[Funland] Ngân hàng Silicon Vally sụp đổ

nolla

[Tịch thu bằng lái]
Cần kak gì In tẹc nét?? Chủ yếu là sự chấp nhận của chính quyền và người dùng khi chấp nhận thanh toán thôi! Như đồng nhân dân tệ điện tử của Tàu khựa thì nó giao dịch offline luôn, chỉ cần đưa 2 cái smart phone lướt qua nhau phát là chuyển được tiền cho nhau. Nếu mà có in tẹc net thì càng mau nữa.
Thật á? Thế các ông khác track transaction của hai ông đấy kiểu gì? 🤔. NFT thì nó cũng phải push cái giao dịch đó vào blockchain chứ.

Canon_D7000

Xe hơi
Tiền trong tài khoản còn bốc hơi nữa.
Châu âu có 1 cái gọi là hộp đen , trong ngân hàng , có những ô , ngăn kéo , được bảo vệ cẩn mật ngày đêm , cụ có thể công khai là cụ gửi 100 lượng vàng vào cái hộp đó trong tờ kê khai , có kiểm tra của ngân hàng
Hoặc , cụ có thể không kê khai , mà gửi vào đó các thứ quan trọng , như gia phả , ngọc trai , châu báu , súng lục ...vv
Khi kê khai trong trường hợp nhà băng bị cháy hay sao đó mà thất thoát thì cụ được đền toàn bộ !
Còn ko kê khai thì chấp nhận !
Một năm có hơn 200 Euro
Nhưng Vn ko cho , bởi nếu mà cho thế thì dân mang vàng gửi nhà băng hết !

TorienT

Xe container
Châu âu có 1 cái gọi là hộp đen , trong ngân hàng , có những ô , ngăn kéo , được bảo vệ cẩn mật ngày đêm , cụ có thể công khai là cụ gửi 100 lượng vàng vào cái hộp đó trong tờ kê khai , có kiểm tra của ngân hàng
Hoặc , cụ có thể không kê khai , mà gửi vào đó các thứ quan trọng , như gia phả , ngọc trai , châu báu , súng lục ...vv
Khi kê khai trong trường hợp nhà băng bị cháy hay sao đó mà thất thoát thì cụ được đền toàn bộ !
Còn ko kê khai thì chấp nhận !
Nhưng Vn ko cho , bởi nếu mà cho thế thì dân mang vàng gửi nhà băng hết !
Trước ACB cũng có dịch vụ này thì phải, nhưng kể cả nếu có ở Việt Nam ai sẽ đảm bảo nếu thất thoát.

Canon_D7000

Xe hơi
Trước ACB cũng có dịch vụ này thì phải, nhưng kể cả nếu có ở Việt Nam ai sẽ đảm bảo nếu thất thoát.
Sau vụ vàng sài gòn của bà chủ quán bún hàng xanh thì dịch vụ này biến mất rồi !

TorienT

Xe container
Sau vụ vàng sài gòn của bà chủ quán bún hàng xanh thì dịch vụ này biến mất rồi !
Vâng, em cũng biết là nó mất rồi. Hồi đó cũng giữ suy nghĩ là tại sao Việt Nam không có dịch vụ giữ giấy tờ và tài sản tại NH như các nước, từ từ rồi nghĩ ra là tại sao.

BinhWalker

Xe container
Bitcoin đang đưọc trade như tài sản Risk-off, chứ không phải là tài sản rủi ro như cccm nghĩ. Nó giống vàng không có counter party Risk. Nhưng ưu việt hơn vàng nhiều.
Hay đấy nhưng vẫn là thuần túy đầu cơ. Chính vì cái này trong khi mình ko còn trẻ đu bảng điện hay đau tim nữa :) nên vẫn chưa hề đụng đến coin, dù vẫn thấy nên cho hợp pháp hóa coin cho giới trẻ, ít nhất là các coin lớn tạo vốn như BTC hay ETH.

