[Funland] Ngành IT đã vượt ngành Y để trở thành nơi hội tụ học sinh xuất sắc nhất

ruby_eagle

Xe điện
Nhân lực IT ở đâu cũng thiếu, vấn đề ở chỗ ko phải cứ thích là học, cứ thiếu là đào tạo ồ ạt đc vì muốn học đc buộc phải giỏi Toán và tiếng Anh.
F1 nhà e đang học IT năm 3 trường Top 30 Mỹ ( học bổng 90%) hè này xin đc thực tập cho 1 tập đoàn lớn của Mỹ với mức lương trọn gói 10k/tháng
P/s. Năm cấp 3 nó điện tử thành thần, chuyên gia bỏ tiết đi Net :)
Ôi mẹ ơi, thực tập 10k. Ăn đứt lương em 10 năm kn đang lang thang ở EU 😂

ruby_eagle

Xe điện
Nhiều cụ đang hiểu nhầm và so sánh, kỹ sư khoa học máy tính nó không phải là lập trình viên, lập trình nó chỉ là một trong những kỹ năng của CNTT, trong BK hệ kỹ sư KHMT nó chẳng đào tạo riêng và chuyên sâu một ngôn ngữ lập trình nào cả, cho nên để tuyển về nghề lập trình thì thằng sv BK nó làm sao so sánh dc các ô Aptech hay Polytechnic, FPT, tuy nhiên về tư duy tổng quan thì chắc chắn hơn, dễ đáp ứng và thích nghi làm nhiều việc hơn là thằng chỉ ngồi viết code.
Chuẩn luôn, ngày xưa em toàn học toán rời rạc, cấu trúc dữ liệu và giải thuật, lập trình hdt, vi xử lý, .. vân vân nói chung là chẳng học 1 ngôn ngữ xử lý nào, đến lúc ra trg vào công ty làm thấy mấy bạn trg khác ngồi viết code nhoay nhoáy mà phát hoảng, em ngồi tính toán đâu đấy thấy ổn mới lạch cạch vài dòng. 😂

victory911

Xe tải
Nhân lực IT ở đâu cũng thiếu, vấn đề ở chỗ ko phải cứ thích là học, cứ thiếu là đào tạo ồ ạt đc vì muốn học đc buộc phải giỏi Toán và tiếng Anh.
F1 nhà e đang học IT năm 3 trường Top 30 Mỹ ( học bổng 90%) hè này xin đc thực tập cho 1 tập đoàn lớn của Mỹ với mức lương trọn gói 10k/tháng
P/s. Năm cấp 3 nó điện tử thành thần, chuyên gia bỏ tiết đi Net :)
Con cụ hơi bị thông minh. E cũng có thằng bạn thân làm IT học rất giỏi toán nhưng chơi đế chế, võ lâm truyền kì cũng cực đỉnh. Thời gian chơi game hồi cấp 3 và đại học chắc phải chiếm đến 80%. Ra trường mở cty về IT tháng thu về cũng 400,500tr, thậm chí cả mùa dịch còn kiếm ác hơn.

Smile1102

Xe container
Em ĐTVT BK, n bây h làm trái nghề. Công nhận đầu vào tốt và trải qua quá trình học nặng (cả những môn vô bổ) ... dẫn tới cái đầu tốt nên làm j cg tốt.
Trc em đi làm có mấy bạn học BK (hóa và các môn khác) làm nhân sự còn ngon hơn đội học nhân sự các trường kinh tế.
E. làm việc thì thấy cái bọn giỏi tự nhiên ấy - ko cần biết đại học học gì- đi làm đầu óc tư duy logic mạch lạc hơn hẳn. Ko biết do kiểu tư duy giống nhau thì dễ hiểu nhau hay như nào chứ làm với đội thuần tư duy XH là em sợ lắm.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Y HN và Bách khoa HN top đầu rồi. Bao năm nay dù lúc thịnh lúc suy nhưng chưa khi nào Y HN bật bãi khỏi top 3 (hay top 5?)nếu không tính khối trường quân đội, công an.
Cá nhân em thấy, về lâu dài thì theo ngành y càng lâu sẽ càng nhiều kinh nghiệm và càng có giá nhưng IT có vẻ ngược lại, càng có tuổi thì trình sẽ đi ngang hoặc xuống
Học Y thì còn cứu người dc, học IT thì đa phần cứu...Nét =))

