[Funland] Nghề điện lạnh?

Trung

Xe điện
Hi cc!

Dịch giã ở nhà nhiều quá tù cả thằng người ra. Tuy nhiên nhiều thời gian nghĩ ngợi hơn.

Năm xưa thic kĩ thuật nhưng vì hoàn cảnh gia đình nên e chọn học kinh tế. Nay 4x rồi và lại muốn tí toáy kĩ thuật.

E định tìm hiểu, học môn điện lạnh mà chủ yếu là điều hòa, máy lạnh!

Mục đích là tự sửa, bảo dưỡng đc đh cho mình và ng thân và biết đâu bén duyên lại loăng quăng kiếm tiền với nó.

Vậy cc ofer trải hơn tư vấn e với:
Món này học lâu ko, khó ko?
Nên tự đọc, tự học, tự chọc hay nên đăng ký lớp ngắn hạn?

Tks cc đã đọc, sẽ cm và tư vấn :).
Cụ cứ tìm bất kỳ một thiết bị điện lạnh nào rồi tự nghiên cứu nó đi. Khi vướng bất cứ câu hỏi gì thì nhắn cho em, em đảm bảo về lý thuyết đủ vẽ cho cụ không thiếu nhẽ nào.

Bắt đầu bằng cái điều hòa 2 cục ở nhà đi, cụ thắc mắc gì nào?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ngành này cũng không khó đâu cụ!. Để tính toán và thiết kế thì em hướng dẫn được cho cụ!, nếu cụ thực sự thích kể cả dân dụng hay hệ công nghiệp!. Mấy cái máy dân dụng với thương mại thì nó đơn giản chỉ có lắp máy!, nối ống đồng, cấp nguồn hoặc có thêm tý ông gió nó dễ lắm, nhiều khi cụ đọc tài liệu của hãng là đã làm được!, tất nhiên cụ có tý kỹ năng tay nghề Hàn ống đồng nữa!. Còn trong hệ lớn dùng AHU với Chiller thì nó phức tạp hơn có bơm, có ống nước, mạch control cho từng valve hay bơm!, tuy nhiên nó cũng typical hết rồi!. Cũng không khó lắm!. Mà tầm của cụ giờ thì em nghĩ học chơi món dân dụng và thương mại thôi!. Món công nghiệp kia thôi để nó là nghề của bọn em!.
Vâng, cụ chuẩn rồi. E định là mấy cái ml gia đình ấy chứ cn thì thôi cụ.

Vậy là tự đọc, học đc cụ nhỉ :)

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Nguyên lý nó giống nhau cả Cụ ạ, đừng phức tạp hóa các vấn đề đơn giản.
Điện + Nhiệt + Máy = Điều hòa
Em tin là cụ đủ kiến thức rồi, chỉ là vấn đề triển khai thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ tìm bất kỳ một thiết bị điện lạnh nào rồi tự nghiên cứu nó đi. Khi vướng bất cứ câu hỏi gì thì nhắn cho em, em đảm bảo về lý thuyết đủ vẽ cho cụ không thiếu nhẽ nào.

Bắt đầu bằng cái điều hòa 2 cục ở nhà đi, cụ thắc mắc gì nào?
Vâng, đấy cụ chuẩn.

E mà học là e sẽ tháo tung đh ra ngắm nghía, tìm hiểu.

Sẽ tìm tài liệu lý thuyết kết hợp chọc ngoáy nữa.
Đh thì e cứ dỡ 1 con đang dùng xuống mà xử thôi.