BTC thua vàng ở chỗ vẫn chưa được cả thế giới thừa nhận, nhất là VN. Nên cụ có một lý giải gì đó tác dụng giữa BTC với kinh tế thực thì rất hay, vì nếu ko có lý do gì thật hay thì BTC luôn ko được thừa nhận ở VN do tính chất "phi kiểm soát" của nó

nolla

[Tịch thu bằng lái]
P/s. Ngồi nghĩ thêm 1 chút thì coin vẫn kiểm soát được ở VN nếu chỉ cho thí điểm, đổi BTC và ETH ở 4 ngân hàng nhà nước, kể cả tài khoản coin rút coin bằng ATM qua tỷ giá công bố. Tất nhiên như thế cũng hạn chế ưu thế coin rất lớn, nhưng ít nhất còn hợp pháp hóa trong khuôn khổ. Tương tự vàng SJC. Hơn là trade lậu.
Bao giờ mấy cái cryptocurrency này nó không thể bị chi phối bởi bất kỳ một tổ chức hay cá nhân nào và tính thanh khoản tốt thì lúc đó mua là ngon. Còn giờ chỉ cần một thằng nó twitt mà cũng khiến giá cả lên xuống thì chớ dại dây vào. Mấy ông đang ôm mấy cái này giờ ông nào ông nấy lòng nặng trĩu, muốn lùa thêm gà để đẩy đi nên hay chịu khó chia sẻ cách làm giàu lắm. Còn bản chất coin là tốt vì nó giữ giá và không bị lạm phát như tiền giấy. Vì càng đào nhiều, độ khó của thuật toán càng cao và số lượng sản xuất ra cũng ít đi. Chứ không phải muốn in lúc nào thì in như ông tiền giấy.

Mà ở trên hình như có cụ nhầm coin với token nhé. Token thì dễ tạo thông qua nhiều platform và có thể quy định số lượng. Giống như đồng DBZ coin của anh Jonny Dang là một token. Coin thì nó phức tạp và khó hơn đấy.

koala2023

Xe tải
Hay đấy nhưng vẫn là thuần túy đầu cơ. Chính vì cái này trong khi mình ko còn trẻ đu bảng điện hay đau tim nữa :) nên vẫn chưa hề đụng đến coin, dù vẫn thấy nên cho hợp pháp hóa coin cho giới trẻ, ít nhất là các coin lớn tạo vốn như BTC hay ETH.

BTC thua vàng ở chỗ vẫn chưa được cả thế giới thừa nhận, nhất là VN. Nên cụ có một lý giải gì đó tác dụng giữa BTC với kinh tế thực thì rất hay, vì nếu ko có lý do gì thật hay thì BTC luôn ko được thừa nhận ở VN do tính chất "phi kiểm soát" của nó
Lý do kinh tế thực của BTC là khả năng chuyển tiền quốc tế siêu nhanh với chi phí siêu rẻ. Trong thương mại quốc tế mà thanh toán bằng BTC thì doanh nghiệp tiết kiệm được khối tiền và thời gian. Và ko chỉ giao thương quốc tế mà mua bán bình thường với giá trị nhỏ cũng rất tiện, ko cần nhà băng. Cụ không thể dùng vàng để mua 1 cốc cà phê được nhưng BTC thì có thể.

dhela

Xe tăng
Bao giờ mấy cái cryptocurrency này nó không thể bị chi phối bởi bất kỳ một tổ chức hay cá nhân nào và tính thanh khoản tốt thì lúc đó mua là ngon. Còn giờ chỉ cần một thằng nó twitt mà cũng khiến giá cả lên xuống thì chớ dại dây vào. Mấy ông đang ôm mấy cái này giờ ông nào ông nấy lòng nặng trĩu, muốn lùa thêm gà để đẩy đi nên hay chịu khó chia sẻ cách làm giàu lắm. Còn bản chất coin là tốt vì nó giữ giá và không bị lạm phát như tiền giấy. Vì càng đào nhiều, độ khó của thuật toán càng cao và số lượng sản xuất ra cũng ít đi. Chứ không phải muốn in lúc nào thì in như ông tiền giấy.

Mà ở trên hình như có cụ nhầm coin với token nhé. Token thì dễ tạo thông qua nhiều platform và có thể quy định số lượng. Giống như đồng DBZ coin của anh Jonny Dang là một token. Coin thì nó phức tạp và khó hơn đấy.
Đề nghị cụ trước khi phát biểu phải phân biệt đc Shitcoin và Bitcoin đã ^^
Chết vì Shitcoin thì nên chết sớm. Vì những người này thường là vừa nu vừa tham nên ko chết trước thì cũng chết sau thoy ^^

