[Funland] Ngành IT đã vượt ngành Y để trở thành nơi hội tụ học sinh xuất sắc nhất

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em thích suy nghĩ của cụ. Nhưng cụ sẽ nằm trong số ít người tư duy như vậy.
Giờ đâu đâu chả giảng đạo. Cần người phù hợp. K cần người tài cụ. Tùy theo công việc và mức độ sáng tạo khác nhau, nên họ cần vậy.
P/s; người phù hợp, khó có đột phá kết quả công việc. Vì nó phù hợp :)

1 người lo băng kho người làm. Nhưng kiếm 1 ông lo giá rẻ. Khó! :D
Chuẩn đấy anh! Tìm quản lý có trách nhiệm mới là khó, chứ tìm ông kễnh giỏi mà kiểu không trách nhiệm thì nhiều :))

ruby_eagle

Xe điện
Quan trọng nhất của 1 soft là ông PM, nhận yêu cầu từ khách hàng biến nó thành 1 web/app mà cái web/app đó có thể dễ dàng thay đổi, phát triển, sửa chữa, bảo trì, lúc đó các team khác mới căn cứ vào đó để tiến hành tung ra thị trường, có tiền núi mà web/app lởm(không thể mở rộng, bảo trì) thì cũng hẹo sau 1 thời gian.
Pm ở vn chỉ đi thúc đít tiến độ thôi, người thổi hồn vào code phải là solution architech, technical lead.

ruby_eagle

Xe điện
Kính nhờ cụ chỉ bảo em ít kinh nghiệm tự học python với ạ. E google thấy bảo cái này xử lý dữ liệu ngon lắm. E thì thường xuyên làm việc với excel và xml, hay phải dùng VBA, nhưng cái này hiệu năng ko cao. E ko làm nghề IT nên khoản mày mò tự học hơi kém, mong cụ giúp đỡ.
Cụ biết VBA rồi thì chuyển qua Python ko khó. Vấn đề là phương pháp giải quyết bài toán ko đặt nặng syntax (cú pháp).

ngocvt

Xe buýt
Pm ở vn chỉ đi thúc đít tiến độ thôi, người thổi hồn vào code phải là solution architech, technical lead.
hiện tại bên em PM đang là cả solution architech, tech lead luôn :D. Nói chung là có ng review code xịn, kiến thức tốt thì mới ngon đc

rgbhis

Xe tăng
Tùy cụ ạ, cty có tí vốn nước ngoài thì PM thường là giỏi, support đc cho tất cả ae trong team. Tập đoàn nhà nước thì nhiều ô PM vớ vỉn lắm, ko dev được nhưng có tí quan hệ nên đc làm PM.

thanhcongmms

Xe đạp
Tùy cụ ạ, cty có tí vốn nước ngoài thì PM thường là giỏi, support đc cho tất cả ae trong team. Tập đoàn nhà nước thì nhiều ô PM vớ vỉn lắm, ko dev được nhưng có tí quan hệ nên đc làm PM.
đoạn này ko biết bác có đi làm ko mà phán phiến diện vậy? Ko lẽ cứ làm nhà nc là vớ vỉn, còn làm tư nhân, cty có tí vốn nc ngoài là giỏi à? Thế thì bác quá nhầm đấy.

Lọ mọ

Xe buýt
Thực tế thì sinh viên IT ở các trường vẫn được học Toán ứng dụng, tuy nhiên ở mức độ cơ bản, sử dụng để làm thuật toán xử lý cho các vấn đề logic trong lập trình.
Ví dụ như ở môn cơ bản nhất của Toán ứng dụng đấy là Toán rời rạc. Thì nếu sv học tốt chỉ 1 môn Toán rời rạc thôi cũng đã đủ hết kiến thức nền cho việc lập trình ứng dụng sau này, và chủ yếu sử dụng để tối ưu tốc độ, hiệu suất, thuật toán.

Tuy nhiên có nhiều nhánh/vấn đề nâng cao của IT như Khoa học máy tính, trí tuệ nhân tạo, dữ liệu lớn, thị giác máy tính (nhận diện ngôn ngữ, chữ viết, rung động) hoặc ngoài IT như phân tích tài chính, phân tích rủi ro ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, đánh giá tín dụng, bảo mật mã hóa,... thì cần sử dụng đến những môn Toán ứng dụng cao cấp hơn. Ví dụ như: Đại số tuyến tính, xác suất thống kê, mô hình toán, lý thuyết tối ưu,...

