[Funland] Ngành IT đã vượt ngành Y để trở thành nơi hội tụ học sinh xuất sắc nhất

Grandtouring

Xe điện
IT là ngành hot, BK vẫn mãi là một tên tuổi lớn để ngưỡng vọng và tự hào.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Arabia

Xe tăng
Em chỉ thấy ai có tố chất, chịu khó học kỹ thì 30 không hẳn là khó. Giờ quê cũng học như thành phố, đầu tư thời gian học là chính, không phải chăn trâu, nhặt ve chai, thổi cơm ... nói chung nhà nhà đầu tư con ăn học, nên em tự tin khẳng định, đội trẻ bây h giỏi đồng đều.
Còn điểm 30 cả là do làm sao em chưa bàn tới.
Em khẳng định nếu tổ chức 1 kỳ thi khó hơn thì nhiều đứa điểm 28, 29 điểm có khi lại cao hơn nhiều so với cái đứa 30 cụ tin không? Suy từ kinh nghiệm đi học của chính bản thân em ngày xưa thôi, các loại kỳ thi phổ thông chẳng bao giờ em điểm cao hơn mấy bạn gái chăm chỉ cẩn thận vở sạch chữ đẹp cả. Không bao giờ có cửa luôn bất kể em có học đến đâu chăng nữa. Nhưng thi đội tuyển chẳng hạn, cần nhiều hơn năng lực phân tích ứng biến, thì thực tế là dù cẩu thả em vẫn đỗ còn các bạn vẫn trượt.

Đứng ở góc độ học thì em phản đối tuyển chọn bằng các kỳ thi có nhiều người điểm cao. Vì về cơ bản chủ yếu tuyển vào toàn mẫu người chăm chỉ cẩn thận là chính chứ có tố chất học lại trở thành phụ, rất là buồn cười. Giáo dục cải lùi, ít nhất là ở góc độ tư duy tuyển chọn

sanxk

[Tịch thu bằng lái]
Nghề IT kiếm tiền minh bạch và sạch sẽ hơn nghề y tế. Nghề IT không có kiểu làm giàu trên sức khỏe của bệnh nhân, vặt phong bì của người nhà bệnh nhân, ăn hoa hồng thuốc chữa bệnh...

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em khẳng định nếu tổ chức 1 kỳ thi khó hơn thì nhiều đứa điểm 28, 29 điểm có khi lại cao hơn nhiều so với cái đứa 30 cụ tin không? Suy từ kinh nghiệm đi học của chính bản thân em ngày xưa thôi, các loại kỳ thi phổ thông chẳng bao giờ em điểm cao hơn mấy bạn gái chăm chỉ cẩn thận vở sạch chữ đẹp cả. Không bao giờ có cửa luôn bất kể em có học đến đâu chăng nữa. Nhưng thi đội tuyển chẳng hạn, cần nhiều hơn năng lực phân tích ứng biến, thì thực tế là dù cẩu thả em vẫn đỗ còn các bạn vẫn trượt.

Đứng ở góc độ học thì em phản đối tuyển chọn bằng các kỳ thi có nhiều người điểm cao. Vì về cơ bản chủ yếu tuyển vào toàn mẫu người chăm chỉ cẩn thận là chính chứ có tố chất học lại trở thành phụ, rất là buồn cười.
Em thi toán tỉnh 19.75/20 vì chữ Xấu :)) lần đầu tiên em thấy trừ 0.25 vì chữ xấu :))
Cách học của em lại là cày nát sách, bài nào cũng giải cẩn thận vào vở, tới mức em toàn mua sổ soạn bài của giáo viên cho to, ghi được nhiều :))
Có lẽ là em chỉ có tố chất cày nhiều nên điểm cao.
Em nghĩ yếu tố cẩn thận cũng là một thang đo quan trọng, nó tạo nên sự chuyên nghiệp, còn yếu tố thông minh sáng tạo nó chỉ một phần :D

greenbk

Xe buýt
Quan điểm của em, nếu xác định đam mê CNTT thì không quá quan trọng trường đại học đâu. Các cụ cho các cháu tập trung học tiếng anh từ bé, chịu khó đọc và học các khóa CNTT online trên web quốc tế, đi học các trung tâm, rồi target cho các cháu các chứng chỉ quốc tế (nếu muốn làm công ăn lương).
Các trường đại học kiến thức cũng không thực tế nhiều lắm đâu :)
Đam mê không phải ai cũng tìm được ngay Cụ ạ. Có những người trải qua học tập hoặc khó khăn của việc làm nghề mới thấy yêu và đam mê nghề. Nên nếu định hướng vào 1 môi trường tốt từ đầu thì công việc sẽ thuận lợi hơn

.Chuối.

