[Funland] Ngành IT đã vượt ngành Y để trở thành nơi hội tụ học sinh xuất sắc nhất

Nghề IT kiếm tiền minh bạch và sạch sẽ hơn nghề y tế. Nghề IT không có kiểu làm giàu trên sức khỏe của bệnh nhân, vặt phong bì của người nhà bệnh nhân, ăn hoa hồng thuốc chữa bệnh...
Chỉ kiếm tiền từ hack, tống tiền, ăn cắp thông tin đem bán, viết phần mềm đánh bạc, đánh hụi online... thôi cụ nhỉ?

Nghề nào cũng tốt chỉ có con người là tốt hay không thôi ah

Arabia

Xe tăng
Job là đỉnh cao của cẩn thận và tỉ mỉ, chứ Job chưa chắc là người thông minh nhất cụ nhé :D
Em chỉ phản biện cái gọi là "người giỏi thì cách làm việc sao người khác có thể hiểu đc" của cụ thôi, và Job là người khó hiểu tới nỗi ông bị đẩy khỏi Apple là cty ông sáng lập trước khi được mời trở lại cụ nhé. Và em nói cẩn thận tỉ mỉ là cái tập được, tìm đâu cũng thấy, chả cứ đâu xa mấy cô y tá bệnh viện mẹ em từng làm cẩn thận và tỉ mỉ hơn rất nhiều bác sỹ cụ nhé. Tuy nhiên cái đem lại khác biệt nó vẫn phải là trí tuệ, năng lực và tầm nhìn cụ ạ.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Đứng ở cương vị tuyển dụng, em luôn thèm những người viết được những dòng code kiểu như
i = 0x5f3759df - ( i >> 1 );
mà em đề cập.
Cụ sai rồi. code kiểu siêu nhơn này có vấn đề nếu làm cho công ty:
1- Code chỉ có người code hiểu ===> Không làm việc nhóm được.
2-Cụ ưu ái họ===. Dẫn đến bệnh ngôi sao. Hoạt động cộng tác không cần ngôi sao.
3-Khó có người có thể bakup ông siu nhơn kia nếu ông ấy có vấn đề

Code cần chạy đúng, nhanh, rõ, dễ hiểu chứ không cần tù mù, nhìn chả hiểu gì phải mât thời gian tìm hiểu code.
Công ty tuyển người cần tuyển người phù hợp nhất chứ không phải tuyển người giỏi nhất. tuyển người giỏi nhất ma không hợp tác được thì vứt

Siêu nhơn chỉ phù hợp làm lĩnh vực đột phá: nghiên cứu khoa học, khai phá lĩnh vực mới...mang dấu ấn cá nhân. Chứ code chỉ là thợ code thôi, nói thì nghe IT có vẻ cao siêu nhưng code vẫn chỉ là người thợ xây dựng không hơn không kém.

CIVIC-HN

Xe buýt
Nhân lực IT ở đâu cũng thiếu, vấn đề ở chỗ ko phải cứ thích là học, cứ thiếu là đào tạo ồ ạt đc vì muốn học đc buộc phải giỏi Toán và tiếng Anh.
F1 nhà e đang học IT năm 3 trường Top 30 Mỹ ( học bổng 90%) hè này xin đc thực tập cho 1 tập đoàn lớn của Mỹ với mức lương trọn gói 10k/tháng
P/s. Năm cấp 3 nó điện tử thành thần, chuyên gia bỏ tiết đi Net :)

LionKingMT

Xe tải
Em cũng là cựu sinh viên BK nhưng không học tin, em vẫn code được khi cần giải quyết công việc của mình, và em rất phục đội học tin BK bởi cách tư duy của họ. Thời em học, khoa CNTT điểm còn thấp hơn khoa ĐTVT (thi giai đoạn hoặc tính điểm tuyển thẳng sau hai năm đại cương), tuy nhiên có đội học Tin Pháp thì lấy ngay theo điểm đầu vào (em nhớ là 25 điểm trở lên, học bổng Pháp tài trợ, năm 1996) và đội này rất giỏi

Lâu em không để ý, nhưng như bác gì ở trên nói "năm ngoái khoa học máy tính BK đã 29.04 điểm" thì đỉnh quá rồi, cũng theo thời thế thế thời, hậu sinh khả uý. Em ủng hộ mạnh đầu vào IT BK cao cho đúng với chỗ đứng của nó, vì họ xứng đáng
Vượt rào của khóa 95-2000 là điểm của khoa CNTT vượt ĐTVT rồi cụ. (em nhớ CNTT 14,5 điểm cho 2 môn) Trước đấy thì em không rõ nhưng nghe nói ĐTVT cao hơn.