Nôm na thì em có thể nói là Toán ứng dụng sẽ cung cấp nền tảng về phương pháp, giải thuật, công cụ để cho IT và các ngành nghề khác giải quyết các bài toán khó, thường là làm trên dữ liệu rất lớn đòi hỏi phải xử lý bằng máy tính.
Những người sử dụng Toán ứng dụng trong những ngành này thì thường là chuyên gia cực kỳ quan trọng của các tổ chức đấy. Đặc biệt là các ngành như tài chính, ngân hàng, tín dụng, công nghệ sinh học, dữ liệu lớn, thị giác máy tính (cảm biến, nhận diện, camera).

So sánh riêng về IT và Toán ứng dụng thì em thấy là IT nếu học hời hợt chút vẫn có thể đi làm kiếm tiền được. Còn học Toán ứng dụng mà không giỏi thì sau này không dùng cho công việc được.
Vậy cũng là cơ duyên cho f1 trượt nguyện vọng 1 khoa CNTT đạt nguyện vọng 2 vào toán ứng dụng e cũng lo tưởng học toán sau chỉ đi làm thầy giáo rồi sau mới biết học toán ứng dụng thì vẫn làm dc ngành của CNTT..f1 nhà em làm thực tập cho phòng nghiên cứu CMC làm về mảng trí tuệ nhân tạo khi ra trường nó học tiếp cao học nghiên cứu về làm thuật toán tối ưu gì đấy.Em hỏi kỹ cụ như vậy là năm này f2 nhà em cũng thi đại học anh nó lại hướng thằng em vào toán tin bk nhưng lực học f2 ko dc tốt làm em lo quá ko biết đủ điểm ko nếu vào dc ko biết học nhiều về toán có theo dc ko mà điểm khoa CNTT thì ko vào dc rùi. nhà em ở tỉnh lại đi buôn lên em chẳng biết gì nhiều .mọi việc chọn trường chọn nghề do 2 anh em nó bàn bạc. Cảm ơn cụ đã chia sẻ .

rgbhis

Xe tăng
đoạn này ko biết bác có đi làm ko mà phán phiến diện vậy? Ko lẽ cứ làm nhà nc là vớ vỉn, còn làm tư nhân, cty có tí vốn nc ngoài là giỏi à? Thế thì bác quá nhầm đấy.
E trải qua thực tế rồi nên mới nói vậy cụ ah. E ko nói luôn luôn mà e nói là khá phổ biến, và câu nhận xét của e là dành cho vị trí PM nhé, ko phải tất cả. Cụ cứ đọc kỹ đi ạ.

CIVIC-HN

Xe buýt
Con cụ hơi bị thông minh. E cũng có thằng bạn thân làm IT học rất giỏi toán nhưng chơi đế chế, võ lâm truyền kì cũng cực đỉnh. Thời gian chơi game hồi cấp 3 và đại học chắc phải chiếm đến 80%. Ra trường mở cty về IT tháng thu về cũng 400,500tr, thậm chí cả mùa dịch còn kiếm ác hơn.
Nó ham điện tử quá tưởng hỏng rồi! Nhưng rồi mấy thằng bạn học cùng nó cũng Đế chế, rồi đi thi quốc tế giật giải hết và xin học bổng ra nước ngoài học.

Smile1102

Xe container
PM nếu chuyên nghiệp dự án lớn chả ai làm kiêm technical lead cả. Team structure nếu dự án lớn thường là PM riêng (báo cáo cho PMO), Chief Architect (team architect riêng? ví dụ làm product thì có kiến trúc sư riêng cho từng mục), team developer, BA, Test riêng và deployment, delivery riêng.
Giờ xu hướng làm Agile thì ít role hơn nhưng vẫn có cviec đó.
Vậy nên mô hình PM kiêm Solution architect và technical lead thì thường dự án size nhỏ thôi.

Smile1102

Xe container
Nó ham điện tử quá tưởng hỏng rồi! Nhưng rồi mấy thằng bạn học cùng nó cũng Đế chế, rồi đi thi quốc tế giật giải hết và xin học bổng ra nước ngoài học.
Bọn em toàn đứa oánh game giỏi cả. Em và chồng em đều dân IT, hồi xưa em đi học cũng chơi 2-3 ngày liên tục được bác ạ, ko đứng dậy ấy, cả lớp cử 1 đứa đi mua cơm về ăn :D. Đế chế con trai chả đứa nào ko chơi. Chỉ là có nghiện hay ko thôi. Bọn nghiện là bọn chơi ngày này qua ngày khác, tháng này qua tháng khác ko thèm đi học, đi thi cơ.
Còn chơi xuyên vài ngày là thường nếu sáng vẫn dậy đi học, thi vẫn đi đầy đủ.
Bọn em cứ thi xong phát là vào phòng máy lập trận ngay :D

