[Funland] Ngày tàn của đế chế vietel, vnpt, fpt?

dasaev

Xe buýt
Chưa hiểu nó truyền tín hiệu kiểu gì nữa. Ngày trước đi rừng, cầm máy GPS mà gặp hôm trời mù là đến khổ luôn. Hy vọng công nghệ bây giờ tân tiến hơn.

tourist123

Xe buýt
Em hỏi ngu cái, mong các cụ chỉ giáo :)

Nếu anh Elon Musk anh ý phủ internet toàn cầu bằng vệ tinh, giá rẻ hơn, tốc độ cao hơn nhiều của Vtel, vnpt và fpt, và khả năng cao là chuyên nghiệp, uy tín hơn, đặc biệt không bị cá mập cắn cáp quang...

Liệu mảng Internet của mấy ông nhớn này, rồi cả 3g, 4g, 5g cho đến các cty con phát triển hạ tầng của họ...có bị ảnh hưởng nặng nề ko?

Anh Musk ý đang tích cực phóng vệ tinh rồi...dự kiến cuối 2020 bắt đầu có internet rồi...

Có khi nào lại như Grab với taxi, xe ôm truyền thống ko nhỉ?
có tây lông nào rảnh háng làm free cho thế giới đâu, dịch vụ xyz ........ nó chưa nói ra
trái đất có phải trái cam đâu mà muốn là làm được
cứ nhìn huawei sẽ hiểu, giỏi nhất, số 1, số 2 .............. nó bóp 1 phát là thành heo quay ngay v luôn

quanggialai

Xe điện
Em chỉ biết lần trước thấy báo Nhật nó bảo phần lớn cơ sở vật chất , máy móc cho mạng 4G của VIETTEL là từ Huawei
VIETTEL thì phản đối
Nhưng thằng Huawei thì im lặng không phủ định.
Vừa rồi thấy anh Hero và mấy anh nữa mạnh mồm về 5G lắm, có thể đi truớc cả mẽo... bây giờ huawei chết khống biết tương lai thế nào.
(.....
Trước đó, ngày 10-4, tờ Nikkei Asian Review đăng tải bài viết "Nhà mạng lớn nhất Việt Nam tự phát triển công nghệ 5G" (Vietnam's top telecom to adopt ‘self-developed' 5G tech).
Trong bài viết, phóng viên của Nikkei cho rằng mạng lưới 4G của Viettel sử dụng chủ yếu thiết bị của Công ty Huawei (Trung Quốc).
Tuy nhiên, Viettel khẳng định mạng 4G của họ đã triển khai tại Việt Nam sử dụng toàn bộ thiết bị được nhập khẩu từ các công ty châu Âu và thiết bị do chính Viettel sản xuất.

Hiện nay, Viettel đã đưa thiết bị hạ tầng mạng 4G vào lắp đặt tại Việt Nam và một số thị trường quốc tế. Viettel cũng đang triển khai nghiên cứu để sản xuất thiết bị hạ tầng mạng 5G.

Do đó, Viettel đã yêu cầu Nikkei rút lại thông tin sai nói trên.

Sau khi nhận được yêu cầu của Viettel, Nikkei đã sửa lại bài viết của mình, gỡ bỏ thông tin liên quan đến Huawei.

Trong khi đó, trả lời Tuổi Trẻ Online, ông Fan Jun, tổng giám đốc Huawei Việt Nam, không nói gì về việc có hay không có thiết bị Huawei trong hạ tầng mạng 3G, 4G của các nhà mạng Việt Nam. Thay vào đó, ông Fan Jun đánh giá cao việc Viettel tự sản xuất thiết bị cho hạ tầng mạng 5G.

"Tôi cũng đã thấy các báo cáo có liên quan trong lĩnh vực kinh doanh và hợp tác và trao đổi. Tôi rất tôn trọng Viettel, một công ty giàu thực lực và tinh thần chuyên nghiệp. Hi vọng sau này chúng tôi có thể cùng nhau thúc đẩy sự phát triển của ngành công nghiệp 5G tại Việt Nam", tổng giám đốc Huawei Việt Nam trả lời Tuổi Trẻ Online....
.)
Viettel ruột Mỹ, vỏ tàu cách đây 5 năm rồi. Bây giờ chỉ có mobi hay vina gì đó là ruột tàu, vỏ tàu thôi

quanggialai

Xe điện
tốc độ truyền bằng cáp và sóng thì cái nào nhanh hơn các cụ? cụ nào am hiểu thông em phát :D
Cáp quang cũng là sóng mà. Có phải như cáp đồng đâu. Cáp quang truyền tín hiệu bằng sóng ánh sáng được định hướng bằng các sợi thủy tinh nên nó không bị thất thoát hay lạc đường.

Namtroc

Xe điện
Nói chung đầu tôm thường hay tỏ ra nguy hiểm thật :))

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu thế nào nhưng cái này những vùng sâu vùng xa ko có internet thì tốt quá nhỉ.

humer

Xe điện
Cáp quang cũng là sóng mà. Có phải như cáp đồng đâu. Cáp quang truyền tín hiệu bằng sóng ánh sáng được định hướng bằng các sợi thủy tinh nên nó không bị thất thoát hay lạc đường.
vậy thì cáp quang nhanh hơn cụ nhỉ, không bị cản bởi cái gì cả???