May em không phải thi vượt rào không thì khả năng trượt rất cao vì TA kém :)

bút hêt mực

Xe tăng
IT thì cũng năm mười loại, loại đạt lương ~30tr sau 2-3 năm làm việc cũng phải là loại chịu khó mày mò học thêm cày thêm ngay từ trong ghế nhà trường. Chứ ngành này mà trường dạy gì học đấy thì ra trường nhiều khi cũng chỉ là thằng copy dạo, 5-6 năm lương 20tr là may rồi.

vanquantrang

Xe buýt
Ngành Y và IT ở các trường ĐH top đầu đều phải học hành vất vả, nghiêm túc mới thành tài được nên cần tuyển kỹ đầu vào... Thực tế thì nhiều cơ sở ĐH cũng mở tràn lan ngành Y, IT... nên cũng vẫn còn hiện tượng vàng thau lẫn lộn... #:-s
P/S: Đáng lo là có nhiều cơ sở cũng bắt trend đào tạo chuyên ngành Y...mà điểm trúng tuyển khá thấp thì nhiều khả năng cho ra trường các thể loại bác sĩ không đạt chuẩn chất lượng (kiểu như bs Kinh-Công) ==>> đối với sức khỏe VN rất nên học hỏi các nước phát triển triển khai cấp thẻ hành nghề Y (=sát hạch chất lượng đào tạo từ các loại hình đào tạo)...:-/
Sau khi ra trường Bs phải học thêm 18 tháng chuyên khoa định hướng mới được cấp CCHN và sau 54 tháng Bs mới được đứng tên để KCB, đấy là những người thuận buồm xuôi gió, ngoài ra hàng năm Bs vẫn phải học thêm CME để bổ xung kiến thức, bác nào mở PK ngoài hoặc làm thêm ngoài giờ thường xuyên được y tế phường, phòng y tế và sở y tế đi kiểm tra.

Arabia

Xe tăng
Cụ sai rồi. code kiểu siêu nhơn này có vấn đề nếu làm cho công ty:
1- Code chỉ có người code hiểu ===> Không làm việc nhóm được.
2-Cụ ưu ái họ===. Dẫn đến bệnh ngôi sao. Hoạt động cộng tác không cần ngôi sao.
3-Khó có người có thể bakup ông siu nhơn kia nếu ông ấy có vấn đề

Code cần chạy đúng, nhanh, rõ, dễ hiểu chứ không cần tù mù, nhìn chả hiểu gì phải mât thời gian tìm hiểu code.
Công ty tuyển người cần tuyển người phù hợp nhất chứ không phải tuyển người giỏi nhất. tuyển người giỏi nhất ma không hợp tác được thì vứt

Siêu nhơn chỉ phù hợp làm lĩnh vực đột phá: nghiên cứu khoa học, khai phá lĩnh vực mới...mang dấu ấn cá nhân. Chứ code chỉ là thợ code thôi, nói thì nghe IT có vẻ cao siêu nhưng code vẫn chỉ là người thợ xây dựng không hơn không kém.
Em nghĩ nếu bàn vấn đề thì cái gì cũng có vấn đề. Những vấn đề cụ đưa ra là đúng, nhưng nếu luận sai đúng, như kiểu cụ bảo em sai, thì phải dựa vào thực tế nói chuyện.

1- Code chỉ người code hiểu, không làm việc nhóm được. Vấn đề nó ở chỗ, tại sao lại cần làm việc nhóm? Cá nhân em nghĩ, kết quả là trên hết. Anhxtanh mà lại phải phụ thuộc vào 1 đống học giả khác không hiểu ông ấy thì có khi chả ra được cái gì ra hồn. 1 mình Anhxtanh > Anhxtanh + 1 cơ số.

