[Funland] Ngày Tết là gợi lại những thói quen nào của các cụ với gia đình.

Tommytep

Xe tăng
Tầm các cụ 8x,9x đời đầu thời còn nghèo khó nhưng ko quá khổ như 7x thì Tết có nhiều kí ức đẹp: đc nghỉ học dài, có quần áo mới, có tiền lì xì để mua đồ chơi, đc ăn nhiều bánh kẹo, đc ăn giò, bánh chưng & nhiều đồ ngon đc đốt pháo, đi lễ hội chùa chiền… nói chung là đẹp, nghèo nhưng vui. Còn giờ thực tế vẫn những thứ đó nó quá bình thường với bọn trẻ, tất cả những mong ước ngày Tết thời bố mẹ chúng thì hàng ngày bọn nó đều đc hưởng, nên tết nó cũng dửng dưng, có chăng đc nghỉ nhiều thì có thêm thời gian chơi game, điện thoại các kiểu. Ngay đến bản thân em thấy Tết giờ cũng bt, về quê với các cụ ăn uống vài ngày lại đi thôi.

Tuấn_132

Xe tải
Em cũng được ăn 18 cái Tết ngoài Hà Nam, cái cảm giác nhớ nhất là trời lạnh, mưa phùn ẩm mùa xuân làm cho cây cối đâm chồi nảy lộc, hoa bung nở. Giờ vào Bảo Lộc mùa Tết lại khô và nắng, chẳng có tí cảm giác nào là Tết, giờ bố mẹ cũng ở trong này nhưng nhất định em sẽ đưa cả nhà về quê ăn Tết trong 1,2 năm tới.

Mss AN TÂM

Xe điện
Tầm các cụ 8x,9x đời đầu thời còn nghèo khó nhưng ko quá khổ như 7x thì Tết có nhiều kí ức đẹp: đc nghỉ học dài, có quần áo mới, có tiền lì xì để mua đồ chơi, đc ăn nhiều bánh kẹo, đc ăn giò, bánh chưng & nhiều đồ ngon đc đốt pháo, đi lễ hội chùa chiền… nói chung là đẹp, nghèo nhưng vui. Còn giờ thực tế vẫn những thứ đó nó quá bình thường với bọn trẻ, tất cả những mong ước ngày Tết thời bố mẹ chúng thì hàng ngày bọn nó đều đc hưởng, nên tết nó cũng dửng dưng, có chăng đc nghỉ nhiều thì có thêm thời gian chơi game, điện thoại các kiểu. Ngay đến bản thân em thấy Tết giờ cũng bt, về quê với các cụ ăn uống vài ngày lại đi thôi.
Đúng cụ nhỉ,giờ e thấy Tết cũng như ngày thường, con e nó chả mong ngóng gì cả, nên cảm thấy không khí Tết giờ k còn như xưa

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Có thể ba mẹ chúng ta còn hay đã mất. Nhưng với các cụ, xuân hay Tết là những ký ức nào, thói quen nào bên cạnh ba mẹ, gia đình, anh em ruột.

Hàng năm, Tết là nhà e xách vali đi du lịch, có lần đi xuyên Tết. Tưởng hay nhưng 1 cái Tết trôi qua nhạt nhẽo, ko đọng lại được gì khi nhớ lại. Nó ko khác gì kỳ nghỉ hè.

Con cái ngày càng lớn, có thể có đứa ko ở gần mình, có thể nó ở cách nửa vòng Trái đất, khoảng cách tâm lý cũng ngày càng lớn. Nên em muốn tạo ra những thói quen ngày Tết để các cháu sẽ nhớ mãi về mình, về gia đình ngày xưa, về anh em của nó. Để sau chúng nó rưng rưng khi nhớ lại.

Gia đình là phải có nhiều kỷ niệm phải ko các cụ
Thói quen do mình tạo ra, cụ muốn ntn thì cứ làm riết thành quen, em thì cố làm nồi bánh chưng.:D

• Vodka
Reactions: SVC

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cụ nhỉ,giờ e thấy Tết cũng như ngày thường, con e nó chả mong ngóng gì cả, nên cảm thấy không khí Tết giờ k còn như xưa
Vì mợ làm nó bình thường nên nó giống ngày thường. Muốn ntn là do mình, muốn khác thường thì phải làm cho nó khác thường, có ý nghĩa :D

