bây giờ thì có thể chọn các mảnh bản đồ một cách trực quan chứ không dần dò dẫm nữa.

Anton Tran

Xe đạp
cvn nói:
Thông thường, ta luôn nhớ được tên bản đồ nơi ta ở dù nó cólà P23 hay 6330-4a đi nữa, và việc hoạch định đường xá (tạo route) lại bắt đầu từ bản đồ này, sau đó cứ theo đường, hướng (bên trên, bên dưới, bên phải, bên trái hay bắc nam đông tây) mà đi thôi, mỗi khi click vào mũi tên theo hướng như vậy, OziPC hoặc tự động mở bản đồ kế tiếp, hoặc đưa 1 danh sách các bản đồ kế tiếp cho ta chọn. Hoặc nữa, ra ngoài vùng có hình (màn hình trắng), thì có thể double click vào màn hình chỗ trắng đó, nếu có bản đồ tại đó, Ozi tự lấy lên cho ta xem, đại tiện rồi phải không nào ?!

Chúc vui

Anton Tran

Xe đạp
minhhuyen nói:
Bác muốn bản đồ chạy trên PPC loại nào ? tiết kiệm bộ nhớ trên thẻ hay dễ cho xử lý (display) nhanh ?

Tiết kiệm bộ nhớ trên thẻ thì dùng Img2Ozi ver 2.08, ngược lại muốn máy chạy nhanh hơn chút, dùng ver 3.

Bác có phần mềm dùng cho PPC này không, cho em với, em chưa có khái niệm gì về Img2Ozi cả, mail của em thanhha301202@yahoo.com, hay là bác link lên trên này đi (b)

Link đây:

http://www.oziexplorer2.com/img2ozf/img2ozf.html

Ghi chú: cái này miễn phí và dùng để chuyển file hình bản đồ dùng thuận tiện cho Ozi, đặc biệt OziCE chỉ dùng được với bản đồ theo format này mà thôi. Bản thân OziCE cũng có tại đây:
http://www.oziexplorer2.com/ozice/oziexplorerce1.html

Chúc vui.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Về chuyện ghép và đặt tên cho bản đồ, lamchieu có mấy ý sau:
- Ghép bản đồ:
Các phần chồng lên nhau của các bản đồ không giống nhau hoàn toàn (chủ yếu là phần chữ - địa danh) nên rất khó để ghép.
Các bản đồ lamchieu ghép sẵn thì toàn phải ghép thủ công (không tự động).
Cho nên, cách duy nhất để có một tấm bản đồ GTĐB duy nhất cho toàn cõi VN là xin Nhà Xuất Bản Bản Đồ!!
- Đặt tên:
Vì bản đồ này được làm với mục đích chính là để sử dụng trên OziExplorer nên không quan trọng chuyện tên và giữ nguyên tên theo thứ tự trang của tập Bản Đồ GTĐB để tiện việc tham khảo.
Vả lại, đặt tên theo số thứ tự trang cũng dễ dàng cho việc tham khảo khi không có Ozi, giống y như các bác đang cầm tập Bản Đồ GTĐB giấy, các số thứ tự trang cũng được giữ gần như nguyên vẹn trên các file bản đồ.

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
** OziExplorer Calibration cho bản đồ GTĐB này:
Các mảnh bản đồ đều có các chấm đen nhỏ, các bác thử Check Calibration thì sẽ thấy các chấm này nằm ngay tâm điểm.
lamchieu để cột mốc đó để các bác sau này có thể kiểm tra calibration của bản đồ nếu chẳng may bị lệch.

cvn

Xe buýt
anhminh nói:
@cvn: trước em cứ tưởng bác biết cái index map rồi :P
các bác thấy ko, cái trò Cu en ây này hay đấy chứ :P, phát huy sức mạnh tập thể :D
Mình chỉ biết là ở trong OziCE thì khi mình xác định các thư mục chứa maps thì Ozi nó sẽ tự động indexing. Như vậy khi mình chuyển từ đến một vùng ngoài phạm vi bản đồ hiện tại thì phần mềm sẽ tự động dò tìm bản đồ nào (có độ phân giải lớn nhất) có chứa vị trí đó rồi tự động mở ra. Việc đó OziCE làm hoàn toàn tự động, mình không cần nhúng tay.
Việc rename các mảnh bản đồ để nó mang tính gợi nhớ hơn, phục vụ việc mở file, trao đổi file mà không cần đến Ozi. Tên file vẫn nên có luôn cả số trang tương ứng trên quyển bản đồ giấy để tiện cho việc tham chiếu.

Niva4WD

Xe tải
Tôi thử nạp bản ghi GPS đường HCM đoạn Xuân Mai - Cẩm Thuỷ vào bản đồ giao thông mới của bác Lam Chiều. Giật mình vì đường GPS đỏ gần như trùng khít lên đường bản đồ mầu cam. Như thế là định chuẩn rất tốt. Vote cho bác cái.
Kèm theo là bản ghi đường tôi nói trên. File nhỏ nhưng không đúng định dạng cho phép tải lên nên tôi đổi tên nó thành .doc. Bác nào tải về dùng thử, nhớ đổi lại tên nó thành .plt.