2- Tương tự. Hoạt động cộng tác ko cần ngôi sao nhưng vấn đề ở chỗ để thành công thì hoạt động cộng tác ko phải con đường duy nhất. Apple sau khi sa thải Steve Jobs thì trở nên sa sút đến độ sắp phá sản tới nơi và khi mời lại ông thì cũng đồng nghĩa chấp nhận việc khó cộng tác, nhưng công ty trở thành số 1. Có câu 3 quân dễ kiếm 1 tướng khó tìm là vì thế, thủ lĩnh mà giỏi thì cộng tác không quan trọng bằng việc nhất nhất ngoan ngoãn nghe lệnh làm việc.

3- Khó có người backup, vâng, nếu Messi mà backup được thì đã chẳng phải Messi. Nhưng ko có nghĩa ko đội bóng nào sẽ nhận Messi, mà hoàn toàn ngược lại. Giống như em bảo đứng ở góc độ tuyển dụng em thích là vì vậy, kể cả là ko thực sự cần thì vẫn thích tuyển. Đồng ý công ty sẽ tuyển người phù hợp với vị trí nhất chứ chưa hẳn đã giỏi nhất, nhưng đấy là bởi vì công ty chả có vị trí nào cần giỏi. Thật bọn viết thư viện chẳng hạn, nguyên các thuật toán được sử dụng nó đã đủ cực kỳ phức tạp cần 1 cái đầu khủng bao nhiêu năm học hành cao siêu, làm sao mà đòi dễ hiểu, dễ hiểu kiểu gì? Giống như bình thường ta chỉ cần biết E=mc^2 là đủ, còn tại sao nghĩ ra thế, học cả đời chưa chắc đã lý giải được. Thực tế code cũng vậy, thư viện là để dùng, chứ bình thường ko bao giờ mó vào.

Code chỉ là thợ code, thợ xây dựng thì em không đồng ý dù đúng phần lớn thời gian thì nó sẽ là như vậy. Nhưng nó sẽ có cả những khía cạnh khác, nếu như bản thân thợ code muốn vượt tầm, muốn thoát ra. Kể cả không thoát ra được chăng nữa thì vẫn có rất nhiều khía cạnh truyền lại thế hệ sau.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em nghĩ nếu bàn vấn đề thì cái gì cũng có vấn đề. Những vấn đề cụ đưa ra là đúng, nhưng nếu luận sai đúng, như kiểu cụ bảo em sai, thì phải dựa vào thực tế nói chuyện.

1- Code chỉ người code hiểu, không làm việc nhóm được. Vấn đề nó ở chỗ, tại sao lại cần làm việc nhóm? Cá nhân em nghĩ, kết quả là trên hết. Anhxtanh mà lại phải phụ thuộc vào 1 đống học giả khác không hiểu ông ấy thì có khi chả ra được cái gì ra hồn. 1 mình Anhxtanh > Anhxtanh + 1 cơ số.

2- Tương tự. Hoạt động cộng tác ko cần ngôi sao nhưng vấn đề ở chỗ để thành công thì hoạt động cộng tác ko phải con đường duy nhất. Apple sau khi sa thải Steve Jobs thì trở nên sa sút đến độ sắp phá sản tới nơi và khi mời lại ông thì cũng đồng nghĩa chấp nhận việc khó cộng tác, nhưng công ty trở thành số 1. Có câu 3 quân dễ kiếm 1 tướng khó tìm là vì thế, thủ lĩnh mà giỏi thì cộng tác không quan trọng bằng việc nhất nhất ngoan ngoãn nghe lệnh làm việc.

3- Khó có người backup, vâng, nếu Messi mà backup được thì đã chẳng phải Messi. Nhưng ko có nghĩa ko đội bóng nào sẽ nhận Messi, mà hoàn toàn ngược lại. Giống như em bảo đứng ở góc độ tuyển dụng em thích là vì vậy, kể cả là ko thực sự cần thì vẫn thích tuyển. Đồng ý công ty sẽ tuyển người phù hợp với vị trí nhất chứ chưa hẳn đã giỏi nhất, nhưng đấy là bởi vì công ty chả có vị trí nào cần giỏi. Thật bọn viết thư viện chẳng hạn, nguyên các thuật toán được sử dụng nó đã đủ cực kỳ phức tạp cần 1 cái đầu khủng bao nhiêu năm học hành cao siêu, làm sao mà đòi dễ hiểu, dễ hiểu kiểu gì? Giống như bình thường ta chỉ cần biết E=mc^2 là đủ, còn tại sao nghĩ ra thế, học cả đời chưa chắc đã lý giải được. Thực tế code cũng vậy, thư viện là để dùng, chứ bình thường ko bao giờ mó vào.

