[Thảo luận] Ngã năm Giảng Võ - Cát Linh, làm thế nào để đi thẳng ra hướng Ng Thái Học mà sai làn?

non_tay

Xe hơi
về luật thì cụ 0 sai, nhưng có BB rồi mà cụ khiếu nại thì cụ cũng phải chịu mệt đấy
về lý thì cụ phải tự đi thế nào cho nó ngay ngắn, tự mình 0 gây xung đột giao thông. Chờ đợi một tí cũng được mà, đâu phải vội vàng mà lách lách sang làm gì. Đi thẳng thắn ngay ngắn hay hơn rất nhiều.
Em 0 phải âm binh gì đâu, nhưng em thấy rất nhiều cụ (cả 2B 4B) đi kiểu cũng như cụ chủ, 0 có biển, 0 có vạch gì cả, đúng là về luật cãi nhau với xxx thì mất thời gian nhưng sẽ thắng thôi, vì đâu có cơ sở gì bắt mình đâu. Nhưng như vậy sẽ gây cản trở giao thông chút xíu đấy ạ. Em thấy người điều khiển 2B phần siêu lớn là thấy chướng ngại vật là đánh lái tránh ngay, hoặc khi dừng đèn đỏ thì 0 chịu đứng sau mít 4B mà phải len len, lúc đèn xanh đi thì cũng len len để đi mà 0 chịu chờ xe trước đi trước rồi mình đi, cứ thẳng lái mà tiến, 0 việc gì phải len len. Em thấy thói quen đấy rất xấu.
Vâng, em rất hiểu tinh thần đi lại và em có thể khẳng định là em chưa bao giờ cố tình đi lại một cách "láo lếu" trên đường. Khi dừng đèn đỏ thì em không bao giờ dừng ở làn cho xe rẽ phải cả, lúc đèn xanh thì em quẹu sang đi lên thôi, và cũng đi sát vạch bên trái, chậm rãi và từ từ. Đường lúc đó cũng bình thường, không hề đông.

Gửi các bác nói về mũi tên chỉ đường. Em biết là có mũi tên và nó mờ, thế nhưng làn phải thì làm gì có mũi tên đâu? Thực ra là chỗ này trước kia nó có vạch chéo để đánh dấu làn rẽ phải, nhưng giờ nó trải nhựa mới mà chưa thấy vẽ lại.

Cái lúc đấy mà em nghĩ ra thế thì chắc chắn chả có cái biên bản nào đâu.

Cái chuyện làn dành cho xe rẽ phải lúc đèn đỏ này em cũng nghĩ lâu rồi. Theo ngu ý của em, khi có đèn đỏ thì nó chỉ dành cho xe rẽ phải đã đành rồi, nhưng lúc đèn xanh mà lại cấm xe đi thẳng đi bằng làn đấy thì rõ là vô lý, không giải quyết một vấn đề giao thông nào cả, mà còn có phần gây cản trở thêm. Ý em là ông nào nghĩ ra cái trò đấy thật đúng là cũng... ngu như em. Nó cũng giống cái trò ở ngã tư mà có hẳn một làn tách để rẽ phải, nhưng nếu người ta vẫn đi vào ngã tư rồi rẽ phải, đôi khi nó cũng tóm. Em ví dụ như ngã tư La Thành (hướng từ Hoàng Cầu) rẽ phải sang Giảng Võ, không biết có bác nào "thử" bị bắt chưa.

non_tay

Xe hơi
Nó ghi lỗi kiểu éo j mà 600 nhỉ???:-??
Đi sai làn đường phạt từ 400-800 (đô thị lớn) bác ạ. Các anh í "thương dân" nên hay lấy mức giữa. Mà đấy, cái vụ mức phạt "từ xxx đến yyy" này em cũng thấy khó hiểu. Đết biết dựa vào cái gì để phạt ít hay phạt nhiều. Bác nào biết giải thích em phát. Căn cứ vào cái gì để phạt 400 hay phạt 800?

non_tay

Xe hơi
À còn một chuyện vui vui này nữa kể nốt cho các bác. Lúc đấy em đi ngay sau 2 anh công an áo xanh, cùng cái làn đấy và đi thẳng. Thế nhưng bạn áo vàng luồn qua 2 anh áo xanh và... toét em. Lúc đứng lại em có nói thế thì bạn áo vàng hồn nhiên bảo "Tôi không nhìn thấy 2 anh đấy."