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em chúc cụ những lời tốt lành nhất,vui vẻ nhất thời khắc năm mới.
Cá nhân em thì gia đình không nhất thiết là kỷ niệm. Mà đó phải là ấn tượng và sự thiêng liêng cũng như điều phải ghi nhớ trong mỗi con người. Là nền tảng cho thế sau của mỗi chúng ta thấy đó là căn bản để mưu cầu cuộc sống Hạnh Phúc ạ.
Cái gì để con người ta ghi nhớ vậy??? Kỷ niệm là những thứ để người ta nhớ lại. Nếu không có những kỷ niệm thì nhớ cái gì 🙄

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì để con người ta ghi nhớ vậy??? Kỷ niệm là những thứ để người ta nhớ lại. Nếu không có những kỷ niệm thì nhớ cái gì 🙄
Em thấy câu trả lời của cụ đủ để hiểu về cái gọi là kỹ năng đọc hiểu rồi. Và em.nghĩ với cụ chắc sự tư duy là quá xa xỉ. Đừng quote còm em nữa nhé!

VLC

Xe hơi
Tết thích nhất là dọn nhà, cứ đến chiều 30 là mẹ quát bắt quét nhà, sân, đường. Anh trai thì chặt và trồng cây nêu. Mẹ thì đi ra đi vào nấu nướng rất bật. Bố và một anh nữa thì gói bánh chưng, ôi nhớ nhất mùi khói bếp, mùi pháo thơm thơm. Sáng mùng một ríu rít đi chơi các trò bầu cua tôm cá, chẵn lẻ… mẹ chả cho xu nào nên chỉ đứng hóng.
Cụ làm em nhớ lại không khí đón Tết cách nay tầm gần 40 năm của em! Gần 20 năm nay tách ra ở riêng thì vào dịp sát Tết em vẫn:
1- Dọn nhà, cho dù hàng ngày vẫn cố gắng ngăn nắp, cuối tuần vẫn dọn nhưng dọn nhà dịp cuối năm vẫn mất nhiều thời gian và vất vả nhất nên sau khi dọn xong có cảm giác nhà mình như mới hơn:)):)):)):))
2- Xuống vườn chọn đào, đặt cọc, sát Tết xuống kiểm tra và chốt, hẹn ngày chủ vườn chở lên cho mình. Cái này thật sự thư giãn
3- Mua sắm đồ lễ, quà Tết... cho nhà mình, và mang về quê cho các cụ hai bên
4- Lên kế hoạch với bọn trẻ con và các cụ ở quê về ăn tất niên, mang đồ lễ tết về quê và nhận tý quà quê lên nhà mình ăn Tết
5- Đi chùa cúng lễ ngày mùng 1 Tết, về quê chúc Tết và đi lễ ở họ

Mấy năm nay có dịch Covid nên cái 4, 5 em phải hạn chế, năm nay dịch bùng mạnh hơn nên đang tính phương án bỏ hoặc tối thiểu hoá 2 nội dung này để giữ an toàn cho các cụ ở nhà! Cay cái con Covid này thật!

uoat_LX

Xe điện
Có thể ba mẹ chúng ta còn hay đã mất. Nhưng với các cụ, xuân hay Tết là những ký ức nào, thói quen nào bên cạnh ba mẹ, gia đình, anh em ruột.

Hàng năm, Tết là nhà e xách vali đi du lịch, có lần đi xuyên Tết. Tưởng hay nhưng 1 cái Tết trôi qua nhạt nhẽo, ko đọng lại được gì khi nhớ lại. Nó ko khác gì kỳ nghỉ hè.

Con cái ngày càng lớn, có thể có đứa ko ở gần mình, có thể nó ở cách nửa vòng Trái đất, khoảng cách tâm lý cũng ngày càng lớn. Nên em muốn tạo ra những thói quen ngày Tết để các cháu sẽ nhớ mãi về mình, về gia đình ngày xưa, về anh em của nó. Để sau chúng nó rưng rưng khi nhớ lại.

Năm nào cũng gói và nấu 16 cái bánh chưng , biếu 2 bên ông bà,thắp hương bàn thờ ,ăn tết.
Năm nay , khả năng không nấu được vì covid ,đang nói gấu đặt mua 8 cái .

thanhnam_xda

Xe buýt
E nhớ nhất mùi hương trầm tết trong cái lất phất mưa phùn

small_best

Xe container
Em thì Tết nào cũng về quê ăn Tết với gia đình, vui nhất là bữa tất niên cuối năm, thường nhà em sẽ làm trước ngày 29 or 28/12 nếu tháng thiếu. Có năm ăn tất niên xong lại về HN cúng giao thừa xong rồi sáng mùng 1 Tết lại về với ông bà. Chưa năm nào có ý định đi chơi dịp Tết mà không về quê. Đối với em, Tết là lúc gia đình được đoàn tụ quây quần, các con cháu giờ cứ đến Tết là đòi về quê!