Code chỉ là thợ code, thợ xây dựng thì em không đồng ý dù đúng phần lớn thời gian thì nó sẽ là như vậy. Nhưng nó sẽ có cả những khía cạnh khác, nếu như bản thân thợ code muốn vượt tầm, muốn thoát ra. Kể cả không thoát ra được chăng nữa thì vẫn có rất nhiều khía cạnh truyền lại thế hệ sau.
Em cứ dân dã ntn cụ ạ, em nói xây 1 cái nhà đi:
- Sáng tạo, bố trí hợp lý, thoả mãn khách hàng: Kiến trúc sư.
- Nền móng vững chắc, khung tốt: Kỹ sư kết cấu.
- Giám sát thi công: Kỹ sư xây dựng giám sát...
- Xây viên gạch đẹp: Thợ xây giỏi.
.....
Đại loại nó sẽ như thế!
Thì quy chiếu sang thì đội IT cũng vậy mà thôi.
Mỗi người sẽ đảm nhiệm 1 vị trí riêng, do người đứng đầu làm tổ chức để phân bổ công việc phù hợp cho từng người.
Đẳng cấp cao nhất của IT chắc là cụ nào viết ra mấy cái ngôn ngữ như C, Python, JS... để các cụ khác dùng, cái này Việt Nam thôi đừng mơ tưởng làm gì, mấy cái này đúng là cần đầu óc siêu khủng thật.
Tiếp theo là các cụ khác dùng các cái có sẵn của thế giới ở trên để làm việc, cũng phân chia ra ông sáng tạo, ông cần cẩn thận.
Em cứ sơ sơ thế đã, nhưng số nhân sự công ty yêu cầu cẩn thận em nghĩ sẽ chiếm tỉ lệ cao hơn số nhân sự cần sáng tạo!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em chỉ phản biện cái gọi là "người giỏi thì cách làm việc sao người khác có thể hiểu đc" của cụ thôi, và Job là người khó hiểu tới nỗi ông bị đẩy khỏi Apple là cty ông sáng lập trước khi được mời trở lại cụ nhé. Và em nói cẩn thận tỉ mỉ là cái tập được, tìm đâu cũng thấy, chả cứ đâu xa mấy cô y tá bệnh viện mẹ em từng làm cẩn thận và tỉ mỉ hơn rất nhiều bác sỹ cụ nhé. Tuy nhiên cái đem lại khác biệt nó vẫn phải là trí tuệ, năng lực và tầm nhìn cụ ạ.
Nói về trí thông minh và tầm nhìn, gần như nó là bẩm sinh! Chúng ta không thể khắc phục được, chỉ có cách chăm chỉ hơn để làm tốt hơn, vượt qua giới hạn bẩm sinh :D
Sinh ra có tố chất là hơn hẳn người khác, nhưng để dùng tố chất đấy để tạo ra giá trị thì lại cần chăm chỉ và cẩn thận.
Em giờ nhìn toán em chả hiểu chữ giun dế gì, vì không dùng sẽ quên, bộ não nó tự đào thải thôi.

Arabia

Xe tăng
Em cứ dân dã ntn cụ ạ, em nói xây 1 cái nhà đi:
- Sáng tạo, bố trí hợp lý, thoả mãn khách hàng: Kiến trúc sư.
- Nền móng vững chắc, khung tốt: Kỹ sư kết cấu.
- Giám sát thi công: Kỹ sư xây dựng giám sát...
- Xây viên gạch đẹp: Thợ xây giỏi.
.....
Đại loại nó sẽ như thế!
Thì quy chiếu sang thì đội IT cũng vậy mà thôi.
Mỗi người sẽ đảm nhiệm 1 vị trí riêng, do người đứng đầu làm tổ chức để phân bổ công việc phù hợp cho từng người.
Đẳng cấp cao nhất của IT chắc là cụ nào viết ra mấy cái ngôn ngữ như C, Python, JS... để các cụ khác dùng, cái này Việt Nam thôi đừng mơ tưởng làm gì, mấy cái này đúng là cần đầu óc siêu khủng thật.
Tiếp theo là các cụ khác dùng các cái có sẵn của thế giới ở trên để làm việc, cũng phân chia ra ông sáng tạo, ông cần cẩn thận.
Em cứ sơ sơ thế đã, nhưng số nhân sự công ty yêu cầu cẩn thận em nghĩ sẽ chiếm tỉ lệ cao hơn số nhân sự cần sáng tạo!
Đúng vậy. Nhưng mà ở những vị trí cần sáng tạo thì khó tuyển hơn nhiều và đãi ngộ cũng cao hơn rất nhiều. Nếu như mà ta đã bằng lòng, thỏa mãn với những cái hiện tại thì cũng thôi, còn không, thì con đường đấy buộc phải đi. Công ty này không có thì tìm công ty khác, VN ko có thì ra thế giới. VN thì có gì mà không mơ tưởng được đẳng cấp cao nhất? F1 ko được thì truyền lại kinh nghiệm cho F2, F2 ko được thì F3, chỉ cần truyền lại mong muốn thì Fn sẽ được, thời gian thôi. Nhưng phải muốn đã. Muốn lương cao, em khẳng định cẩn thận thôi không bao giờ là đủ.

