[Funland] Ngâm rượu trong thùng gỗ sồi ?

tuannghiagtvt

Xe buýt
vậy sẽ không ngon bằng ngâm trong thùng gỗ sồi đóng đâu bác à
Em mua thùng gỗ sồi, kêu bêm bán kèm cho ít gỗ vụn nhâm chung luôn, nhanh đậm, nhưng quan trọng là để rượu "nguội" đi nên để 5 tháng mới uống

phohien035

Xe buýt
Em chỉ ngại quân nhà mình lập lờ gỗ sồi với gỗ khác, chẳng có gì bảo đảm khi họ pha trộn nhau.

Cosaodau

Xe hơi
Lạ nhỉ, thế bây giờ em gỡ cái chân bàn ăn nhà em (được quảng cáo là sồi Nga) rồi ngâm vào chum sành có được không nhỉ.
về lý thuyết là được. còn thực tế thì cần gỗ sồi còn tươi. trong gỗ còn có nhựa, mùi thơm của gỗ.
nếu không có nhiều gỗ để lam vỏ thùng rượu thì vẫ có thể chẻ thanh gỗ sồi , ngam vào rượu cũng cho kết quả gần như rượu ngâm từ thùng gỗ sồi. nhưng lúc đó đặt vấn đề lấy cái gì để làm vỏ thùng chứa rượu ngâm trên.
Châu Âu có vỏ thùng rượu to làm từ gỗ sồi từ lâu, đã giải quyết 2 vấn đề trên: vừa là thùng chứa, vừa là đồ ngâm. sau nhiều năm từ rượu trắng từ nho hay lúa gạo mà ta có rượu nho hay cognac, whisky thơm lừng mùi nhựa gỗ sồi

Chỉnh sửa cuối:

timtoi

Xe tăng
về lý thuyết là được. còn thực tế thì cần gỗ sồi còn tươi. trong gỗ còn có nhựa, mùi thơm của gỗ.
nếu không có nhiều gỗ để lam vỏ thùng rượu thì vẫ có thể chẻ thanh gỗ sồi , ngam vào rượu cũng cho kết quả gần như rượu ngâm từ thùng gỗ sồi. nhưng lúc đó đặt vấn đề lấy cái gù để làm vỏ thùng chứa rượu ngâm trên.
Châu Âu có vỏ thùng làm từ gỗ sồi từ lâu đã giải quyết cả 2 vấn đề trên: vừa là thùng chứa, vừa là đồ ngâm. sau nhiều năn từ rượu trắng từ nho hay lúa gạo mà ta có rượu nho hay cognac, whisky thơm lừng mùi nhựa gỗ sồi
Còn 1 vấn đề là rượu ngâm đc mấy lượt thì thùng chỉ hết tác dụng lên màu lên mùi nhỉ? Chứ được 1 2 nước đầu thì phí của giời

kiailovey

Xe tải
Có cụ nào ngâm rượu bằng thùng gỗ sồi do VN làm chưa ạ? Em thấy giá thanh hợp lý quá so với thùng nhập khẩu. Hơi lăn tăn vấn đề keo sáp của thùng có an toàn không?
Tôi đã mua thùng gỗ sồi Việt nam đóng, bên ngoài nhìn ko thấy nhưng khi ngâm có mùi keo dán , mất mấy chục lit rượu Hà Nội xịn, vì có keo nên mùi rượu ko ngon. Đúng là của nào tiền đó. cứ thù gỗ ngoại mà triển cho lành

tomtomchát

Xe container
Cứ chum đất loại ĐTQN hoặc chum đất NB hoặc chum sành sứ Bát tràng mà táng ;)) đừng dại mà ngâm gỗ giếc làm gì phí riệu :))
Chum sành cũng phải loại ngâm rồi cụ nhá, mới tinh thì cũng phải ngâm tráng :)) tìm đc ông uống cái tráng ấy đỡ phí hehe

onano69

Xe container
Chum sành cũng phải loại ngâm rồi cụ nhá, mới tinh thì cũng phải ngâm tráng :)) tìm đc ông uống cái tráng ấy đỡ phí hehe
Chum sành lòng ko tráng gì cũng không cần ngâm tráng đâu ạ :) đổ nước cọ rửa ngâm nước vài tiếng là ok rồi :)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi đọc 1 hồi thì em nghĩ rằng nếu đơn giản ngâm thùng sồi nguyên bản gỗ mới thì chắc chỉ được ...... màu nước trông vàng vàng hổ phách thôi :D
Rượu Scotlen nó mạnh ở chỗ 1 là thùng sồi đó đã .......ngâm rượu vang (rượu từ nho) và phải có quy trình đốt cháy, tức là có than gỗ sồi. Chứ ngâm cái thùng nguyên, thì đúng là làm lọ thủy tinh cho mùn cưa gỗ sồi vào khác gì nhau? Mùn cưa còn hòa tan về mặt tiếp xúc gấp 10 ông thùng sồi mới :D nếu mà lượng tương đối
Ý các bác sao?