Tks cụ vì tinh thần sẵn sàng giúp đỡ. Khi cần e sẽ gọi cụ nhé :)

Trung

Xe điện
Thế thì mời ngài lắp điều hòa ở tầng 21, lắp ngoài khoảng giếng trời hở, phê vật.
Để tạo được cái chỗ lắp điều hòa, phải thi công chuồng cọp mất vài ngày mới cho người và cục nóng ra được, lắp an toàn.
Rủi ro về tai nạn lao động cũng không hề nhỏ, em bị 2 sự cố về điện, bao gồm cả 3 pha, tái hết cả mặt. May anh em kỹ thuật nó đỏ, chứ không thì bán cmn nhà mà lo hậu sự cho họ và lo việc abc.
Nói chung cứ tránh được là lành cụ ạ. Em bỏ tuyệt nghề (ME, XD nói chung) giờ được khoảng chục năm, thỉnh thoảng nhớ lại cảnh mình tự cầm cle xiết giáo ống, tự sửa vận thang ... cứ rùng mình, phúc là còn sống :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên lý nó giống nhau cả Cụ ạ, đừng phức tạp hóa các vấn đề đơn giản.
Điện + Nhiệt + Máy = Điều hòa
Em tin là cụ đủ kiến thức rồi, chỉ là vấn đề triển khai thôi.
Ko, e tay trắng. Chả kiến thức j cả ngoài vật lý phổ thông.

Tuy nhiên e có thể tự tính toán, thiết kế, tìm mua tb và đấu nối tất cả mạng điện của gđ đc.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nói chung cứ tránh được là lành cụ ạ. Em bỏ tuyệt nghề (ME, XD nói chung) giờ được khoảng chục năm, thỉnh thoảng nhớ lại cảnh mình tự cầm cle xiết giáo ống, tự sửa vận thang ... cứ rùng mình, phúc là còn sống :D
Vâng, đến tuổi thì nghề leo trèo sẽ không còn phù hợp nữa.
Em giờ chỉ đến công trình triển khai mặt bằng, tính toán an toàn thi công, và kỹ thuật thi công.
Việc sốc vác thì có các em trẻ khỏe lo, thú thật, việc lo về vấn đề an toàn lao động cũng mệt rồi, chả sướng như mọi người nghĩ.

Trung

Xe điện
Vâng, đấy cụ chuẩn.

E mà học là e sẽ tháo tung đh ra ngắm nghía, tìm hiểu.

Sẽ tìm tài liệu lý thuyết kết hợp chọc ngoáy nữa.
Đh thì e cứ dỡ 1 con đang dùng xuống mà xử thôi.

Tks cụ vì tinh thần sẵn sàng giúp đỡ. Khi cần e sẽ gọi cụ nhé :)
Cũng có vài thứ khó nói và cũng khó nhìn. Ví dụ nếu cụ không có backgroud điện thì nên tự google để hiểu cái rơ lay nó hút, nhả như nào, chỗ nào là cuộn dây, chỗ nào là tiếp điểm.

Nếu cụ không phải dân nhiệt thì cốt nhất là học lấy cái nguyên lý "bay hơi thu nhiệt" của các môi chất lạnh (gas). Thêm nữa thì phải biết cái quan hệ nhiệt độ/áp suất của nóđể lúc đo áp suất còn phân biệt được.

Trung

Xe điện

Tuy nhiên e có thể tự tính toán, thiết kế, tìm mua tb và đấu nối tất cả mạng điện của gđ đc.
Thật ra vật lý phổ thông lớp 12 nó chứa đựng mọi kiến thức cơ bản cần thiết rồi. Chỉ cần nhớ, hiểu hết và áp dụng nó thôi.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì mời ngài lắp điều hòa ở tầng 21, lắp ngoài khoảng giếng trời hở, phê vật.
Để tạo được cái chỗ lắp điều hòa, phải thi công chuồng cọp mất vài ngày mới cho người và cục nóng ra được, lắp an toàn.
Rủi ro về tai nạn lao động cũng không hề nhỏ, em bị 2 sự cố về điện, bao gồm cả 3 pha, tái hết cả mặt. May anh em kỹ thuật nó đỏ, chứ không thì bán cmn nhà mà lo hậu sự cho họ và lo việc abc.
Ôi trời.....dễ ý mà....có méo giề đâu.......

Đấy là em được nghe câu đó rất nhiều à. Và khi em nghe xong là.....a lê hấp. Mời bạn tìm công trình khác. Bên tôi từ chối hợp tác.