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
E nhớ cứ mỗi năm đến Tết là dc bộ quần áo mới, e háo hức lắm, chỉ mong đến mùng 1 để dc mặc. Giờ cs khá hơn, thích mua lúc nào thì mua, e k có thói quen sắm quần áo Tết cho con nữa, k biết bọn trẻ có ký ức gì về Tết :D
Mớ chắc cũng 7x
Em thì Tết nào cũng về quê ăn Tết với gia đình, vui nhất là bữa tất niên cuối năm, thường nhà em sẽ làm trước ngày 29 or 28/12 nếu tháng thiếu. Có năm ăn tất niên xong lại về HN cúng giao thừa xong rồi sáng mùng 1 Tết lại về với ông bà. Chưa năm nào có ý định đi chơi dịp Tết mà không về quê. Đối với em, Tết là lúc gia đình được đoàn tụ quây quần, các con cháu giờ cứ đến Tết là đòi về quê!
Êm như cụ

duongdaivn

Xe hơi
Em nhớ nhất chiều 30 tết mẹ tắm gội cho, mùi lá Mùi già đến giờ vẫn không quên được ạ.

Bột Trà

Xe đạp
Tết thì e nhớ mùi hương đêm giao thừa… mùi xôi thơm và cái đùi gà béo ngậy khi ba mẹ e xé tay từ con gà cúng chia cho 2 chị e… ăn một chút sau khi thắp hương xong… ông cụ uống chén rượu cúng vs nói chuyện hoặc nheo nheo xem cặp chân gà :).
Bayh e là chủ gđ thì cũng vậy, gọi f1 dậy, ăn chút gọi là thụ lộc, f1 mừng tuổi ông bà rồi đi ngủ :(
Có lẽ sau này cc khuất núi, e vẫn sẽ nhớ và khoé mắt cay cay mỗi khi giao thừa… nhớ cha mẹ và những bữa cỗ khuya đơn giản mà ấm áp.
Em cũng giống cụ, nhớ mùi hương đêm giao thừa, mùi lạ lắm, ấm áp lắm. Nhớ dáng cha sắp bàn thờ chuẩn bị thắp hương, nhớ sau khi tiếng bắn pháo hoa kết thúc là cả nhà quây quần chúc nhau và nhận tiền lì xì năm mới, mẹ sẽ dọn xôi gà, bánh chưng cúng giao thừa, bố sẽ rót mỗi người 1 chút rượu vang. Đêm giao thừa là thời khắc em cảm nhận rõ nhất hương vị của Tết. Giờ bố em cũng mất rồi. Em cũng có gia đình riêng, nhưng giao thừa năm nào cũng nhớ về cái ngày xưa ấy.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống cụ, nhớ mùi hương đêm giao thừa, mùi lạ lắm, ấm áp lắm. Nhớ dáng cha sắp bàn thờ chuẩn bị thắp hương, nhớ sau khi tiếng bắn pháo hoa kết thúc là cả nhà quây quần chúc nhau và nhận tiền lì xì năm mới, mẹ sẽ dọn xôi gà, bánh chưng cúng giao thừa, bố sẽ rót mỗi người 1 chút rượu vang. Đêm giao thừa là thời khắc em cảm nhận rõ nhất hương vị của Tết. Giờ bố em cũng mất rồi. Em cũng có gia đình riêng, nhưng giao thừa năm nào cũng nhớ về cái ngày xưa ấy.
Em như cụ. Mẹ em giờ cũng mất rồi

lovecarhpqn

Tháo bánh

Nhà cụ đón tết dư này là hiện đại đấy cần nhân rộng và phát huy👍, nhà cháu thì vẫn theo kiểu cổ truyền tết về quê, sáng mùng 1 sang nhà họ hàng cùng xã chúc tết mừng tuổi trẻ con người già, xong lại tập trung nấu nướng bia rượu đánh bài, sang nhà ngưòi này người kia, vèo phát hết 3 ngày tết😍🤩

lovecarhpqn

Tháo bánh
Giờ cấm hết pháo rồi, pháo hoa thì chỉ bắn ở những điểm trung tâm thành phố nhớn, trên tv , nghe chủ tịc nước đọc thư chúc tết xem mãi cũng nhàm. Giao thừa ở quê em trèo lên tầng thượng theo dõi khoảnh khắc giao mùa , nhìn trời nhìn đất nghĩ lại những kỷ niệm đã qua