Hư Không

Xì hơi lốp
"Ở đâu chứ không vô việt được đâu. Nó sẽ gây an ninh quốc gia." Iq cao nói
Cụ còn nhớ fb đòi miễn phí giải ngoại hạng mà còn không cho. Làm vậy k+ sẽ đi về đâu
Cụ chắc đọc báo chỉ đọc tiêu đề

quanggialai

Xe điện
vậy thì cáp quang nhanh hơn cụ nhỉ, không bị cản bởi cái gì cả???
Không hẳn là nó nhanh hơn. Cái này em không chắc. Nhưng đảm bảo rẻ hơn.
Nếu dùng tín hiệu vệ tinh thì nó phải đầu tư hệ thống phát sóng truyền xuống tất cả mọi nơi.
Còn dùng cáp quang nó chỉ việc đưa đầu nối đến nơi cần dùng.
1 kg vật tư bay lên vũ trụ nó tốn hàng tỷ đồng tiền Việt. Trong khi 1 trạm phát sóng của Viettel em thấy nặng không dưới 500kg. Mà cũng chỉ phủ sóng được vài ba km

DonQuijote_Vina

Xe buýt
Việt nam có đám mây điện toán che (chắn) được sóng internet từ vệ tinh của anh Mút nhé
Vậy là ta đã kéo đc đám mây điện toán về roài à, giỏi thật=))=))=))
Cái bác dân biểu kia đáng đc vinh danh, nói đc là làm đc, thế mới tài !!!

vietpq75hanes

Xe container

Nếu anh Elon Musk anh ý phủ internet toàn cầu bằng vệ tinh, giá rẻ hơn, tốc độ cao hơn nhiều của Vtel, vnpt và fpt, và khả năng cao là chuyên nghiệp, uy tín hơn, đặc biệt không bị cá mập cắn cáp quang...

Liệu mảng Internet của mấy ông nhớn này, rồi cả 3g, 4g, 5g cho đến các cty con phát triển hạ tầng của họ...có bị ảnh hưởng nặng nề ko?

Anh Musk ý đang tích cực phóng vệ tinh rồi...dự kiến cuối 2020 bắt đầu có internet rồi...

Ok, ko bị cắn cáp nhưng cứ mưa to là toi mạng, cũng ko thú vị lắm.

Xã viên

Xe tải
Nếu thực sự thằng giãy chết này nó phủ sóng fờ ry khắp VN thì không ngăn được các thiết bị Tàu tràn sang đâu, bắt chấp có thể dùng kỹ thuật và pháp lý để ngăn người dùng tiếp cận.

greenkar

Xe tăng
Nếu thực sự thằng giãy chết này nó phủ sóng fờ ry khắp VN thì không ngăn được các thiết bị Tàu tràn sang đâu, bắt chấp có thể dùng kỹ thuật và pháp lý để ngăn người dùng tiếp cận.
Đầu cuối thì chắc là máy Tàu là chủ yếu, có sao đâu

Thằng kia bán dịch vụ thôi, ai thích thì mua kiểu như mua Adword của anh Google.

Binbi

Xe điện
Đó là cụ lấy mặt bằng nhà cụ ra tính thì thấy ngon chứ với em đâu có ngon ! em dùng cước internet ở nhà có 110k , cước 4G có 50k/tháng thôi . 20$ ko ngon tí nào ;))
Cụ không tính cước điện thoại vào à?

autus

Xe tăng

Cụ đặt câu hỏi này chứng tỏ cụ dek hiểu biết gì cả.
1. Wifi vệ tinh nếu phủ toàn cầu vậy đầu cuối dùng cái gì để bắt? Cụ nghĩ con đt cụ nghiễm nhiên bắt được à? Có bắt vào mắt. Lại phải xây dựng trạm thu rồi phát lại như wifi thông thường thì đến bao giờ nó mới đuổi kịp các nhà mạng hiện tại. Hoặc phải có bộ thu phát riêng giá trên trời ai mà mua đc
2. Giả sử gq được các vấn đề trên thì hệ thống luật về viễn thông mỗi quốc gia có cho phép?
Nực cười

banmotnucuoi

Xe lăn
Ba a ý đang đóng góp khá lớn cho ngân sách nhà nước.
Giờ các anh ý trò thì các cụ lại vặt nốt tý lông vịt còn lại thôi. Kêu thì kêu nhé

thuysinh.tl

Xe container
Để làn được điều đó đâu có dễ cả về mặt tài chính và công nghệ. Cụ cứ lo hão

autus

Xe tăng
Khó lắm cụ ạ, điện thoại vệ tinh có từ lâu rồi nhưng giá thành cao, anh Mút bảo giá thành thấp nhưng nếu thấp từ thước đo của dân Mỹ là 20 đô một tháng, thì với 90% dân xứ vệ vẫn là quá cao, hơn nữa anh chém gió cũng không ít
Quan trọng là lấy thiết bị gì ra mà bắt. Sóng wifi hay di động nó phải có sự cân bằng đường lên và đường xuống. Do vậy con điện thoại vệ tinh nó mới đắt, độ trễ cao

Voi coi HN

Xe tăng
Trước mắt thì khó tàn, nhưng với các công ty công nghệ mà éo chịu thay đổi, ko nắm bắt đc xu thế mới để thay đổi nhanh thì ngày tàn cũng không xa lắm đâu. Anh musk ko làm đc thì rồi sẽ có anh khác làm đc, thời đại thông tin toàn cầu hoá, ko còn biên giới sẽ sớm thôi