[Funland] Ngăn đông mềm tủ lạnh , thật tuyệt

xuongrongtrencat

Xe buýt
Em cũng thấy quảng cáo nhiều, chưa được thử thực tế ra sao.
Em nhớ công nghệ tủ lạnh có tính năng cấp đông mềm này hình như có trên các tủ lạnh thương hiệu Nhật từ những năm 199x rồi. Gọi là cấp đông mềm cho sang nhưng bản chất cái ngăn cấp đông mềm này nó nằm ngăn trên cùng của ngăn mát. Em nhớ ngày xưa nhà em có cái tủ lạnh Sharp mua cỡ năm 199x gì đó (nhập Thái Lan) đã có tính năng này: miếng thịt để ngăn đó hơi cứng do đông lạnh bên ngoài, bên trong thì vẫn mềm. Khuyến cáo ghi trên tủ là nên để < 3-4 ngày gì đó.
Giờ thấy rộ lên để bán hàng hay sao ấy!

ssgabeo

Xe buýt
có bán riêng tủ đông mềm thì em mua chứ nhà đang có tủ lạnh rồi

ong dat

Xe tăng
Ngăn đá với ngăn đông khác gì nhau hả các cụ?
Cháu hỏi ngu, đông mềm là sao ạ? Nó khác gì ngăn đá thường hả các cụ?
Ngăn đá là ngăn lạnh sâu khoảng -18 độ C để bảo quản thực phẩm đông đá trong thời gian dài; ngăn đông mềm là ngăn để bảo quản thịt, cá ở nhiệt độ từ -1 đến -3 độ C trong thời gian khoảng 1 tuần.
Đặc điểm của đông mềm là chỉ có một lớp đông rất mỏng bên ngoài, lấy ra khỏi tủ có thể chế biến luôn không cần rã đông, chất lượng thực phẩm đông mềm rất ít bị giảm chất lượng.

hamcuare!

Xe container
Nhà e tủ hitachi thấy có ngăn này... còn gấu k dùng để trữ thịt, rau thì có dùng.

Sao Mai

Xe tăng
Cháu hỏi ngu, đông mềm là sao ạ? Nó khác gì ngăn đá thường hả các cụ?
Em lại phải giải thích cho cụ hiểu. Ngăn dá nhiệt độ âm 18 đến 23 độ. Cho thịt cá vào thì nó đông cứng từ ngoài vào trong, có thể để đc 6 tháng, mỗi lần lấy ra chế biến thì phải rã đông cho nó mềm hết từ trong ra ngoài mất nhiều thời gian. Ngăn đông mềm nhiệt độ âm 1 đến 3 độ. Cho thịt cá vào thì chỉ đóng cứng phần bên ngoài, bên trong vẫn mềm, lấy ra chế biến đc ngay, ngươc lại chỉ bảo quản đc 1 đến 7 ngày

manchester6868

Xe tăng
Con Pana nhập cũng rẻ mà. NĐia Nhật chắc 60 70
Nội địa Nhật cũng tầm đấy. Nhà em có 2 tủ rồi nhưng đồ nhiều. Giờ f1 lại chuẩn bị đến kỳ váng sữa, cháo ... thôi thì nhịn bia bọt, đánh bài cuối tuần mua cái Nhật vậy. Bên shop đang chào con Toshiba 613 hơn 50 thì phải. Em dùng ổn sẽ review hầu cccm

Vohongkong

Xe tải
Website
microled.vn
Nhà em dùng con Samsung có ngăn đông mềm, để đồ sống dc khoảng 1 tuần khá tiện

Altis 2011

Xe điện
Vừa rồi em sắm tủ lạnh có chức năng ngăn đông mềm , sau 1 tuần sử dụng thì thấy thật tuyệt . Biết thế mình mua sớm hơn .
Thịt , sườn em để đến ngày thứ 7 ở âm 3 độ C ( tương đương mức vừa của ngăn đông mềm ) thì thấy mùi và vị thịt đảm bảo khoảng 90% , người dễ tính ăn uống thì chắc ko phân biệt được thịt đó để đến 7 ngày .
Trước thì để thịt trong ngăn đá đến ngày thứ 2 là em thấy vị giảm rất nhiều , ăn khá chán .Và thường nhà em ngày nào mua đồ ăn ngày hôm đó .
Rau thì bị héo, hỏng khoảng 20%
Bây giờ chắc e cứ đi chợ 1 lần để ăn cả tuần , tiết kiệm được thời gian , đảm bảo an toàn trong lúc covid thế này .
Em dùng được 2-3 năm gì đó rồi. Ổn ah.đồ ăn để cả tuần đc nhưng nhà em thường khoảng 4 ngày thôi. Mua đòi mới ăn cho đảm bảo ah.