rgbhis

Xe tăng
Em chả học IT, nhưng API em vẫn làm python đc, app thì react, nhưng chỉ cơ bản thôi.
Chứ để pro thì phải được đào tạo bài bản, BK là một môi trường tốt cho bài bản, cho những cái cụ bảo ở trên.
Kính nhờ cụ chỉ bảo em ít kinh nghiệm tự học python với ạ. E google thấy bảo cái này xử lý dữ liệu ngon lắm. E thì thường xuyên làm việc với excel và xml, hay phải dùng VBA, nhưng cái này hiệu năng ko cao. E ko làm nghề IT nên khoản mày mò tự học hơi kém, mong cụ giúp đỡ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Trc em đi làm có mấy bạn học BK (hóa và các môn khác) làm nhân sự còn ngon hơn đội học nhân sự các trường kinh tế.
E. làm việc thì thấy cái bọn giỏi tự nhiên ấy - ko cần biết đại học học gì- đi làm đầu óc tư duy logic mạch lạc hơn hẳn. Ko biết do kiểu tư duy giống nhau thì dễ hiểu nhau hay như nào chứ làm với đội thuần tư duy XH là em sợ lắm.
Đại loại là sẽ có cái Input và Output bác nhỉ, ở giữa nó có cái hộp đen.
Dân khối A, đặc biệt là người thông minh sẽ có cách giải quyết cái hộp đen đó 1 cách hiệu quả, có hệ thống.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Kính nhờ cụ chỉ bảo em ít kinh nghiệm tự học python với ạ. E google thấy bảo cái này xử lý dữ liệu ngon lắm. E thì thường xuyên làm việc với excel và xml, hay phải dùng VBA, nhưng cái này hiệu năng ko cao. E ko làm nghề IT nên khoản mày mò tự học hơi kém, mong cụ giúp đỡ.
Em học qua google thôi cụ :D
Em học thẳng sang Flask luôn, vì em muốn cấp API cho mobile và website dựa trên FLASK.
Em nghĩ mấy cái hello world thì cụ chả cần học làm gì rồi, về căn bản python nó như cụ nói hàng ngày ấy :D
Để chuyên sâu thì em không chuyên, em chỉ tìm hiểu các cú pháp cần thiết để lập trình trong python thôi.
Vì em có tư duy logics ngày xưa học toán, và có học pascal đại cương rồi, nên cũng không khó lắm.
Cụ học xong python thì có thể học thêm JS, vì JS em thấy y hệt Python :D

formen

Xe lăn
cụ of.nguyenlinh có cái thớt tự học lập trình ăn roi đấy cụ. cụ sang đấy trao đổi code.

rgbhis

Xe tăng
cụ of.nguyenlinh có cái thớt tự học lập trình ăn roi đấy cụ. cụ sang đấy trao đổi code.
Em học qua google thôi cụ :D
Em học thẳng sang Flask luôn, vì em muốn cấp API cho mobile và website dựa trên FLASK.
Em nghĩ mấy cái hello world thì cụ chả cần học làm gì rồi, về căn bản python nó như cụ nói hàng ngày ấy :D
Để chuyên sâu thì em không chuyên, em chỉ tìm hiểu các cú pháp cần thiết để lập trình trong python thôi.
Vì em có tư duy logics ngày xưa học toán, và có học pascal đại cương rồi, nên cũng không khó lắm.
Cụ học xong python thì có thể học thêm JS, vì JS em thấy y hệt Python :D
Thanks các cụ ạ!