Smile1102

Xe container
Bẩm cụ, em chửa thấy ông BK nào làm thầy cúng miks thầy bói cả.
Em nói khía cạnh khoa học của "phong thủy" ấy ạ. Ví dụ đối lưu không khí, làm sao để nhà xây lên mà mùa hè mát, mùa đông ấm... Nhiệt sẽ lưu chuyển và biến đổi như nào. Em học lâu quá ko còn nhớ rõ nữa chỉ mang máng vậy thôi.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mọi phụ huynh đều quan tâm và cho hướng cho con học CNTT chứ ko thấy nói đến học toán ứng dụng bk.mà theo lời f1 em nói thì toán ứng dụng chẳng khác gì CNTT ra trường làm việc gì về IT cũng dc. Cụ so sánh 2 ngành cho em mở mang cái nhé.
Toán ứng dụng cũng học thêm về IT nên cũng sẽ làm được 1 số lĩnh vực trong IT như AI, data science, etc.. nhưng toán ứng dụng còn làm được nhiều hơn thế, như modeling, operation research... và nhu cầu ngành nghề này chắc chắn sẽ cao trong thời gian tới, trong khi rất ít nơi đào tạo và cũng phải có tố chất nhất định mới học được. F1 cụ toán tốt thì học cái này hơn IT.

Quy Lão

Xe tăng
Em không biết cụ làm ở môi trường và ngành nào mà nhận xét như thế. Và không rõ PM mà cụ nói đến thì nó là vị trí gì, trong lĩnh vực IT hay dự án nói chung? Project Manager hay Product Manager?
Còn trong ngành IT bọn em làm bây giờ thì thường vị trí PM là khác nhau ở các nhánh (outsource và product). Làm outsource thì PM mới có vai trò rõ rệt còn làm product thì bọn em không sử dụng vị trí Project Manager nữa mà dùng vị trí Product Owner để thay thế.
Trong các dự án lớn, sẽ dùng mô hình là: Project Director => Product Owner => Tech Leader => Developer.
Trong đó PD phụ trách rất nhiều thứ cả về kinh doanh, nhân sự, tài chính,... PO đảm bảo về chức năng sản phẩm, ui/ux, tiến độ, người dùng, chất lượng...
Một dự án có thể có nhiều PO khác nhau phụ trách nhiều tính năng/sản phẩm con khác nhau. Và thường Tech Leader mới sâu sát với anh em về công nghệ, kỹ thuật, code,...

ruby_eagle

Xe điện
Em không biết cụ làm ở môi trường và ngành nào mà nhận xét như thế. Và không rõ PM mà cụ nói đến thì nó là vị trí gì, trong lĩnh vực IT hay dự án nói chung? Project Manager hay Product Manager?
Còn trong ngành IT bọn em làm bây giờ thì thường vị trí PM là khác nhau ở các nhánh (outsource và product). Làm outsource thì PM mới có vai trò rõ rệt còn làm product thì bọn em không sử dụng vị trí Project Manager nữa mà dùng vị trí Product Owner để thay thế.
Trong các dự án lớn, sẽ dùng mô hình là: Project Director => Product Owner => Tech Leader => Developer.
Trong đó PD phụ trách rất nhiều thứ cả về kinh doanh, nhân sự, tài chính,... PO đảm bảo về chức năng sản phẩm, ui/ux, tiến độ, người dùng, chất lượng...
Một dự án có thể có nhiều PO khác nhau phụ trách nhiều tính năng/sản phẩm con khác nhau. Và thường Tech Leader mới sâu sát với anh em về công nghệ, kỹ thuật, code,...
Bây giờ em thấy mô hình Agile đang áp dụng cả vào outsource, nên 1 số dự án outsource vẫn có PO, PM, Delivery Manager, Scrum master.

Lọ mọ

Xe buýt
Con cụ giỏi quá cháu nhận học bổng du học đại học mỹ khi hết lớp 12 giờ năm thứ 3 vậy cháu chắc sinh năm 99?

victory_1980

Xe điện
Ngành nào cũng có thời cả. Lên đỉnh rồi cũng có lúc xuống dốc, rồi lại lên

--Lamborghini--

Xe lăn
IT là ngành đặc thù hơn các ngành đào tạo khác đó là nó bắt kịp với mức độ của thế giới.
Ngoài ra sinh viên mày mò có thể tự học từ nhiều nguồn khác nhau không cứ gì chỉ ngồi giảng đường.

Ghét Già Trâu

Xe tải
IT lương cao nhưng tuổi nghề ngắn. Cỡ 40t là rơi rụng chuyển nghề gần hết. Nghề Y mới ra trường lương thấp nhưng càng làm càng tích lũy KN và ăn về sau. Cả hai ngành đều khó :D