Nhưng mà bây giờ giáo dục đi học thì toàn 10, thi ĐH 30 điểm mới đỗ, thật chỉ có làm thui chột bọn giỏi.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]

Cụ có làm việc trong ngành phần mềm không? Nếu cụ có thì cụ sẽ không hỏi em như vậy đâu ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đúng vậy. Nhưng mà ở những vị trí cần sáng tạo thì khó tuyển hơn nhiều và đãi ngộ cũng cao hơn rất nhiều. Nếu như mà ta đã bằng lòng, thỏa mãn với những cái hiện tại thì cũng thôi, còn không, thì con đường đấy buộc phải đi. Công ty này không có thì tìm công ty khác, VN ko có thì ra thế giới. VN thì có gì mà không mơ tưởng được đẳng cấp cao nhất? F1 ko được thì truyền lại kinh nghiệm cho F2, F2 ko được thì F3, chỉ cần truyền lại mong muốn thì Fn sẽ được, thời gian thôi. Nhưng phải muốn đã. Muốn lương cao, em khẳng định cẩn thận thôi không bao giờ là đủ.

Nhưng mà bây giờ giáo dục đi học thì toàn 10, thi ĐH 30 điểm mới đỗ, thật chỉ có làm thui chột bọn giỏi.
Vâng cụ!
Em không phủ nhận việc cụ nêu.
Em cũng không cổ suý việc học đều các môn.
Ví dụ các môn phụ em học 2 ngày, học gạo kiếm điểm 5-7 ở Bách Khoa thì dễ như ăn kẹo thôi, không có gì là khó, mua ở quán photo về học vài hôm thi qua ấy mà.
Còn môn chính cũng phải chăm chỉ, nó mới thành profesional được, nó mới hơn người được.
Em đi học chưa thấy ông nào lười mà có kết quả tốt cả, ra trường cũng chưa thấy ông nào lười hay ẩu mà thành công cả, trừ khi họ siêng đi Buôn, mà đi Buôn họ cũng phải chăm chỉ.
Một tập thể cần tầm 20% sáng tạo thôi, tầm ấy gánh vác 80% đầu việc. Mà muốn vào nhóm 20% đó, thì ngoài tố chất thì vẫn cần chăm chỉ, cẩn thận trong mọi việc (cẩn thận ở trong công việc, chứ có khi ra quán bia cũng nhí nhố lắm)!

NQN

Xe tăng
Em vợ e học trí tuệ nhân tạo BKHN đang kêu vất quá cc ạ

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Bk luôn là lựa chọn top đầu của hs 2 miền.
Các em hs nên lựa chọn học ngành top trong trg top, chắc chắn nếu học hành đàng hoàng thì sau này tương lai phơi phới. Em luôn tự hào là sv Bk dù thành tích ko có gì đáng kể. :D
Em cg tự hào tí :D

dungta86

Xe đạp
Nhưng nếu cụ đam mê và học giỏi thì cụ ưu tiên thi Bách Khoa hoặc ĐH Khoa học tự nhiên chứ nhỉ?
Đam mê không liên quan tới đại học cụ ạ. Tự học từ cấp 3 cũng được đó cụ.

