[Funland] Ngành IT đã vượt ngành Y để trở thành nơi hội tụ học sinh xuất sắc nhất

daicuty

Xe tăng
It của ĐH Bách Khoa bây giờ không phải là ngon nhất nữa rồi, giờ Đại Học công nghệ ĐHQG mới là lò IT bây giờ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đề thi đại học những năm 2000 ngang đề thi HSG Quốc gia bây giờ thậm chí còn hơn, thời đó cụ nào đậu ĐH đúng nghĩa tú tài luôn đó cụ, mà thời các cụ ấy xã hội chuyển biến, quá nhiều cơ hội. Giờ đến thời 9x bọn em cạnh tranh khốc liệt
Cụ phải mang cái đề thời ấy, và đề thời nay, cho 1 bạn giải, thế mới rõ là đề nào khó hơn.
Thời đó điều kiện thiếu thốn, ít sách vở, ít quán photo, cho nên khó nhiều khi là do thời ấy học sinh kém hơn thời bây giờ.
Thế hệ trẻ bây giờ phần đa em thấy giỏi, đặc biệt họ ở Việt Nam nhưng có thể học được kiến thức toàn cầu qua internet.

greenbk

Xe buýt
ĐHBK đương nhiên là hot nhất rồi vì vào đã khó, ra được với bằng giỏi còn khó gấp nhiều lần. Còn ĐHCN và HVBCVT cũng có chuyên ngành IT nhưng áp lực học tập nhẹ hơn nên nhiều đứa bảo không vào BKHN lại may, có nhiều thời gian để traning code hơn.
Bên ngoài thì thấy màu mè thế thôi cụ. Nhưng bên trong cũng chầy bửa lắm. Mà bây giờ bk cần phấn đấu để so với các trg hàng đầu đông nam á. Loanh quanh so với trong nước làm gì.

beSuSu

Xe điện
Đề thi đại học những năm 2000 ngang đề thi HSG Quốc gia bây giờ thậm chí còn hơn, thời đó cụ nào đậu ĐH đúng nghĩa tú tài luôn đó cụ, mà thời các cụ ấy xã hội chuyển biến, quá nhiều cơ hội. Giờ đến thời 9x bọn em cạnh tranh khốc liệt
Cụ nói quá. Không ngang được. Nhưng đúng là khó hơn đề từ hồi tổ chức thi chung.
Đề 2k dễ hơn trước rồi.
Đề trong bộ đề mà đội thi năm 2k ôn ấy, hình như thì năm 7x 8x, mới là khó.

Em ko hiểu 150p sao có thể làm đc đề đấy. Mình ôn luyện bộ đề có thể chơi đc nhưng đời đấy làm gì có bộ đề mà luyện. Cứ 8-9d là đẳng cấp đấy.

formen

Xe lăn
IT lương cao nhưng tuổi nghề ngắn, về sau đi đâu về đâu

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cũng tuỳ cá nhân, nhưng lối đào tạo của BK từ xưa tới nay là kiểu căn bản, tin thì đào tạo sâu về toán, logic.
Và phải nỗ lực tự học rất nhiều, nếu ông nào tự học tốt, thì tiếp cận mọi thứ về IT rất nhanh.
Thời đại này thay đổi chóng mặt, IT càng nhanh thay đổi.
IT chủ yếu làm thật ăn thật. Cụ vác bằng học IT Bách Khoa ra đi xin việc bao h cũng đc ưu tiên hơn IT của các trường khác ko chuyên về IT.
Một số trường mới nổi, đào tạo ngọn nhiều hơn gốc, cái lợi là sẽ chuyên một mảng nào đấy, nhưng cũng có cái dở là sẽ bị tụt hậu nếu cái mảng đấy bị thay bằng mảng khác.
Cụ nói thừa. Tất nhiên là hơn các trường không chuyên về it rồi. Nhưng so với các trg chuyên về it như đhcn thì cg ngang pheo thôi. Đi đâu cg thấy bk vì họ quá đông :)) mỗi năm ra trg mấy nghìn cơ mà.

greenbk

Xe buýt
Đề 2k dễ hơn trước rồi.
Đề trong bộ đề mà đội thi năm 2k ôn ấy, hình như thì năm 7x 8x, mới là khó.

Em ko hiểu 150p sao có thể làm đc đề đấy. Mình ôn luyện bộ đề có thể chơi đc nhưng đời đấy làm gì có bộ đề mà luyện. Cứ 8-9d là đẳng cấp đấy.
Vâng. Hồi đấy ôn, em cg dùng mấy quyển đấy. Độ khó hơn nhiều so với đề chung. Đến lúc thi mình làm đề chung thì chằng cần nghĩ gì, viết vèo vèo. Mỗi câu cuối đề toán thì phải động não chút.

Tài mới

Xe tăng
Giờ thi phân khoa trực tiếp nên khó, chứ thời 2006 lứa bạn của em thi vào BK còn phải học 1 năm mới thi phân khoa. Lúc mới thi vào trường thì điểm như nhau nên đứa giỏi hẳn cũng chưa nhiều ưu thế. Bởi sau 1 năm thì cũng tụt lực học nhiều do bập vào nhiều thứ.
Như bạn em học cũng chỉ kha khá vừa đủ cả điểm khu vực để đỗ vào BK. Nhưng đc cái tính cẫn mẫn, chịu học nên sau thi phân khoa vẫn vào đc CNTT. Trong khi 1 thằng nữa cùng trường C3 lúc thi vào BK đc 27đ. Mà sau 1 năm thi phân khoa cũng chỉ vào Cơ khí chính xác thôi.
Giờ thằng nào giầu hơn hả cụ. Em nghĩ thằng cơ khí :)