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Ôi mẹ ơi, thực tập 10k. Ăn đứt lương em 10 năm kn đang lang thang ở EU 😂
Nói về mức lương thì thường Mỹ ăn đứt châu Âu nói chung, trừ Thụy Sĩ. Nếu nói riêng về quản trị business cấp cao và CNTT thì đúng là Mỹ cao hơn hẳn các nước khác, đặc biệt là các nước Nam Mỹ, Nam Á, và Đông Nam Á cho dù có tính chênh lệch mức sống. Vì thế mà dân Computer Science với MBA đều muốn lấy bằng terminal degree và làm việc ở Mỹ.

Chuẩn luôn, ngày xưa em toàn học toán rời rạc, cấu trúc dữ liệu và giải thuật, lập trình hdt, vi xử lý, .. vân vân nói chung là chẳng học 1 ngôn ngữ xử lý nào, đến lúc ra trg vào công ty làm thấy mấy bạn trg khác ngồi viết code nhoay nhoáy mà phát hoảng, em ngồi tính toán đâu đấy thấy ổn mới lạch cạch vài dòng. 😂
Trăm hay không bằng tay quen, nhưng bù lại cụ có thể làm kỹ sư hệ thống, giải pháp kiến trúc, và nghiên cứu/sáng tạo cái mới tốt hơn người chuyên viết code.

Smile1102

Xe container
Đại loại là sẽ có cái Input và Output bác nhỉ, ở giữa nó có cái hộp đen.
Dân khối A, đặc biệt là người thông minh sẽ có cách giải quyết cái hộp đen đó 1 cách hiệu quả, có hệ thống.
Vâng cụ, nên con nhà em đang học lớp Anh cấp 2 nhưng em vẫn bắt học Toán. Nó bảo sao mẹ cứ bắt con học Toán thế, chả hiểu sao em vẫn sợ nó dốt Toán :(

ngocvt

Xe buýt
Cụ khỏi nói với em mấy cái này, object oriented code em viết tự nhiên như hơi thở, head first series cày nát từ cách đây cả chục năm. Và với em cái chuyện viết code dễ đọc, dễ hiểu nó chỉ là câu chuyện học thuộc lời giải của bài toán đã có lời giải sẵn từ lâu, mặc nhiên là phải biết.

Nó không phải là chuyện tiết kiệm vài đồng lẻ trong giai đoạn viết code, mà là phần mềm có sử dụng được hay không. Kể cả bây giờ Google hay Facebook nó vẫn treo thưởng hàng triệu đô cho những ai hạ được độ phức tạp giải thuật. Thật nếu làm được số lượng máy chủ giảm được có lẽ phải lên đến hàng nghìn, hàng vạn, chứ cũng ko hẳn là vài đồng lẻ. Ngôi sao là để giải quyết những bài toán chưa có lời giải. Cái hàm kia cũng thế, thực ra nó chỉ làm công việc đơn giản là tính gần đúng 1 chia căn 2 của x mà thôi. Nhưng sao người ta lại phải khổ thế, đơn giản là vì với máy tính tại thời điểm đó mà cứ viết 1/sqrt(x) thì không đủ nhanh để chạy. Gì thì gì, điều đầu tiên phải là chạy được rồi hẵng nói, ko chạy nổi thì đừng nói cái gì "về sau sẽ làm tốn tiền khách hàng và công ty nhiều lần", bởi hiện tại ko có thì lấy gì ra mà "về sau"? Với cá nhân em mà nói công ty ko có ngôi sao thì chỉ là công ty vớ vẩn, làm mấy cái việc vớ vẩn kiếm sống qua ngày. Tất nhiên phần lớn chúng ta đang ở trong 1 cái "vớ vẩn" như thế, nhưng đừng dát vàng lên nó, kiến thức đỉnh cao bao giờ cũng phức tạp, không thể nào dễ hiểu được.
Quan trọng nhất của 1 soft là ông PM, nhận yêu cầu từ khách hàng biến nó thành 1 web/app mà cái web/app đó có thể dễ dàng thay đổi, phát triển, sửa chữa, bảo trì, lúc đó các team khác mới căn cứ vào đó để tiến hành tung ra thị trường, có tiền núi mà web/app lởm(không thể mở rộng, bảo trì) thì cũng hẹo sau 1 thời gian.