dungta86

Xe đạp
ngành nào chả thế! Tuy nhiên trường đại học danh tiếng vẫn hơn.
Đại học danh tiếng trong nước chỉ để cụ đi làm ở các cty nhà nước thôi. Giờ đa phần các cty họ cần kỹ năng thực tế (đặc biệt với dân CNTT).
Em ví dụ với nghề ATTT, giờ 1 em học cao đẳng thôi mà hồ sơ trên mấy trang hacker với bug bounty nổi tiếng (hackerone,vv..) tìm được nhiều lỗi thì các doanh nghiệp có mà trải thảm mời về :D

Arabia

Xe tăng
Vâng cụ!
Em không phủ nhận việc cụ nêu.
Em cũng không cổ suý việc học đều các môn.
Ví dụ các môn phụ em học 2 ngày, học gạo kiếm điểm 5-7 ở Bách Khoa thì dễ như ăn kẹo thôi, không có gì là khó, mua ở quán photo về học vài hôm thi qua ấy mà.
Còn môn chính cũng phải chăm chỉ, nó mới thành profesional được, nó mới hơn người được.
Em đi học chưa thấy ông nào lười mà có kết quả tốt cả, ra trường cũng chưa thấy ông nào lười hay ẩu mà thành công cả, trừ khi họ siêng đi Buôn, mà đi Buôn họ cũng phải chăm chỉ.
Một tập thể cần tầm 20% sáng tạo thôi, tầm ấy gánh vác 80% đầu việc. Mà muốn vào nhóm 20% đó, thì ngoài tố chất thì vẫn cần chăm chỉ, cẩn thận trong mọi việc (cẩn thận ở trong công việc, chứ có khi ra quán bia cũng nhí nhố lắm)!
Vấn đề là tiêu chí nào để cụ đánh giá 2 chữ "thành công"? Hồi trước em học có mấy ông thầy giờ dạy 2h có khi 4h mới tới, hứng lên có khi làm 1 lèo đến 9h tối, tùy hứng vô đối, ăn mặc nói chuyện giống con buôn ngoài chợ cá hơn là thầy giáo, nhưng vẫn có nhiều học sinh và học sinh thích học, thế có phải "thành công" hay không?

Cụ bảo nhóm 20% vẫn cần chăm chỉ, cẩn thận, nhưng ở đời nào có phải lúc nào cũng được thế đâu. Nếu thiếu người, thì dù biết nó ko cẩn thận thì cũng phải nghĩ cách làm sao để hậu quả nhỏ nhất. Giống như Messi ấy, ai chả biết Messi đi bộ vuốt râu, nhưng cần phải sống với điều đó.

Em thấy De Bruyne ngày xưa khi được Mourinho yêu cầu phải '"công nhân" hơn cũng thế, câu trả lời là chuyển sang đội bóng khác. Không phải Mourinho không giỏi, mà là triết lý không hợp nhau. Em thì em quan niệm để hoàn thiện bản thân mình cần phải chăm chỉ, chỉn chu hơn, nhưng nếu xây dựng hệ thống thì luôn phải tính là chấp nhận việc lười với ẩu, quan trọng là làm sao để phát huy điểm mạnh còn điểm yếu ko để lại nhiều hậu quả.

Còn có cụ gì bảo là chăm chỉ cẩn thận làm việc cùng ngon em khẳng định sai lầm. Em từng làm việc với nhiều người thế rồi, bực mình bỏ mẹ, vì có những người chỉ biết đúng cái việc được giao và hoàn thành là được. Em là em thích ai luôn muốn biết guồng máy đang diễn ra thế nào, đang nút cổ chai ở đâu, ai đang làm việc gì làm để phối hợp làm sao tránh lặp lại công việc, như thế dù có ẩu 1 tí nhưng thực sự rất dễ chịu. Nói chung nhiều kiểu mệt, nhưng cá nhân em thấy mệt vì đi sửa sai vì nó ẩu đỡ hơn là mệt vì phải làm nhiều thứ đáng lẽ ra ko cần phải làm, vì cái vế thứ nhất ít ra mình còn biết và có biện pháp đề phòng, chứ vế 2 thì chịu.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Ôi dào. Ở việt nam mình. IT giống như nô dịch vậy.. Đm đi thi tuyển chúng nó cứ nghĩ IT là siêu nhân IT phải biết code chấm công, IT còn biết cài đặt hệ thống server, IT còn đi dây, IT kê khai hệ thống thuế. All việc gì có IT là chung chung IT. Nhưng nhất nhất chỉ trả cao nhất 10tr. Ở Việt Nam quá ít công ty 4.0. Đúng vai trò và quan trọng vai trò của IT