Còn Bitcoin khác lắm. Em nhấn mạnh chỉ Bitcoin nhé.
Vụ Sam Xoăn năm ngoái, bao cụ ko có Btc ngồi xổm hút thuốc lào hể hả sung sướng khi biết dân có Btc bị kẹt. Các cụ í còn bẩu chống mắt đợi Btc xuống 100k VND thì mua thử mấy Btc xem dư lào 🤭
Em lúc đó cũng kẹt nhưng vẫn cười bình tĩnh bẩu các cụ í là, Btc mà xuống đến 1k$ thôi thì cũng là rác rồi nên có mua với giá 100kVnd thì cũng vẫn phí tiền đấy vì nó sẽ xuống 0 ^^

Giờ thì sao? Đc nửa năm chưa.. hihi ^^

Ps. Btc thanh khoản cực tốt cụ ạ ^^
Anw, cụ nói hay như sách 🤭

Cụ IP man: Trả cần lao Avt cũ đê 😍

Chỉnh sửa cuối:

nolla

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị cụ trước khi phát biểu phải phân biệt đc Shitcoin và Bitcoin đã ^^
Chết vì Shitcoin thì nên chết sớm. Vì những người này thường là vừa nu vừa tham nên ko chết trước thì cũng chết sau thoy ^^

Còn Bitcoin khác lắm. Em nhấn mạnh chỉ Bitcoin nhé.
Vụ Sam Xoăn năm ngoái, bao cụ ko có Btc ngồi xổm hút thuốc lào hể hả sung sướng khi biết dân có Btc bị kẹt. Các cụ í còn bẩu chống mắt đợi Btc xuống 100k VND thì mua thử mấy Btc xem dư lào 🤭
Em lúc đó cũng kẹt nhưng vẫn cười bình tĩnh bẩu các cụ í là, Btc mà xuống đến 1k$ thôi thì cũng là rác rồi nên có mua với giá 100kVnd thì cũng vẫn phí tiền đấy vì nó sẽ xuống 0 ^^

Giờ thì sao? Đc nửa năm chưa.. hihi ^^

Ps. Btc thanh khoản cực tốt cụ ạ ^^
Anw, cụ nói hay như sách 🤭
Thế cụ cứ ngâm lại rồi giàu một mình đi nhé. Thời điểm này năm ngoái BTC đâu đó có 42k€, giờ lao dốc còn có 24k€ mà cụ vẫn tích cực chia sẻ kinh nghiệm làm giàu 😁. Em nông dân, cứ đô với vàng em găm. Đói còn đổi ngang sang mỳ gói ăn được, chứ cầm BTC lúc đó chắc thỉnh thoảng mở ví ra xem cho vui. Nói thật với cụ là em mua từ hồi nó còn giá có gần 11k$ thôi, nhưng em bỏ ngạch này lâu rồi.

dhela

Xe tăng
Thế cụ cứ ngâm lại rồi giàu một mình đi nhé. Thời điểm này năm ngoái BTC đâu đó có 42k€, giờ lao dốc còn có 24k€ mà cụ vẫn tích cực chia sẻ kinh nghiệm làm giàu 😁. Em nông dân, cứ đô với vàng em găm. Đói còn đổi ngang sang mỳ gói ăn được, chứ cầm BTC lúc đó chắc thỉnh thoảng mở ví ra xem cho vui. Nói thật với cụ là em mua từ hồi nó còn giá có gần 11k$ thôi, nhưng em bỏ ngạch này lâu rồi.
Tại cụ bảo ai đang ôm giờ "lòng nặng trĩu" tìm cách lùa gà, em buồn cười quá nên ngứa mồm tí thoy. Chứ có xúi ai mua đâu ^^
Em khen cụ nói hay như sách còn gì :D

Em edit thêm tí, ko cụ lại tưởng ^^
Khái niệm "kẹt" của em ở còm trên là ko muốn bán vì tiếc chứ ko phải ko bán được cụ nhé. Btc chưa bao giờ có hiện tượng gọi là Dư bán, hay cái gì mà Múa bên trăng.. nhé cụ 😊

Còn cụ bẩu chơi từ lúc 11 mà vẫn phát biểu đc như còm của cụ ở trên thì phải tới 99,9% là chơi miệng.. híhí

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Thật á? Thế các ông khác track transaction của hai ông đấy kiểu gì? 🤔. NFT thì nó cũng phải push cái giao dịch đó vào blockchain chứ.
Thật chứ sao không?
Đồng Yuan kĩ thuật số nó có thể chuyển offline thông qua smartphone( dùng kết nối bluetooth khi không có in tẹc nét) Ngân hàng trung ương Tàu sẽ cấp cho mỗi ông mỗi cái ví điện tử( nếu đăng kí). Tiền điện tử này có thể đem đi đổi lấy tiền giấy.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com