DrH2012

Xe buýt
Nhất y nhì dược tạm được BK, e mặc dù hụt học BK nhưng vẫn thấy thích sv BK :D, giờ cho quay lại chắc e sẽ theo BK ^^

coolpix8700

Xe ngựa
Nghề của em chẳng liên quan gì đến IT, mà hiện tại em cũng chẳng quan tâm áp dụng lắm, kể cả cái phần mềm kế toán mà phòng kế toán đang sử dụng.
Nhưng cái ngôn ngữ lập trình dầu tiên mà em tiếp xúc chắc ở đây không ai biết: Leal. Vì nó rất cũ rồi. Hồi đó tụi em vào số liệu bằng băng đục lỗ, tụi bạn học xây dựng đỡ hơn nhiều vì dùng thẻ bìa.
Để làm cái luận án Ts. em phải tiếp xúc với Linux ngay khi nó vừa xuất hiện có 6 tháng. Hồi đó để cài đủ bộ chỉ cần có 7 cái đĩa 31/2. Em dùng Linux vì để chạy mấy cái mô phỏng Monte Carlo thì ở bên ấy họ dùng Unix. Mà tìm máy Unix ở VN thì như tìm kim (hình như lúc đó ở Bác Khoa HN có mấy cái WS viện trợ của Sunpark). Em dùng Linux cài trên 80386, nối vài cái với nhau chạy parallel (hồi đó cộng đồng ngành tụi em người ta cũng đưa nhiều procedures phân ma trận, ghép máy chạy parallel lên mạng). Ngôn ngữ chính ngoài shell chung của hệ điều hành là Fortran. Chạy mô phỏng Monte Carlo thì Fortran chính xác hơn C. Chạy lần nào compile lần ấy. Cho chạy thì 3 hay 4 hôm sau mới có KQ.
Khi em báo cáo ở trường, mấy ông GS quy cho cái tội báo cáo láo. Các ông ấy bảo em chỉ không làm phòng máy ở trường mà mang số liệu đi chỗ khác tính toán. Em phải in kết quả trung gian để các ông ấy nhìn dẫy số thập phân sau dấu phẩy được tính bằng x86, chứ không phải ở mấy cái máy lớn. Hồi đó mất công như vậy vì nghĩ chỉ như thế mới làm tiếp được ở VN. Khi về cũng thuận lợi vào được ngay cơ quan quản lý ngành. Em đã tổ chức mấy hội thảo, nhưng rồi bị gạt hết. Mà toàn các vị GS đáng kính gạt. Sau 3 năm thấy cái Cty này cổ phần hóa, em nhảy vào mua và từ đó quên hết!
Nhưng cái để lại cho em của người đã từng làm PM là cách nhìn tổng quát (như kiểu lên đỉnh núi nhìn ra xung quanh), tìm các con đường có thể đến đích, rồi tìm cách xuống dưới đất đi vào con đường đã chọn ở trên kia. Đi cụ thể, dùng dao phát cây cỏ, búi rậm để đi. Dù ngay tước mắt thấy chỗ đường ấy rậm rạp hơn, nhưng vẫn là đường đi nhanh và sẽ thoáng hơn những hướng bên cạnh. Nhìn cả búi rậm chắn lối phải tìm ra những cái cây mà chặt chúng xong kéo ra là lối đi được mở. Bằng cái cách này em đã vực Cty và nuôi nó gần 18 năm nay, dù lúc nhận thì nó gần như phá sản!