Xe tăng
Vài năm đổ về trước ngành Y điểm vô địch.
Giờ thời đại 4.0, ngành IT lại vô địch :))

Cụ lại nhầm! CNTT của BKHN chưa bao giờ là chỗ dành cho gà mờ, chẳng qua trước đây đầu vào trường em lấy đổ đống nên không mấy gây chú ý về mặt truyền thông thôi:D.

Arabia

Xe tăng
Em thi toán tỉnh 19.75/20 vì chữ Xấu :)) lần đầu tiên em thấy trừ 0.25 vì chữ xấu :))
Cách học của em lại là cày nát sách, bài nào cũng giải cẩn thận vào vở, tới mức em toàn mua sổ soạn bài của giáo viên cho to, ghi được nhiều :))
Em nghĩ yếu tố cẩn thận cũng là một thang đo quan trọng, nó tạo nên sự chuyên nghiệp, còn yếu tố thông minh sáng tạo nó chỉ một phần :D
Mỗi vị trí nó có 1 đòi hỏi khác nhau. Cẩn thận là quan trọng, đúng, nhưng ở những vị trí cần kỹ năng giải quyết vấn đề, nếu mình ko giải quyết được thì cẩn thận để làm gì, có ý nghĩa gì đâu? Nếu mục tiêu của cụ là vào làm cho 1 công ty lớn kiểu như Google chẳng hạn, mà ta ko thể giải được các bài toán thuật toán của họ, thì sao vào được. Cái gì cũng quan trọng, nhưng nếu ko thể làm được hết, thì phải biết lựa chọn cái gì quan trọng hơn. Em ko thể hiểu được tại sao ưu tiên cẩn thận hơn tư duy thuật toán, trừ khi là chương trình của BKHN bây giờ cũng toàn dạy mấy cái vớ vẩn ko đòi hỏi nhiều về khả năng tư duy của người học.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Vài năm đổ về trước ngành Y điểm vô địch.
Giờ thời đại 4.0, ngành IT lại vô địch :))

Chả có gì lạ . Tinh hoa du học định cư hết.trong nước chỉ là hạng ruồi thôi.
Hỏi sao chích ngừa cúm dân có tiền cũng đang Sing chích :)).

xbadboyz

Xe điện
IBM đang đe dọa trong vòng 10n tới sẽ đưa bác sĩ, luật sư trở thành hoài niệm. Hiện nay họ đã phát triển được siêu máy tính Watson với khả năng chẩn đoán, kê đơn tương đối rồi.
Bản thân cụ nào đã đi khám bệnh, trừ những bệnh nặng liên quan tới phẫu, bác sĩ hiện nay chỉ có ngồi gõ danh mục, máy móc làm việc trả về suggestion, bác sĩ lại cộc cộc gõ đơn thuốc. Tất các những điều này máy tính có thể làm thay hết.
Vậy nên trong tương lai CNTT sẽ là cái gì đó ai cũng phải biết, nó lao xầm xập vào mọi lĩnh vực từ bón phân cho tới đổ rác

0981634906

Xe đạp
dù máy móc có hiện đại , nhưng cũng không bao giờ có thể thay thế con người được .

santavn

Xe tải
IT chủ yếu làm thật ăn thật. Cụ vác bằng học IT Bách Khoa ra đi xin việc bao h cũng đc ưu tiên hơn IT của các trường khác ko chuyên về IT.
Vừa có thớt so sánh BK, Ngoại thương với Rmit, không hiểu vác bằng IT của BK đi có dc ưu tiên hơn Rmit ko cụ hay ngược lại???

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em, nếu xác định đam mê CNTT thì không quá quan trọng trường đại học đâu. Các cụ cho các cháu tập trung học tiếng anh từ bé, chịu khó đọc và học các khóa CNTT online trên web quốc tế, đi học các trung tâm, rồi target cho các cháu các chứng chỉ quốc tế (nếu muốn làm công ăn lương).
Các trường đại học kiến thức cũng không thực tế nhiều lắm đâu :)
ngành nào chả thế! Tuy nhiên trường đại học danh tiếng vẫn hơn.

fallingwater

Xe tăng
Thực tế là VN rất thiếu nhân lực CNTT:
Do vậy, các trường nên mở rộng chỉ tiêu tuyển sinh để có nhiều nhân lực cho ngành này.