Như e thấy BTC ko hay so với tiền, vì ko gửi được lấy lãi như một khoản đầu tư. Nó như kiểu vàng, nhưng cũng khó quản lý hơn vàng nhiều vì bị hack. Giao dịch khó phải qua sàn, mà sàn thì hay lừa và phải rất tốn tài nguyên để duy trì hệ thống xác thực của BTC. Giao dịch phải có xác nhận của thợ đào. Chỉ đc ưu điểm là chuyển nhanh, bất lợi thì nhiều

koala2023

Xe tải
Như e thấy BTC ko hay so với tiền, vì ko gửi được lấy lãi như một khoản đầu tư. Nó như kiểu vàng, nhưng cũng khó quản lý hơn vàng nhiều vì bị hack. Giao dịch khó phải qua sàn, mà sàn thì hay lừa và phải rất tốn tài nguyên để duy trì hệ thống xác thực của BTC. Giao dịch phải có xác nhận của thợ đào. Chỉ đc ưu điểm là chuyển nhanh, bất lợi thì nhiều
Cụ nói BTC bị hack là vớ vẩn nhé. BTC có thể nói là 99.999999% ko thể hack được, xác xuất cụ làm rơi mất vàng cao hơn nhiều xác suất BTC bị hack. Thêm việc giao dịch BTC phải qua sàn thì càng chứng tỏ cụ chả hiểu gì về BTC. Còn giao dịch phải xác nhận của thợ đào là đương nhiên, đó chính là cơ chế để BTC hoạt động an toàn tuyệt đối còn gì.

Ko hiểu cụ học về BTC ở đâu mà khái niệm hơi lộn xộn và sai lệch.

nolla

[Tịch thu bằng lái]
Thật chứ sao không?
Đồng Yuan kĩ thuật số nó có thể chuyển offline thông qua smartphone( dùng kết nối bluetooth khi không có in tẹc nét) Ngân hàng trung ương Tàu sẽ cấp cho mỗi ông mỗi cái ví điện tử( nếu đăng kí). Tiền điện tử này có thể đem đi đổi lấy tiền giấy.
Nó có thể offline trong một khoản tiền và số giao dịch cho phép được thực hiện thôi. Sau đó vẫn phải có mạng để đẩy số giao dịch này lên blockchain. Nghĩa là giao dịch sẽ lưu tạm thời trên máy, sau khi máy có mạng thì nó sẽ tự động đồng bộ dữ liệu. Nghe cụ nói tôi cứ tưởng nó hoạt động mà không cần mạng.

Ví dụ trong ví cụ có 100 đồng, cụ được chuyển thêm 100 đồng, thì cụ có thể sử dụng 200 đồng trong tk cụ offline ngay không? Hay phải mở mạng, đồng bộ dữ liệu mới sử dụng được 100 đồng vừa nhận?

Chỉnh sửa cuối:

nolla

[Tịch thu bằng lái]
Tại cụ bảo ai đang ôm giờ "lòng nặng trĩu" tìm cách lùa gà, em buồn cười quá nên ngứa mồm tí thoy. Chứ có xúi ai mua đâu ^^
Em khen cụ nói hay như sách còn gì :D

Em edit thêm tí, ko cụ lại tưởng ^^
Khái niệm "kẹt" của em ở còm trên là ko muốn bán vì tiếc chứ ko phải ko bán được cụ nhé. Btc chưa bao giờ có hiện tượng gọi là Dư bán, hay cái gì mà Múa bên trăng.. nhé cụ 😊

Còn cụ bẩu chơi từ lúc 11 mà vẫn phát biểu đc như còm của cụ ở trên thì phải tới 99,9% là chơi miệng.. híhí
Em dự BTC sau này sẽ về dưới 3k€ và đó là giá trị thật của nó. Giờ cá mập vẫn còn nắm nhiều và muốn lùa gà thì đồng này nó vẫn sẽ dền dứ lên lên xuống xuống để hút các nhà đầu tư. Nhưng sẽ không có cơ hội thứ hai lên như hồi tháng 2,3 năm ngoái đâu.

.Bo My

Xe container
Btc thua vàng ở chỗ không làm trang sức được, không làm vật liệu điện tử được, không làm con dấu được.. Chả biết nó làm được gì mà đòi so với vàng. Nên các nước tỉnh táo đều cấm tiệt. Điện có rẻ mấy mà đổi lấy Btc cũng phí.