Chỉnh sửa cuối:

Hải Hoà

Xe tăng
Em học CNTT BK đây ạ. Hồi xưa học chả học lập trình gì sất (học mỗi pascal) nhưng sau này em chơi cả 10 ngôn ngữ luôn, thấy có khác gì nhau đâu, chủ yếu giải bài khó thì đầu óc tư duy phải tốt mới làm đc thuật toán tốt. Còn muốn code nhanh thì phải học framework, platform thư viện nhiều.... Đi làm đâu công ty nó cũng có coding convention cả, phải theo đó mà làm - ví dụ đặt tên biến tên hàm thế nào, comment ra sao cho các thằng khác nó còn dùng đc...
Hồi đó bọn em chưa phân thành các bộ môn nên em chơi tất, từ trí tuệ nhân tạo tới xử lý ảnh, tiếng nói, cơ sở dữ liệu, an toàn thông tin, mạng máy tính, kiến trúc máy tính... thành ra sau này nhạc gì em cũng nhảy được, cái gì cũng hóng hớt được, chỉ là cần gì thì học nấy.
Mà em nghĩ đấy chính là vẻ đẹp của học BK.
Giả như em học kiểu Apptech mà 5 năm chỉ tuyền học lập trình thì đời còn gì là vui. Mai ra kia nghe chúng nó chém về AI lại chả biết chúng nó nói gì.
Chắc vì em học BK nên cứ 5 năm em chuyển một nghề, tới giờ thì hơn 10 năm ko còn code nữa rồi :D
Đấy là sự khác biệt của IT hay Bách khoa so với HMU đấy ạ, bên Y khoa bọn em mà thế thì ngập mồm, long đong lận đận lun.

Hải Hoà

Xe tăng
Không phải nói phét, hồi xưa em học hình họa và vẽ kỹ thuật còn giỏi hơn thằng bạn học cơ khí của em :D.
Giờ thấy môn đó có ích phết - ví dụ mua nhà em đọc bản vẽ nhoay nhoáy, trong khi có nhiều ng không thế đọc được bản vẽ :D. Ai bảo học lắm là không có ích haha. Bách Khoa có cả môn kỹ thuật nhiệt, em thấy giông giống phong thủy :D
Bẩm cụ, em chửa thấy ông BK nào làm thầy cúng miks thầy bói cả.

coolpix8700

Xe ngựa
Bẩm cụ, em chửa thấy ông BK nào làm thầy cúng miks thầy bói cả.
BK nhiều đấy bác!
Anh đứa sinh viên cùng trường em đã nhẩy từ lầu 2 trong trường đấy.
Ông ấy viết để lại là không phải tự tử, mà đi có công việc, đừng ai buồn!

dr.anthony

Xe buýt
Em thấy cái này chuyển dịch cũng đáng xảy ra, là quy luật tất yếu thôi. Xã hội trả tiền cho ngành nào nhiều hơn thì ngành đó phải hút nhiều chất xám hơn để cạnh tranh nhau thôi.

edc

Xe lăn
Em khẳng định nếu tổ chức 1 kỳ thi khó hơn thì nhiều đứa điểm 28, 29 điểm có khi lại cao hơn nhiều so với cái đứa 30 cụ tin không? Suy từ kinh nghiệm đi học của chính bản thân em ngày xưa thôi, các loại kỳ thi phổ thông chẳng bao giờ em điểm cao hơn mấy bạn gái chăm chỉ cẩn thận vở sạch chữ đẹp cả. Không bao giờ có cửa luôn bất kể em có học đến đâu chăng nữa. Nhưng thi đội tuyển chẳng hạn, cần nhiều hơn năng lực phân tích ứng biến, thì thực tế là dù cẩu thả em vẫn đỗ còn các bạn vẫn trượt.

Đứng ở góc độ học thì em phản đối tuyển chọn bằng các kỳ thi có nhiều người điểm cao. Vì về cơ bản chủ yếu tuyển vào toàn mẫu người chăm chỉ cẩn thận là chính chứ có tố chất học lại trở thành phụ, rất là buồn cười. Giáo dục cải lùi, ít nhất là ở góc độ tư duy tuyển chọn
Em nghĩ nếu bàn vấn đề thì cái gì cũng có vấn đề. Những vấn đề cụ đưa ra là đúng, nhưng nếu luận sai đúng, như kiểu cụ bảo em sai, thì phải dựa vào thực tế nói chuyện.