Quy Lão

Xe điện
Chịu khó tự học, ra trường vài năm lương trên 30. Quá tốt còn gì cụ :D
Công ty em có 1 bạn sinh năm 2000, học IT cao đẳng, cuối năm 2 xin vào thực tập chỗ cty em. Do rất khá nên thực tập xong thì em tuyển làm chính thức từ lúc bạn học năm 3.
Trong vòng 1 năm bạn nhảy 1 lèo 3 level từ fresher - junior - upper junior luôn. Hiện giờ lương đang 22 triệu và đang được train cho làm leader. Nếu ổn thì tầm 6 tháng - 1 năm nữa là lên level senior với lương tầm 30tr.
Tính ra thì các bạn BK học hết 4 năm ra trường cũng giỏi lắm thì được junior lương cỡ 12-15tr. Bạn này 21 tuổi mà được lương 30tr là rất khá.
Ngành IT thì em thấy học đâu không quan trọng bằng học cái gì, và ý thức nghề nghiệp thế nào. Nếu tính chuyên nghiệp cao chỉ cần học 1-2 năm cơ bản (toán, anh, tin) + 1 năm chuyên môn thì ăn đứt đại học. Tất nhiên nhiều ngành IT hẹp thì vẫn nên học đại học nhưng nên chọn trường hàn lâm thật chuẩn như BK chứ đừng dại gì nhảy vào mấy nơi trường nghề như fptUn làm gì.

DrH2012

Xe buýt
IBM đang đe dọa trong vòng 10n tới sẽ đưa bác sĩ, luật sư trở thành hoài niệm. Hiện nay họ đã phát triển được siêu máy tính Watson với khả năng chẩn đoán, kê đơn tương đối rồi.
Bản thân cụ nào đã đi khám bệnh, trừ những bệnh nặng liên quan tới phẫu, bác sĩ hiện nay chỉ có ngồi gõ danh mục, máy móc làm việc trả về suggestion, bác sĩ lại cộc cộc gõ đơn thuốc. Tất các những điều này máy tính có thể làm thay hết.
Vậy nên trong tương lai CNTT sẽ là cái gì đó ai cũng phải biết, nó lao xầm xập vào mọi lĩnh vực từ bón phân cho tới đổ rác
10 năm nữa thì không thay thế được đâu cụ. 50 năm hay 100 năm nữa thì em không biết.

Quy Lão

Xe điện
Em thấy CNTT điểm cao cũng có lý của nó. BS thu nhập trên 100 triệu / tháng (thu nhập chính đáng) không nhiều. Còn kỹ sư CNTT thì nhiều vô khối. Thậm chí > 300M /tháng.

Các bạn tốt nghiệp ĐHBK ra trường 3-4 năm người ta toàn mời lương 20 - 30 trong lúc BS vẫn đang chổng mông đi học và mất tiền mới được vào làm.
Mấy con số về lương IT như cụ nói thì chỉ là cực hãn hữu và chủ yếu được các trường lôi ra chém gió để câu sinh viên vào.
Bản thân những bạn đạt cái đấy cũng không phải do học ở trường ra.

DrH2012

Xe buýt
Em thấy kỳ thi càng có tính phân loại cao thì càng tốt, chứ đề dễ thì ai cũng như ai. Không biết lớp các cụ tnao, lớp cấp 3 ngày xưa thi đại học phản ánh tương đối sát trình độ các bạn trong lớp, chỉ có 2 3 trường hợp là điểm thấp hơn dự kiến do các yếu tố khác. Chứ đề dễ quá thì lại khó phân loại.

LionKingMT

Xe tải
Mấy con số về lương IT như cụ nói thì chỉ là cực hãn hữu và chủ yếu được các trường lôi ra chém gió để câu sinh viên vào.
Bản thân những bạn đạt cái đấy cũng không phải do học ở trường ra.
Mức 20-30 thì em tuyển rất nhiều cụ nhé. Các mức khác thì em có số liệu chứ không cần ai chém