Rô-Ron

Xe điện
Vừa rồi em sắm tủ lạnh có chức năng ngăn đông mềm , sau 1 tuần sử dụng thì thấy thật tuyệt . Biết thế mình mua sớm hơn .
Thịt , sườn em để đến ngày thứ 7 ở âm 3 độ C ( tương đương mức vừa của ngăn đông mềm ) thì thấy mùi và vị thịt đảm bảo khoảng 90% , người dễ tính ăn uống thì chắc ko phân biệt được thịt đó để đến 7 ngày .
Trước thì để thịt trong ngăn đá đến ngày thứ 2 là em thấy vị giảm rất nhiều , ăn khá chán .Và thường nhà em ngày nào mua đồ ăn ngày hôm đó .
Bây giờ chắc e cứ đi chợ 1 lần để ăn cả tuần , tiết kiệm được thời gian , đảm bảo an toàn trong lúc covid thế này .
Tức là cái tủ lạnh nhà cụ có cả ngăn mát, ngăn đâ và ngăn đông mềm ạ?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em có anh bạn mua cái tủ cấp đông này từ 2015, ông ấy hay lấy hải sản ở HP lên để ăn dần.
dịch bệnh này mà có con tủ đó thì quá tiện rồi cụ
Nhà e nhỏ , ko có chỗ để và e cũng ko thích đồ bị đông đá lâu quá

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tức là cái tủ lạnh nhà cụ có cả ngăn mát, ngăn đâ và ngăn đông mềm ạ?
Vâng cụ , ngăn đông mềm chỉnh nhiệt độ từ -5 đến 1 độ C tùy thời gian cụ định sử dụng ,
Khá tiện cho cụ mợ nào 1 tuần đi chợ 1 lần

Dr Thanh Bùi

Xe container
Có chế độ này nữa ạ,thế thì e cũng phải làm em cho được,chứ nhà e toàn đi chợ tuần 1 lần cơ
Cái này nó cũng chỉ bảo quản được 1 tuần mợ ạ , nhưng đồ e thấy ngon hơn đồ bị đông đá rất nhiều , vị ko khác đồ tươi mấy

ocean1

Xe tăng
Tủ lạnh nhà em bị hư, có 1 ngăn rau cải bị lạnh 1 deg C. Đinh mua cái tủ lạnh khác. Không ngờ, giờ đọc còm của cụ, thì em có thể dùng nó để làm ngăn đông lạnh mềm. Khỏi mua tủ lạnh mới.

Maus

Xe điện
Các cụ muốn dùng ngăn đông (ngăn đá) để bảo quản thực phẩm lâu không bị xơ cứng và mất mùi vị thì đơn giản. Thay vì bỏ miếng thịt vào bao nylon thì cứ bỏ vào hộp nhựa đóng kín nắp rồi bỏ vào ngăn đông. Xong.

Nguyên tắc là không để hơi lạnh tiếp xúc trực tiếp.

Loitran

Xe tăng
Đồ đông lạnh ngon nhiều hay ít sau bảo quản lạnh vốn dĩ là do khi nhập vô tủ lạnh đồ cụ mua có thực sự tươi hay không? nếu đúng đồ tươi trước khi cấp đông thì trong khoảng giữ lạnh từ 2 tới 4 tuần cụ ăn sẽ không thể dễ phân biệt là tươi sống hay đã qua giữ lạnh
Nếu sau giữ lạnh mà chất lượng còn 90% em e là nguồn vào tủ lạnh không thực sự tươi nên cụ mới cảm nhận chất lượng sau giữ lạnh nó như vậy
Em ví dụ như này, nếu em mua cá câu tươi của ai đó, chuyển vô tủ lạnh thì trong vòng 2 tuần cụ ăn thì cụ sẽ không thể phân biệt được nó là tươi sống hay hay đã qua tủ lạnh?tới khoảng 4 tuần thì ăn cũng chỉ cảm giác kém chút chứ không thể là giảm còn chỉ 90% như cụ mô tả
Em nghĩ tủ của cụ chỉ là làm cho tiện lợi hơn thôi,Nhưng khi mua xong đồ và vận chuyển, chuyển vô tủ lạnh thì thường là cho thẳng cấp đông cứng làm lạnh càng nhanh càng tốt để có thể cho đồ được giữ lạnh sớm, đấy mới là cách bảo quản tốt nhất về các thứ như thịt cá trong gia đình......

Hanh Ha

Xe tăng
Dịch bênh thế này em định sắm cái máy thở. Nhưng tính đi tính lại em tha về cái tủ đông 100lit.