:)) thật đúng là ở VN này có quyền làm gì cũng được. Lộ liễu thế làm gì người ta chả ghét.

chip.hyt.chip

Xe buýt
Đi sai làn đường phạt từ 400-800 (đô thị lớn) bác ạ. Các anh í "thương dân" nên hay lấy mức giữa. Mà đấy, cái vụ mức phạt "từ xxx đến yyy" này em cũng thấy khó hiểu. Đết biết dựa vào cái gì để phạt ít hay phạt nhiều. Bác nào biết giải thích em phát. Căn cứ vào cái gì để phạt 400 hay phạt 800?
1. KO có biển 412 thì ko phải lỗi sai làn.
2. Biển 411 hoặc vạch kẻ thì chỉ phạt theo lỗi ko chấp hành biển báo hiệu giao thông. Lỗi này với 2b thì 100K-200K(nội thành tw).
3. Ko có 2 biển trên đi thoải mái :D
4. Phạt từ 400-800 thì tính xử phạt như sau:
  • Bình thương thì phạt mức trung bình giữa 2 mức phạt: (400+800)/2 = 600K
  • Có tình tiết giảm nhẹ, kiểu như nghiêm chỉnh chấp hành...thì phạt mức: từ 400K - 600K tùy xxx
  • Có tính tiết tăng nặng thì phạt: từ 600K - 800K tùy xxx
ND: 34/2010/NĐ-CP
Điều 5. Hình thức xử phạt vi phạm hành chính và các biện pháp khắc phục hậu quả
1. Đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được quy định tại Nghị định này, cá nhân, tổ chức vi phạm phải chịu một trong các hình thức xử phạt chính sau đây:
a) Cảnh cáo;
b) Phạt tiền.
Khi áp dụng hình thức phạt tiền, mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt quy định đối với hành vi đó; nếu vi phạm có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống thấp hơn mức trung bình nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu vi phạm có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên cao hơn mức trung bình nhưng không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt.

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Ko có biển báo, ko có mũi tên bắt buộc rẽ phải ở làn đó mà cụ cũng chịu cho nó lập biên bản, đã thế lại lập sai lỗi nữa. Cụ cứ làm cái đơn khiếu nại và mấy cái ảnh hiện trường gửi đội trưởng, phòng CSGT, TTCA cho chúng nó về giải trình lên xuống với cấp trên cho chết cụ nó đi.

non_tay

Xe hơi
Ko có biển báo, ko có mũi tên bắt buộc rẽ phải ở làn đó mà cụ cũng chịu cho nó lập biên bản, đã thế lại lập sai lỗi nữa. Cụ cứ làm cái đơn khiếu nại và mấy cái ảnh hiện trường gửi đội trưởng, phòng CSGT, TTCA cho chúng nó về giải trình lên xuống với cấp trên cho chết cụ nó đi.
Thì em đã nói là lúc đấy lú lẫn không nghĩ ra mà lại. Em cũng là thể loại hay cãi đấy chứ, lúc đấy mà nghĩ được thế thì vụ việc đã xong và không có bài này. ~X(

non_tay

Xe hơi
1. KO có biển 412 thì ko phải lỗi sai làn.
2. Biển 411 hoặc vạch kẻ thì chỉ phạt theo lỗi ko chấp hành biển báo hiệu giao thông. Lỗi này với 2b thì 100K-200K(nội thành tw).
3. Ko có 2 biển trên đi thoải mái :D
4. Phạt từ 400-800 thì tính xử phạt như sau:
  • Bình thương thì phạt mức trung bình giữa 2 mức phạt: (400+800)/2 = 600K
  • Có tình tiết giảm nhẹ, kiểu như nghiêm chỉnh chấp hành...thì phạt mức: từ 400K - 600K tùy xxx
  • Có tính tiết tăng nặng thì phạt: từ 600K - 800K tùy xxx
Cám ơn bác. Nhưng cái này lại nằm trong Nghị định à, không phải trong luật giao thông à? Hay nhỉ.

chuongbeo

Xe tải
Nghị định là để hướng dẫn thực thi luật, chứ luật nào mà ghi mức phạt bao nhiêu cụ chủ? :))

haibinhle

Xe hơi
Mua xe ngày: 01-09-2007
Động cơ OF: 21283 mã lực
Xe của cụ chủ trên OF thế này mà lại bị cái lỗi 'ngớ ngẩn nhất mọi thời đại'. Cũng ngay tại đây còn có cả một thread trao đổi về việc không sử dụng từ 'phân làn' cho biển 411 để ko bị khép vào lỗi 'sai làn'. Cụ chủ tham khảo thêm ở đây nhé

non_tay

Xe hơi
Xe của cụ chủ trên OF thế này mà lại bị cái lỗi 'ngớ ngẩn nhất mọi thời đại'. Cũng ngay tại đây còn có cả một thread trao đổi về việc không sử dụng từ 'phân làn' cho biển 411 để ko bị khép vào lỗi 'sai làn'. Cụ chủ tham khảo thêm ở đây nhé
Cụ nói quá cho em. Đầu óc không phải lúc nào cũng thông, có lúc không nghĩ ra được gì mà. Em cũng cãi nhau nhiều rồi, thắng cũng nhiều rồi. Vụ lần này đúng là cay thật.