Cụ Nicolas

Xe buýt
Ngành khoa học công nghệ lên ngôi thì mừng cho nước nhà. Chỉ sợ trường top là công an với an ninh mới là treo nghoe

greenbk

Xe buýt
Ngành khoa học công nghệ lên ngôi thì mừng cho nước nhà. Chỉ sợ trường top là công an với an ninh mới là treo nghoe
Ôi xời, dân đen bây giờ họ cũng chẳng máu me gì ngành công an đâu cụ ạ. Cứ làm thật, ăn thật. Tối về kê cao gối ngủ.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Nếu các cụ ko chê thì em nghĩ cntt của đại học anh vova là đỉnh nhất nhé. Bé gì nhà ở bác giang đạt giải vô địch thế giới cờ vua trẻ mới dc học bổng ngành khoa học máy tính đấy. Đặc thù ngành it sánh ngang hoặc hơn ngành y là điều tất yếu vì ngành it cần nhiều lao động hơn, xu thế tương lai, có thể hoạt động độc lập làm thật ăn thật ko phụ thuộc vào quan hệ con nhà giàu cũng như nhà nghèo thằng nào giỏi thì vào thằng nào dốt xin mời a đứng ra. Ngành y học cũng vất vả và đòi hỏi trình độ cao nhưng đầu ra lại ko nhiều như it em hi vọng bác sĩ tuyến đại học giỏi như hà nội hải phòng huế đào tạo nhiều bác sĩ rồi chuyển xuống tuyến huyện cho dân đi bệnh viện bớt khổ, bố mẹ e ở quê khám bệnh say xe mà toàn phải lên hà nội vất vả quá

edc

Xe lăn
Cụ nói thừa. Tất nhiên là hơn các trường không chuyên về it rồi. Nhưng so với các trg chuyên về it như đhcn thì cg ngang pheo thôi. Đi đâu cg thấy bk vì họ quá đông :)) mỗi năm ra trg mấy nghìn cơ mà.
Không biết sao. Em tuyển nhân sụ không phải ngành it. Em tuyển kỹ thuâtj. Nhưng khi phỏng vấn SV mới ra trường BK và trường khác gần ngành nhau. SV của BK tư duy tốt hơn. Nó là cái chất :D

greenbk

Xe buýt
Không biết sao. Em tuyển nhân sụ không phải ngành it. Em tuyển kỹ thuâtj. Nhưng khi phỏng vấn SV mới ra trường BK và trường khác gần ngành nhau. SV của BK tư duy tốt hơn. Nó là cái chất :D
Với các ngành kỹ thuật khác ngoài it, hay đặc thù như xây dựng, mỏ ( toàn tách bk ra) thì còn các ngành: cơ khí, điện, điện tử, ... hầu như không có tr nào ở m bắc đọ đc với bk ở những ngành này nên cụ thấy như vậy là đúng rồi :D

edc

Xe lăn
Với các ngành kỹ thuật khác ngoài it, hay đặc thù như xây dựng, mỏ ( toàn tách bk ra) thì còn các ngành: cơ khí, điện, điện tử, ... hầu như không có tr nào ở m bắc đọ đc với bk ở những ngành này nên cụ thấy như vậy là đúng rồi :D
Không phải điên, cơ khí, điện tử. Ngành các trường KHTN, DHCN, đại học DL khác có đào tạo. Em vẫn đánh giá và ưu tiên BK.
Nếu có tuyển, giờ cần xem cả học cấp 3 học trường nào nữa cụ. Em thấy, tư duy nó khác.

WaveX5

Xe tải
Nhầm cụ ơi.
Bách Khoa đầu vào rất tốt và đào tạo kỹ sư chứ không phải thợ lập trình. Mới ra trường có thể ngang nhau nhưng các ông học Bách Khoa sẽ tiến nhanh và xa hơn các trường khác rất nhiều.

IT Bách Khoa thôi, mà cũng tùy ngành. H giờ như trường nào cũng đào tạo IT rồi

td lines

Xe điện
Tốt , mặc dù vẫn hơi muộn so với thế giới . Ví dụ như Ấn độ đang rất mạnh

greenbk

Xe buýt
Không phải điên, cơ khí, điện tử. Ngành các trường KHTN, DHCN, đại học DL khác có đào tạo. Em vẫn đánh giá và ưu tiên BK.
Nếu có tuyển, giờ cần xem cả học cấp 3 học trường nào nữa cụ. Em thấy, tư duy nó khác.
Em thì khác cụ. Đánh giá thẳng băng hết, không ưu tiên ông nào, dù là đồng môn . Em thấy, không phải ai học bk cg ngon hơn tr khác, cg có ng rất b thg thôi. Giờ đại trà hơn rồi. Chất lượng chung sv bk cao hơn tr khác, vì điểm đầu vào nhỉnh hơn, chương trình học cũng nặng hơn. Bây giờ thấy cách đào tạo cg tiến bộ hơn, gv chỉ định hướng, sv tự học, tự tìm kiến thức.

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Bk luôn là lựa chọn top đầu của hs 2 miền.
Các em hs nên lựa chọn học ngành top trong trg top, chắc chắn nếu học hành đàng hoàng thì sau này tương lai phơi phới. Em luôn tự hào là sv Bk dù thành tích ko có gì đáng kể. :D

ruby_eagle

Xe điện
Bk Hn thì ko rõ chứ Bk tphcm mỗi năm ra dc 300 bạn Khoa học & Kỹ thuật máy tính thôi. Trong khi có hàng ngàn công ty nước ngoài ở tphcm sẵn sàng trải thảm đỏ mời vào làm việc.