Trục

Xe ba gác
Người OF

Thế thì cụ cứ làm thôi, dễ như ăn gỏi, nhưng cũng dễ hóc xương.
Kể cho cụ nghe câu chuyện: "Cậu làm điều hòa thấy anh thợ điện làm ngon ăn thì muốn thay đổi và ngược lại. Anh thợ điện thì nghĩ, có ăn cứt mà bảo ngon, anh mày đi làm tiền chả đủ bao gái, nên anh phải làm mấy cái tủ công nghiệp, chú chỉ nhìn thấy bề nổi của anh, mà đếch biết chỗ chìm. :D"

joix

Xe điện
Hi cc!

Dịch giã ở nhà nhiều quá tù cả thằng người ra. Tuy nhiên nhiều thời gian nghĩ ngợi hơn.

Năm xưa thic kĩ thuật nhưng vì hoàn cảnh gia đình nên e chọn học kinh tế. Nay 4x rồi và lại muốn tí toáy kĩ thuật.

E định tìm hiểu, học môn điện lạnh mà chủ yếu là điều hòa, máy lạnh!

Mục đích là tự sửa, bảo dưỡng đc đh cho mình và ng thân và biết đâu bén duyên lại loăng quăng kiếm tiền với nó.

Vậy cc ofer trải hơn tư vấn e với:
Món này học lâu ko, khó ko?
Nên tự đọc, tự học, tự chọc hay nên đăng ký lớp ngắn hạn?

Tks cc đã đọc, sẽ cm và tư vấn :).
Đơn giản là hết giãn cách cụ ra mấy bãi đồng nát kiếm một bộ điều hoà tháo ra thanh lý,5 hay 7 trăm k gì đó,kiếm thêm chai ga,đồng hồ nạp,máy hút chân không,dụng cụ cầm tay,bộ ống ga nối nhanh,sau đó về mắc lên,cụ làm sao đó cho nó chạy dc là ok,có gì ko làm dc e hướng dẫn :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ôi trời.....dễ ý mà....có méo giề đâu.......

Đấy là em được nghe câu đó rất nhiều à. Và khi em nghe xong là.....a lê hấp. Mời bạn tìm công trình khác. Bên tôi từ chối hợp tác.
Em thì bảo, dễ cccc ấy.
Điều hòa đang vận hành, rơi cmn xuống, lúc đó thì vỡ mồm với các ban ngành.
Đen thêm tí nữa thì chết người, bán cmn nhà.

Em cũng hay từ chối thi công, khi chủ nhà không đồng ý với các yêu cầu về bố trí mặt bằng sàn thi công và sự cố có thể xảy ra trong tương lai.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Đơn giản là hết giãn cách cụ ra mấy bãi đồng nát kiếm một bộ điều hoà tháo ra thanh lý,5 hay 7 trăm k gì đó,kiếm thêm chai ga,đồng hồ nạp,máy hút chân không,dụng cụ cầm tay,bộ ống ga nối nhanh,sau đó về mắc lên,cụ làm sao đó cho nó chạy dc là ok,có gì ko làm dc e hướng dẫn :D
Loay hoay tiền đồ nghề cũng mất tháng lương. :D
Tiền đồ cũ, công chế cháo.
Vài ngày nản, đồ bỏ xó :D

Pigeon2006

Xe hơi

Vâng cụ!, tự học được cụ ạ!, nguyên lý nó như nhau cả tủ lạnh lẫn máy điều hoà!. Nó có vài cái thành phần cơ bản!. Cụ đọc cái mạch nối ống, hiểu đường đi của dòng môi chất, hiểu mạch cấp nguồn và điều khiển của nó, hiểu sơ đồ đấu dây và cách đo kiểm tra các linh kiện, đo thông mạch, đo áp suất là làm được tất!.
Tất nhiên để hiểu tại sao lại phải đo và đo như thế nào thì mấy cái kiến thức phổ thông về vật lý là cụ phải nắm nhé!, dòng, áp, điện trở, các loại đơn vị đo áp suất như Psi, Bar hay kPa hay kg/cm2…
Cái thằng Nhiệt này nó lắm loại đơn vị lắm do dẫn suất từ nhiều hệ đo lường khác nhau như hệ SI quốc tế hay hệ IP của tụi Anh-Mỹ…nên nhiều khi dễ gây đau đầu cho các cụ!. Nhưng khi hiểu bản chất thì việc chuyển đổi qua lại giữa chúng rất dễ!.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cũng có vài thứ khó nói và cũng khó nhìn. Ví dụ nếu cụ không có backgroud điện thì nên tự google để hiểu cái rơ lay nó hút, nhả như nào, chỗ nào là cuộn dây, chỗ nào là tiếp điểm.