anhminh

Xe tải
chính ra thằng OziCE hay hơn thằng OziE trên PC ở chỗ, thằng OziCE cho phép mình chọn cùng lúc nhiều thư mục chứa map => mình sắp xếp gọn gàng hơn. Chẳng hạn, bản đồ gt vào 1 thư mục, bản đồ 1:50K đi chấm vào 1 thư mục ...
À, nhân tiện bây giờ có rất là nhiều version bản đồ. Em nghĩ ai đã down hết các bản đồ đấy thử lôi ra test đi, xem cái nào ngon nhất, hiệu quả nhất thì thông báo cho mọi người dùng. Ko cần phải đi, chỉ cần cứ lôi track log cũ của mọi người ra thì là ok. Cái bản của bác tuandq có điểm mạnh là bác ấy ghép 2 trang vào làm 1, nên tiện hơn, có điều sợ ghép thế có chính xác ko, vì thực tế ra trái đất là đường cong, càng để to thì càng méo. Và nên review luôn xem nên dùng ở OziCE hơn hay là OziE, vì có người scan độ phân giải lớn, nên nặng, hoặc ngược lại, bé quá thì thiếu chi tiết. Cái bản đồ của em calib thì có vấn đề ở bản đồ toàn việt nam, nó bị méo phần phía tây. Còn các tỉnh thì cũng tạm :P. và ... chỉ có từ đà nẵng trở ra, vì làm đến đấy thì hỏng scanner :(
Thử đặt ra 1 số tiêu chí nhé:
1. chính xác
2. Thuận tiện (chẳng hạn đã ghép 2 trang vào làm 1)
3. kích thước file bản đồ (cái này quan trọng vì thẻ nhớ của PDA là có hạn)
4. hình thức (scan có đẹp ko ....)
...

Chỉnh sửa cuối:

Anton Tran

Xe đạp
Niva4WD nói:
Tôi thử nạp bản ghi GPS đường HCM đoạn Xuân Mai - Cẩm Thuỷ vào bản đồ giao thông mới của bác Lam Chiều. Giật mình vì đường GPS đỏ gần như trùng khít lên đường bản đồ mầu cam. Như thế là định chuẩn rất tốt. Vote cho bác cái.
Kèm theo là bản ghi đường tôi nói trên. File nhỏ nhưng không đúng định dạng cho phép tải lên nên tôi đổi tên nó thành .doc. Bác nào tải về dùng thử, nhớ đổi lại tên nó thành .plt.

Các pác TechAdmin lưu ý điều này chút nhỉ ? Xin được cho phép upload cả file có các kiểu khác nữa, chứ nếu chỉ cần 1 đông tác rename lại file đã vượt qua hạn chế (dường như để bảo vệ server) này thì e chừng chưa hay lắm.

PS: Tớ đã nói mà, bản đồ này được làm khá cẩn thận, chính xác! :D

Anton Tran

Xe đạp
anhminh nói:
chính ra thằng OziCE hay hơn thằng OziE trên PC ở chỗ, thằng OziCE cho phép mình chọn cùng lúc nhiều thư mục chứa map => mình sắp xếp gọn gàng hơn. Chẳng hạn, bản đồ gt vào 1 thư mục, bản đồ 1:50K đi chấm vào 1 thư mục ...
À, nhân tiện bây giờ có rất là nhiều version bản đồ. Em nghĩ ai đã down hết các bản đồ đấy thử lôi ra test đi, xem cái nào ngon nhất, hiệu quả nhất thì thông báo cho mọi người dùng. Ko cần phải đi, chỉ cần cứ lôi track log cũ của mọi người ra thì là ok. Cái bản của bác tuandq có điểm mạnh là bác ấy ghép 2 trang vào làm 1, nên tiện hơn, có điều sợ ghép thế có chính xác ko, vì thực tế ra trái đất là đường cong, càng để to thì càng méo. Và nên review luôn xem nên dùng ở OziCE hơn hay là OziE, vì có người scan độ phân giải lớn, nên nặng, hoặc ngược lại, bé quá thì thiếu chi tiết. Cái bản đồ của em calib thì có vấn đề ở bản đồ toàn việt nam, nó bị méo phần phía tây. Còn các tỉnh thì cũng tạm :P. và ... chỉ có từ đà nẵng trở ra, vì làm đến đấy thì hỏng scanner :(
1. chính xác
...

Minh muốn nói OziPC hả ? OziE là bản nào ?
Bản đồ Lamchieu đưa lên cũng có ghép đấy chứ?! Vì scanner ở A4, mà phải tạo ra bản đồ ở A3, thậm chí có 1 số nơi, ghép luôn cả mảnh khác vào vì mảnh nhỏ ghép chung cho tiện, còn nói chung không nên ghép nhiều lắm để bảo đảm file có kích cỡ tốt.

Độ phân giải của các bản đồ dùng với Ozi thì tớ thấy nên để độ phân giải thấp cũng được, với khỏang 16~32 màu, 72DPI là OK, vì chủ yếu ta dùng xem trên màn hình nên không cần đến 300DPI hoặc hơn làm gì. Màu thì khi in ở bản gốc, được 32 màu là hiếm thấy!

Chúc vui

tuandq

Xe máy
anhminh nói:
1. chính xác
...
Vụ ghép 2 trang làm một không có vấn đề gì đâu bác ạ vì nguyên bản nó thế. Chỉ xuất hiện lỗi khi ghép nhiều hơn 2 trang thôi.

tuandq

Xe máy
Hôm nay tôi mới vác đống bản đồ này ra để thử với track cũ. Phải nói chất lượng bản mới này hơn hẳn bản của tôi. Xin bái phục bác lamchieu!!! (y):77::77:

anhminh

Xe tải
@tuandq: tại bác ko chịu đánh giấu giao điểm giữa kinh độ và vĩ độ theo bản đồ, và bác lắm chiêu căn chỉnh hết cả 9 point!!!.
@all: cái này phải nói là "OF khuyên bạn nên dùng" :D . Scan đẹp, ghép cẩn thận, calib cũng cẩn thận luôn, đã thế được bác cvn giá trị gia tăng thêm cái vụ đổi tên :P
Nhân tiện, bác lamchieu calib lại cái bản đồ toàn việt nam đi, làm cái index. Chuyển vùng cho dễ.