1- Code chỉ người code hiểu, không làm việc nhóm được. Vấn đề nó ở chỗ, tại sao lại cần làm việc nhóm? Cá nhân em nghĩ, kết quả là trên hết. Anhxtanh mà lại phải phụ thuộc vào 1 đống học giả khác không hiểu ông ấy thì có khi chả ra được cái gì ra hồn. 1 mình Anhxtanh > Anhxtanh + 1 cơ số.

2- Tương tự. Hoạt động cộng tác ko cần ngôi sao nhưng vấn đề ở chỗ để thành công thì hoạt động cộng tác ko phải con đường duy nhất. Apple sau khi sa thải Steve Jobs thì trở nên sa sút đến độ sắp phá sản tới nơi và khi mời lại ông thì cũng đồng nghĩa chấp nhận việc khó cộng tác, nhưng công ty trở thành số 1. Có câu 3 quân dễ kiếm 1 tướng khó tìm là vì thế, thủ lĩnh mà giỏi thì cộng tác không quan trọng bằng việc nhất nhất ngoan ngoãn nghe lệnh làm việc.

3- Khó có người backup, vâng, nếu Messi mà backup được thì đã chẳng phải Messi. Nhưng ko có nghĩa ko đội bóng nào sẽ nhận Messi, mà hoàn toàn ngược lại. Giống như em bảo đứng ở góc độ tuyển dụng em thích là vì vậy, kể cả là ko thực sự cần thì vẫn thích tuyển. Đồng ý công ty sẽ tuyển người phù hợp với vị trí nhất chứ chưa hẳn đã giỏi nhất, nhưng đấy là bởi vì công ty chả có vị trí nào cần giỏi. Thật bọn viết thư viện chẳng hạn, nguyên các thuật toán được sử dụng nó đã đủ cực kỳ phức tạp cần 1 cái đầu khủng bao nhiêu năm học hành cao siêu, làm sao mà đòi dễ hiểu, dễ hiểu kiểu gì? Giống như bình thường ta chỉ cần biết E=mc^2 là đủ, còn tại sao nghĩ ra thế, học cả đời chưa chắc đã lý giải được. Thực tế code cũng vậy, thư viện là để dùng, chứ bình thường ko bao giờ mó vào.

Code chỉ là thợ code, thợ xây dựng thì em không đồng ý dù đúng phần lớn thời gian thì nó sẽ là như vậy. Nhưng nó sẽ có cả những khía cạnh khác, nếu như bản thân thợ code muốn vượt tầm, muốn thoát ra. Kể cả không thoát ra được chăng nữa thì vẫn có rất nhiều khía cạnh truyền lại thế hệ sau.
Em thích suy nghĩ của cụ. Nhưng cụ sẽ nằm trong số ít người tư duy như vậy.
Giờ đâu đâu chả giảng đạo. Cần người phù hợp. K cần người tài cụ. Tùy theo công việc và mức độ sáng tạo khác nhau, nên họ cần vậy.
P/s; người phù hợp, khó có đột phá kết quả công việc. Vì nó phù hợp :)
Vâng cụ!
Em không phủ nhận việc cụ nêu.
Em cũng không cổ suý việc học đều các môn.
Ví dụ các môn phụ em học 2 ngày, học gạo kiếm điểm 5-7 ở Bách Khoa thì dễ như ăn kẹo thôi, không có gì là khó, mua ở quán photo về học vài hôm thi qua ấy mà.
Còn môn chính cũng phải chăm chỉ, nó mới thành profesional được, nó mới hơn người được.
Em đi học chưa thấy ông nào lười mà có kết quả tốt cả, ra trường cũng chưa thấy ông nào lười hay ẩu mà thành công cả, trừ khi họ siêng đi Buôn, mà đi Buôn họ cũng phải chăm chỉ.
Một tập thể cần tầm 20% sáng tạo thôi, tầm ấy gánh vác 80% đầu việc. Mà muốn vào nhóm 20% đó, thì ngoài tố chất thì vẫn cần chăm chỉ, cẩn thận trong mọi việc (cẩn thận ở trong công việc, chứ có khi ra quán bia cũng nhí nhố lắm)!
1 người lo băng kho người làm. Nhưng kiếm 1 ông lo giá rẻ. Khó! :D