Nếu cụ không phải dân nhiệt thì cốt nhất là học lấy cái nguyên lý "bay hơi thu nhiệt" của các môi chất lạnh (gas). Thêm nữa thì phải biết cái quan hệ nhiệt độ/áp suất của nóđể lúc đo áp suất còn phân biệt được.
Vâng, tks cụ :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
:)) of nhìu cụ tài quá hoặc dân kĩ thuật nhìu.
Tks cụ!

Lam__Phương

Xe điện
Là cụ chưa quen thôi ạ.
Em vẫn nhìn được từ tầng 41 xuống, khi kích thước cái oto chỉ còn là bao diêm. :D
Thời trẻ e luyện nhiều lắm rồi cụ nhìn qua kính thì oke nhưng thò đầu ra nhìn xuống thì e vái luôn#:-s

Sonhuongtung

Xe hơi
Biết nhiều nghề cũng vui. E làm trong cty may biết nhiều nghề phết mặc dù chỉ đủ phục vụ công việc và gia đình. Hàn xì, sửa điện cn, thay dầu oto, điện nước, lắp,sửa điều hòa, làm trần, quấn động cơ, sửa mạch đơn giản ... thông cống bể phốt=))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ!, tự học được cụ ạ!, nguyên lý nó như nhau cả tủ lạnh lẫn máy điều hoà!. Nó có vài cái thành phần cơ bản!. Cụ đọc cái mạch nối ống, hiểu đường đi của dòng môi chất, hiểu mạch cấp nguồn và điều khiển của nó, hiểu sơ đồ đấu dây và cách đo kiểm tra các linh kiện, đo thông mạch, đo áp suất là làm được tất!.
Tất nhiên để hiểu tại sao lại phải đo và đo như thế nào thì mấy cái kiến thức phổ thông về vật lý là cụ phải nắm nhé!, dòng, áp, điện trở, các loại đơn vị đo áp suất như Psi, Bar hay kPa hay kg/cm2…
Cái thằng Nhiệt này nó lắm loại đơn vị lắm do dẫn suất từ nhiều hệ đo lường khác nhau như hệ SI quốc tế hay hệ IP của tụi Anh-Mỹ…nên nhiều khi dễ gây đau đầu cho các cụ!. Nhưng khi hiểu bản chất thì việc chuyển đổi qua lại giữa chúng rất dễ!.
Vâng, e note lại nhé, hay cụ ợ.

Nguyên lý cơ bản là đây!

Trc e có cậu bạn, nó trẻ trai thì tung hoành lắm, sau gặp tai nạn xm làm mất sức lđ. Vậy nên chi loanh quanh giúp thằng e ruột.
Thằng e học trung cấp, cao đẳng j đó của bk thôi. Đi làm gặp đc ông ng Nhật, thấy nó hiền lành chăm chỉ sao đó nên chỉ bảo giúp cho sang làm mảng đl công nghiệp. Nó có nhà xưởng, vài chục thợ và tài sản vài chục tỉ từ cách nay chục năm và bao nuôi đc ông anh. Nói chung thế là khá rồi.

Vậy nên cũng ko cần kiến thức cao siêu mới giàu đc. Chăm chỉ, đúng lúc, đúng chỗ sẽ ổn thôi

Còn e tìm hiểu mảng này chơi chơi thôi mà, ko phải là định hướng nghề nghiệp j cả. Tuy nhiên e thic và đời ai biết trc cái j đâu :).