Copy
"Thùng gỗ sồi mới chỉ có thể được sử dụng hai hoặc ba lần để truyền hương vị cho rượu, do đó, chi phí mua thùng mới được tính vào giá rượu vang được ủ bằng gỗ sồi cao hơn. Một số nhà sản xuất cố gắng bắt chước hương vị của quá trình ủ trong gỗ sồi với chi phí thấp hơn bằng cách thêm vụn gỗ sồi vào rượu vang được ủ trong các bình thép không gỉ. Vỏ gỗ sồi bổ sung thêm hương vani và gia vị, nhưng không ảnh hưởng đến kết cấu của rượu như thùng gỗ sồi. "

Chỉnh sửa cuối:

jodec

[Tịch thu bằng lái]
Em can cụ nhé, gỗ thì tẩm hóa chất chống mối mọt, thùng gắn bằng keo nên uống rượu thế này bổ béo gì đâu. Một cụ chơi rượu ủ chum sành, hai cụ mua rượu tây mà uống cho nhanh.
Chuẩn xác cụ ạ
Trước đây Em nhập khẩu, xẻ, xấy gỗ sồi cung cấp cho mấy ô thợ mộc, có làng nghề làm trống chuyên mua về là thùng rượu
Nói chung do không có bí quyết để làm tử tế, các ông thợ mộc Việt Nam làm láo lắm ạ, hóa chất kinh khủng

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Morris giải thích: “Khi bạn đốt cháy một thùng rượu làm bằng gỗ sồi, nó sẽ phân hủy hemixenluloza thành mười loại đường cấu thành bên trong thân gỗ. “Và sau đó, khi nhiệt tỏa ra và nguội đi, nó sẽ phân hủy lignin thành vanilin, và axit tannic bắt đầu chuyển thành màu đỏ. Vì vậy, sau khi rượu Whisky được ủ trong thùng gỗ sồi sẽ chuyển sang màu đỏ và có những hương vị khác nhau”.

kienvinh

Tháo bánh
Thì sao cụ :D ta bán sầu riêng để mua hibiki 30 hoặc rượu tây xịn :D có hề gì
Hibiki, có Hibiki:

Tôi cũng check nhanh thông tin bác vừa đưa. VN xuất khẩu sầu riêng được hơn 2 tỷ đô thật. Vãi!!!

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Hibiki, có Hibiki:

Tôi cũng check nhanh thông tin bác vừa đưa. VN xuất khẩu sầu riêng được hơn 2 tỷ đô thật. Vãi!!!
Tôi chưa biết cụ Vãi ở vấn đề gì :D nhưng xuất bán 200k 1 kg mà 1 cont nó 20 tấn :D chạy nườm nượm, họ mạnh rượu tây họ bán rượu tây ta mạnh cà phê cao su sầu riêng ta bán cái ta mạnh, hồ tiêu và cả sức lao động nữa :D miễn là bán mua nhiệt tình, dòng tiền vận động.

kienvinh

Tháo bánh
Tôi chưa biết cụ Vãi ở vấn đề gì :D nhưng xuất bán 200k 1 kg mà 1 cont nó 20 tấn :D chạy nườm nượm, họ mạnh rượu tây họ bán rượu tây ta mạnh cà phê cao su sầu riêng ta bán cái ta mạnh, hồ tiêu và cả sức lao động nữa :D miễn là bán mua nhiệt tình, dòng tiền vận động.
Tôi vãi ở chỗ không ngờ sầu riêng (tôi không xài được món này) lại mang lại giá trị xuất khẩu cho VN ta lớn đến thế.

Nếu đi siêu thị châu Âu (Đức, Pháp...) món rượu Johnnie Walker không phải là món phổ biến vì họ có rất nhiều loại rượu ngon, nên tôi nghĩ 2 tỷ đô hơn doanh thu của họ là lớn, nhưng chả là gì so với doanh thu toàn ngành.

Còn dân thường VN ta cứ ngâm tự phát mà chả có kỹ năng, bí quyết gì, không thể uống được.

tuannghiagtvt

Xe buýt
gỗ vụn đó khả năng toàn lim với nghiến :D
Cũng không biết sao, nhưng em nghĩ không ai làm vậy, và thấy kích thước giống các thanh đóng thùng, chỉ có dài ngắn không đều và em cho rằng đó là đầu dư khi sx thùng.

acc_75

Xe điện

Em ủ 5 năm rồi đây

ChichXongHut

Xe máy
nhà bà dì em cũng có cái thùng gỗ sồi 200l ngâm uống thấy vị vani như chivas hay sao ấy ngon phết, đặc điểm thùng mới lấy từ bên nga ngố về, ko có keo dán ko có đinh, chỉ thấy 2 cái dây đai bằng dây gì như dây mây to tổ chạng, với bên ngoài họ ko sơn gì hết để thô thế, ra mấy tiệm vn thấy họ làm khác bên ngoài sơn phủ lên thùng

Sunrise96

Xe buýt
Khí hậu của ta thì cứ chum sành, bình thuỷ tinh mà ngâm rượu các cụ ah

hd-vt

Xe container
Gần nhà em có tay kỹ tính. Hắn đặt mua gỗ sồi vùng xứ Âu, vùng nổi tiếng về rượu. Về VN, thuê thợ đóng thùng ghép mảnh như hội Âu làm, thợ VN làm ngon. Không keo kiếc gì nhé, ghép khít đóng đai ngoài thôi. Đào hầm như bể ngầm, đặt thùng xuống đó. Rượu êm và màu đẹp.
Em nghe nói thôi ạ.